Hỏi các Cụ về chọn tầng chung cư

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Em đang ở tầng 11, đợt tới đổi nhà e sẽ ở tầng cao hơn
- tầng thấp cực ồn. Các cháu chơi đùa, cụ già tập thể dục buổi sáng... Tòa của cụ lại có chỗ để xe máy nữa thì đảm bảo là ầm
- tầng 11 vẫn thỉnh thoảng có muỗi. Nên tầng thấp hơn xác định là sẽ mệt với nó
- tầng thấp sẽ cực bụi, phía dưới có xây dựng, sủa chữa gì thì khỏi mở cửa, khỏi phơi phóng luôn
- an ninh: tầng dưới ko bao giờ dám mở ban công khi đi ngủ
- view cực chán
- sinh hoạt trong nhà, đi đường vẫn có thể soi dc
Nghe Cụ liệt kê thì đúng là tầng cao nhiều ưu điểm hơn tầng thấp.
Bảo sao chỉ còn mấy căn tầng 2-3 chưa ai mua.

manutd_8x

Xe máy
Chung cư thì đẹp và đắt nhất là tầng 8-15, không quá cao, ko quá thấp... trường hợp khẩn cấp vẫn đi thang bộ đc. Ko ồn ào, không khí trong lành thoáng mát, ít côn trùng ruồi muỗi, ít bị ảnh hưởng của mùa gió nồm... đại ý là vậy

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Nhờ các Cụ góp ý em mới vỡ ra được nhiều điều, lại suy nghĩ tiếp.
Hôm qua gấu em nó nói anh đi mua nhà mà như đi mua bó rau, chưa gì đã xuống cọc 10 triệu.
Gấu còn nói chọn hướng cho hợp tuổi gì nữa, em thì mù tịt mấy chuyện này.
Đúng là nhiêu khê quá.

nguyen_kia

Xe điện
Nhà em mua chung cư chưa chọn quá tầng 5.
Cụ chọn t3 ổn, với sự phức tạp chung chạ kiểu VN, cứ tầng 3 mà chơi cụ, chạy cho nhanh!

vietran

Xe ba gác
Chung cư thích ở cái view là đáng giá nhất. Mấy con cò cứ quảng cáo nhìn công viên nội khu chứ nói thật mấy khi ra cửa sổ hay ban công cắm mặt nhìn xuống đất đâu. Phóng tầm mắt ra xa ko bị hạn chế theo e là cái đáng giá nhất nên cứ tầng cao ( đừng nóc là dc ) và ko bị chắn bởi bố con thằng nào là nhất.
Phóng ra xa chỉ 1 màu trắng toát có cái gì mà viu, ngó xuống thì lổn nhổn đô thị có khác gì bãi gạch. Trên cao may ra về đêm nó che đi cái lổn nhổn, nhìn mấy toà cao tầng lấp lánh thì dc. Dưới thấp mà xung quang là vườn hoa, nhà vườn biệt thự hay bể bơi hàng cây của khu đô thị thì đẹp, có cái để mà ngắm, tức là tầng 2,3,4 nằm giường hay ngả lưng sô pha còn ngắm dc cạnh xung quanh, chứ cao tầng phải ra sát cửa sổ mới ngắm dc cảnh vật, còn k chỉ nhìn giời

forhome.vn

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Em định mua chung cư để ở và hôm qua em mới đi xem căn hộ các Cụ ạ.
Toà nhà xây gần xong cuối năm nhận nhà và gấu em chấm được tầng 2 và 3.
Tầng thấp thì đúng ý gấu của em vì sợ độ cao, em thì chỉ thích cái khoảng đi thang bộ cho tiện.
Toà nhà này tầng 1 là bãi xe máy nên em sợ tầng 2 sẽ rất ồn và nhiều khói xe.
Cụ nào có kinh nghiệm cho ít thông tin em cảm ơn ạ.
Nếu tầng 1 là bãi xe máy, em khuyên cụ chân thành là nên chọn cách tầng 1 tối thiểu 5,6 tầng, tránh ồn và mùi khói xe.

thanhchienjihad

Xe tải
Hoàn toàn nhất trí với cụ về việc quan ngại khi chĩa vòi sen có áp lực nước cực mạnh vào chỗ ấy
Cứ chọn dưới tầng 10 vì thang cứu hỏa mới đến đấy thôi, có gì bùng cho lẹ.
Không chọn tầng thấp vì vấn đề vệ sinh hay gặp trục trặc, thằng tầng trên nó ẩu thì mình tầng dưới lãnh đủ, áp lực nước cao sơ ý gí vòi sen vào bẹn rách cả biều như chơi. Không chọn tầng cao chót chét vì nước yếu, chóng mặt nếu sợ độ cao và có vấn đề gì bùng chạc nó khó.

091090098

Xe điện
Phóng ra xa chỉ 1 màu trắng toát có cái gì mà viu, ngó xuống thì lổn nhổn đô thị có khác gì bãi gạch. Trên cao may ra về đêm nó che đi cái lổn nhổn, nhìn mấy toà cao tầng lấp lánh thì dc. Dưới thấp mà xung quang là vườn hoa, nhà vườn biệt thự hay bể bơi hàng cây của khu đô thị thì đẹp, có cái để mà ngắm, tức là tầng 2,3,4 nằm giường hay ngả lưng sô pha còn ngắm dc cạnh xung quanh, chứ cao tầng phải ra sát cửa sổ mới ngắm dc cảnh vật, còn k chỉ nhìn giời
Em tới nhà cô em ở Phắc Hiu, nhà loay hoay chọn hướng hợp với mát, cuối cùng là đứng ban công ( nó cũng nhỏ tẹo ) cũng khó mà nhìn thấy được bầu trời. Cơ bản là 2 tòa nó xây cũng sát nhau quá

còn ở phòng ngủ master hay phòng khách nhìn ra chỉ thấy minigames ( mà Vin thì xây ô tổ ong rồi, quá nhiều minigame ), bản thân mình cũng là minigame cho bên đối diện xem ... có tý mở ra lấy khí trời, chả lẽ lại kéo rèm lại?

Phải nói là "Chán" khủng khiếp. Vậy mà tính ra nó dững 50 triệu / mét, chả có miễn phí quản lý năm nào cả. Nếu quên đi là phải trả khoản tiền lớn, so sánh với cái phòng tầng 2 nhà cũ cô ý, phòng khách tầng 2 nhìn ra sân riêng, có cây xanh, treo lồng chim hót véo von ... thì Phắc Hiu vẫn ko có gì hơn. Cái hơn là gần Vinschool ( mà các cụ đang chửi ầm lên đấy ) và mấy cái gọi là cảnh quan, tháp đồng hồ, ... nhưng đông quá, con nhỏ thả ra chỉ sợ lạc hoặc xe đạp patin đâm phải

Chỉnh sửa cuối:

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Nếu tầng 1 là bãi xe máy, em khuyên cụ chân thành là nên chọn cách tầng 1 tối thiểu 5,6 tầng, tránh ồn và mùi khói xe.
Em cũng thường xuyên gửi xe bãi xe kiểu này nên cũng đang suy nghĩ đây ạ.
Cảm ơn Cụ.

rongtrang

Xe buýt
Cụ cứ xem chọn tầng nào cách áp mái 4-5 tầng ấy cụ a

viettayho

Xe đạp
Em đang ở Tầng 7 đây, nên ở tầng 10-12 cụ ạ, tuyệt đối tránh ban công hướng Tây.

Thổ Phỉ

Xe điện
Em đang ở tầng 18/21 tầng. Mấy thằng tầng dưới lên chơi cứ khen nhà thoáng :))

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Chọn tầng 6 hoặc 8 đi cho nó lộc phát cụ ạ :))

vietran

Xe ba gác
Cảm ơn Cụ, chiều nay em quay lại lần nữa và em sẽ chọn tầng 3.
Hôm qua em đặt cọc rồi nhưng chưa quyết tầng.
Em có chút kinh nghiệm xin được chia xẻ:
Trong chung cư có vài chục hoặc vài trăm căn hộ, chất lượng sống trong mỗi căn hộ khác nhau nhiều lắm, nên dc chọn thì chọn những trục (khác tầng nhưng cùng trục thẳng đứng, số phòng sẽ có số đuôi giống nhau) đẹp và tầng đẹp sẽ vô cùng quan trọng:
- Chọn trục k gần ống rác, ống rác rất ồn khi họ ném, em thấy mỗi ceputra là họ khoá ống rác (chắc do ồn) và vài chung cư k có ống rác. Tầng thấp mà trục gần nhà rác còn hôi thối do cửa rác bốc lên
- chọn trục có ban công quay hướng đông, nam, đông nam: chung cư nó trơ trọi giữa trời ánh nắng hun suốt ngày, nếu chọn hướng tây sẽ cực nóng, tắt mặt trời vẫn còn nóng.
- tốt nhất chọn căn góc nếu có thể vì không gian thoáng nhiều sáng, cửa ra vào chung cư thường đóng nên để đối lưu không khí thì phải mở 2 cửa sổ không cùng mặt phẳng, chỉ căn góc mới có cái này.
- không chọn tầng trên cùng do hệ thống bơm tăng áp, kỹ thuật thang máy nằm ở đó, đêm có tiếng ồn.
- không chọn ban công hướng ra đường lớn ồn ào.

danlx1986

Xe máy
cụ chọn tầng 3 đi.mà cụ mua dự án nào mà tầng 1 để xe vậy? hic e bán dự án mà chưa thấy dự án nào tầng 1 để xe tầng 2 đã ở? k có tầng thương mại cho cư dân gì cả? ở thế có tiện lợi k cụ?

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Hôm qua em gặp bạn sale rất vui và tỉnh.
Vì là căn hộ gửi bán nên bạn ấy cũng nói rõ là chênh lệch so với ban đầu là 130tr.
Chênh lệch thì em hiểu vì chủ căn hộ phải đóng tiền tiến độ này nọ gần 1 năm rưỡi.
Em chỉ ngạc nhiên một tí là bạn sale nói bán căn này cho anh em chỉ được có 30 triệu à, ít tiền hơn căn khác.:))

rongtrang

Xe buýt
Cụ cứ đi thực tế đi cụ, cụ lên tầng 3 và lên tầng 16/20 nếu toà cụ có 20 tầng. E nghĩ cụ sẽ thấy khác nhau chút a