Chi hội Hội KIA SPECTRA - Trao đổi chia sẽ kinh nghiệm - Tầng 2

vanvuong

Tháo bánh
À, cụ nhớ kêu nó chỉ lấy nước màu xanh thôi nhé. Nó mà không có cụ sang hàng khác mà mua.
Mua nước hồng (hoặc đỏ) đổ vào là bị kết tủa gớm lắm đấy cụ ạ, tiền mất tật mang ngay.

vanvuong

Tháo bánh
TRÊN WEB LÀ Ở NƯỚC NGOÀI, NGƯỜI VN DŨNG CẢM NÓ KHÔNG PHÂN PHỐI LOẠI CÓ TÚI KHÍ , VÌ CÓ THẮT DÂY AN TOÀN ĐÂU LẮP AB LÀM GÌ THÊM THỪA.
1. Thiết bị an toàn:
- 5 dây đai an toàn
- 4 cánh cửa xe.
2. Tiện nghi:
- Máy lạnh
- CD chuẩn văn hóa (No AUX)
Thưa cụ win 2170 !
Nếu em không nhầm thì xe còn trang bị cả phanh nữa đấy (thậm chí cả phanh tay).
Nếu thiếu thiết bị an toàn này thì dẫu rằng em có mang dòng máu VN anh hùng trong người cũng không dám cỡi lên em nó đâu =)).

Chỉnh sửa cuối:

Kia cd5 2003

Xe tăng
Thưa cụ win 2170 !
Nếu em không nhầm thì xe còn trang bị cả phanh nữa đấy (thậm chí cả phanh tay).
Nếu thiếu thiết bị an toàn này thì dẫu rằng em có mang dòng máu VN anh hùng trong người cũng không dám cỡi lên em nó đâu =)).
dạ.em tks cả nhà ạ.em nghĩ cũng chẳng buồn cười các cụ nhỉ.

win2170

Xe tải
dạ.em tks cả nhà ạ.em nghĩ cũng chẳng buồn cười các cụ nhỉ.
Đùa vui tí thôi. xe này option thấp. thích thì mua chạy mãi chỉ hết xăng. đã mua thì kiếm con cứng cáp mà mua sau mà bán lại chứ xe này bị dìm giá ác lắm. (Phim Hàn hay hơn phim Nhật nhưng xe thì ngược lại) ;))
Bác có ảnh, có chi tiết xe cứ đưa lên ae đánh giá sơ qua ảnh cho yên tâm. ai đi xe nào biết xe đó. chứ bác hỏi thế thì nên ngồi hẳn vào trong xe sẽ biết nhiều hơn ae nói.

vanvuong

Tháo bánh
Đùa vui tí thôi. xe này option thấp. thích thì mua chạy mãi chỉ hết xăng. đã mua thì kiếm con cứng cáp mà mua sau mà bán lại chứ xe này bị dìm giá ác lắm. (Phim Hàn hay hơn phim Nhật nhưng xe thì ngược lại) ;))
Bác có ảnh, có chi tiết xe cứ đưa lên ae đánh giá sơ qua ảnh cho yên tâm. ai đi xe nào biết xe đó. chứ bác hỏi thế thì nên ngồi hẳn vào trong xe sẽ biết nhiều hơn ae nói.
Bác này, vợ yêu của em. Bán thế nào được hử bác. em chỉ mua thêm thoai :)).

beckham46

Xe máy
Website
ierp.vn
Đang mải mắc cười với câu hỏi của cụ bên nhà price. Xin trả lời cụ như sau.

1. Việc này hoàn toàn có thể tự chiến.

2.Cụ chui xuống gầm xe thì phía bên trái két nước (theo hướng cụ rúc đầu, ngược với hứong xe) có cái nút bằng nhựa đen đen chừng 1,5-2 cm có cánh chuồn, nó là nút xả nước.

3. Nước làm mát xe này có màu xanh (nguyên thủy), nước này ngoài gara nó kêu là cooland. Nước cooland này có 2 loại, loại cô đặc nó đóng trong lon nước chừng 500ml (chai này khoảng 70k), đổ vào với 3,5 lít nước lọc (tốt nhất là Aquafina) thành 4 lít là vừa đủ. Loại thứ 2 là có sẵn cái can với 4 lít nước màu xanh đục (giá chừng 230k), cụ xách về cho xe nó nốc hết can là cũng vừa đủ (nhớ khi rót gần đầy thì dừng đổ nước, nổ máy cho em nó ợ hơi ra cụ nhóe).

4. Nếu xe cụ nước đã ra màu vàng thì do sét rỉ trong máy đã ra và có khả năng bám vào các thanh giải nhiệt két nước (điều này dễ làm ngẹt két nước). Cụ nên xúc rửa sạch bằng cách tháo hết nước cũ trong két, rồi tốt nhất là kiếm cái ống nước rót vào cho nó tự chảy ra vài lần, nổ máy cho nó phọt hết nước ra (nhớ là vẫn châm bên trên nhá), khi nào thấy dưới đường thoát ra nước trong thì ok (nhớ xúc cả bình phụ cụ nhá, là cái bình có cây thăm ấy cụ).

5. Cụ đóng cái nút tháo nước lại. Cụ rót từ từ cho đến khi nào đầy cái két nước của cụ thì thôi. Phần còn dư cụ đổ vào cái bình phụ (là cái bình có cây thăm nước ). Nếu cẩn thận thì khi cụ đổ gần đầy có thể nổ máy 1 tý chừng 2-3phút cho em nó ợ hết hơi đi (đừng nổ lâu nước nó nóng văng lung tung nguy hiển).
Cảm ơn cụ đã hướng dẫn chu đáo quá. Em còn câu hỏi nữa về cái giắc nó thừa ra ở chỗ để chân bên phụ ghế trước. Cái này có phải để lắp đèn không ạ?

dinhdung87

Xe buýt
Cũnh giống bên hội pride, những người lái xe spectra đều là những người dũng cảm, tay lái lão luyện, phản ứng cực kỳ nhanh nhạy với các tình huống bất ngờ nên đều cho rằng mấy cái air bag + Abs + Ebd là ..... không cần thiết.
Thể theo "nguyện vọng" của mọi người, Anh Hải tháo hết ra cho đỡ .... nặng xe =)).
Volka cho cụ phát =)))))))

tuanhai74

Xe tải
Cũnh giống bên hội pride, những người lái xe spectra đều là những người dũng cảm, tay lái lão luyện, phản ứng cực kỳ nhanh nhạy với các tình huống bất ngờ nên đều cho rằng mấy cái air bag + Abs + Ebd là ..... không cần thiết.
Thể theo "nguyện vọng" của mọi người, Anh Hải tháo hết ra cho đỡ .... nặng xe =)).
Cụ vanvuong ơi, em nhớ không nhầm thì spectra là oto Hòa Bình ( VMC ) lắp ráp chứ không phải của anh Hải lắp phải không cụ

BOSCH 24/7

Xe điện
Số 15, Ngõ 10, Đường 800A, Nghĩa Đô, Cầu Giấy, HN
Cụ vanvuong ơi, em nhớ không nhầm thì spectra là oto Hòa Bình ( VMC ) lắp ráp chứ không phải của anh Hải lắp phải không cụ
Thì bi giờ anh Hải lắp Kia nên phải giải quyết các "nguyện vọng" liên quan chứ ạ

drwatson_qn

Xe hơi
Cụ nào muốn tự bảo dưỡng kim phun thì E tư vấn cho nhé, E vừa làm thử xong, rất đơn giản mà hiệu quả.

bacsihung

Xe máy
Báo cáo các bác hôm qua em mua đôi đèn gầm của bác Nam Vũ lắp vào đi sáng lắm ạ, em đi đường cao tốc Thái nguyên đi hà nội, tốc độ 80km thấy đèn gầm còn sáng hơn cả đèn pha, chi phí hết 3 củ, lúc đầu định chơi độ Bi xe non nhưng sợ sau này kiểm định bị phạt nên thôi, em dùng bóng đèn pha plus 90 của Nam Vũ và đèn gầm All wetther. bóng đèn gầm 55w/ 1 cái, hôm rồi cái điều hòa của em đi đường thì mát được khoảng 1h sau đó thì không mát nữa, tắt đi khoảng 30 phút sau bật lại mát, em đang tìm thợ giỏi để chữa, có bác nào biết bệnh không chỉ giúp, cảm ơn các bác.

win2170

Xe tải
Báo cáo các bác hôm qua em mua đôi đèn gầm của bác Nam Vũ lắp vào đi sáng lắm ạ, em đi đường cao tốc Thái nguyên đi hà nội, tốc độ 80km thấy đèn gầm còn sáng hơn cả đèn pha, chi phí hết 3 củ, lúc đầu định chơi độ Bi xe non nhưng sợ sau này kiểm định bị phạt nên thôi, em dùng bóng đèn pha plus 90 của Nam Vũ và đèn gầm All wetther. bóng đèn gầm 55w/ 1 cái, hôm rồi cái điều hòa của em đi đường thì mát được khoảng 1h sau đó thì không mát nữa, tắt đi khoảng 30 phút sau bật lại mát, em đang tìm thợ giỏi để chữa, có bác nào biết bệnh không chỉ giúp, cảm ơn các bác.
I. Cụ làm demo đèn gầm lên anh em xem, nói ko có ảnh ít thuyết phục ae bắt chước theo được :-?

II. Đưa vào điện lạnh cụ nhé. Chẩn đoán sơ bộ:
1. Quạt gió bên ghế phụ bị khô dầu mở
2. Chiết áp bốn năm chân gì đó bị nhả múi hàn. (còn lạnh thì trường hợp này chắc ko bị)
3. Bảo dưỡng lại phần điện lạnh hoặc bơm ga

vanvuong

Tháo bánh
Cái này là hỏng cái rơ le chống đóng đá giàn lạnh. Nó là vật đen đen phía sau hộp để găng tay. Dài 5 cm to 1,5 cm,có 2 chân , cái này hỏng rồi. Thay hết 250k.

dinhdung87

Xe buýt
À, cụ nhớ kêu nó chỉ lấy nước màu xanh thôi nhé. Nó mà không có cụ sang hàng khác mà mua.
Mua nước hồng (hoặc đỏ) đổ vào là bị kết tủa gớm lắm đấy cụ ạ, tiền mất tật mang ngay.
Híc, hình như hôm trước thay nước, ông thợ lại thay cho mình cái loại màu Hồng! pha linh tinh cả. Thế này chít rồi.
Hôm nào chắc mua mấy chai nước xanh về thay thôi bác nhỉ!

beckham46

Xe máy
Website
ierp.vn
Các cụ cho em hỏi, xe của em hai năm nay chả sơn gì, giờ nó bị nhiều chỗ lồi lõm với lại cái partdershock (không biết đúng không) ngày xưa sơn giờ nó bị nổ tróc cả lớp sơn cũ bên trong ra =)). Bây giờ Sơn lại ở đâu được cho bền đẹp ạ. Hôm trước em qua 87 Láng Hạ, hỏi trên diễn đàn bảo là 8M và khuyến mại còn 7.3M em mang đến thì lại bảo 14M. Cái xe của em đk 07/2005 đã đi 10.700km rồi, giờ sơn như thế có mà hết nửa xe. Tại đi chả có vấn đề gì chỉ mỗi cái nó không có bóng bẩy thôi :), định mông má cho nó ngon để đi khách hàng đỡ ngại =)).
Đèn pha của em nó bị mờ quá với lại cái vỏ nhựa có vẻ cũng lão hóa không biết giá cả 2 cụm đấy có rẻ không để em thay nhỉ.
Cảm ơn các cụ.

win2170

Xe tải
Các cụ cho em hỏi, xe của em hai năm nay chả sơn gì, giờ nó bị nhiều chỗ lồi lõm với lại cái partdershock (không biết đúng không) ngày xưa sơn giờ nó bị nổ tróc cả lớp sơn cũ bên trong ra =)). Bây giờ Sơn lại ở đâu được cho bền đẹp ạ. Hôm trước em qua 87 Láng Hạ, hỏi trên diễn đàn bảo là 8M và khuyến mại còn 7.3M em mang đến thì lại bảo 14M. Cái xe của em đk 07/2005 đã đi 10.700km rồi, giờ sơn như thế có mà hết nửa xe. Tại đi chả có vấn đề gì chỉ mỗi cái nó không có bóng bẩy thôi :), định mông má cho nó ngon để đi khách hàng đỡ ngại =)).
Đèn pha của em nó bị mờ quá với lại cái vỏ nhựa có vẻ cũng lão hóa không biết giá cả 2 cụm đấy có rẻ không để em thay nhỉ.
Cảm ơn các cụ.
Sơn cả xe thì cũng phải 7-10 triệu. thực ra vật liệu không mấy chỉ công giá cao thôi.Thành ra mỗi nơi hét mỗi giá khác nhau (nếu có sơn công nghệ cao hơn).
Ko lẽ xe bác giờ chỉ còn 28 triệu ;)).
Xe nó phục vụ mình giúp mình làm ra tiền vì vậy phải chăm nó như cái áo mặc hàng ngày.

win2170

Xe tải
Híc, hình như hôm trước thay nước, ông thợ lại thay cho mình cái loại màu Hồng! pha linh tinh cả. Thế này chít rồi.
Hôm nào chắc mua mấy chai nước xanh về thay thôi bác nhỉ!
Màu gì cũng được nhưng mua hàng thật 100% là chuẩn . Xanh cũng có xanh giả xanh thật :-&

vanvuong

Tháo bánh
Vấn đề nước làm mát nó có 2 màu (chủ yếu là xanh và cam).
2 màu này chẳng qua là để phân biệt gốc làm ra nó.
Nhưng khi dùng gốc này đổi qua gốc khác thì phản ứng tạo kết tủa. Do đó, không nên thay loại nước khác màu là vì thế.
Dùng nước trắng 100% cũng ok, nhưng nước lại bay hơi ở 100 độ c, mà máy xe luôn ổn định nhiệt ở 80-90 độ nên hay bị bốc hơi và phải châm thêm.
Do đó, người ta cho thêm phụ gia để tăng nhiệt độ sôi lên 135 độ để đề phòng bốc hơi ( màu cho vào chẳng qua là để oánh dấu gốc phụ gia pha thêm). Ngoài ra, phụ gia pha thêm còn có tác dụng chống đóng cặn do các oxít nhôm , oxít magie, sắt ....
Các cụ có thể tham khảo tại đây :
http://giaothongvantai.com.vn/oto-xe-may/goc-tu-van/201308/khi-nao-can-phai-thay-nuoc-lam-mat-330509/

Chỉnh sửa cuối: