[Funland] Hỏi: Cửa kính hai lớp, cửa hai lớp kính...?

zonda82

Xe container
Em trước giờ biết kính 3 lớp, không biết 2 lớp.

xegiacmo

Xe container
Cụ cho em hỏi chút film ý là loại khác hay cũng là loại hay dán kính ô tô đấy ạ.
Em cũng ko rõ nhưng cảm giác phim dán kính kém hơn phim dán ô tô( tất nhiên là nó rẻ hơn) . Và hiệu quả cũng không cao như bán hàng quảng cáo .

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Thực sự là món này nó không đến nỗi phải tư duy định tính đâu bác. Muốn biết sợi dây đồng 5mm2 và sợi dây nhôm 10mm2 sợi nào dẫn điện tốt hơn ta quy ra điện trở mà so sánh thôi.
Tôi có định tính gì đâu.
Tôi chỉ chia sẻ thực tế sử dụng là, cái Kính nó không tệ như bác đánh giá ở #1, kể cả khi mình dùng với diện tích khá lớn so với căn phòng.

Sat xi

Xe buýt
Bất cứ vật mang nhiệt nào đều phát bức xạ, không phải chỉ có mặt trời, thế mới có cái cảm biến hay camera hồng ngoại đấy ah.
Không ai nói kính không dẫn nhiệt mà về mức độ ảnh hưởng của từng phương thức.
Ở xứ nhiệt đới mình, nếu buộc phải chọn ở trong cái nhà làm hoàn toàn bằng kính một lớp hoặc cái nhà bằng thép vào ngày nắng thì cụ chọn ở cái nào.
7h tối mùa hè nhiệt độ không khí ngoài sân là 45 độ trong nhà là 25 độ. Giờ đấy làm đéu gì còn bức xạ nữa. Nên ta cứ tắt cmn điều hoà đi phỏng các cụ kính không truyền nhiệt :))

Chỉnh sửa cuối:
Kính chỉ cách nhiệt trong hiện tượng truyền nhiệt do tiếp xúc còn không cách nhiệt được truyền nhiệt do bức xạ cụ ạ.
thế cụ ko đọc kỹ ý kiến em à, em ghi rõ cụ thể cho 2th là vách trong và vách ngoài mà
Thế em hỏi cụ, với trường hợp bức xạ thì kính 2 lớp với 2 lớp kính nó có tách dụng không?

Em chốt phát thế này cho dễ hiểu:

1.Kính là cách nhiệt cực tốt, nên nếu dùng để cách nhiệt thì chỉ cần kính, kính gì cũng được
2.Kính vừa hấp thụ bức xạ nhiệt, vừa cho bức xạ nhiệt truyền qua, vì thế trong trường hợp muốn cách nhiệt mà môi trường nhiều bức xạ,anh sáng mặt trời... thì phải dán phim cách nhiệt (phía trong) hoặc dùng rèm ngăn bức xạ (phía ngoài).
Trong nhà chúng ta hay treo rèm nhưng rèm này chỉ có tác dụng điều chỉnh độ sáng tối, tráng ánh sáng rọi trực tiếp lên đồ vật...mà thôi chứ hoàn toàn ko có tác dụng cản bức xạ nhiệt, vì bức xạ nhiệt đã xuyên qua kính và được rèm hấp thụ và sinh nhiệt ngay trong phòng

Chỉnh sửa cuối:
Tôi có định tính gì đâu.
Tôi chỉ chia sẻ thực tế sử dụng là, cái Kính nó không tệ như bác đánh giá ở #1, kể cả khi mình dùng với diện tích khá lớn so với căn phòng.
Thực sự là món này nó không đến nỗi phải tư duy định tính đâu bác. Muốn biết sợi dây đồng 5mm2 và sợi dây nhôm 10mm2 sợi nào dẫn điện tốt hơn ta quy ra điện trở mà so sánh thôi.
Vấn đề này không liên quan đến vấn đề chủ topic hỏi, tuy nhiên mình cũng góp ý cùng cho đầy đủ
Như bác nói, tính dẫn điện của mỗi vật liệu đương nhiên là liên quan mật thiết đến điện trở là OK
Tuy nhiên điện trở thôi là chưa đủ, nó còn liên quan đến diện tích bề mặt, vì dòng điện chủ yếu truyền trên bề mặt dây cho nên:
1 lõi đồng đơn tiết diện 1mm2 không thể dẫn điện tốt hơn loại cũng 1 lõi 1mm2 nhưng được dệt từ nhiều sợi nhỏ, vì thế bạn sẽ thấy trên thị trường, đa số dây điện sẽ được se từ nhiều sợi (tùy theo tính toán mà họ đưa ra số lõi tối ưu), nó có rất nhiều ưu điểm là giúp tải được dòng điện lớn hơn, dây mềm mại hơn và dai hơn...

kienvinh

Xe lăn
Vấn đề này không liên quan đến vấn đề chủ topic hỏi, tuy nhiên mình cũng góp ý cùng cho đầy đủ
Như bác nói, tính dẫn điện của mỗi vật liệu đương nhiên là liên quan mật thiết đến điện trở là OK
Tuy nhiên điện trở thôi là chưa đủ, nó còn liên quan đến diện tích bề mặt, vì dòng điện chủ yếu truyền trên bề mặt dây cho nên:
1 lõi đồng đơn tiết diện 1mm2 không thể dẫn điện tốt hơn loại cũng 1 lõi 1mm2 nhưng được dệt từ nhiều sợi nhỏ, vì thế bạn sẽ thấy trên thị trường, đa số dây điện sẽ được se từ nhiều sợi (tùy theo tính toán mà họ đưa ra số lõi tối ưu), nó có rất nhiều ưu điểm là giúp tải được dòng điện lớn hơn, dây mềm mại hơn và dai hơn...
Rất tiếc không phải ai cũng có đủ kiến thức nền về nhiệt trở, nên thảo luận thêm là vô ích. Tuy nhiên không nên kết thúc hội thảo bằng một kết luận sai.

Những khái niệm như U-Value, SHGC, VLT... hoặc các đại lượng tương đương (nếu có) của nền khoa học kỹ thuật Xô Viết đã không được giảng dạy ở VN trước đây và hiện nay. Tôi không hiểu vì sao. Chẳng nhẽ Liên Xô không làm cái đó. Sách giáo khoa VN thường dựa trên sách Liên Xô, và đã không có gì cả. Chỉ những người học ở Tây, Mỹ... mới nghe đến cái này.

Quy chuẩn hiện hành liên quan của Việt Nam là Quy chuẩn 09 của BXD, được làm dựa trên chuẩn của Mỹ. Từ ngữ họ dùng nguyên xi các cụm từ tiếng Anh (ví dụ như kể trên) và có giải thích. Lưu ý: Quy chuẩn là bắt buộc thực hiện trong ngành, không phải như tiêu chuẩn, thích thì áp dụng không thôi. Quy chuẩn 09 BXD cũng chỉ mới ra có mấy năm thôi.

Nhắc lại, kính 4 ly có U-Value = 6W/m2K, còn tường 220 có U-Value = 2W/m2K. Càng cao thì truyền nhiệt càng tốt. Ở đây là cao hơn 3 lần.

harrynh

Xe container
Với chủ đề cụ chủ đưa ra, em có chia sẻ như sau: khi cụ xác định loại vách nào thì sẽ tiếp đến chọn kính gì
1. Vách nhà cụ lắp đặt với điều kiện nào:
+trong 1 khung bê tông ( kiểu như lắp cửa sổ, nhưng ở đây là diện tích lớn, thay cho bức tường): có thể lắp vách nhôm hoặc nhựa lõi thép, tất nhiên là phải chia ô vì yếu tố kỹ thuật cũng như chả có tấm kính thông dụng nào to như vậy. Hình minh họa bên dưới:

+ Lắp ngoài mặt nhà ( bám vào mép bê tông và cột, tường): cụ phải làm vách nhôm kính, gọi là hệ tường kính, kỹ thuật, và nguyên vật liệu phức tạp hơn và đắt hơn, đơn vị thi công cũng có tay nghề hơn. Hình minh họa:

2. Kính:
+ Kính đơn: có thể kính trong, kính màu, kính phản quang tùy hướng nắng và tầng cao, được cây hay tòa nhà khác che ko...., Tất nhiên là cụ phải cường lực kính rồi vì yếu tố an toàn. Nhà cho thuê thì hay làm kính đơn vì khách trả tiền điện.
+ kính dán 2 lớp ( 1 lớp phản quang/ màu + 1 lớp kính trong cường lực): an toàn hơn, vỡ sẽ ko bị rơi lả tả gây nguy hiểm.
+ kính hộp ( 1 lớp phản quang/màu + 1 lớp khí trơ + 1 lớp kính trong cường lực): sẽ cách âm, cách nhiệt tốt, nhưng gia công kính này cần tham khảo các nhà sx có uy tín, các xưởng nhỏ cũng có thể làm kính hộp thủ công nên sẽ bị đọng hơi nước.

Với vấn đề tiết kiệm năng lượng cụ đưa ra có thể chọn kính màu hoặc phản quang, cụ yêu cầu bên lắp dựng cho vài thông số so sánh, họ tính được khái toán là cụ sẽ tiết kiệm bao nhiêu số điện....cho mỗi loại kính.
Khả năng ngăn bức xạ nhiệt, tia UV hại cho sức khỏe, sẽ tăng dần như sau:
kính trong => kính màu => kính phản quang
kính trong => kính màu xanh green => kính màu xanh blue

Em chia sẻ vậy, cụ cẩn thận thì gọi các cty thi công vào tư vấn trực tiếp.

d4e

Xe buýt
Nhà em đang dùng kính hộp loại 16mm (2 lớp 5mm cường lực, ở giữa 6mm khí trơ) của Hải Long, khung là nhôm (có cầu cách nhiệt) của Hyundai.
Cảm quan thấy kính cách nhiệt rất tốt, rõ nhất là vào mùa đông, sờ vào kính mặt trong ko bị lạnh như bên ngoài, kính cũng không bị ám hơi nước như kính đơn, cách nhiệt tốt hơn hẳn. Mùa đông ngày lạnh nhất cũng không cần bật điều hòa nóng, trong nhà chỉ cần mặc áo mỏng (em ở chung cư).
Nếu có điều kiện, bác chủ thớt nên hỏi kính hộp loại dày hơn, mặt ngoài là kính low-e là tốt nhất.
Trường hợp nhà bác chủ thớt thì kính hơi rộng, nên hỏi rõ bên sản xuất kính làm sao đảm bảo an toàn tốt nhất.

quangsot

Xe lăn
Em thấy có bán cái phim chống nắng/cách nhiệt đâu như hơn 60k/m2. Nếu dùng kính 2 lớp rồi dán phim thì vẫn rẻ hơn 2 lớp kính.

coolpix8700

Xe ngựa

Trác Mộ Thu

Xe điện
Tôi đang cải tạo cái nhà. Có cái vách kính, dự là làm bằng kính khung nhôm, cũng to, đến 3.2 x 5m = 16m2.

Cái vách này sẽ là nguyên nhân gây chết tiền điều hòa đây, bởi kính truyền nhiệt rất tốt nên thất thoát nhiệt sẽ rất lớn, vì vậy tôi cân nhắc làm vách kích 2 lớp để cách nhiệt tốt hơn. Đến đây thì sinh ra vướng mắc:

- Kính 2 lớp, nếu cứ nói như thế thì thợ nhôm kính sẽ hiểu là kính an toàn, như kiểu kính ô tô ý, có hai tấm kính dán vào nhau bởi một lớp keo ở giữa. Loại này tôi không nghĩ là cách nhiệt tốt.

- Hai lớp kính. Là vách kính có hai lớp kính, cách nhau bởi một lớp không khí ở giữa. Đến đây thì thợ nhôm kính lại cảnh báo: như vậy thì vách sẽ hấp hơi ở giữa, kính mờ mà không lau được sẽ rất khó chịu.

- Thế thì 2 lớp kính "chuẩn" phải là loại vách mà giữa 2 lớp kính là chân không hoặc bơm khí trơ, theo giải thích của thợ. Đến đây thì tôi lại thấy không ổn. Làm sao gia công được như thế. Khí trơ là khí gì, tại sao lại cần nó thay vì không khí thông thường (21% Oxygen, 78% Nitro) Và dù sao thì giá của nó cũng gấp 3 lần hai loại trên, rất khó nuốt.

Bác nào có kinh nghiệm, có thể chia sẻ được không?

Xin cảm ơn.
Kính hộp cụ nhé.
Cụ tìm thợ khác đi, thợ này kém quá.
Kính hộp cách nhiệt, cách âm tốt hơn nhiều rồi.

Nletgo

Xe buýt
Các nước ôn đới và hàn đới cái kính hộp (cửa sổ, cửa ra vào toàn chơi loại 2 lớp-3 lớp, em sờ vào mà cứ cảm tưởng như cửa chống đạn, tổng chiều dày của cái khung cửa nó phải gần 10cm)
chúng nó sợ nhất là vỡ cửa kính vì nó rất đắt,
Tường của chúng nó cũng xây loại dày 30cm, ở giữa có lớp bông cách nhiệt
giá kính 2 lớp chỉ độ 1tr/m2, profile thì nhiều loại, có loại đắt loại rẻ (Kommerling là khá ok rồi)

Tôi đang cải tạo cái nhà. Có cái vách kính, dự là làm bằng kính khung nhôm, cũng to, đến 3.2 x 5m = 16m2.

Cái vách này sẽ là nguyên nhân gây chết tiền điều hòa đây, bởi kính truyền nhiệt rất tốt nên thất thoát nhiệt sẽ rất lớn, vì vậy tôi cân nhắc làm vách kích 2 lớp để cách nhiệt tốt hơn. Đến đây thì sinh ra vướng mắc:

- Kính 2 lớp, nếu cứ nói như thế thì thợ nhôm kính sẽ hiểu là kính an toàn, như kiểu kính ô tô ý, có hai tấm kính dán vào nhau bởi một lớp keo ở giữa. Loại này tôi không nghĩ là cách nhiệt tốt.

- Hai lớp kính. Là vách kính có hai lớp kính, cách nhau bởi một lớp không khí ở giữa. Đến đây thì thợ nhôm kính lại cảnh báo: như vậy thì vách sẽ hấp hơi ở giữa, kính mờ mà không lau được sẽ rất khó chịu.

- Thế thì 2 lớp kính "chuẩn" phải là loại vách mà giữa 2 lớp kính là chân không hoặc bơm khí trơ, theo giải thích của thợ. Đến đây thì tôi lại thấy không ổn. Làm sao gia công được như thế. Khí trơ là khí gì, tại sao lại cần nó thay vì không khí thông thường (21% Oxygen, 78% Nitro) Và dù sao thì giá của nó cũng gấp 3 lần hai loại trên, rất khó nuốt.

Bác nào có kinh nghiệm, có thể chia sẻ được không?

Xin cảm ơn.
Làm vách thì chỉ hơn 1tr/m2 thôi cụ ạ, tất nhiên là 4tr cũng có

zonda82

Xe container
Tùy cách gọi, em dự là kính hộp thường 3 lớp, lớp giữa là không khí.

budu2810

[Tịch thu bằng lái]
Cái làm tôi bối rối chỉ là cách mà tôi nhận được báo giá của các ông nhôm kính thôi.

Một ông giới thiệu là đã làm 20 năm. Báo giá nhôm Xingfa 1,7 triệu. Ok phỏng các bác. Đến lúc bảo kính hai lớp thì hơi bối rối. Ok, do mình dùng từ chưa chuẩn, sau khi học hỏi từ các bác tôi nêu rõ là kính hộp. Ông ấy bảo thế phải gửi đến nhà máy làm, giá 2,8 triệu. Tôi bối rối.

Một ông khác báo giá 1,750 triệu, kính hộp làm ở nhà máy Hải Long. Nghe có vẻ có lý rồi chứ như ông kể trên có vẻ không biết làm, chưa làm bao giờ.
bác cho em số của ông báo giá kính hộp Hải Long 1750k được ko ạ, em sắp xây nhà nên muốn nhờ làm kính ạ

ngocanh_811

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em bán cửa nhôm xingfa,Zongkai, cửa nhựa, cửa cuốn
Đa số mọi người làm nhôm kính đều gọi kính an toàn là kính dán 2 lớp. Gọi kính hộp là kính hộp.
Vì kính an toàn ng ta dán 2 lớp kính đơn với nhau. Hoặc 3 lớp kính đơn.
Kính hộp thì có 1 cữ nhôm .xong dán kính xung quanh cữ nhôm đó. Hút không khí và bơm khí trơ.

kienvinh

Xe lăn
bác cho em số của ông báo giá kính hộp Hải Long 1750k được ko ạ, em sắp xây nhà nên muốn nhờ làm kính ạ
Làm xong, ưng ý ra phết bác ei. Bác còn xin contact nữa không hay xì hơi lốp rồi thì mất liên lạc.

wunomint

Xe tải
Vách kính cách nhiệt cụ nên dùng nhựa lõi thép vì nhựa cách nhiệt tốt hơn nhôm, vách ngăn ở trong nhà nữa nên nó càng bền. Kính thì dùng kính hộp 5-9-5mm cường lực (tức là 2 lớp kính cường lực 5mm ghép với nhau bởi lớp khi trơ ở giữa) giá vách hoàn thiện chỉ 1,5tr/m2 tất tần tật
Xưởng cụ ợ đâu ạ