[Funland] Hỏi các bác Việt Kiều: Về VN có kiếm ăn tốt hơn bên Tây?

Colza

Xe hơi
Nếu bác nhận học bổng thì chỉ như vậy thôi,
Còn nếu theo dõi thì các viện nghiên cứu, trường (cũng là các bộ môn có các chương trình nghiên cứu) thường xuyên tuyển người làm cho các đề tài (thường họ hay gọi là dự án nghiên cứu có thể do doanh nghiệp, tổ chức tài trợ) mà mấy ông giáo sư nhận được. Trong dự án thì ngoài kinh phí cho vật liệu, báo cáo còn có các vị trí làm việc. Lương cho các dự án này có thể là part hay fulltime. Nếu được làm fulltime thì lương có thể gần bằng người Đức trong bộ môn. Vì là lương nên chịu mọi quy định về thuế.
Làm cho đề tài thì cũng làm luôn cho mục đích PhD!
Nếu làm ở đại học thì chỉ thế, bên Đức cũng thế. Nhưng làm ở cơ quan ngoài thì làm là chính học là một phần nên lương nó tính cho thạc sĩ cũng 5-6k cụ ạ. Đi làm rồi chứ ko phải đi học nữa.
Em nghĩ chắc bạn đó làm project của industry, PhD sau thuế mà được 3000 thì em chưa gặp bao h, kể cả ở Đức, tập đoàn của em có kí một số hợp đồng nghiên cứu với các trường (Aachen, v.v.) nhưng cũng ko trả cao như vậy. Mà tùy ngành nữa, có thể làm ngành hot kiểu sonnelwagen hay AI, còn xã hội hay thông thường thì thấp. 1400 là mặt bằng chung mà cụ, hồi em ở Bỉ là 1700, trừ mọi thứ đi cũng 1400.
Đúng là em làm bên trường nên họ trả vậy thôi. Lương làm với các viện tầm 1600 hoặc công ty thì cao hơn, cỡ 2000 về tay. Nhưng mức lương nghiên cứu sinh sau thuế họ trả 3000 thật đáng ngạc nhiên (và ngưỡng mộ) đấy. Ngang ngửa lương kỹ sư trong công ty rồi.

cunglatruong

Xe container
nhiều bác chắc chân ướt chân ráo mới qua vào chém kinh quá :))

coolpix8700

Xe ngựa
Đúng là em làm bên trường nên họ trả vậy thôi. Lương làm với các viện tầm 1600 hoặc công ty thì cao hơn, cỡ 2000 về tay. Nhưng mức lương nghiên cứu sinh sau thuế họ trả 3000 thật đáng ngạc nhiên (và ngưỡng mộ) đấy. Ngang ngửa lương kỹ sư trong công ty rồi.
Em có thể giới thiệu để bác tìm hiểu người cụ thể đang ở Hà Nội đã từng nhận lương 7.000. Chắc là về tay cũng chỉ cỡ 3000 vì bà cũng có học bổng.
Hình như hồi ấy ông sang theo bà làm NCS: vị đương kim TTK Hiệp hội Dệt May VN!

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Em chua đi học ngày nào nên bao nhiêu 1 tháng e ko biiết.
Em đi học theo dự án công ty là 50$ 1 ngày , ks công ty trả, về vẫn nguyên lương ., à lâu rồi, thời giá giờ chắc khác.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
À đấy là trả cho nhân viên Việt 1 ngày. Bao ăn ở
Hồi trẻ em ngu lắm cụ ạ.
50$ hồi 2k là ko ít đâu.
Nên nhiều thằng xin đi khóa lâu để kiếm tiền.
Em thì cũng đc đưa cho chọn mấy khóa, em thấy nội dung học như học lại ở trường nên em ko đi.
Mãi sau đi khóa học kiểu đi chơi cho biêt.
Giờ trẻ lại 20, cơm đến mồm mà ko biết xơi :D

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Hồi trẻ em ngu lắm cụ ạ.
50$ hồi 2k là ko ít đâu.
Nên nhiều thằng xin đi khóa lâu để kiếm tiền.
Em thì cũng đc đưa cho chọn mấy khóa, em thấy nội dung học như học lại ở trường nên em ko đi.
Mãi sau đi khóa học kiểu đi chơi cho biêt.
Giờ trẻ lại 20, cơm đến mồm mà ko biết xơi :D
Có đi tham quan kết hợp hàng chục thành phố Jav trong quá trình đào tạo mà kụ ây...

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
Có đi tham quan kết hợp hàng chục thành phố Jav trong quá trình đào tạo mà kụ ây...
Vầng đấy chuyện ngày xưa mà cụ.
Thời giá giờ râu ngô chi cho các cụ đi công tác nó cao hơn nhiều rồi
Giờ em chỉ làm cái ở dưới sign cho vui thui cụ ah :D

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Vầng đấy chuyện ngày xưa mà cụ.
Thời giá giờ râu ngô chi cho các cụ đi công tác nó cao hơn nhiều rồi
Giờ em chỉ làm cái ở dưới sign cho vui thui cụ ah :D
Dưới sign là cái giè hay thế kụ? Nhờ kụ giải ngố cho em

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
Dưới sign là cái giè hay thế kụ? Nhờ kụ giải ngố cho em
À là những cái ở dưới chữ ký của em
Ko phải dưới sign ♀gì gi đâu cụ ah
Cái ý chắc phải dành cho các thầy trong trường , đổi điểm, em có điểm đâu mà đổi ạ ... =))

Lọ mọ

Xe buýt
Bên Đức trả lương cao thế cụ. Hồi em làm PhD ở Pháp được có nhõn 1400. Giờ không biết lên có được tí nào không.
Mấy hôm nay em không vào xem thớt thấy các cụ bàn tới chuyện F1 nhà em hưởng mức lương 3.000 Eo sau thuế và một số cụ nói em chém như vậy em kể sơ qua F1 cho các cụ biết việc xin đi làm tiến sĩ ở Đức cũng chỉ là rất tình cờ như em đã nói ở trên F1 được học bổng Master 2 ngành khoa học máy tính một năm có 700 eo một tháng ở Pháp. nhưng được hỗ trợ tiền nhà và tiền ăn nên gia đình cũng không phải hỗ trợ gì. bạn gái nó vừa rồi được nhận học thạc sĩ Đông Đức nó vào tìm hiểu trường thì được biết trường có tuyển làm tiến sĩ ở viện nghiên cứu ở tp dreden dành cho người có quốc tịch ngoài khối EU. nên cháu mới phỏng vấn nó bảo đầu tiên cũng ko thích lắm vì nó làm tốt về toán ứng dụng hơn. Lần này thì làm đề tài nghiên cứu về tin sinh. Nhưng vì muốn được ở gần bạn gái nên gia đình và thầy giáo ở BK động viên cháu sang Đức để ổn định CS.em cũng lo tròn 1 tháng nữa cháu sang Đức không biết có làm được ko cháu quả quyết bố yên tâm 7 năm học và làm ở BK 1 năm bên Pháp con đủ điều kiện đi làm tiến sỹ rồi.

A_S

[Tịch thu bằng lái]
Mấy hôm nay em không vào xem thớt thấy các cụ bàn tới chuyện F1 nhà em hưởng mức lương 3.000 Eo sau thuế và một số cụ nói em chém như vậy em kể sơ qua F1 cho các cụ biết việc xin đi làm tiến sĩ ở Đức cũng chỉ là rất tình cờ như em đã nói ở trên F1 được học bổng Master 2 ngành khoa học máy tính một năm có 700 eo một tháng ở Pháp. nhưng được hỗ trợ tiền nhà và tiền ăn nên gia đình cũng không phải hỗ trợ gì. bạn gái nó vừa rồi được nhận học thạc sĩ Đông Đức nó vào tìm hiểu trường thì được biết trường có tuyển làm tiến sĩ ở viện nghiên cứu ở tp dreden dành cho người có quốc tịch ngoài khối EU. nên cháu mới phỏng vấn nó bảo đầu tiên cũng ko thích lắm vì nó làm tốt về toán ứng dụng hơn. Lần này thì làm đề tài nghiên cứu về tin sinh. Nhưng vì muốn được ở gần bạn gái nên gia đình và thầy giáo ở BK động viên cháu sang Đức để ổn định CS.em cũng lo tròn 1 tháng nữa cháu sang Đức không biết có làm được ko cháu quả quyết bố yên tâm 7 năm học và làm ở BK 1 năm bên Pháp con đủ điều kiện đi làm tiến sỹ rồi.
Ý mọi người là lương quá cao thôi. Chắc em nó ko muốn bác lo nên nói ko rõ. 3k chắc là trước thuế, sau thuế còn hơn 1,6. Cái đó đúng lương bình thường học tiến sĩ của các viện thuộc đại học hoặc viện công. Tại đại học hay viện công thì lương công chức có bằng thạc sĩ mà ko có kinh nghiệm làm việc ít nhất 3 năm tại Đức thì cũng chỉ 4K, cầm tay hơn 2,6k ( lương bậc E13 bảng lương công chức TVöD). Ban đầu em nhầm vì tưởng làm cty ngoài tiện thể làm tiến sĩ thì với vị trí quản lý lương sau thuế có thể 3k trở lên được.

Lọ mọ

Xe buýt
Ý mọi người là lương quá cao thôi. Chắc em nó ko muốn bác lo nên nói ko rõ. 3k chắc là trước thuế, sau thuế còn hơn 1,6. Cái đó đúng lương bình thường học tiến sĩ của các viện thuộc đại học hoặc viện công. Tại đại học hay viện công thì lương công chức có bằng thạc sĩ mà ko có kinh nghiệm làm việc ít nhất 3 năm tại Đức thì cũng chỉ 4K, cầm tay hơn 2,6k ( lương bậc E13 bảng lương công chức TVöD). Ban đầu em nhầm vì tưởng làm cty ngoài tiện thể làm tiến sĩ thì với vị trí quản lý lương sau thuế có thể 3k trở lên được.
Cháu được chọn làm ở viện nghiên cứu tp dreden hoặc lezich làm với 2 giáo sư 2 viện.vừa rồi viện mời cháu từ Pháp sang Đức thăm cả hai nơi làm và nó chọn cùng tp dreden gần trường đại học bạn gái nó học Thạc sỹ 6 km. Em hỏi rõ là 300 eo sau thuế chứ không phải trước thuế.thuế khoảng 40 % thì phải.lương cao hơn cả bên thuỵ điển cháu cũng phỏng vấn. Hơn tháng nữa nhận lương đầu tiên e bắt nó chụp ảnh xem sao.

A_S

[Tịch thu bằng lái]
Cháu được chọn làm ở viện nghiên cứu tp dreden hoặc lezich làm với 2 giáo sư 2 viện.vừa rồi viện mời cháu từ Pháp sang Đức thăm cả hai nơi làm và nó chọn cùng tp dreden gần trường đại học bạn gái nó học Thạc sỹ 6 km. Em hỏi rõ là 300 eo sau thuế chứ không phải trước thuế.thuế khoảng 40 % thì phải.lương cao hơn cả bên thuỵ điển cháu cũng phỏng vấn. Hơn tháng nữa nhận lương đầu tiên e bắt nó chụp ảnh xem sao.
Biết để để ý tìm hiểu dần dần và tế nhị thôi cụ. Mức lương đó phải công ty lớn trả cho trưởng nhóm, quản lý chứ viện tp- đại học bên đông Đức e rằng vô cũng khó. Cháu nó có thể ko muốn cụ lo chuyện lương 1,6-1,7 k phải lo cho hai người. Nhưng em nghĩ chừng đó lo đủ được tại đông Đức chi tiêu sinh hoạt rẻ hơn. Cụ chỉ cần để ý để hỗ trợ khi cần thiết và tế nhị chút là được. Nhưng có khi cháu nó được lương đúng như vậy cũng nên.