[Funland] Hỏi các cụ về phí thường niên thẻ tín dụng

thinhtd

Xe container
Vầng cụ, e cũng đang nghĩ xem sắp đến sinh nhật thì tiêu cái gì cho đủ 10 củ đây. E chủ yếu dùng thẻ cash back của hsbc để đi chợ, còn visa của vbc cashback được ít quá.Nên hết năm nay e đóng.
Visa của hsbc e cũng đang đóng phí thường niên 800k đây.Mà e dùng 10 năm rồi cũng chưa biết cách nào để nó miễn thường niên cho mình.
Gọi lên báo huỷ thẻ đi cụ. ;))

Euro2CityStar

Xe lăn
Đấy là lý thuyết thế, còn thực tế thế nào em cũng không rõ, phải người trong cuộc có thống kê mới biết được.

Nếu lấy từ bản thân em ra thì NH chả thu được xu nào, phí thường niên không chịu đóng, mua gì trả luôn chả bao giờ để nợ (em không thích nợ) lại suốt ngày hóng cashback :D Toàn khách như em thì móm :))

Còn vendor thì nếu bị charge phí cao cũng ngại dùng, 2-3% có phải ít ỏi gì đâu. Em thi thoảng ra mấy quán cf, trà sữa nhìn cũng xịn đấy nhưng khi bảo thanh toán bằng thẻ các em ấy bảo không chịu đâu, cứ tiền mặt, QR thôi :D Mấy ví điện tử ngày xưa hình như cũng mơ cái phí này nhưng hình như thực tế thì chắc chả được vì cửa hàng sẽ ưu tiên QR hơn.
dính phát này thì QR cũng xách déi mà chạy về tiền mặt

còn việc băn khoăn về charge thêm 2% thì cứ vào "winchợ " mua thử lon pepsi là thấy ngay có tồn tại hai giá hay không .

Fanta20

Xe tải
Gấu em đi ĐNÁ thôi, về hôm vừa rồi, tiêu 1 mớ linh tinh beng từ tàu điện ngầm cho đến mua sắm nhỏ lẻ. Không bị ai hỏi han gì nên quởn lắm, sang tháng em lại còng lưng trả nợ thẻ :(
cụ có thể làm cho mợ ấy cái thẻ phụ ăn theo thẻ chính của cụ, nhưng là tên mợ ấy. sao kê sẽ về cụ, nhưng mợ ấy quẹt thì chính chủ. như vậy có lẽ tiện hơn cụ ạ.

XSim

Xe container
dính phát này thì QR cũng xách déi mà chạy về tiền mặt

còn việc băn khoăn về charge thêm 2% thì cứ vào "winchợ " mua thử lon pepsi là thấy ngay có tồn tại hai giá hay không .
Chi phí từ phía ngân hàng thế nào thì em không rõ chỉ biết từ phía khách hàng thì cả người mua lẫn người bán đều không mất phí gì, thế là đủ vui rồi.

Siêu thị hay nhiều cửa hàng lớn đều chấp nhận thẻ tín dụng không thêm phí nhưng những cửa hàng nhỏ hơn thì có vẻ không như vậy. Cụ thể nhiều quán cf, trà sữa khá nổi không chấp nhận thẻ tín dụng, chỉ QR hoặc tiền mặt.

lx125_black

Xe container
cụ có thể làm cho mợ ấy cái thẻ phụ ăn theo thẻ chính của cụ, nhưng là tên mợ ấy. sao kê sẽ về cụ, nhưng mợ ấy quẹt thì chính chủ. như vậy có lẽ tiện hơn cụ ạ.
Nhà em đi về rồi, e cũng định làm thẻ phụ nhưng thấy ko cần thiết lắm ạ.

fanmu1234

Xe container
Em bấy lâu nay cũng thắc mắc ngân hàng có lợi lộc gì từ cái thẻ tín dụng mà nhiệt tình ưu đãi thế. Em thấy có mấy thuyết sau:
(1) Ăn lãi trả nợ quá hạn
(2) Ăn phí từ các cơ sở chấp nhận thanh toán thẻ, em nghe nói lên đến 3%. Thế nên từng có việc nhiều cửa hàng đẩy phí này cho người cầm thẻ, đại khái chọn thanh toán thẻ credit thì phải trả cao hơn.
(3) Bản thân ngân hàng cũng chả biết, thấy các ngân hàng khác có thì mình cũng phải có cho nó bằng bạn bằng bè dù chả biết nó có lợi lộc gì.

Còn bảo NH ăn từ phí thường niên thì chắc không phải :D
Thu nhập của ngân hàng trong mảng thẻ tín dụng đến từ các khách hàng không thể trả tiền full khi đến hạn 45 ngày.

Không thể trả full thẻ trong 45 ngày thì phải chịu lãi từ 30-36% năm.

Chỉ cần 5% thẻ không trả full là ngon rồi

XSim

Xe container
Thu nhập của ngân hàng trong mảng thẻ tín dụng đến từ các khách hàng không thể trả tiền full khi đến hạn 45 ngày.

Không thể trả full thẻ trong 45 ngày thì phải chịu lãi từ 30-36% năm.

Chỉ cần 5% thẻ không trả full là ngon rồi
Trong 100 thẻ, nếu chỉ có 5 thẻ chịu lãi 36%/năm, 95 thẻ lãi 0% thì trung bình được có 1.8% / năm, vẫn thấp lắm cụ.

Haiprozzz

Xe buýt
Thông thường chỉ cần đáp ứng số chi tiêu trong tháng là được miễn phí thường niên, thằng nào ko miễn phí thì đóng liền.

trunghd_08

Xe tải
Thẻ của em nó đòi phải chi tiêu 150tr mỗi năm, nếu không mất phí hơn 1.1tr cơ. Em thì dạo này ít dùng thẻ lắm, toàn thanh toán qua QR là chính. Tuy vậy, nghĩ lại thì có cái thẻ khi thanh toán siêu thị nó cũng tiện hơn, vì quẹt QR thì lâu hơn. Đấy cái thẻ Master em thấy có mỗi cái lợi thế đó thôi :D
Thế cụ nên tìm hiểu một vài bank nữa nhé. Thông thường khoảng 40Tr/ năm mà lịch sử cụ tốt thì cũng đã đc free rồi, khoản free này thì tùy nhé, có NH mặc định, có NH phải thông tin để họ xét duyệt

Bang lang

Xe điện
Chả là em mấy năm trước được các em chăm sóc VPBank gạ gẫm mở thẻ tín dụng, em thấy miễn phí mà các em ấy lại ngon nên tặc lưỡi mở cho em nó vui. Giờ VP báo là năm tới sẽ thu phí nếu em không đạt mức chi tiêu. Thế là em tính đóng luôn cái thẻ này cho đỡ phiền phức, em gọi lên thì các em ấy bảo phải tầm tháng 6 năm 2025 mới thu phí, tức là em cứ dùng vài tháng nữa rồi đóng thẻ trước đó cũng được.

Em có thắc mắc là thế thì mình cứ đăng ký mở thẻ rồi đóng trước kỳ hạn nộp tiền là được nhỉ? Qua kỳ hạn lại mở tiếp, thế có được không các cụ?
Cu đóng thẻ chưa? Em cũng có cai thẻ VP, trước nó bảo ko mất phí, bi h cũng định thu phí nên em định đóng.

cadilac30

Xe tăng
Mình xài thẻ tín dụng hơn 20 năm nay có mất phí bao gio moi đâu ! Mà lại còn được cash back 2.00 nữa mà !!?

maimaubinhyen

Xe tải
Cụ có dùng nhiều không? Xác định ko dùng, ko được lợi ích gì thì đóng luôn cho đỡ nặng đầu, thật đấy. Về sau mở thẻ mới cũng tiện hơn, đỡ bị coi là nhiều thẻ quá.

Nếu cụ thỉnh thoảng dùng, hoặc vẫn muốn giữ để dùng thì cứ thử tiến hành đóng thẻ xem họ có mời ở lại không:
- bước 1: cụ thanh toán hết dư nợ, kể cả những phần mới tiêu còn chưa lên sao kê.
- bước 2: gọi tổng đài bảo tôi muốn đóng thẻ. Tổng đài sẽ tạm khóa thẻ, tiếp nhận yêu cầu chuyển qua phòng thẻ.
- bước 3: vài ngày sau phòng thẻ gọi điện cho cụ và mời cụ miễn phí thường niên năm tới. Cái này em không chắc nhưng mà lần nào em cũng được. :D Chắc vì em vẫn tiêu thẻ đều đều, không nhiều lắm nhưng ngân hàng thấy em là khách hàng tiềm năng chăng? Họ mời em free phí thường niên 2 năm rồi, một bên ngân hàng khác cũng vậy.

Nếu ngân hàng không mời cụ ưu đãi đấy thì thôi, cũng chả lăn tăn gì, đóng quách. :))

Về ý tưởng "qua kỳ hạn lại mở tiếp" của cụ, không ăn được dễ vậy đâu :)) Ngân hàng nào cũng có quy định đóng thẻ thì trong vòng ít nhất 6 tháng - 1 năm không được mở lại thẻ ấy cụ ạ.
Đồng ý với cụ, e dùng cả chục năm, chi tiêu khá nhiều và hạn mức 60tr 1 năm nên bn năm ko mất phí thường niên, đúng năm trước ngân hàng thông báo hạn mức cần gấp đôi mới free phí, ko kịp tiêu j nên e p đóng phí năm rồi. Chờ hết năm em đóng quách cho rồi. Với mức tiêu của e chắc cũng sẽ có bank free

XSim

Xe container
Cu đóng thẻ chưa? Em cũng có cai thẻ VP, trước nó bảo ko mất phí, bi h cũng định thu phí nên em định đóng.
Em gọi lên thì em tổng đài bảo anh cứ dùng đi, đến trước hạn nộp tiền đóng thẻ là được. Thế là em dùng thêm mấy tháng nữa vậy :D

HTDA

Xe buýt
Các cụ cho em hỏi quẹt thẻ chị tiêu nước ngoài có đc cash back ko ạ

fanmu1234

Xe container
Trong 100 thẻ, nếu chỉ có 5 thẻ chịu lãi 36%/năm, 95 thẻ lãi 0% thì trung bình được có 1.8% / năm, vẫn thấp lắm cụ.
95% các thẻ tín dụng sẽ được các cửa hàng chịu phí máy pos giá 1.2 đến 1.7% khi khách hàng giao dịch quẹt thẻ, tùy theo cửa hàng

Tony_Le

Xe container
Ngân hàng nó chén tiền XÂU chỗ đặt máy POS chứ món chế tài này chỉ để mộng mơ à.

Bang lang

Xe điện
Các cụ cho em hỏi quẹt thẻ chị tiêu nước ngoài có đc cash back ko ạ
Thẻ Master được cash back nhiểu phết đấy. Ko cần đi nước ngoài, mua trang nước ngoài cũng được giảm, trước em tiêu gần 20 tr được cash lại 1,1 tr.