[Funland] Hỏi các cụ về phí thường niên thẻ tín dụng

XSim

Xe container
thẻ td có lợi là nó luôn có hạn mức sẵn và dc miễn lãi trong thời gian quy định. Chứ giờ thẻ atm dùng công nghệ contact less rồi, chạm là thanh toán, k phải nhập pass như đời thẻ cũ thì nó nhanh ngang thẻ td chứ e thấy có kém gì đâu
Vậy là khoản thanh toán thẻ tín dụng không còn lợi thế nữa rồi :D

À dùng thẻ tín dụng thì được cái có hoàn tiền, có điều là bên bank quảng cáo hoàn siêu thị nhà hàng những 5% mà em xem sao kê có thấy quái đâu. Trước bank cấp cho em cái thẻ debit hình như cũng được hoàn tiền.

tvu732

Xe buýt
Thẻ của em nó đòi phải chi tiêu 150tr mỗi năm, nếu không mất phí hơn 1.1tr cơ. Em thì dạo này ít dùng thẻ lắm, toàn thanh toán qua QR là chính. Tuy vậy, nghĩ lại thì có cái thẻ khi thanh toán siêu thị nó cũng tiện hơn, vì quẹt QR thì lâu hơn. Đấy cái thẻ Master em thấy có mỗi cái lợi thế đó thôi :D
Cụ nói vậy em biết thẻ của cụ là thẻ nào rồi ạ. Thẻ này cụ đưa cho vợ (hay cụ là mợ luôn nhỉ :D) đi siêu thị (hoàn 3%) và ăn nhà hàng, mua quần áo thời trang (hoàn 5%) nhé. Xong gần cuối 1 năm (gần đến lúc phải thanh toán phí TN cho năm mới) cụ hẵng gọi lên tổng đài báo hủy thẻ. Chắc khả năng được mời thêm năm nữa sẽ cao hơn vì họ thấy là cụ có giữ thẻ, có chi tiêu.

Như em khi được phòng thẻ hỏi tại sao muốn hủy thì toàn trả lời là đang có bên khác mời làm thẻ, muốn đóng bớt để làm bên khác cho tiện. Mà đúng thế thật, lúc nào em cũng ở trong tình trạng ngấp nghé bỏ đi làm thẻ khác. Xong vì được miễn phí TN nên ở lại. :)))

Còn nếu cụ thấy quản lý thẻ nhức đầu thì đóng luôn từ sớm. À nhưng cũng nên tính xem năm tới cụ có định du lịch nước ngoài không. Thẻ này mất có 1.1% phí chuyển đổi ngoại tệ, làm dự phòng khi đi du lịch được lắm cụ.

phuongmit

Xe cút kít
Vậy là khoản thanh toán thẻ tín dụng không còn lợi thế nữa rồi :D

À dùng thẻ tín dụng thì được cái có hoàn tiền, có điều là bên bank quảng cáo hoàn siêu thị nhà hàng những 5% mà em xem sao kê có thấy quái đâu. Trước bank cấp cho em cái thẻ debit hình như cũng được hoàn tiền.
atm contact less hệ chip thay cho hệ từ như trc thì 2 thằng là như nhau về tốc độ thanh toán và cơ chế k cần nhập pass. Vụ hoàn tiền e cũng k nghiên cứu kĩ lắm đâu cụ, vì điều kiện hoàn của nó cũng khá lằng nhằng và trải dài ở nhiều hạng mục chi tiêu

joannc54

Xe máy
Thẻ tín dụng thì mỗi ngân hàng mỗi kiểu, quy định khác nhau lắm nên các cụ phải tìm hiểu. VPbank e cũng đang dùng thẻ Diamond đúng như cụ nói là hiện thì miễn phí thẻ thường niên, tuỳ vào thời điểm cụ mở thẻ để sắp tới nó thu phí. Thẻ VPbank thì hiện đóng thẻ ko mất phí.
lúc mở thẻ thì bảo trọn đời (lúc đó tk có tiền tỉ lên đc lên vip). Out vip thì giờ ko trọn đời nữa mà thu phí

XSim

Xe container
Cụ nói vậy em biết thẻ của cụ là thẻ nào rồi ạ. Thẻ này cụ đưa cho vợ (hay cụ là mợ luôn nhỉ :D) đi siêu thị (hoàn 3%) và ăn nhà hàng, mua quần áo thời trang (hoàn 5%) nhé. Xong gần cuối 1 năm (gần đến lúc phải thanh toán phí TN cho năm mới) cụ hẵng gọi lên tổng đài báo hủy thẻ. Chắc khả năng được mời thêm năm nữa sẽ cao hơn vì họ thấy là cụ có giữ thẻ, có chi tiêu.

Như em khi được phòng thẻ hỏi tại sao muốn hủy thì toàn trả lời là đang có bên khác mời làm thẻ, muốn đóng bớt để làm bên khác cho tiện. Mà đúng thế thật, lúc nào em cũng ở trong tình trạng ngấp nghé bỏ đi làm thẻ khác. Xong vì được miễn phí TN nên ở lại. :)))

Còn nếu cụ thấy quản lý thẻ nhức đầu thì đóng luôn từ sớm. À nhưng cũng nên tính xem năm tới cụ có định du lịch nước ngoài không. Thẻ này mất có 1.1% phí chuyển đổi ngoại tệ, làm dự phòng khi đi du lịch được lắm cụ.
Vâng thực ra em còn ối chỗ để mở thẻ, như Techcombank cứ gạ em mãi mà em có V P rồi ngại thêm thẻ nặng túi thôi :))

anhtt10

Xe buýt
Em nhất trí quan điểm là thẻ td phải đóng phí thường niên, cơ mà 1tr2 như VPB là quá cao
Em cũng đang dùng 1 chiếc đây, chắc cuối năm đóng lại thôi vì em vẫn còn thẻ td của ngân hàng khác phí thường niên cũng chỉ hơn 500 - 600k/năm

Nletgo

Xe buýt
đang có cái thẻ diamond của vpb mà cũng rút hết tiền khỏi vpb nên hết VIP rồi
vpb email phải tiêu thẻ ít nhất 150tr tới 9/2025 thì mới dc free phí :D

Wakeup

Xe điện
Em nhất trí quan điểm là thẻ td phải đóng phí thường niên, cơ mà 1tr2 như VPB là quá cao
Em cũng đang dùng 1 chiếc đây, chắc cuối năm đóng lại thôi vì em vẫn còn thẻ td của ngân hàng khác phí thường niên cũng chỉ hơn 500 - 600k/năm
Đúng là cao thật. Phí thường niên thẻ HSBC đồng hạng của em có 800k, trong khi VPB là 1tr2.
Em cũng gọi điện xin huỷ thẻ VPB thì đc chú n.viên theo dõi TK báo anh cứ giữ thẻ, bọn em gia hạn miễn phí thêm 2 năm nữa :D

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Chả là em mấy năm trước được các em chăm sóc VPBank gạ gẫm mở thẻ tín dụng, em thấy miễn phí mà các em ấy lại ngon nên tặc lưỡi mở cho em nó vui. Giờ VP báo là năm tới sẽ thu phí nếu em không đạt mức chi tiêu. Thế là em tính đóng luôn cái thẻ này cho đỡ phiền phức, em gọi lên thì các em ấy bảo phải tầm tháng 6 năm 2025 mới thu phí, tức là em cứ dùng vài tháng nữa rồi đóng thẻ trước đó cũng được.

Em có thắc mắc là thế thì mình cứ đăng ký mở thẻ rồi đóng trước kỳ hạn nộp tiền là được nhỉ? Qua kỳ hạn lại mở tiếp, thế có được không các cụ?
được cụ nhé, chỉ sợ cụ quên ko đóng kịp thì lại phải trả tiền phí thường niên
em rút không kịp mấy lần rồi

danleduc

Xe điện
Em nghĩ câu hỏi phí thường niên thẻ tín dụng bao nhiêu giống như câu hỏi giá 1 con xe ô tô bao nhiêu.
=))

con dơi 141

Xe tăng
Chả là em mấy năm trước được các em chăm sóc VPBank gạ gẫm mở thẻ tín dụng, em thấy miễn phí mà các em ấy lại ngon nên tặc lưỡi mở cho em nó vui. Giờ VP báo là năm tới sẽ thu phí nếu em không đạt mức chi tiêu. Thế là em tính đóng luôn cái thẻ này cho đỡ phiền phức, em gọi lên thì các em ấy bảo phải tầm tháng 6 năm 2025 mới thu phí, tức là em cứ dùng vài tháng nữa rồi đóng thẻ trước đó cũng được.

Em có thắc mắc là thế thì mình cứ đăng ký mở thẻ rồi đóng trước kỳ hạn nộp tiền là được nhỉ? Qua kỳ hạn lại mở tiếp, thế có được không các cụ?
Phí thường niên là của năm tới. Nên làm gì có chuyện khôn như cụ được.

Các em để ngỏ thế cụ quên là dùng tiếp 1 năm nữa đó

vneseman

Xe lăn
Không dùng hoặc dùng ít thì đóng thôi cụ. Em có cái HSBC dùng ít quá vì có 1 cái chính của NH khác rồi nên sau cũng đóng, giờ các em HSBC lại chèo kéo mời mở lại miễn phí nhưng nhu cầu ko lớn, nhiều thẻ chẳng để làm gì nên em chối.

butchikim

Xe ba gác

Chắc là được, thẻ của cụ nên cụ thử đi rồi chia sẻ cho các cụ trên này theo nhé 8->

XSim

Xe container
Chắc là được, thẻ của cụ nên cụ thử đi rồi chia sẻ cho các cụ trên này theo nhé 8->
Thì em tính đóng luôn nên gọi lên bank thì các em bảo anh cứ dùng rồi đóng thẻ trước hạn là được, thế nên em mới lưỡng lự hay dùng thêm vài tháng nữa :D