[Thảo luận] Hỏi các cụ thêm một lần nữa ạ

lutapro

Xe hơi
Đi làn giữa (có mũi tên đi thẳng) cũng đc, nhưng nhiều khi xxx bắt láo, cụ nào ko tự tin khi tranh luận với xxx thì đi làn trái có mũi tên đi thẳng và rẽ trái để đỡ phiền toái với những xxx bắt láo. :)
Vấn đề là làm sao để tự tin cụ ạ ^^

huyphuc1416

Xe hơi
Đoạn đường này đến chỗ muốn rẽ lên cầu Thanh Trì thì đi làn nào các cụ?

hoangkooltn

Xe đạp
Các cụ toàn 50/50 thì muôn đời không biết mình đi sai hay đúng .
Khi bị bắt lỗi thì hãy yêu cầu viết BB ghi đúng lỗi và vị trí vi phạm , nếu CA bắt sai thì họ sẽ không dám viết BB , hoặc nếu họ viết thật thì cụ có căn cứ để khiếu nại . Như thế vừa văn minh mà lại hiểu luật hơn :D

xedap668

Xe buýt
Đoạn đường này đến chỗ muốn rẽ lên cầu Thanh Trì thì đi làn nào các cụ?
qua ngã 4 trâu quỳ vài trăm mét thì có biển báo làn xe đi theo các hướng trong đó có Cấu thanh trì

Guithu2008

Xe đạp
Tôi vẫn thấy mũi tên chỗ rõ chỗ mờ, đấy là chưa kể lúc đông thì hơi khó thấy nó chỉ hướng nào!

sgbia

Xe hơi
Vấn đề là làm sao để tự tin cụ ạ ^^
Kụ tham khảo cách đi nêu trong 2 thớt này nhé.
Trước và sau 1-11-2016 thì cách đi vẫn như vậy, không có gì thay đổi. Nghĩa là, khi đến gần giao cắt, nơi có các mũi tên chỉ hướng đi, các phương tiện được tự do chuyển làn để đi theo hướng mũi tên trùng với hướng mình sẽ đi sau giao cắt, không phân biệt đó là xe gì.
Chỉ có một điều khác trước, cần chú ý, là từ 1-11-2016 xe không được đè lên hoặc vượt qua các vạch liền kẻ giữa các làn cùng chiều nữa.

Link:

Chốt bẫy làn QL5 đoạn chân cầu Vĩnh tuy
https://www.otofun.net/threads/chot-bay-lan-quoc-lo-5-doan-chan-cau-vinh-tuy-den-bung-binh-nguyen-van-cu.1002432/page-2#post-27732686

- Sai làn QL5 - cũ nhưng mà mới
https://www.otofun.net/threads/sai-lan-ql5-cu-nhung-ma-moi.1008583/#post-27733517
.

lutapro

Xe hơi
Kụ tham khảo cách đi nêu trong 2 thớt này nhé.
Trước và sau 1-11-2016 thì cách đi vẫn như vậy, không có gì thay đổi. Nghĩa là, khi đến gần giao cắt, nơi có các mũi tên chỉ hướng đi, các phương tiện được tự do chuyển làn để đi theo hướng mũi tên trùng với hướng mình sẽ đi sau giao cắt, không phân biệt đó là xe gì.
Chỉ có một điều khác trước, cần chú ý, là từ 1-11-2016 xe không được đè lên hoặc vượt qua các vạch liền kẻ giữa các làn cùng chiều nữa.

Link:

Chốt bẫy làn QL5 đoạn chân cầu Vĩnh tuy
https://www.otofun.net/threads/chot-bay-lan-quoc-lo-5-doan-chan-cau-vinh-tuy-den-bung-binh-nguyen-van-cu.1002432/page-2#post-27732686

- Sai làn QL5 - cũ nhưng mà mới
https://www.otofun.net/threads/sai-lan-ql5-cu-nhung-ma-moi.1008583/#post-27733517
.
Cám ơn cụ, Em hiểu cách đi rồi. Giờ em cần hiểu thêm Luật, hay quy định nào cho phép chuyển làn theo hướng đi khi đến giao cắt. Bởi vì mình chuyển làn là XXX hay vịn lắm cụ ạ. Nên phải chắc luật một tí, thì các chú ấy mới buông. Không thì mất bỉm ngay cụ ạ. Đội ơn cụ!

redTop

Xe điện
Cám ơn cụ, Em hiểu cách đi rồi. Giờ em cần hiểu thêm Luật, hay quy định nào cho phép chuyển làn theo hướng đi khi đến giao cắt. Bởi vì mình chuyển làn là XXX hay vịn lắm cụ ạ. Nên phải chắc luật một tí, thì các chú ấy mới buông. Không thì mất bỉm ngay cụ ạ. Đội ơn cụ!
Quy định đây. Ý nghĩa của biên R415:
"...
b) Khi đến gần nơi đường bộ giao nhau, xe được phép chuyển làn để đi theo hành trình mong muốn. Việc chuyển làn phải thực hiện theo đúng các quy định;
..."
Tức là khi "đến gần nơi đường bộ giao nhau" hiệu lực của R415 hết.

Bopbi_hsgs

Xe container
Quy định đây. Ý nghĩa của biên R415:
"...
b) Khi đến gần nơi đường bộ giao nhau, xe được phép chuyển làn để đi theo hành trình mong muốn. Việc chuyển làn phải thực hiện theo đúng các quy định;
..."
Tức là khi "đến gần nơi đường bộ giao nhau" hiệu lực của R415 hết.
Quy định của biển là khi đến gần nơi đường bộ giao nhau thì xe đc phép chuyển làn để đi theo hành trình mong muốn. Vậy, đến gần nơi giao nhau lx định chuyển làn theo quy định của biển báo thì cụ lại bảo "hiệu lực của biển hết", vậy là e lại ko đc chuyển làn nữa hả cụ? :D

Lx chuyển làn chính là theo hiệu lực của cái biển đấy mà cụ lại bảo là hết hiệu lực? :D

lutapro

Xe hơi
Quy định của biển là khi đến gần nơi đường bộ giao nhau thì xe đc phép chuyển làn để đi theo hành trình mong muốn. Vậy, đến gần nơi giao nhau lx định chuyển làn theo quy định của biển báo thì cụ lại bảo "hiệu lực của biển hết", vậy là e lại ko đc chuyển làn nữa hả cụ? :D

Lx chuyển làn chính là theo hiệu lực của cái biển đấy mà cụ lại bảo là hết hiệu lực? :D
Tóm lại là đến đoạn giao nhau được trộn làn đi theo hành trình mong muốn. Chú nào bắt lỗi Sai làn bỏ quy chuẩn 41/2016 ra cho xem luôn. ;))
Phải ko các cụ?

Chỉnh sửa cuối:

Bopbi_hsgs

Xe container
Tóm lại là đến đoạn giao nhau được trộn làn đi theo hành trình mong muốn. Chú nào bắt lỗi Sai làn bỏ quy chuẩn 41/2016 ra cho xem luôn. ;))
Phải ko các cụ?
Thì xxx dựa vào cái biển đấy để xử lý vi phạm mà biển đấy quy định lx đc chuyển làn theo hướng mong muốn thì lx đc chuyển, chứ ko phải là đến đấy thì biển hết hiệu lực. Xxx làm sai là do ko thuộc luật thì cứ mời xxx lập bb r đề nghị đv cho đi học tập sau :)

redTop

Xe điện

Cụ không phân biệt được hành trình và biển à:))

Bopbi_hsgs

Xe container
Cụ không phân biệt được hành trình và biển à:))
Cụ nói lx thực hiện theo ý nghĩa sử dụng của biển báo, lại nói đến đấy thì biển báo hết hiệu lực, chả phải đến đấy thì ý nghĩa sử dụng của biển báo cũng ko còn!? Cụ ko thấy sự thiếu logic của cụ ah? :)

lutapro

Xe hơi
Thật ra là cách hành văn và cách hiểu của 2 cụ chưa đồng nhất thôi ạ. Em hiểu ý cả 2 cụ rồi mà ^^

Bopbi_hsgs

Xe container
Thật ra là cách hành văn và cách hiểu của 2 cụ chưa đồng nhất thôi ạ. Em hiểu ý cả 2 cụ rồi mà ^^
He he, ở đây nhiều khi phải tranh luận với nhau tý cho nó vui (cho nó xôm) :D. Cụ đấy là "bạn tranh luận của e đấy" :D

Cụ ko biết là tranh luận ở đây, nhiều khi còn lôi cả sách GK của các cháu hs cấp 2, thậm chí lôi các bài hát của các cháu mẫu giáo vào cho việc tranh luận GTĐB ah!? :D

sgbia

Xe hơi
Về luật, xin mời kụ xem 2 hình trích luật dưới đây nhé.

Thứ nhất, biển gộp hình R.415 (mà các kụ vẫn gọi là biển phân làn):
Kụ chú ý quy định b) của biển R.415, nơi có số ② và ③ màu đỏ nhé (xem Hình #1).
Theo quy định b), "Khi đến gần nơi đường bộ giao nhau, xe được phép chuyển làn để đi theo hành
trình mong muốn ②. Việc chuyển làn phải thực hiện theo đúng các quy định ③".
Như vậy, với quy định này, hiệu lực "phân làn" của biển R.415 sẽ không được áp dụng tại đoạn đường trước giao cắt, là nơi phương tiện mặc nhiên được phép chuyển làn để rẽ theo hướng mình sẽ đi.

Thứ hai, "Việc chuyển làn phải thực hiện theo đúng các quy định ③" có nghĩa là gì?
Có nghĩa là,
- khi trước giao cắt, nếu gặp các vạch mũi tên số 9.3 kẻ dưới mặt đường, cho từng làn xe, thì các kụ phải chuyển làn vào nơi có mũi tên chỉ hướng đi phù hợp với hướng xe kụ sẽ lưu thông (xem ③ tại Hình #2)
Đôi khi đi kèm với các mũi tên vẽ dưới làn xe, Sở Gtcc sẽ đặt biển R.411 "Hướng đi trên mỗi làn đường theo vạch kẻ đường (vạch mũi tên)".
- khi trước giao cắt, nếu trên đường không có vẽ các mũi tên, trên lề đường không có biển R.411, thì các kụ được phép (nhưng không bắt buộc) chuyển làn để rẽ theo nguyên tắc chung của luật và thông lệ chung của quốc tế, tức là xe đi sát lề để rẽ phải, xe đi trên các làn giữa để đi thẳng, xe đi sát giải phân cách để rẽ trái.

Đơn giản vậy thôi, kụ à.

---------------
Trích luật:

Hình #1: Biển "phân làn" R.415

Hình #2: Vạch mũi tên chỉ hướng đi số 9.3

redTop

Xe điện
Cụ nói lx thực hiện theo ý nghĩa sử dụng của biển báo, lại nói đến đấy thì biển báo hết hiệu lực, chả phải đến đấy thì ý nghĩa sử dụng của biển báo cũng ko còn!? Cụ ko thấy sự thiếu logic của cụ ah? :)
Suy nghĩ như cụ thì khi gặp biển báo hết của biển báo khác thì cụ thực hiện thế nào?=)) Thêm nữa cụ tự thêm từ "sử dụng" vào.

lutapro

Xe hơi
Hôm nào em lên thủ đô dất định là phải mời các cụ Cà phê mới được. Các cụ nhà mình nhiệt tình quá. Từ nay em đi chắc tay, vững tinh thần hơn rồi. Cám ơn các cụ!

Bopbi_hsgs

Xe container
Suy nghĩ như cụ thì khi gặp biển báo hết của biển báo khác thì cụ thực hiện thế nào?=)) Thêm nữa cụ tự thêm từ "sử dụng" vào.
E tranh luận ở trên này nhiều, nên e dùng từ cẩn trọng lắm :)