[Funland] Hội đồng Anh hoãn đợt thi I eo (IELTS) (!)

An18

Xe máy
Vâng. Đúng vậy cụ ah. Bộ đánh úp quả này khiến các phụ huynh đang nháo nhào. Haizz
Nc các gia đình cần gấp thì nên tham khảo các nước xung quanh xem, chứ chiều hướng này để được cấp phép trở lại e rằng lâu đấy

Chính khí Đường

[Tịch thu bằng lái]
Vụ này em không bỏ được cụ ạ.
Ok, hẹn mợ tháng 4/2023 sẽ thấy cái bằng I Eo của em trên này.
Mặc dù danh sách bạn bè em không ai biết tiếng anh nhưng em sẽ cố để đạt 4.0.
Đàn ông nói được là phải làm được.

Hoàng Trang

Xe ngựa

Nowhere Man

Xe hơi
Em không chơi kèo của cụ, mục đích em cũng không cần thể hiện hay chứng minh cho ai cả.
Cụ nói thế này hoàn toàn mâu thuẫn với những lời lẽ của cụ ở các bài trước. Nếu cụ không thích thể hiện, thì việc gì phải khoe là 'không biết tiếng anh cũng có thể thi 4.0'? Một người chọn tên hiệu là Chính khí Đường như cụ mà cách trả lời tiền hậu bất nhất quá :) Em chưa thấy cái chính khí của cụ đâu cả

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Ok, hẹn mợ tháng 4/2023 sẽ thấy cái bằng I Eo của em trên này.
Mặc dù danh sách bạn bè em không ai biết tiếng anh nhưng em sẽ cố để đạt 4.0.
Đàn ông nói được là phải làm được.
Vậy là tôi hiểu bây giờ nếu thi thì cậu sẽ không đạt được 4.0 như cậu từng nói tại thớt này. Bởi vì nếu được thì cậu đã đáp ứng cái kèo của cụ Nowhere Man

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Cụ nói thế này hoàn toàn mâu thuẫn với những lời lẽ của cụ ở các bài trước. Nếu cụ không thích thể hiện, thì việc gì phải khoe là 'không biết tiếng anh cũng có thể thi 4.0'? Một người chọn tên hiệu là Chính khí Đường như cụ mà cách trả lời tiền hậu bất nhất quá :) Em chưa thấy cái chính khí của cụ đâu cả
Hoàn toàn nhất trí với cụ. Cái cậu chính khí gì đó thì cũng nên tém tém cái mồm lại.

Chính khí Đường

[Tịch thu bằng lái]
Chứng chỉ nào cũng thi mẹo được cụ à. Mà em chỉ chốt kèo cùng mợ trang vì mợ đó cần em chứng minh còn em đâu hứa chứng minh cho cụ?

Chính khí Đường

[Tịch thu bằng lái]
Vậy là tôi hiểu bây giờ nếu thi thì cậu sẽ không đạt được 4.0 như cậu từng nói tại thớt này. Bởi vì nếu được thì cậu đã đáp ứng cái kèo của cụ Nowhere Man
Cụ buồn cười. Mợ Hoàng Trang bảo phải có chứng chỉ IDP mới tính giờ đào đâu ra lịch thi mà chứng minh?
Cũng may em chẳng kèo cùng cụ không lại mang tiếng.

Nowhere Man

Xe hơi
Chứng chỉ nào cũng thi mẹo được cụ à. Mà em chỉ chốt kèo cùng mợ trang vì mợ đó cần em chứng minh còn em đâu hứa chứng minh cho cụ?
Thôi em biết bộ mặt thật của cụ rồi. Cụ nên đổi tên thành Yếm khí Đường cho nó phù hợp với những gì cụ thể hiện ở trong đây :)

Hoàng Trang

Xe ngựa
Cụ buồn cười. Mợ Hoàng Trang bảo phải có chứng chỉ IDP mới tính giờ đào đâu ra lịch thi mà chứng minh?
Cụ ấy nói chẳng có gì buồn cười cả. IDP hoặc British Council. Lần sau cậu chưa cầm thứ gì trong tay thì đừng mạnh miệng tuyên bố rằng cậu đã sở hữu.

conghuyDA

Xe máy
Về việc thi các chứng chỉ khác em không biết vì con em không thi, nhưng với Ielts, thì em thấy như sau:
Do chính sách tuyển sinh của nhiều trường mà thi Ielts đã trở nên cấp thiết, mới vào lớp 10 thôi cô trò đã lên chiến lược học và thi để sao cho cuối 11, đầu 12 là xong Ielts, muộn thì cũng phải giữa lớp 12. Có được cái chứng chỉ từ 6.0 trở lên là auto đỗ Đh, vì thế học sinh và bố mẹ đua nhau dành tiền bạc, thời gian để học và thi, rất tốn kém. Em biết có trường hợp tốn tiền trăm để cho con học ôn 1-1 rồi thi lại khoảng 2-3 lần chỉ để đạt được 7.5, để được tuyển thẳng vào 1 trường Đh mà gd đã nhắm sẵn mà bỏ qua các môn học khác.
Thực tế là những năm trc các thầy cô ĐH cũng kêu vì chất lượng hs vào thẳng nhờ Ielts.
Giờ đây ielts cũng len lỏi về các vùng quê nên nhiều gd ở quê cũng bắt đầu dành dụm cho con thi ielts.
Quan điểm của em là chỉ nên ưu tiên cộng điểm ngoại ngữ khi thi chứ ko nên tuyển thẳng nếu có chứng chỉ ngoại ngữ.
Chính từ nguồn cung lớn nên em nghe nói vc thi Ielts giờ cũng nhiều vấn đề, nhất là ở khâu speaking vì thiếu gv trầm trọng nên đôi khi điểm thi chưa phản ánh đúng thực tế. Nhưng vì nghe đồn nên em cũng ko quá lưu tâm, nó cũng giống như vc mua đề vậy, em cũng ko tin lắm.
Em nghĩ các cụ có con sắp thi cũng đừng nên lo nhiều, có khi sau đợt chấn chỉnh này vũng sẽ có 1 số thay đổi trong chính sách ts, để chúng ta ko bị phụ thuộc nhiều vào Ielts nữa
Nhà cháu thì nghĩ khác một chút, việc vào thẳng đại học bằng ietls thường là dùng cho các chương trình liên kết quốc tế hoặc CLC và các cháu học bằng tiếng Anh như vậy áp dụng theo ietls là đúng. Việc các thầy cô ĐH kêu chất lượng hs vào thẳng bằng ielts thì không thể bảo tại nó được vì đi kèm với ielts là các điều kiện khác về học lực chứ không phải chỉ cần mỗi ielts là được vào thẳng đâu ạ, cái này các bác cứ xem lại phương án tuyển sinh của các trường sẽ rõ. Không biết thông tin mua đề với mua điểm có chính xác không nhưng xét với cu lớn nhà cháu và các bạn nó thì phải nói là cầy rất vất vả, việc thi cũng rất nghiêm túc hơn hầu hết các cuộc thi của VN mình, cái này bác nào có con thi rồi sẽ thấy rõ chứ bác nào chỉ nghe nói thì nhà cháu xin phép không tranh luận ạ.
Đối với các cháu xác định học trong nước không có kế hoạch du học hoặc học các chương trình liên kết quốc tế hoặc CLC thì không lo lắm, sẽ có giải pháp nhưng đối với các cháu 2005 có kế hoạch du học hoặc học các chương trình liên kết quốc tế thì h khóc bằng tiếng mán vì nguy cơ không đủ đk apply hồ sơ là hiện hữu rồi

Hoàng Trang

Xe ngựa

Chính khí Đường

[Tịch thu bằng lái]
Thôi em biết bộ mặt thật của cụ rồi. Cụ nên đổi tên thành Yếm khí Đường cho nó phù hợp với những gì cụ thể hiện ở trong đây :)
Ồ, bản thân mình lại bắt đứa khác chứng minh năng lực là sao? Tôi nghĩ cụ cũng giỏi tiếng anh nhỉ? Chắc biết 1 thằng mù tiếng anh mà không học hành gì thì liệu trong vòng 4 tháng có thể đạt 4.0 không?

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Vậy có đúng trong thớt này cậu có nói là Cậu không học nhưng vẫn thi được 4.0, đúng ko?

Chính khí Đường

[Tịch thu bằng lái]
Vậy có đúng trong thớt này cậu có nói là Cậu không học nhưng vẫn thi được 4.0, đúng ko?
Ờ, đúng 100% nhé. Nhưng trên này cụ cũng chỉ biết tui qua bài báo chứ làm sao biết được tui biết tiếng anh hay không, đúng không nào?

Thời gian 4 tháng là cho nhau 1 cơ hội để chứng minh tui không phải thằng sạo ke đó cụ.

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Ờ, đúng 100% nhé. Nhưng trên này cụ cũng chỉ biết tui qua bài báo chứ làm sao biết được tui biết tiếng anh hay không, đúng không nào?

Thời gian 4 tháng là cho nhau 1 cơ hội để chứng minh tui không phải thằng sạo ke đó cụ.
Vậy có đúng sau đó cậu nói "Em đã từng thi thử mà được 4.0 nhưng mở đó bảo 3 kỹ năng không tính"?

Hp007hp

Xe buýt
Về việc thi các chứng chỉ khác em không biết vì con em không thi, nhưng với Ielts, thì em thấy như sau:
Do chính sách tuyển sinh của nhiều trường mà thi Ielts đã trở nên cấp thiết, mới vào lớp 10 thôi cô trò đã lên chiến lược học và thi để sao cho cuối 11, đầu 12 là xong Ielts, muộn thì cũng phải giữa lớp 12. Có được cái chứng chỉ từ 6.0 trở lên là auto đỗ Đh, vì thế học sinh và bố mẹ đua nhau dành tiền bạc, thời gian để học và thi, rất tốn kém. Em biết có trường hợp tốn tiền trăm để cho con học ôn 1-1 rồi thi lại khoảng 2-3 lần chỉ để đạt được 7.5, để được tuyển thẳng vào 1 trường Đh mà gd đã nhắm sẵn mà bỏ qua các môn học khác.
Thực tế là những năm trc các thầy cô ĐH cũng kêu vì chất lượng hs vào thẳng nhờ Ielts.
Giờ đây ielts cũng len lỏi về các vùng quê nên nhiều gd ở quê cũng bắt đầu dành dụm cho con thi ielts.
Quan điểm của em là chỉ nên ưu tiên cộng điểm ngoại ngữ khi thi chứ ko nên tuyển thẳng nếu có chứng chỉ ngoại ngữ.
Chính từ nguồn cung lớn nên em nghe nói vc thi Ielts giờ cũng nhiều vấn đề, nhất là ở khâu speaking vì thiếu gv trầm trọng nên đôi khi điểm thi chưa phản ánh đúng thực tế. Nhưng vì nghe đồn nên em cũng ko quá lưu tâm, nó cũng giống như vc mua đề vậy, em cũng ko tin lắm.
Em nghĩ các cụ có con sắp thi cũng đừng nên lo nhiều, có khi sau đợt chấn chỉnh này vũng sẽ có 1 số thay đổi trong chính sách ts, để chúng ta ko bị phụ thuộc nhiều vào Ielts nữa
Trường đh nào tuyển thẳng chỉ bằng chứng chỉ nn thế cụ? Em đc biết nó chỉ quy đổi sang điểm nn đầu vào hoặc cộng tính điểm xét tuyển.
Và em cũng chả biết trường nào kêu chất lượng hs kém vì cc nn, chỉ thấy kêu kém khi lấy điểm thi tốt nghiệp xét ĐH. Gần đây các trường có tiếng chủ động xét tuyển là chính, lấy điểm thi tốt nghiệp số ít

bau67

Xe container
Nếu cháu nào dự định nhập học kỳ học mùa Đông 2023 ở Canada mà giờ chưa có điểm Ielts thì mệt quá !

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Trường đh nào tuyển thẳng chỉ bằng chứng chỉ nn thế cụ? Em đc biết nó chỉ quy đổi sang điểm nn đầu vào hoặc cộng tính điểm xét tuyển.
Và em cũng chả biết trường nào kêu chất lượng hs kém vì cc nn, chỉ thấy kêu kém khi lấy điểm thi tốt nghiệp xét ĐH. Gần đây các trường có tiếng chủ động xét tuyển là chính, lấy điểm thi tốt nghiệp số ít
Cụ an tâm là cụ đó không trả lời cụ đâu. Em cũng có thắc mắc tương tự nhưng cụ đó vẫn chưa trả lời ạ.