[Funland] Hỏi các bác Việt Kiều: Về VN có kiếm ăn tốt hơn bên Tây?

Chuột bạch

Xe container
Các bạn ấy làm nghề gì mà không biết excel thế cụ? Em đi làm ở Mỹ, không phải học, mà cũng nhiều người không biết excel, vì cv của người ta không dùng.
Đại học dầu khí Texas cụ ạ

starsn

Xe điện
Đại học dầu khí Texas cụ ạ
Học làm kỹ sư hay làm gì ah, cuối cùng các bạn ấy có được việc không?

Em nghĩ excel chỉ là 1 tool nhỏ, chắc mất 2-3 tiếng là biết cơ bản, 1-2 ngày là tàm tạm thạo nên không biết cũng không phải chuyện động trời gì.

botmingoc

Xe tải
Ko biết viết excel mà cũng nhận, cty cụ trên cũng sính ngoại phết. Em có đứa em họ (và vài đứa bạn của nó) học 4-5 năm đh ở nước nói tiếng anh mà ko biết tiếng anh cơ, tài không :) đi tiêu tiền cho bố mẹ là chính. Ở đâu cũng chỉ là con người đấy, ở nước ngoài thì không mặc định là sang là giỏi hơn ở nhà đâu.

Waterblack

Xe tải
Nhiều cụ cứ nặng nề việc so sánh này nọ nhỉ, cùng chia sẻ thông tin tăng thêm hiểu biết.

Chuột bạch

Xe container
Học làm kỹ sư hay làm gì ah, cuối cùng các bạn ấy có được việc không?

Em nghĩ excel chỉ là 1 tool nhỏ, chắc mất 2-3 tiếng là biết cơ bản, 1-2 ngày là tàm tạm thạo nên không biết cũng không phải chuyện động trời gì.
Câu chuyện là khi ra trường thì mọi thứ đều học từ đầu , có thể cụ không theo dõi nên hơi lan man thôi

Chuột bạch

Xe container
Ko biết viết excel mà cũng nhận, cty cụ trên cũng sính ngoại phết. Em có đứa em họ (và vài đứa bạn của nó) học 4-5 năm đh ở nước nói tiếng anh mà ko biết tiếng anh cơ, tài không :) đi tiêu tiền cho bố mẹ là chính. Ở đâu cũng chỉ là con người đấy, ở nước ngoài thì không mặc định là sang là giỏi hơn ở nhà đâu.
Gọi là có suất sẵn , kkk

hoviba

Xe container
à, bên e có 3-4 em học ở Mẽo về, còn không biết làm file exel cơ

Kiểu gì cũng phải tái đào tạo, học tây hay ta đều thế

Còn viết CV thì xin lỗi, đầy cụ U40 sang cty mới mà chủ quan là viết không nổi cái CV theo văn phong của Lờ đờ mới
Nhiều chương trình giáo dục của các nước châu Âu thì các chương trình cơ bản như word, excel, PowerPoint,... đều được giảng dạy tại lớp, cũng như môn bơi lợi trong trường đấy ạ. Như nhóc nhỡ nhà em hồi học lớp 6 đã phải dùng PowerPoint làm bài về ngày Tết Trung Thu cổ truyền của Việt Nam để giới thiệu với cô giáo và các bạn.

Còn những bạn mà tốt nghiệp đại học mà vẫn không dùng được Excel thì đúng là học bị lệch thật. Như hiện tại thì Microsoft, Google hay Apple thì cũng đa số sử dụng và xử lý tài liệu trên cloud bằng các nền tảng này.

Mít - Mật

Xe tăng
Em cũng lứa tuổi 7x đây cái thời bạn bè thân cùng trang lứa đều bỏ đi sang Châu Âu bằng con đường chui rồi Sang xin nhập trại tị nạn.. hoặc theo con đường du lịch rồi làm thuê Không Về .em thì cũng thích đi lắm nhưng Nhà không có điều kiện để chạy tiền đi .Ở nhà lấy vợ sớm cuộc sống vất vả em càng ấp ủ trong lòng rồi em sẽ tạo điều kiện có thể nhất để cho con cái ra nước ngoài học tập và làm việc nếu không hợp các cháu có thể về nước lập nghiệp cũng tốt. giờ con em đã ngẩng cao đầu sang bằng con đường học tập và làm việc có trình độ. một hai năm nữa cháu mời em sang chơi gặp gỡ bạn bè thân Đó là điều em vui mừng nhất. Em cũng như cụ thấy cơ hội về nước của các cháu gần như là không có anh em nó rồi sẽ dắt nhau sang hết rồi cũng chỉ còn bố mẹ ở VN với nhau thật buồn. khi con chưa đi thì muốn nó đi khi nó đi rồi thì lại muốn một ngày nào đó nó sẽ quay về nước lập nghiệp Đó cũng là điều em và cụ đều trăn trở.
Em cũng 7x đầu đây. Quan điểm của em là: Nếu có điều kiện thì mình nên lựa chọn môi trường học hành và đời sống tốt cho con. Nó cũng như các cụ ngoại tỉnh đều phấn đấu về các thành phố lớn, thủ đô để sinh sống và làm việc

Hanh Ha

Xe Cứu Trợ
Em cũng 7x đầu đây. Quan điểm của em là: Nếu có điều kiện thì mình nên lựa chọn môi trường học hành và đời sống tốt cho con. Nó cũng như các cụ ngoại tỉnh đều phấn đấu về các thành phố lớn, thủ đô để sinh sống và làm việc
Nhưng đâu phải con nào sang đấy học cũng ngon lành đâu. Khả năng cao vẫn lại làm culi bên đấy. Thế thì mục đích cho con sang học để làm j

Thành Thị 1

Xe điện
Nhưng đâu phải con nào sang đấy học cũng ngon lành đâu. Khả năng cao vẫn lại làm culi bên đấy. Thế thì mục đích cho con sang học để làm j
Cul...ture, thói quen! Vẫn nó ở VN thì sẽ có những thói quen xấu, chưa văn minh!! Các cụ bảo đi 1 ngày đàng học 1 sàng khôn!

Mít - Mật

Xe tăng
Quan điểm cá nhân của em là: đi để học, nếu tốt thì ở lại, còn thấy VN tốt hơn thì về. Bọn nó bây giờ cũng tự quyết định, ko ép được cụ ạ

Hanh Ha

Xe Cứu Trợ
Cul...ture, thói quen! Vẫn nó ở VN thì sẽ có những thói quen xấu, chưa văn minh!! Các cụ bảo đi 1 ngày đàng học 1 sàng khôn!
Theo em đó là thích nghi thôi. Dân mình sang đấy thì cơ bản cũng sẽ theo cách bên đấy vận hành thôi. Còn sang VN thì tây cũng đi xe máy ko đội mũ, vượt đèn đỏ đầy. Nhưng cái thói quen mà cụ nhắc tới chắc ko phải mục đích mà các cụ khác bảo là cho con sang đấy để có môi trường học hành tốt hơn đâu

Mít - Mật

Xe tăng
Theo em đó là thích nghi thôi. Dân mình sang đấy thì cơ bản cũng sẽ theo cách bên đấy vận hành thôi. Còn sang VN thì tây cũng đi xe máy ko đội mũ, vượt đèn đỏ đầy. Nhưng cái thói quen mà cụ nhắc tới chắc ko phải mục đích mà các cụ khác bảo là cho con sang đấy để có môi trường học hành tốt hơn đâu
Em nhất trí với cụ!

hoviba

Xe container
Nhiều cháu kiến thức tốt, sau khi tốt nghiệp đại học xong thì có thể xin được luôn PR ở Châu Âu. Điều này sẽ giúp các cháu có thêm sự lựa chọn cho tương lai. Kể cả có quay về Việt Nam lập nghiệp thì cũng đã có được sự trải nghiệp cuộc sống và môi trường ở phương Tây. Em nghĩ điều này cũng tốt cho các cháu. Còn ở đâu thì khi mới bước ra đời mà chẳng phải làm như cu li ạ. Sau này khẳng định được bản thân thì sống ở đâu cũng được chào đón hết ạ.

Như ở châu Âu, cụ mợ cứ thử để ý xem người dân họ kính trọng bác sỹ như thế nào, kể cả dù người đó có là người gốc Việt. Em nghĩ có khi ở bên đây, những người có trình độ thật sự còn được xã hội tôn trọng hơn ở mình, dù thu nhập của họ đúng là có thể thấp hơn ở Việt Nam.

Lọ mọ

Xe buýt
Thì culi cũng dc cụ nghĩ Không đi thì ở nhà không phải làm cu li à . Ở đâu cũng được miễn là ko vi phạm pháp luật và thấy hài lòng với CS lựa chọn của mình là dc. Giờ các cháu sang nước ngoài du học nghề hoặc đi làm có trình độ cao không hiếm.

Hanh Ha

Xe Cứu Trợ
Thì culi cũng dc cụ nghĩ Không đi thì ở nhà không phải làm cu li à . Ở đâu cũng được miễn là ko vi phạm pháp luật và thấy hài lòng với CS lựa chọn của mình là dc. Giờ các cháu sang nước ngoài du học nghề hoặc đi làm có trình độ cao không hiếm.
Em cũng ko phải chê culi gì cả nhưng nhiều người lấy lý do là sang đấy là để con cái có môi trường học tập tốt hơn. Kết quả của môi trường học tốt hơn đấy là j? Cái hướng tới là cuộc sống tốt hơn. Nhưng cũng chưa có j đảm bảo cho điều này. Suy nghĩ của em vẫn là nếu con cái có khả năng thì học ở VN vẫn sẽ bứt lên dc còn nếu khả năng bình bình thì sang đấy thì cũng làng nhàng thôi.

Mít - Mật

Xe tăng
Em cũng ko phải chê culi gì cả nhưng nhiều người lấy lý do là sang đấy là để con cái có môi trường học tập tốt hơn. Kết quả của môi trường học tốt hơn đấy là j? Cái hướng tới là cuộc sống tốt hơn. Nhưng cũng chưa có j đảm bảo cho điều này. Suy nghĩ của em vẫn là nếu con cái có khả năng thì học ở VN vẫn sẽ bứt lên dc còn nếu khả năng bình bình thì sang đấy thì cũng làng nhàng thôi.
Em thì lại so sánh cái làng nhàng bên đấy và cái làng nhàng ở VN. Cá nhân em thì vẫn thích cái làng nhàng bên đấy hơn

lookyoung

Xe tăng
Hỏi ngược lại thế cụ lấy gì đảm bảo cho cái này?

Thành công hay không phụ thuộc vào nhiều yếu tố nhưng ít nhất họ đang cố gắng tạo điểu kiện để con cái họ được phát triển trong môi trường tốt hơn theo cách nhìn của họ.

Nếu cụ nghĩ con cụ giỏi, cụ vẫn phải tìm trường tốt, khu nhà ở dân trí cao cho cháu có môi trường phát triển không hay kệ cháu cho vào chỗ nào cũng được, chơi với bạn bè nào cũng thoải mái?

Còn nếu đã khả năng trung bình thì ở đâu chẳng làng nhàng, nhưng vẫn phải xem làng nhàng ở đâu tốt hơn mà lựa chọn chứ.

quocanhnguyen201

Xe tăng
Khả năng trung bình thì học xong làm sao xin ở lại được mà làng nhàng, dễ thế thì ai cũng cố cho con đi hết rồi 🤣

Nhà có điều kiện mới cho con đi học kiểu làng nhàng được, học xong là phải về thôi coi như bỏ đôi tỷ cho các cháu trải nghiệm văn hóa. Còn đi xklđ thì không tính luôn ủng hộ vì chênh lệch mức sống làm lao động phổ thông ở Việt Nam đúng chỉ tồn tại thôi khó bứt lên

Chỉnh sửa cuối: