Chi hội Hội KIA SPECTRA - Trao đổi chia sẽ kinh nghiệm - Tầng 2

ThangPV.HR

[Tịch thu bằng lái]
Website
vanphongsach.com
Dép mới khi nào chả êm.
Chỉ khổ nỗi không biết bác thế nào, chứ em nhìn nó khuyến cáo bơm có 1,8kg cho bánh trước, 1,6 kg cho bánh sau mà làm không được.
Vì bơm như khuyến cáo thì cái bánh trông xẹp lép như hết hơi ==> em chơi 2,5kg mà vẫn còn xẹp.
Ai trông thấy cũng hét lên " hết hơi kìa" đến mệt :(( .
Đúng đấy cụ ạ, 2,5 vẫn còn xẹp lắm, bóp còn mềm tay, lốp mới cứ làm 2,5 kg cụ nhỉ?

tamdnh

Xe tải
Dép mới khi nào chả êm.
Chỉ khổ nỗi không biết bác thế nào, chứ em nhìn nó khuyến cáo bơm có 1,8kg cho bánh trước, 1,6 kg cho bánh sau mà làm không được.
Vì bơm như khuyến cáo thì cái bánh trông xẹp lép như hết hơi ==> em chơi 2,5kg mà vẫn còn xẹp.
Ai trông thấy cũng hét lên " hết hơi kìa" đến mệt :(( .
Em toàn chơi 3kg ặccccc

tamdnh

Xe tải
Em mới làm đôi Bridgestone 185/65 R14 Turanza Thái Lan giá 1tr360k/ quả các cụ ạ, có vẻ ngon phết.
sau giống mềnh thế, mới chơi đôi này thay cho cặp trước, ở cần thơ chỉ 1.340k cái khuyến mãi cân mâm bấm chì, cần thước lái, bơm khí nito, rữa xe.

tamdnh

Xe tải
Các cao thủ cho mình hỏi cái này với, thỉnh thoảng khi tăng ga or lùi xe thì ghe tiếng rít rít, có phải dây curo bị chai or chùng kg, mình mới thay curo cam và bi ty bi tăng, còn lại 2 dây curo máy lạnh và máy phát phải kg các cụ, 2 dây này phải mua loại nào tốt và mua dể kg hay phải đặt hàng riêng cho spectra. ( curo cam phải đặt mua ngoài cụ màu ở HN)

vanvuong

Tháo bánh
Các cao thủ cho mình hỏi cái này với, thỉnh thoảng khi tăng ga or lùi xe thì ghe tiếng rít rít, có phải dây curo bị chai or chùng kg, mình mới thay curo cam và bi ty bi tăng, còn lại 2 dây curo máy lạnh và máy phát phải kg các cụ, 2 dây này phải mua loại nào tốt và mua dể kg hay phải đặt hàng riêng cho spectra. ( curo cam phải đặt mua ngoài cụ màu ở HN)
Nếu nhìn bằng mắt thường thấy chưa chai sờn, nứt nhăm nhăm thì còn xài được.
Chỉ cần tăng lên 1 chút là ok.
Nếu không tự tăng được thì nhờ thợ nhé.
Mua thì ở sg em thấy bán nhiều.
Giá rổ đâu cũng dưới 100k/ cái.

Bác đừng nên bơm căng thế.
2,5 -2.7 kg được rồi. Căng xe dằn lắm, vừa hại lưng vừa hỏng giảm xóc.
Thiệt hại ghê.

Chỉnh sửa cuối:

tamdnh

Xe tải
2 má phanh bánh sau bị mòn, cái má phanh này mua đúng đồ của xe hay loại nào cũng được các Cụ, giá bao nhiêu? Thank

ThangPV.HR

[Tịch thu bằng lái]
Website
vanphongsach.com
Xe em bật điều hòa là có tiếng xè xè rất khó chịu, tắt đi thì hết hẳn, các cụ giúp em bệnh gì với, cảm ơn các cụ.

tamdnh

Xe tải
Xe em bật điều hòa là có tiếng xè xè rất khó chịu, tắt đi thì hết hẳn, các cụ giúp em bệnh gì với, cảm ơn các cụ.
xè xè ở đâu, trong khoang máy hay ở taplo. Nếu ở khoang máy thì coi lại lốc lạnh, spectra đến tuổI này thì hay bị kêu ở cái lốc này lắm, nếu còn lạnh thì cứ để chạy, khi nào teo có lúa nhiều thay mới 5,5 củ, ít lúa thay lốc bãi 2 củ ( nhiều khi lốc bãi còn ngon hơn lốc mới nhé vì hàng chuẩn). Còn kêu trong taplo thì xem cái moto quạt bên ghế phụ, tháo ra tra dầu mỡ, vệ sinh lại xem.

tuanhai74

Xe tải
Lâu ko vào nhà mình đông vui ghê. Em báo cáo các cụ là em vừa thay két nước và quạt giàn nóng xong ah. Hôm trước em đi trên đại lộ Thăng Long thì bục két nước, đầu xe khói trắng như quạt chả và kết quả là em phải thay mới như trên ah. Thiệt hại như sau: Két nước: 1050k, quạt dàn nóng 550k, 4 lít nước làm mát 250k, Vệ sinh và kiểm tra phanh cả 4 bánh (để chuẩn bị đi đăng kiểm) và công thay thế sửa chữa hết 350k. Tổng thiệt hại 2200k. Xin hỏi các cụ em thay thế đắt hay rẻ ạ?

ThangPV.HR

[Tịch thu bằng lái]
Website
vanphongsach.com
Lốc em còn ngon cụ ạ, lạnh sun trym, em đang nghi ngờ nó kêu ở cái motor quạt, có lẽ cái vòng bi.
Có cụ nào biết chỗ sơn vá víu ngon bổ rẻ ở Hà Nội không, em đang cần tút mấy chỗ.
xè xè ở đâu, trong khoang máy hay ở taplo. Nếu ở khoang máy thì coi lại lốc lạnh, spectra đến tuổI này thì hay bị kêu ở cái lốc này lắm, nếu còn lạnh thì cứ để chạy, khi nào teo có lúa nhiều thay mới 5,5 củ, ít lúa thay lốc bãi 2 củ ( nhiều khi lốc bãi còn ngon hơn lốc mới nhé vì hàng chuẩn). Còn kêu trong taplo thì xem cái moto quạt bên ghế phụ, tháo ra tra dầu mỡ, vệ sinh lại xem.

tamdnh

Xe tải
Lâu ko vào nhà mình đông vui ghê. Em báo cáo các cụ là em vừa thay két nước và quạt giàn nóng xong ah. Hôm trước em đi trên đại lộ Thăng Long thì bục két nước, đầu xe khói trắng như quạt chả và kết quả là em phải thay mới như trên ah. Thiệt hại như sau: Két nước: 1050k, quạt dàn nóng 550k, 4 lít nước làm mát 250k, Vệ sinh và kiểm tra phanh cả 4 bánh (để chuẩn bị đi đăng kiểm) và công thay thế sửa chữa hết 350k. Tổng thiệt hại 2200k. Xin hỏi các cụ em thay thế đắt hay rẻ ạ?
Quá hạt dẻ luôn. Mình cũng mới đi thay cặp vỏ brigentone hết 2 củ 7, cặp Mic 90% cho bánh sao 900k, cân chỉnh vệ sinh này nọ tổng cộng thiệt hại hết 4 củ 3 nè.

ThangPV.HR

[Tịch thu bằng lái]
Website
vanphongsach.com
Ở Hà Nội cụ hay sửa ở đâu ngon bổ rẻ cho em xin địa chỉ với nhé! Cảm ơn cụ.

tuanhai74

Xe tải
Em hay sửa ở gara bệnh viện xe cũ đường Nguyễn Sơn bên Gia lâm cụ ạ. Bên đó em thấy có mấy bác thợ đứng tuổi sửa xe và bắt bệnh tương đối chuẩn. Giá cả hợp lý. Còn đồ thì em hay vào các gian hàng bán đồ oto tren OF tìm mua thôi. Gara bệnh viện xe cũ cũng có QC trên gian hàng liên quan đến oto trên OF này mà, cụ sang bên đấy nghiên cứu thêm nhé.
Ở Hà Nội cụ hay sửa ở đâu ngon bổ rẻ cho em xin địa chỉ với nhé! Cảm ơn cụ.

tamdnh

Xe tải
Đang nghiên cứu vụ lắp đuôi cá, có nên lắp kg cả cá c Cụ?

karo

Xe hơi
  1. Như đã đề cập xe em bị chết đèn táp lô. Đi trời tối không biết mình chạy bao nhiêu Km. Bệnh này sửa rất đơn giản. Bật nắp capo lên mở cái nắp bảng cầu chì ra, nhìn theo chỉ dẫn rồi thay cái cầu chì đó là đèn lại sáng như bình thường.
  2. Xe em đang có hiện tượng lốc điều hòa hơi kêu. Thực ra chỉ hơi kêu khi bật điều hòa và để xe ở chế độ galangti và mở nắp capo thì mới ghe rõ chứ ngồi trên xe chay rồi thì chả nghe thấy tiếng kêu này. Thợ phán là nếu thay lốc thì hết tầm 3 củ (2,8mb cái lốc và 200 tiền bơm thêm ga). Xe em điều hòa vẫn lạnh toát nên em cứ kệ cho nó kêu thôi :)

ThangPV.HR

[Tịch thu bằng lái]
Website
vanphongsach.com
Lắp đuôi xấu lắm cụ ạ :D cụ nghiên cứu đồ chơi này: http://www.doctc.com/shop/goods/goods_list.php?&category=001002028 thích cái nào thì sang bên OF Plaza mà đặt hàng: http://www.otofun.net/threads/664366-doctc-com-tap-doan-ban-le-do-choi-o-to-lon-nhat-han-quoc-da-den-viet-nam
Em đang muốn mua 4 cái rèm mưa bằng nhựa và 4 cái tay mạ crom mà chưa biết mua ở đâu ở Hà Nội.
Đang nghiên cứu vụ lắp đuôi cá, có nên lắp kg cả cá c Cụ?

karo

Xe hơi
Xe em vừa làm một cuộc tiểu phẫu như sau

- Thay cao su chân máy : 250K
- Thay côn tổng: 650 K (côn tổng nằm sau hộp cầu chì mà không phải là lá côn hay chuột côn). Thay cái này sẽ chữa bệnh đạp côn như đạp vào khoảng trống hoặc côn đạp vào không nhả ra được
- Thay phớt trục O (cái phớt nằm trong cùng với bộ côn) : 100K. Phớt này để lâu không thay sẽ bị chảy dầu
- Thay lọc dầu 100K. Vụ thay lọc dầu thì rẻ, cứ 6 tháng các bác thay một lần là ổn.
- Tiền công thay 400 nữa

Em sẽ up ảnh từng bộ phận một cho các bác biết :)

ThangPV.HR

[Tịch thu bằng lái]
Website
vanphongsach.com
Bác up luôn địa chỉ gara bác hay làm nhé, để anh em tham khảo :-bd

- Thay côn tổng: 650 K (côn tổng nằm sau hộp cầu chì mà không phải là lá côn hay chuột côn). Thay cái này sẽ chữa bệnh đạp côn như đạp vào khoảng trống hoặc côn đạp vào không nhả ra được
- Thay phớt trục O (cái phớt nằm trong cùng với bộ côn) : 100K. Phớt này để lâu không thay sẽ bị chảy dầu
- Thay lọc dầu 100K. Vụ thay lọc dầu thì rẻ, cứ 6 tháng các bác thay một lần là ổn.
- Tiền công thay 400 nữa

tuanhai74

Xe tải
Bác thay lọc dầu như vậy ko rẻ đâu. Em mua lọc dầu xịn chỉ 60k thôi, rồi đem đến gara nhờ thay được mà. Em cứ 10000km thay lọc dầu, 5000km thì thay dầu

- Tiền công thay 400 nữa