[Thảo luận] Hỏi các bác kinh nghiệm chở F1 nhỏ 2 tuổi

Grandis 2005

Xe điện
Túi khí khi bung sẽ làm ảnh hưởng đến bé, ghế trẻ em cũng khuyến cáo chỉ lắp ở ghế sau, dưới 14 kg phải lắp face-back mà cụ.
Cảm ơn cụ! Giờ em mới biết, tí nữa thì bị ngu lâu! Khổ thía đấy! Tại em chỉ đưa đón con trong phố, đi chậm nên ít để ý cái chuyện này. Cứ nghĩ thắc đai an toàn cho trẻ mà bé ngồi ngoan là yên tâm tập trung việc lái. :(

xedieu

Xe cút kít
Phải thật nghiêm khắc cụ ạ, nhà em cũng hiếu động nhưng vào khuôn hết.

tricoi

Xe buýt
Thắng cu nhà em một lần tự mở khóa dây an toàn khi xe đang chạy, em tạt vào lề vụt cho cu cậu 1 phát vào tay. Xong!

azzA

Xe tải
Bé nhà em cũng thế, sau lần em phải phanh gấp, vì bị xe khác vượt phải tạt đầu, bé nhà em ngã dúi dụi vào táp lô phía phụ, khóc om tỏi lên. em dừng xe dỗ dành một lúc rồi phân tích cho con hiểu rằng trên xe mà không chịu nghe lời bố sẽ bị đau như thế. Từ đấy về sau bé ngồi ngoan một chỗ không nghịch ngợm nữa.
Cụ chú ý kéo ghế phụ kịch lên phía trước sát với táplô, thắt dây cho bé cẩn thận rồi mới đi. Trên đường cố gắng nói chuyện thường xuyên với bé phân tâm không chú ý đến nghịch ngợm nữa. Nếu bé vẫn nghịch thì cụ nên có thái độ kiên quyết và nghiêm khắc. Chú ý: duy trì thái độ nghiêm khắc này thường xuyên mỗi khi bé vi phạm. Một thời gian sau bé sẽ vào nề nếp. Chúc hai bố con nhà cụ luôn an toàn và vui vẻ khi lưu thông trên đường!
Em thấy cơ bản là đồng ý với bác nhưng chỉ với dòng bôi đỏ là em thấy chỉ nên thỉnh thoảng hỏi bé vài câu chứ ko mải nói chuyện thì rất nguy hiểm khi lái

Grandis 2005

Xe điện
Em thấy cơ bản là đồng ý với bác nhưng chỉ với dòng bôi đỏ là em thấy chỉ nên thỉnh thoảng hỏi bé vài câu chứ ko mải nói chuyện thì rất nguy hiểm khi lái
Cụ ơi, nói chuyện thường xuyên chứ không phải nói liên tục ạ! :D

ntpine

Xe tải
Trẻ con học quan sát và bắt chước siêu nhanh, nhà cháu nó còn đạp chân vào cần số, chuỷen từ D về N từ lúc nào, đành phải cho ăn roi

Cerwass

Xe tải
Nhà em sau vài lần nghiêm trị thì F1 cứ lên xe là tự ngồi vào ghế riêng của mình & ko bao giờ kêu ca nữa. Tóm lại em thấy vì an toàn cho cả nhà nên phải NGHIÊM.

mai.thanh10

Xe container
Em phải học tập các cụ, nghiêm trị ngay từ đầu mặc dù F1 nhà em chưa được nửa tuổi :D.

TONGIA

Xe lừa
Cho vào cốp là chuẩn nhất.

Tintit

Xe tải
Úi! Em tuyền chở bé nhà em ngồi ghế trước! Có hai bố con trên xe mà bé ngồi sau nói chuyện với bé và chú ý đến bé khó lắm. Mà bé nhà em lại rất tình cảm, chỉ thích ngồi bên cạnh bố thôi. Mà bé ngồi rất ngoan.
Còn tại sao cấm tuyệt đối không cho trẻ ngồi ghế phụ phía trước thì em không hiểu lắm. CỤ giải ngố cho em với?! :-ss
Theo cháu hiểu thì luật hình như không thấy cấm, nhưng trong hướng dẫn sử dụng của nhà sản xuất thì có khuyến cáo thế này cụ ạ:

"Trẻ em dưới 12 tuổi phải ngồi ghế sau và thắt dây an toàn. Không nên để trẻ em dưới 12 tuổi ngồi ghế trước. Nếu bắt buộc phải ngồi ghế trước, trẻ em phải được thắt dây an toàn đúng cách và ngồi càng lui về phía sau càng tốt.

F1 nhà cháu tuy đã lớn (4 tuổi và 7 tuổi) nhưng cháu cũng không bao giờ cho ngồi ghế phụ đâu cụ ah! Chúc cụ và F1 an toàn nhé!

Grandis 2005

Xe điện
Theo cháu hiểu thì luật hình như không thấy cấm, nhưng trong hướng dẫn sử dụng của nhà sản xuất thì có khuyến cáo thế này cụ ạ:

"Trẻ em dưới 12 tuổi phải ngồi ghế sau và thắt dây an toàn. Không nên để trẻ em dưới 12 tuổi ngồi ghế trước. Nếu bắt buộc phải ngồi ghế trước, trẻ em phải được thắt dây an toàn đúng cách và ngồi càng lui về phía sau càng tốt.

F1 nhà cháu tuy đã lớn (4 tuổi và 7 tuổi) nhưng cháu cũng không bao giờ cho ngồi ghế phụ đâu cụ ah! Chúc cụ và F1 an toàn nhé!
Vâng cảm ơn cụ! Nhờ các cụ mà em bớt ngố với lại cẩn thận hơn! :D

Vietkid

Xe điện

Luật mình không cấm, luật nước ngoài nhiều nước cấm. Nói cái luật mình ra làm gì cho buồn hả cụ.
Ngày xưa em không để ý đâu, vẫn toàn để F1 ngồi ghế phụ, nghĩ chẳng mua ghế làm gì, phí tiền, sau rồi có đọc chuyện hai vợ chồng ở WTT, con 3 tuổi, đi xa bị lật xe, vợ chồng không sao nhưng con văng ra ngoài, đâm ra em đành nghiến răng mua và tuân thủ các quy định an toàn.

hanguyen157

Xe máy
Túm lại là phải nghiêm trị thôi, nhưng có lẽ cụ phải xem lại cách thắt ghế vào xe và chốt an toàn thế nào chứ em thấy cái khóa dây của ghế trẻ em, em người lớn mà ấn còn thấy đau tay thì làm sao trẻ con nó ấn ra được nhỉ.
Về chuyện không ngồi ghế phụ đằng trước là do khi có va đập, túi khí bung ra, áp lực của túi khí có thể gây nguy hiểm cho trẻ.

nguyenducduy

Xe điện
Thằng F1 nhà em 2,5 tuổi, nhưng cứ vào xe là ngồi yên cho thắt setbell, khi xe chạy ngồi yên như người lớn, em luyện cho F1 từ nhỏ, kể cả ngồi ô tô điện ở nhà cũng thắt setbell nghiêm văn chỉnh... cụ phải luyện cho F1 thôi

ducnm

Xe hơi
Em xin bổ xung tí.

Thứ nhất: Luật nhà mình ko có quy định về việc cho trẻ em ngồi đâu nên chuyện cho nó ngồi đâu là tùy các cụ.
Thứ hai: Cho trẻ con nó ngồi đâu là tùy các cụ nhưng là những ông bố bà mẹ có hiểu biết, có lương tâm, và thực sự yêu quý con cái của mình thì luôn luôn phải đảm bảo an toàn cho con cái mình, thế mới là người có trách nhiệm.

Tại sao trẻ em ngồi ghế trước không an toàn?
1. Sự nghịch ngợm của trẻ em gây ảnh hưởng đến việc lái xe. - Cách đây ko lâu có vụ trên OF này: bố để điện thoại chỗ công tơ mét, có chuông, con thò tay lấy, bố phải đánh lái gấp, con đi cái xương bả vai. Còn chuyện chúng nó thò tay vặn cái này ấn cái kia thì vô vàn
2. Tỷ lệ tai nạn xảy ra phía trước thường cao hơn phía sau.
3. Đằng trước không có nhiều sự che chắn cũng như bao bọc so với phía sau. – Tai nạn > kính bắn vào mặt, lao xuống mương > mui chìm trước, vv.
4. Cơ thể trẻ em chưa đủ trưởng thành để chịu lực tác động của các thiết bị an toàn dành cho người lớn phía trước. – Dây an toàn sẽ chỉ an toàn nhất cho người có kích cỡ trung bình, trẻ em nhỏ quá sẽ bị một số chấn thương sau khi bị tai nạn: lọt ra khỏi dây, dây bảo hiểm cứa vào cổ, mặt (cụ nào ko tin đặt đứa 3-4 tuổi vào ghế xem cái dây chéo nó đi vào đâu). Còn về vụ túi khí thì khỏi nói, trẻ con ngồi phía trước càng nguy hiểm: Không thắt dây + có túi khí > trấn thương toàn thân, có thắt dây + túi khí > trấn thương vùng cổ. Người lớn bị nổ túi khí còn bị choáng mấy giây, trẻ con nhỏ bé, xương mềm, khi có tai nạn bị dồn lên phía trước, đúng lúc túi khí nổ thì đỉnh đầu sẽ là phần tiếp xúc với túi khí đầu tiên cho nên tất cả các hãng xe khi lắp túi khí phía trước đều sẽ có dòng cảnh báo không được cho trẻ em ít tuổi ngồi ghế trước (từ 0 – mấy tuổi em ko nhớ, các cụ tự mò trong quyển hướng dẫn).
5. Khi thiết kế, hầu hết các hãng xe đều thiết kế các thiết bị an toàn cho trẻ em ở ghế sau, ở đằng trước rất hãn hữu (chỉ trừ xe thể thao hai chỗ may ra có) – Các loại móc cho ghế trẻ em đều được thiết kế rất đầy đủ ở ghế sau.

Con nhà em từ 1,5 tuổi nhà em đã cho ngồi ghế, lúc đầu khóc nhưng kệ, chẳng cần roi vọt gì, cứ bảo đây là quy định khi đi ô tô là oke. Bây giờ con em lại thích ngồi ghế, ko có ghế nó lại kêu khó chịu. Khi mua ghế các cụ nhớ chọn cái ghế có đỡ đầu hai bên vì trẻ con rất hay ngủ khi đi ô tô, có cái đỡ đầu hai bên thì nó sẽ ko bị ngoẹo cổ khi ngủ.

Các cụ phải quyết tâm cho nó ngồi ghế cơ, nhiều nhà cho nó ngồi 1-2 lần, thấy nó gào khóc lại thôi. Mình chỉ cần 1 tuần nghiêm khắc là nó phải nghe ngay. Nó khóc nghĩ là thương, nhưng như thế là vừa khổ mình, vừa thiệt cho nó về lâu dài. Đi ô tô đường dài có ghế ôm chặt vào người để ngủ thì còn gì sướng bằng phỏng các cụ.

Àh có mấy vụ em thấy khôi hài. Trường hợp 1 là: cho con ngồi lòng rồi thắt dây cho cả 2 người. Vụ này phải nói là ngờ u vãi. Xe mà đâm phát thì nửa tạ thịt nó đè lên yến thịt thì yến thị không lòi mứt ra mới lạ. Trường hợp 2: Cho con ngồi ghế trẻ em, thắt đai đàng hoàng, mỗi tội ghế lại ko cố định vào xe mà đặt chơ vơ ra. Xe có sao chắc cả ghế cả con bay cứ gọi là.

Chúc các cụ các mợ an toàn, các cháu chóng nhớn.

xedieu

Xe cút kít
Bài cụ hay, nhưng cái trường hợp 2 cuối cùng kia em đang muốn xem lại. Em mua cái ghế trẻ em loại từ mấy tháng đến tầm 30kg (khá lớn) của Nhật thì thấy sách họ hướng dẫn là ghế có tác dụng giữ thẳng trẻ em, không nghẹo đầu,.. và cố định dây an toàn theo đúng forum trẻ con (hạ thấp phần cổ...). Vì vậy, chỉ cần đặt ghế trẻ em lên ghế ô tô, cho trẻ em ngồi lên, rồi luồn dây qua các vị trí "chốt" để dây nó đi đúng form trẻ con là ok. Không cần buộc cáo ghế trẻ em vào ghế ô tô.

Theo em hiểu thì khi va chạm, dây an toàn (của xe) sẽ giữ trẻ em và cả cái ghế trẻ em (lúc này có thể coi như 1) mà không sợ bị chấn thương vùng cổ và bụng vì dây an toàn đã được luồn ở vị trí phù hợp với nhân trắc của trẻ em. Các cụ ném đá thêm chỗ này 1 tý ạ!