[Thảo luận] Hỏi các bác kinh nghiệm chở F1 nhỏ 2 tuổi

Vietkid

Xe điện
Luồn dây qua vị trí chốt chính là để giữ ghế vào xe còn gì cụ Điếu.
Em mua ghế dùng đến 14Kg thì dây bảo hiểm xe để níu ghế, còn ghế có đai bảo hiểm riêng.

xedieu

Xe cút kít
Luồn dây qua vị trí chốt chính là để giữ ghế vào xe còn gì cụ Điếu.
Em mua ghế dùng đến 14Kg thì dây bảo hiểm xe để níu ghế, còn ghế có đai bảo hiểm riêng.
Của em dây bảo hiểm của xe luồn qua ghế để đeo vào người, nó giữ cả F1 và ghế của F1 cụ ạ. Có nghĩa là nếu nâng hay kéo nhẹ nhàng thì cả ghế và F1 đều có thể xê dịch, còn nếu giật mạnh thì dây an toàn nó giữ lại như bình thường. Tóm lại là cái ghế của em nó không có dây an toàn riêng.

Chả hiểu ntn?!

Vietkid

Xe điện
Ghế F1 nhà em loại này :

Buộc vào xe thế này :

Còn của nhà cụ Điếu chắc kiểu này :

training

Xe tăng
Nhóc nhà em cũng quậy kinh khủng ko chịu ngồi ghế trẻ em kể cả có cái roi ở đó
thế là đành cho cu cậu ngồi trong lòng rồi thắt dây an toàn cho cả 2 ba con rồi lái chầm chậm khoảng 30 km/h Đc cái cu cậu cũng biết, ba đang lái xe thì tay chân ko hoạt động. Cứ dừng lại 1 cái là cu cậu tranh thủ bấm các loại nút và xoay vô lăng nhiệt tình luôn.

tiger

Xe tăng
1. Phải cương quyết đeo dây an toàn cho cháu, vài hôm là nó sẽ quen
2. Trên đường đi chịu khó buôn với bé, cháu sẽ bị cuốn vào việc buôn mà quên đi đang bị trói

forwin

Xe buýt
Tuần vừa rồi em cũng cương quyết đôi khi vụt cho vài cái, kèm theo bật nhạc mạnh cho nó thì nó chịu ngồi yên, em chuyển bật VOV hay nhạc trẻ VN là nó kêu ầm ĩ đòi ra, quay lại món nhạc đó thì thấy cu cậu khoái trá ngồi yên nhún nhảy (thằng nhà em ở nhà cứ thấy nhạc to, mạnh là nhảy lên xuông). Có lẽ đó là phương án tạm thời khi chỉ có 2 bố con em. Em thấy cũng ổn, tks các cụ.

Vietkid

Xe điện
Em lấy hình minh họa trên web thôi, nó chắc là để đựng cốc. Ghế F1 của cụ là loại dành cho em lớn, ghế F1 của em là cho baby đến 14 Kg.
Nhân đây em có cái ghế cho baby hồi em mua thanh lý của mợ YBV, cụ nào có nhu cầu chữa cháy cho em bé đến 14 tháng thì em xin tặng. Để em tìm lại link đã nhá.
Em chẳng tìm thấy link đâu, thôi để em về chụp lại ảnh vậy.

Chỉnh sửa cuối:

xedieu

Xe cút kít
Em lấy hình minh họa trên web thôi, nó chắc là để đựng cốc. Ghế F1 của cụ là loại dành cho em lớn, ghế F1 của em là cho baby đến 14 Kg.
Nhân đây em có cái ghế cho baby hồi em mua thanh lý của mợ YBV, cụ nào có nhu cầu chữa cháy cho em bé đến 14 tháng thì em xin tặng. Để em tìm lại link đã nhá.
Cụ cho em xếp hàng đi, hoặc bán lại cho em. Em đang tìm mua ghế cho F1' mới 6 tháng!

tricoi

Xe buýt
thế là đành cho cu cậu ngồi trong lòng rồi thắt dây an toàn cho cả 2 ba con rồi lái chầm chậm khoảng 30 km/h Đc cái cu cậu cũng biết, ba đang lái xe thì tay chân ko hoạt động. Cứ dừng lại 1 cái là cu cậu tranh thủ bấm các loại nút và xoay vô lăng nhiệt tình luôn.
Cụ nên cảm tạ tổ tiên là phúc nhà cụ lớn đi rồi chấm dứt việc đó. Đừng để đến lúc không còn cơ hội để hối hận

tricoi

Xe buýt
Bài cụ hay, nhưng cái trường hợp 2 cuối cùng kia em đang muốn xem lại. Em mua cái ghế trẻ em loại từ mấy tháng đến tầm 30kg (khá lớn) của Nhật thì thấy sách họ hướng dẫn là ghế có tác dụng giữ thẳng trẻ em, không nghẹo đầu,.. và cố định dây an toàn theo đúng forum trẻ con (hạ thấp phần cổ...). Vì vậy, chỉ cần đặt ghế trẻ em lên ghế ô tô, cho trẻ em ngồi lên, rồi luồn dây qua các vị trí "chốt" để dây nó đi đúng form trẻ con là ok. Không cần buộc cáo ghế trẻ em vào ghế ô tô.

Theo em hiểu thì khi va chạm, dây an toàn (của xe) sẽ giữ trẻ em và cả cái ghế trẻ em (lúc này có thể coi như 1) mà không sợ bị chấn thương vùng cổ và bụng vì dây an toàn đã được luồn ở vị trí phù hợp với nhân trắc của trẻ em. Các cụ ném đá thêm chỗ này 1 tý ạ!
Cái loại ghế cụ kể trên là loại ghế độn ạ.

Loại còn lại có kèm cả đai thì phải buộc cố định vào ghế xe, sau đó quàng đai của ghế (không phải dây an toàn của xe nhé) qua người trẻ con

35N1169

Xe điện
Em nghĩ cụ đổi cho nó lái cụ ngồi là yên nhất ạ :D

Vietkid

Xe điện
Cái này :

Rồi xem cái này :
Thứ hai: Cho trẻ con nó ngồi đâu là tùy các cụ nhưng là những ông bố bà mẹ có hiểu biết, có lương tâm, và thực sự yêu quý con cái của mình thì luôn luôn phải đảm bảo an toàn cho con cái mình, thế mới là người có trách nhiệm.

Tại sao trẻ em ngồi ghế trước không an toàn?
1. Sự nghịch ngợm của trẻ em gây ảnh hưởng đến việc lái xe. - Cách đây ko lâu có vụ trên OF này: bố để điện thoại chỗ công tơ mét, có chuông, con thò tay lấy, bố phải đánh lái gấp, con đi cái xương bả vai. Còn chuyện chúng nó thò tay vặn cái này ấn cái kia thì vô vàn
2. Tỷ lệ tai nạn xảy ra phía trước thường cao hơn phía sau.
3. Đằng trước không có nhiều sự che chắn cũng như bao bọc so với phía sau. – Tai nạn > kính bắn vào mặt, lao xuống mương > mui chìm trước, vv.
4. Cơ thể trẻ em chưa đủ trưởng thành để chịu lực tác động của các thiết bị an toàn dành cho người lớn phía trước. – Dây an toàn sẽ chỉ an toàn nhất cho người có kích cỡ trung bình, trẻ em nhỏ quá sẽ bị một số chấn thương sau khi bị tai nạn: lọt ra khỏi dây, dây bảo hiểm cứa vào cổ, mặt (cụ nào ko tin đặt đứa 3-4 tuổi vào ghế xem cái dây chéo nó đi vào đâu). Còn về vụ túi khí thì khỏi nói, trẻ con ngồi phía trước càng nguy hiểm: Không thắt dây + có túi khí > trấn thương toàn thân, có thắt dây + túi khí > trấn thương vùng cổ. Người lớn bị nổ túi khí còn bị choáng mấy giây, trẻ con nhỏ bé, xương mềm, khi có tai nạn bị dồn lên phía trước, đúng lúc túi khí nổ thì đỉnh đầu sẽ là phần tiếp xúc với túi khí đầu tiên cho nên tất cả các hãng xe khi lắp túi khí phía trước đều sẽ có dòng cảnh báo không được cho trẻ em ít tuổi ngồi ghế trước (từ 0 – mấy tuổi em ko nhớ, các cụ tự mò trong quyển hướng dẫn).
5. Khi thiết kế, hầu hết các hãng xe đều thiết kế các thiết bị an toàn cho trẻ em ở ghế sau, ở đằng trước rất hãn hữu (chỉ trừ xe thể thao hai chỗ may ra có) – Các loại móc cho ghế trẻ em đều được thiết kế rất đầy đủ ở ghế sau.

Àh có mấy vụ em thấy khôi hài. Trường hợp 1 là: cho con ngồi lòng rồi thắt dây cho cả 2 người. Vụ này phải nói là ngờ u vãi. Xe mà đâm phát thì nửa tạ thịt nó đè lên yến thịt thì yến thị không lòi mứt ra mới lạ. Trường hợp 2: Cho con ngồi ghế trẻ em, thắt đai đàng hoàng, mỗi tội ghế lại ko cố định vào xe mà đặt chơ vơ ra. Xe có sao chắc cả ghế cả con bay cứ gọi là.

Chúc các cụ các mợ an toàn, các cháu chóng nhớn.
Em ạ cụ training. [-O<

xedieu

Xe cút kít
Cái loại ghế cụ kể trên là loại ghế độn ạ.

Loại còn lại có kèm cả đai thì phải buộc cố định vào ghế xe, sau đó quàng đai của ghế (không phải dây an toàn của xe nhé) qua người trẻ con
Vâng, nên cáo Trường hợp 2 của cụ ducnm post trên kia em nghĩ nó có ngoại lệ, không nên kết luận thế, dễ gây nhầm lẫn thôi!

ducnm

Xe hơi
Theo em hiểu thì khi va chạm, dây an toàn (của xe) sẽ giữ trẻ em và cả cái ghế trẻ em (lúc này có thể coi như 1) mà không sợ bị chấn thương vùng cổ và bụng vì dây an toàn đã được luồn ở vị trí phù hợp với nhân trắc của trẻ em. Các cụ ném đá thêm chỗ này 1 tý ạ!
Giờ em mới thấy bài cụ. Cái trường hợp 2 của em là ghế ko cố định vào xe và thắt đai là đai của ghế. Còn khi cụ dùng đai của xe thì cũng đồng nghĩa với việc cụ cố định cả ghế cả con cụ vào xe rồi mà. Ghế của em chắc cũng giống ghế của cụ, ghế của em cũng có khả năng không cần cố định vào xe mà chỉ cần dùng đai của xe nhưng đấy là dùng cho trẻ lớn rồi, lúc đấy nó ko còn là cái ghế nữa mà chỉ có tác dụng độn cho trẻ cao lên đúng tâm của cái dây bảo hiểm thôi. Nếu trẻ nhỏ quá thì nên dùng kiểu ghế cố định vào xe rồi dùng đai của ghế, vì đai của ghế là đai kiểu xe đua, cố định rất chắc và trẻ chắc chắn ko thể tuột ra ngoài đc. Cai

xedieu

Xe cút kít
Giờ em mới thấy bài cụ. Cái trường hợp 2 của em là ghế ko cố định vào xe và thắt đai là đai của ghế. Còn khi cụ dùng đai của xe thì cũng đồng nghĩa với việc cụ cố định cả ghế cả con cụ vào xe rồi mà. Ghế của em chắc cũng giống ghế của cụ, ghế của em cũng có khả năng không cần cố định vào xe mà chỉ cần dùng đai của xe nhưng đấy là dùng cho trẻ lớn rồi, lúc đấy nó ko còn là cái ghế nữa mà chỉ có tác dụng độn cho trẻ cao lên đúng tâm của cái dây bảo hiểm thôi. Nếu trẻ nhỏ quá thì nên dùng kiểu ghế cố định vào xe rồi dùng đai của ghế, vì đai của ghế là đai kiểu xe đua, cố định rất chắc và trẻ chắc chắn ko thể tuột ra ngoài đc. Cai
Đúng vậy, em bổ sung là nó vừa... (dòng đo đỏ như cụ nói) và vừa vít cái dây bảo hiểm xuống (luồn qua cái chốt nhựa của nó á) để không cắt vào cổ trẻ em. Còn nếu dành cho baby bé tý thì nó có hẳn 1 miếng đệm to tướng chắn trước ngực - lúc này dây an toàn ở sau lưng em bé.