[Funland] Hỏi các cụ kinh nghiệm: Bán nhà nên tự đăng hay qua môi giới

haiyen1012

Xe điện
Cò đất là lũ mất dạy nhất, em bán, mua, thuê nhà đều cố tự tìm đối tác nhưng cuối cùng vẫn là đám cò nhảy vào giữa mới xong, thông tin trên mạng hình như bị chúng nó dìm hết nên người mua người bán chả bao giờ nhìn thấy nhau.
Có lần chúng nó còn chia đôi một đứa có thông tin người bán, một đứa có thông tin người mua, ráp lại với nhau rồi vặt mỗi bên nửa giá

XSim

Xe container
Không biết các môi giới đảm bảo cầm được cái phí môi giới thế nào các cụ nhỉ? Ví dụ ông A đăng bán, môi giới M tìm được ông B đồng ý mua, thế nào cũng có màn A B gặp mặt chán chê rồi mới chốt mua. Trong lúc đó nếu A, B móc ngoặc nhau để không mất phí thì môi giới đòi tiền cách nào?

Như em mới có kinh nghiệm mua nhà thôi, em và các nhà bán đều thuộc loại tử tế tự giác gửi phí môi giới. Nhưng biết đâu nhiều người tham thì sao, nhất là số tiền không hề nhỏ. Hoặc có những tình huống phức tạp hơn, ví dụ B đến với A qua M nhưng lần đầu chưa chốt được giá nên giải tán, sau một thời gian A hay B nghĩ lại tự gọi nhau rồi chốt giá, lúc đó đâu có M nữa để biết mà đòi.

Dacia90

[Tịch thu bằng lái]
Nếu tự đăng thì thử bằng email, ai quan tâm thì bảo họ đưa sđt, chủ động gọi lại làm việc. Tốt nhất qua vp môi giới bđs.

danleduc

Xe điện
Đăng tin bán BĐS ở VN quả là bách nhục.
Các cụ đăng bán BĐS, lập tức sẽ có:
1. Đội nhân viên từ các trang Web Mua-Ban BĐS gọi đến cụ đề nghị cụ nộp xxx tiền để được đăng tin ( đăng lại tin cụ vừa đăng ) trên trang Web của bọn này......cho đến khi bán được BĐS. Tuy nhiên, kể cả cụ có nộp xxx tiền để được đăng tin trên trang Web của bọn nó thì cụ cũng chả thể nào kiểm soát được tin cụ có được đăng hay không ( cụ chỉ check được vài hôm rồi chán ko check nữa, hoặc chả thể kiên nhẫn check được, vì nhiều tin khác đăng chèn lên, tin cụ đăng bị chìm xuống đâu mất tiêu....) thế là coi như xxx tiền cụ bỏ ra vô ích.
Vấn đề là có khoảng mấy chục trang Web như này, liên tọi gọi mời cụ với cam kết abcxyz này nọ....và gọi liên tọi. Kể cả trang Web đã gọi cụ trước và cụ đã nộp xxx tiền và cụ vẫn chưa bán được BĐS , thì lại gọi mời tiếp, nếu cụ lại đăng tin mới ( cho dù vẫn BĐS đó )....haha....kiên trì đeo bám chưa.
2. Đội Cò BĐS từ khắp nơi sẽ gọi cho cụ đến cháy máy. Cụ chỉ cả ngày lẫn đêm nghe ĐT ....của Cò, chứ rất ít người mua thực. Hehe.
Thậm chí đội Cò vạc còn có các chiêu 'lớp lang" để dìm giá, cài giá....vv và vvv....các kiểu.

Nói chung có BĐS bán cũng mệt phết. Thế nên, nhiều người già có tuổi, họ bán BĐS toàn để con hoặc cháu đăng bán, chứ họ cũng chả muốn suốt ngày nghe ĐT gọi đến từ Cò Vạc với lại giới Website mời đăng tin đâu. Mệt lắm. :))

clessking

Xe tăng
Không biết các môi giới đảm bảo cầm được cái phí môi giới thế nào các cụ nhỉ? Ví dụ ông A đăng bán, môi giới M tìm được ông B đồng ý mua, thế nào cũng có màn A B gặp mặt chán chê rồi mới chốt mua. Trong lúc đó nếu A, B móc ngoặc nhau để không mất phí thì môi giới đòi tiền cách nào?

Như em mới có kinh nghiệm mua nhà thôi, em và các nhà bán đều thuộc loại tử tế tự giác gửi phí môi giới. Nhưng biết đâu nhiều người tham thì sao, nhất là số tiền không hề nhỏ. Hoặc có những tình huống phức tạp hơn, ví dụ B đến với A qua M nhưng lần đầu chưa chốt được giá nên giải tán, sau một thời gian A hay B nghĩ lại tự gọi nhau rồi chốt giá, lúc đó đâu có M nữa để biết mà đòi.
Hi, chẳng có thằng MG nào nó lại để khách móc ngoặc với nhau thế đâu cụ. Chằng qua là cụ tử tế họ mới cho sđt các cụ liên lạc, chứ ko thì còn lâu. Thậm chí cụ đi làm sổ là cò biết đến gặp cụ ngay để xin phí. Đấy là 1 nghề, họ sống được đến nay cũng trải qua đủ tình huống rồi.

Thực ra xuất phát điểm đây là nghề rất tốt, giúp đỡ 2 bên tìm được nhau, có tiếng nói khách quan giúp 2 bên dễ gặp điểm chung hơn. Tuy nhiên, trong quá trình thực hiện phát sinh ko ít những bất cập như:
- Cò ko có tâm ăn kênh, nói không trung thực về TS.
- Cò này thấy khách sắp mua/bán được qua cò khác là bơm đểu (nói xấu BĐS hoặc đối tác kiểu ko ăn được đạp đổ)
- Gọi điện thoại làm phiền quá nhiều.
..v...v..
Dẫn tới việc dị ứng về phía cả chủ cả khách.

XSim

Xe container
Hi, chẳng có thằng MG nào nó lại để khách móc ngoặc với nhau thế đâu cụ. Chằng qua là cụ tử tế họ mới cho sđt các cụ liên lạc, chứ ko thì còn lâu. Thậm chí cụ đi làm sổ là cò biết đến gặp cụ ngay để xin phí. Đấy là 1 nghề, họ sống được đến nay cũng trải qua đủ tình huống rồi.

Thực ra xuất phát điểm đây là nghề rất tốt, giúp đỡ 2 bên tìm được nhau, có tiếng nói khách quan giúp 2 bên dễ gặp điểm chung hơn. Tuy nhiên, trong quá trình thực hiện phát sinh ko ít những bất cập như:
- Cò ko có tâm ăn kênh, nói không trung thực về TS.
- Cò này thấy khách sắp mua/bán được qua cò khác là bơm đểu (nói xấu BĐS hoặc đối tác kiểu ko ăn được đạp đổ)
- Gọi điện thoại làm phiền quá nhiều.
..v...v..
Dẫn tới việc dị ứng về phía cả chủ cả khách.
Em lần nào mua cũng đều qua môi giới cả, nhưng đều gặp, thương lượng chán chê rồi mới chốt mua. Nhiều lần thương lượng không thành em cũng thôi. Nếu sau đó mình đổi ý quay lại tự giao dịch với chủ nhà thì cò cũng chả biết ấy cụ.

Cái nhà đầu tiên em mua, chủ trước rao bán ở đâu đó rồi môi giới biết được, rồi khi em tìm thì bạn môi giới đó cho em kết nối, xem nhà và xin số chủ nhà. Từ đó em cứ chủ động gọi điện thương lượng với bác chủ nhà thôi. Khi chốt mua bán xong rồi bác chủ nhà cho bạn MG có 0.5% thôi trong khi bạn ấy đòi 1%, bác ấy bảo tôi tự đăng tin có nhờ vả gì cậu đâu tôi cho 0.5% là đủ rồi. Bạn MG đó tiu ngỉu nhưng vẫn phải chịu :D Em thấy cũng tội nên lúc mua bán xong cũng cho thêm bạn ấy.

phihanhgia

Xe container
Chào các cụ các mợ,
Chả là e có cái nhà, bình thường vẫn cho thuê, nay muốn bán, không biết có cụ mợ nào kinh nghiệm xin hỏi mình nên tự đăng bán (cái này cụ mợ nào biết thì nên đăng ở đâu) hay là nên tìm môi giới (cái này tất nhiên cái dở là mất phí cho môi giới rồi, nhưng cũng đc cái tiện lợi).

Xin hỏi cụ nào từng có kinh nghiệm thì nên như thế nào?
1. Muốn bán nhanh nhất cụ phải định giá chuẩn và bán qua môi giới/vp môi giới chuyên khu vực đó là nhanh nhất.
2. Muốn bán chậm, cự đưa lên chợ BĐS otf, tăng tương tác. Đây là kênh giải trí nhưng cũng có ích trong tham khảo định giá, sự đón nhận của thị trường. Kênh này bán rẻ chút thì đi.
3. Đăng trên các hội nhóm facebook, đăng tin vip mua bán bđs, các kênh rao vặt.

Vtec

Xe buýt
Vấn đề mấu chốt là cụ phải nắm dc giá nhà cụ đàn muốn bán, bán hớ thì môi giới nó đớp, bán vống thì khứa chạy rẽ đất, còn bán kênh nào cũng dc, miễn là số tiền cụ kì vọng thu về k đổi là thành công
mg chuẩn thì họ thu hh như ban đầu đã thống nhất vs chủ, kênh giá sao đc

Minh Quoc 79

Xe buýt
Vấn đề mấu chốt là cụ phải nắm dc giá nhà cụ đàn muốn bán, bán hớ thì môi giới nó đớp, bán vống thì khứa chạy rẽ đất, còn bán kênh nào cũng dc, miễn là số tiền cụ kì vọng thu về k đổi là thành công
Hỏi kinh nghiệm cụ
Giả sử căn nhà định bán chủ nhà ra giá rẻ hơn giá thị trường nhưng nếu chủ nhà k chấp nhận kênh giá khi nhờ qua sale thì làm sao sale đớp được?
Bán rẻ cho nhanh và sale chỉ ăn hh thôi

phuongmit

Xe cút kít
Hỏi kinh nghiệm cụ
Giả sử căn nhà định bán chủ nhà ra giá rẻ hơn giá thị trường nhưng nếu chủ nhà k chấp nhận kênh giá khi nhờ qua sale thì làm sao sale đớp được?
Bán rẻ cho nhanh và sale chỉ ăn hh thôi
Thiếu gì cách cụ ơi. Hớ thì mg sẽ gãi chủ nhà là bán như này thấp, giờ e kéo lên giá này e chốt khách, dc thì chia phần chênh, khách k nghe thì lại thu = con số ban đầu của chủ nhà. Cửa chủ nhà từ hoà đến thắng và đơn giản là k ai chê tiền, kể cả vài chục triệu trên tổng số vài tỉ tiền bán cả. Tất nhiên câu chuyện rao hớ thì cũng rất hiếm, k phổ biến vì đa phần chủ nào cũng sẽ hét rất cao. Bạn e mua nhà, chủ hô 8.5 em bấm 7.5 mà chốt dc 7.5 thật, nói thách cả tỉ, giá k nắm sát là ngã ngửa ngay

XSim

Xe container
Cụ nào là người thật trong một phi vụ kênh giá thử kể lại cho em xem thế nào. Em thấy cũng hơi lạ.

Đầu tiên là chủ nhà là người biết kênh giá khi chốt giá với khách, tâm lý không ai vui vẻ gì khi thấy mình bán hớ và đồng chí cò được hưởng nhiều hơn dự tính của mình cả. Kể cả là chủ nhà vô tư không cần mấy đồng kênh đó thì chẳng lẽ cũng mặc kệ người khách mua mất thêm một đống tiền cho cò, kể ra lương tâm cũng sẽ phải hơi áy náy khi mình tiếp tay cho chặt chém khách hàng, nên sẽ phím cho ông khách kia giá trị thực của căn nhà.

Như vậy em đồ là kịch bản sẽ thế này, khách đưa ra mức giá X và đồng chí cò tư vấn là X thấp bác sẽ bị thiệt đấy, nếu bác đồng ý em cam kết bán được giá Y > X, bác cho em xin thêm vài đồng nữa. Bác chủ nhà nếu OK thì để cò bán theo phương án Y và hưởng hoa hồng cao hơn thôi. Như vậy đây thuần túy là bài toán hợp tác sòng phẳng giữa chủ nhà và cò thôi, không nên hiểu là "kênh" theo nghĩa cò qua mặt chủ nhà, chém thêm của khách. Cũng có thể chủ nhà đồng thời nhờ nhiều cò, mỗi cò một giá khác nhau, hoa hồng khác nhau.

clessking

Xe tăng
Cụ nào là người thật trong một phi vụ kênh giá thử kể lại cho em xem thế nào. Em thấy cũng hơi lạ.

Đầu tiên là chủ nhà là người biết kênh giá khi chốt giá với khách, tâm lý không ai vui vẻ gì khi thấy mình bán hớ và đồng chí cò được hưởng nhiều hơn dự tính của mình cả. Kể cả là chủ nhà vô tư không cần mấy đồng kênh đó thì chẳng lẽ cũng mặc kệ người khách mua mất thêm một đống tiền cho cò, kể ra lương tâm cũng sẽ phải hơi áy náy khi mình tiếp tay cho chặt chém khách hàng, nên sẽ phím cho ông khách kia giá trị thực của căn nhà.

Như vậy em đồ là kịch bản sẽ thế này, khách đưa ra mức giá X và đồng chí cò tư vấn là X thấp bác sẽ bị thiệt đấy, nếu bác đồng ý em cam kết bán được giá Y > X, bác cho em xin thêm vài đồng nữa. Bác chủ nhà nếu OK thì để cò bán theo phương án Y và hưởng hoa hồng cao hơn thôi. Như vậy đây thuần túy là bài toán hợp tác sòng phẳng giữa chủ nhà và cò thôi, không nên hiểu là "kênh" theo nghĩa cò qua mặt chủ nhà, chém thêm của khách. Cũng có thể chủ nhà đồng thời nhờ nhiều cò, mỗi cò một giá khác nhau, hoa hồng khác nhau.
Thực ra nó ntn cụ ạ:
Chủ nhà: Đưa ra giá 3 tỷ chẳng hạn. Bình thường chẳng sao, bỗng vào sóng, 3 tỷ lại thành giá hớ. Vì thông thường chủ nhà cũng phải bán 3-6 tháng chứ ko nhanh được nên đâu có biết giá thị trường hoặc giá người mua chấp nhận đâu.
MG dẫn khách đến xem và báo giá 3,5 tỷ. Khách xuôi xuôi, MG ko cho gặp chủ nhà hoặc bảo 1 người C nào đó là chủ nhà.
Sau đó MG cho C ký đặt cọc với chủ nhà. Bảo là C là người mua, nhưng mua hộ bà con gì đó đang ở nước ngoài, sau vào tên người đó --> đề nghị chủ nhà nhận cọc và để sau sẽ sang tên người khác.
--> Sau lần đó MG ăn HH của Chủ nhà.
--> Ăn xong MG nhận cọc với khách giá 3,5 tỷ, bảo khách là cứ nhận là họ hàng --> ăn thêm 0,5 tỷ nữa.
Vậy có phải là ăn chênh không? Chủ nhà sau mới biết sẽ akay lắm, nhưng ký nhận cọc rồi nên đành chịu. MG thì có thông tin, biết chủ nhà bán rẻ nên ăn chênh của chủ nhà mà ko mất gì.

XSim

Xe container
Thực ra nó ntn cụ ạ:
Chủ nhà: Đưa ra giá 3 tỷ chẳng hạn. Bình thường chẳng sao, bỗng vào sóng, 3 tỷ lại thành giá hớ. Vì thông thường chủ nhà cũng phải bán 3-6 tháng chứ ko nhanh được nên đâu có biết giá thị trường hoặc giá người mua chấp nhận đâu.
MG dẫn khách đến xem và báo giá 3,5 tỷ. Khách xuôi xuôi, MG ko cho gặp chủ nhà hoặc bảo 1 người C nào đó là chủ nhà.
Sau đó MG cho C ký đặt cọc với chủ nhà. Bảo là C là người mua, nhưng mua hộ bà con gì đó đang ở nước ngoài, sau vào tên người đó --> đề nghị chủ nhà nhận cọc và để sau sẽ sang tên người khác.
--> Ăn xong MG nhận cọc với khách giá 3,5 tỷ, bảo khách là cứ nhận là họ hàng --> ăn thêm 0,5 tỷ nữa.
Vậy có phải là ăn chênh không? Chủ nhà sau mới biết sẽ akay lắm, nhưng ký nhận cọc rồi nên đành chịu. MG thì có thông tin, biết chủ nhà bán rẻ nên ăn chênh của chủ nhà mà ko mất gì.
Kịch bản của cụ có rủi ro là chủ nhà nhận cọc rồi mà khách hủy không cọc là mg dễ bị dính chưởng. Nhất là chủ và khách là một nhóm úp sọt mg.

Nếu là người thường thì em là khách mua phải kiểm tra chán chê sổ, đối chiếu chính chủ và nhân thân chủ nhà rồi mới xuống cọc. Và em sẽ không xuống tiền mua mà mình phải mập mờ nhận họ hàng gì với ai như cụ nói cả.

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Chào các cụ các mợ,
Chả là e có cái nhà, bình thường vẫn cho thuê, nay muốn bán, không biết có cụ mợ nào kinh nghiệm xin hỏi mình nên tự đăng bán (cái này cụ mợ nào biết thì nên đăng ở đâu) hay là nên tìm môi giới (cái này tất nhiên cái dở là mất phí cho môi giới rồi, nhưng cũng đc cái tiện lợi).

Xin hỏi cụ nào từng có kinh nghiệm thì nên như thế nào?
Mợ nên kết hợp cả 2 . Tự đăng trên các trang mạng xã hội và gửi qua văn phòng môi giới . Nhanh thì có lẽ đội môi giới sẽ nhanh hơn vì họ được đào tạo và có tệp khách hàng cũ . Qua môi giới thì mất phí và có thể bị dìm giá .

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Thực ra nó ntn cụ ạ:
Hì cụ suy nghĩ đơn giản vậy thì ai cũng nhanh giàu . Nếu chủ nhà không biết giá nhà tăng hay môi giới chốt được giá cao thì Môi giới họ tự bỏ tiền ra cọc, họ đứng tên họ luôn chứ cần gì phải nhờ ông C nào cho mất công, họ nói họ mua luôn cần gì diễn cho mệt đâu . Cọc thì phải ra văn phòng công chứng mới có giá trị . Chứ nhận cọc chay thì chủ nhà trả lại tiền ko ký hđ mua bán cũng không làm gì được họ. Môi giới đơn thuần thì họ muốn bán nhanh , bán ngay nên khi đăng tin thì họ đăng giá bán , có khi còn giúp bên mua đàm phán xuống thêm để nhanh chốt còn lấy hoa hồng . Có ông khách nào xem tin đăng 3 tỷ xong đến trả 3,5 tỷ thì đúng là miếng pho mát trong bẫy chuột 😅. Và như cụ nói ở trên thì ông môi giới bị lừa tiền cọc .

clessking

Xe tăng
Hì cụ suy nghĩ đơn giản vậy thì ai cũng nhanh giàu . Nếu chủ nhà không biết giá nhà tăng hay môi giới chốt được giá cao thì Môi giới họ tự bỏ tiền ra cọc, họ đứng tên họ luôn chứ cần gì phải nhờ ông C nào cho mất công, họ nói họ mua luôn cần gì diễn cho mệt đâu . Cọc thì phải ra văn phòng công chứng mới có giá trị . Chứ nhận cọc chay thì chủ nhà trả lại tiền ko ký hđ mua bán cũng không làm gì được họ. Môi giới đơn thuần thì họ muốn bán nhanh , bán ngay nên khi đăng tin thì họ đăng giá bán , có khi còn giúp bên mua đàm phán xuống thêm để nhanh chốt còn lấy hoa hồng . Có ông khách nào xem tin đăng 3 tỷ xong đến trả 3,5 tỷ thì đúng là miếng pho mát trong bẫy chuột 😅. Và như cụ nói ở trên thì ông môi giới bị lừa tiền cọc .
Nhiều khi chán chẳng buồn nói với các cụ. Câu chuyện thực tế mà các cụ ko biết lại cứ hay suy luận phân tích rồi phán như thật. Haiz.
Cụ hỏi mọi người ở đây xem bao nhiêu % cọc qua công chứng? Rồi chỉ đơn giản ntn: Nếu cụ mua được cái xe của ông anh quen với giá 450tr và cụ biết mối bán xe 600tr thì cụ có tham ăn chênh ko hay cụ chỉ cho 2 người gặp nhau rồi cắt cầu cụ? Rồi MG có ngu ko mà lại đăng bán đúng 3 tỷ? Bản thân cụ tự bán, muốn thu về 3 tỷ thì bao h cụ cũng phải rao 3.3-3.4 tỷ để cho khách mặc cả là vừa. Chưa nói đến MG. Mà 90% chủ nhà muốn bán cho xong chứ ko rảnh để tranh cãi vụ cọc ko công chứng kia cho mất tgian.
Thôi, em kể vậy cụ nghĩ sao thì tùy cụ. Xã hội là xã hội, ko phải là cái như cụ nghĩ đâu.

clessking

Xe tăng
Kịch bản của cụ có rủi ro là chủ nhà nhận cọc rồi mà khách hủy không cọc là mg dễ bị dính chưởng. Nhất là chủ và khách là một nhóm úp sọt mg.

Nếu là người thường thì em là khách mua phải kiểm tra chán chê sổ, đối chiếu chính chủ và nhân thân chủ nhà rồi mới xuống cọc. Và em sẽ không xuống tiền mua mà mình phải mập mờ nhận họ hàng gì với ai như cụ nói cả.
Ko phải lúc nào nó cũng ăn chênh đc thế cụ ạ. Mà thường từ giai đoạn bình thường sang giai đoạn tăng giá mạnh nó mới dám làm thế. Mà thực ra là nó cũng liều + nắm 80-90% thắng lợi rồi (biết cả 2 bên đều tử tế) và nó cũng dẫn nhiều khách ưng rồi. Sau nó cọc chủ nhà trước, rồi sau nhờ chủ nhà cọc thêm 1 lần nữa với khách thật (có thể cho chủ nhà thêm 1-2 chục, vì nó hẹn trước là sẽ sang tên cho người quen rồi). Tất nhiên, trường hợp xấu nó bỏ cọc thôi. Nhưng MG ở đây nó nắm giá chắc lắm rồi, bảo chủ lừa thì hơi khó cụ ạ.
Thường nó sẽ đàm phán tg thanh toán dài hơn chút để hạn chế rủi ro cụ ạ. Nếu chẳng may khách thật hủy nó sẽ bán cho khách khác giá thấp hơn, ăn ít đi vài chục đến trăm triệu (hoặc free phí HH là bay ngay).
Đây là câu chuyện thật, ko phải giả thuyết như các cụ nghĩ đâu. Nó cũng ko quá phổ biến nhưng ở khu nào giá biến động/lệch nhiều, hoặc khách mua quá dễ dãi, thiếu thông tin và chấp nhận mua giá cao.

Chỉnh sửa cuối:

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Nhiều khi chán chẳng buồn nói với các cụ. Câu chuyện thực tế mà các cụ ko biết lại cứ hay suy luận phân tích rồi phán như thật. Haiz.
Cụ hỏi mọi người ở đây xem bao nhiêu % cọc qua công chứng? Rồi chỉ đơn giản ntn: Nếu cụ mua được cái xe của ông anh quen với giá 450tr và cụ biết mối bán xe 600tr thì cụ có tham ăn chênh ko hay cụ chỉ cho 2 người gặp nhau rồi cắt cầu cụ? Rồi MG có ngu ko mà lại đăng bán đúng 3 tỷ? Bản thân cụ tự bán, muốn thu về 3 tỷ thì bao h cụ cũng phải rao 3.3-3.4 tỷ để cho khách mặc cả là vừa. Chưa nói đến MG. Mà 90% chủ nhà muốn bán cho xong chứ ko rảnh để tranh cãi vụ cọc ko công chứng kia cho mất tgian.
Thôi, em kể vậy cụ nghĩ sao thì tùy cụ. Xã hội là xã hội, ko phải là cái như cụ nghĩ đâu.
Hihi vâng , có lẽ em quá ngây thơ rồi . cảm ơn những kiến thức của cụ 😅