[Funland] [Hỏi] có nên lắp khoá cửa Xiaomi MS120?

Tuấn 3s

Xe tăng
Em chào cccm!
Sáng ra vợ em kêu muốn lắp cái khoá cửa thông minh, rồi 2vc chốt là chọn của Xiaomi, em bắt đầu google một lượt thì thấy con MS120 (rẻ nhất, dạng bét nhất) đã quá thừa tính năng rồi, vì nhu cầu nhà em chỉ cần vân tay + mã số + chìa cơ thôi, ưu tiên ổn định hơn chứ ko cần sang xịn mịn app ủng bluetooth NFC gì cả.
Em muốn hỏi nhờ cccm nào đã-đang dùng con MS120 này (hoặc con nào tầm tiền quanh 2-3củ như nó) thì thấy nó có ổn định ko ạ? Có hay bị lỗi vặt ko ạ? Pin hết nhanh hay lâu ạ?
Em cảm ơn cccm!

meodenminh

Xe điện
Em cũng hóng yêu cầu cụ như trên là quá đủ rồi còn gì: cần chạy ổn định, có vân tay.....

Tuấn 3s

Xe tăng
Em cũng hóng yêu cầu cụ như trên là quá đủ rồi còn gì: cần chạy ổn định, có vân tay.....
Vâng nhà có mỗi 2vc với thèng con nít, nhiều tính năng quá rồi thực tế cũng để đó chả dùng đến đâu (như 1 số thứ khác trong nhà), vẫn quay lại thói quen sử dụng cơ bản nhất thôi cụ nhỉ

CD150

Đi bộ
khóa này oke đó mình sử dụng được hơn 2 năm rồi

Tuấn 3s

Xe tăng
Món này có cụ chuyên gia Khoacuathongminh tư vấn được
Thấy 1 số sale (của mấy trang Xiaomi ở HN mà em google ra) chê là con MS120 kia vân tay ko nhạy.
Hy vọng cccm dùng rồi có thể review thực tế xem nó ko nhạy đến mức như thế nào, chứ cái điện thoại Note10+ của em nhiều khi quẹt vân tay 3,4 lần mới mở, thấy cũng bình thường chả có gì khó chịu cả :)) Nên giả sử cái MS120 kia fải dí dí vài lần mới ăn thì với em vô tư

bjboyn00b

Xe điện
Nếu nhà cụ có trẻ em, em khuyên cụ nên có chức năng khóa bên trong nhé, vì cửa từ không có chức năng này có 1 cái bất tiện từ phía trong mở ra thoải mái, nếu trẻ con ở nhà mình không trông nó ra ngoài lúc nào không hay. Hoặc người lạ bấm chuông ra mở cửa rất nguy hiểm.

Tuấn 3s

Xe tăng
Nếu nhà cụ có trẻ em, em khuyên cụ nên có chức năng khóa bên trong nhé, vì cửa từ không có chức năng này có 1 cái bất tiện từ phía trong mở ra thoải mái, nếu trẻ con ở nhà mình không trông nó ra ngoài lúc nào không hay. Hoặc người lạ bấm chuông ra mở cửa rất nguy hiểm.
Okie cụ. Em có nghĩ tình huống này rồi và thấy nhà em okie ko cần chú trọng chức năng này ạ ^^ (về an ninh, về tuổi trẻ con)

Tuấn 3s

Xe tăng
Em mới lắp con lockin X1, giá 5tr của 1 cụ trên of, thấy cũng được. Dùng chưa lâu nên chưa đánh giá được pin, hãng thông báo là 12 tháng.
Em đọc bên thớt của cụ Khoacuathongminh thì thấy chấm 9 điểm con Lockin X1 này
"Dòng tay gạt Lockin X1, Mijia Lock E...: 9 điểm"

Songque

Xe tăng
Em chào cccm!
Sáng ra vợ em kêu muốn lắp cái khoá cửa thông minh, rồi 2vc chốt là chọn của Xiaomi, em bắt đầu google một lượt thì thấy con MS120 (rẻ nhất, dạng bét nhất) đã quá thừa tính năng rồi, vì nhu cầu nhà em chỉ cần vân tay + mã số + chìa cơ thôi, ưu tiên ổn định hơn chứ ko cần sang xịn mịn app ủng bluetooth NFC gì cả.
Em muốn hỏi nhờ cccm nào đã-đang dùng con MS120 này (hoặc con nào tầm tiền quanh 2-3củ như nó) thì thấy nó có ổn định ko ạ? Có hay bị lỗi vặt ko ạ? Pin hết nhanh hay lâu ạ?
Em cảm ơn cccm!
E dùng cái này được 2 năm rồi, dùng ổn định, pin khoảng 12-15 tháng. Nếu cụ dùng cụ nên gửi chìa khóa cơ một nơi khác an toàn, vì có lúc pin nó ko ăn điện. Lúc đó dùng khóa cơ hoặc cắm xạc dưới khóa để mở.
Nói chung tiện, hiệu quả, giá rẻ.

Tuấn 3s

Xe tăng
E dùng cái này được 2 năm rồi, dùng ổn định, pin khoảng 12-15 tháng. Nếu cụ dùng cụ nên gửi chìa khóa cơ một nơi khác an toàn, vì có lúc pin nó ko ăn điện. Lúc đó dùng khóa cơ hoặc cắm xạc dưới khóa để mở.
Nói chung tiện, hiệu quả, giá rẻ.
Hiện tại cái khoá từ nhà em em cũng chơi bài để chìa cơ ở 1 nơi khác đấy :)) đề phòng lúc thẻ từ chập cheng hoặc bị hết pin ^^
Con MS120 pin đc như kia thì ác chiến quá, ngoài sự mong đợi (cái khoá từ nhà em đang khoảng 3 tháng sạc 1 lần)
Độ nhạy vân tay của nó như thế nào cụ ơi? Thấy chê nhiều ạ, hay là chiêu marketing thôi nhỉ?

Khoacuathongminh

Xe tăng
Website
khoacuathongminh.net
Đây. Cập nhật cụ thể các cụ ưu nhược điểm con này, so với vài loại khác trên thị trường

MS120
Ưu điểm: rẻ, chỉ tầm 3tr-3tr5; tích hợp Xiaomi Mi Home
Nhược điểm:
- thân vỏ nhựa + hợp kim; các model khác của Xiaomi thân vỏ hợp kim nguyên khối
- cảm biến vân tay: quét đăng ký lúc đầu chỉ có 3 lần —> vùng nhận diện và độ nhạy kém nhất trong các loại, thậm chí thua hàng oem loại khá vì trunng bình là quét 4 hoặc 5 lần. Các model khác của Xiaomi đều quét 8 lần. Nhạy hơn gần gấp 3
- Kết nối server Trung Quốc, chế độ tạo mã 1 lần thi thoảng ngáo ngáo, ko xài đc
- Reset rất khó. Nếu app lỗi phần mềm cần reset rất là bực mình (hoặc tại e ngu, ko biết làm. Nhưng thực sự rất bực)

nói chung, đã gọi là khoá vân tay thì cái cảm biến cần phải nhạy, mà nó ko nhạy là e đánh giá chất lượng kém. Đc ưu điểm lớn nhất là rẻ và có thương hiệu. Tuỳ các cụ chọn

Khoacuathongminh

Xe tăng
Website
khoacuathongminh.net

Khoacuathongminh

Xe tăng
Website
khoacuathongminh.net
Để chiều e bóc cái main bộ trưng bày ra chụp hình coi nó như nào gửi các cụ thẩm nhé. E ngưng dòng này rồi nhưng vẫn giữ 1 bộ để mọi người có tới tận nơi thì có đồ so sánh, cảm nhận. Nhiều khi e muốn làm cái kênh tiktok so sánh mà bận quá. Theo các cụ e nên tìm 1 bé xinh gái review cho thu hút hay e cứ dùng cái gio giọng vịt đực của e review luôn 😅

vanhai493

Xe điện
Để chiều e bóc cái main bộ trưng bày ra chụp hình coi nó như nào gửi các cụ thẩm nhé. E ngưng dòng này rồi nhưng vẫn giữ 1 bộ để mọi người có tới tận nơi thì có đồ so sánh, cảm nhận. Nhiều khi e muốn làm cái kênh tiktok so sánh mà bận quá. Theo các cụ e nên tìm 1 bé xinh gái review cho thu hút hay e cứ dùng cái gio giọng vịt đực của e review luôn 😅
gái xinh mới hút view chớ cụ, chứ vịt đực ai thèm viu cho? cho dù sản phẩm có xịn thì như em là em hem thích ròi

Khoacuathongminh

Xe tăng
Website
khoacuathongminh.net
Thấy 1 số sale (của mấy trang Xiaomi ở HN mà em google ra) chê là con MS120 kia vân tay ko nhạy.
Hy vọng cccm dùng rồi có thể review thực tế xem nó ko nhạy đến mức như thế nào, chứ cái điện thoại Note10+ của em nhiều khi quẹt vân tay 3,4 lần mới mở, thấy cũng bình thường chả có gì khó chịu cả :)) Nên giả sử cái MS120 kia fải dí dí vài lần mới ăn thì với em vô tư
Dí vài lần ko ăn thì nó lại kích hoạt cái chế độ chống trộm. Ko hoạt động trong 3-5p cơ cụ. Bình thường thì ko sao. Nhưng đang đau bụng mà chờ 3p thì chắc e đập cha nó cái khoá đi :))

Khoacuathongminh

Xe tăng
Website
khoacuathongminh.net
gái xinh mới hút view chớ cụ, chứ vịt đực ai thèm viu cho? cho dù sản phẩm có xịn thì như em là em hem thích ròi
E cũng nghĩ vậy. Haha. Mà khổ cái là xinh + thông minh ít khi đi với nhau cụ ạ. Kiếm mãi ko đc

Tuấn 3s

Xe tăng
Dí vài lần ko ăn thì nó lại kích hoạt cái chế độ chống trộm. Ko hoạt động trong 3-5p cơ cụ.
Vụ này thì căng đét. Giả sử thèng ku con dí ko đc, thế là nó đứng ngáo ngơ ngoài hành lang lun quá. Để em xem lại quả này