[Funland] Hỏi các Bác giỏi tiếng anh về cách nghe tiếng anh với ạ?

thaiminh2015

[Tịch thu bằng lái]
Xem film cụ ạ. Xem trên Netflix chọn phụ đề tiếng Anh. Sau quen thì cụ tắt luôn phụ đề :)
Cách này chỉ dành cho những người đã có nền tảng kha khá rồi, chứ nghe đã kém rồi thì không hiệu quả

hornet_600

Xe tăng
Cụ tìm các soft học ấy cũng khá hiệu quả,trc e dùng english study rồi học theo các mục tuần tự

3005

Xe tăng
Cụ thiếu một khóa học phát âm thôi. Cụ dành khoảng 2 tháng học phát âm tương đối nhuyễn đi là được. Nghe dễ ngay.

Haiprozzz

Xe buýt
Nghe tới khi thuộc lòng đó cụ. Đơn giản nhất là nghe nhạc, nghe tới khi ko sót 1 chữ. Xong tới nghe clip, nhưng mấy clip hài, phim này nọ nghe đi nghe lại, đừng nghe mấy cái giáo án vì được mấy bữa cụ chán bỏ thôi. Vừa nghe vừa đọc mới hiệu quả, đọc từ chậm đến nhanh dần như đọc rap, đọc đến khi ko cần suy nghĩ mà chữ tự tuôn ra

quangkhunglong

Xe tăng
Em học tiếng anh cũng đã lâu mà không thấy tiến bộ nhiều ở kĩ năng nghe. Đã nghe nhiều rồi mà vẫn không thấy thực sự tiến bộ. Chắc não em quá chậm hay sao.
Thấy bảo nghe keyword rồi đoán ý, nhưng như vậy mệt não vì đoán thì mất thời gian quá và khó nghe được hết các câu sau - ý kiến cá nhân của em là vậy. Vậy các bác nào có kinh nghiệm hay kĩ thuật nào chỉ cho em biết vài đường với ạ.
Chọn vài phim mình thích có phụ đề, tra và hiểu nghĩa từng từ, sau đó nghe đi nghe lại từng câu một đến khi cảm thấy rõ rồi mới chuyển sang câu tiếp theo. Khi đã nghe rõ thì nhắc lại câu đó theo đúng ngữ điệu trong phim. Một phim đều làm như vậy phải 2 -3 tuần mới xong, nhưng kiên trì làm sau 3-4 phim thì kỹ năng nghe nói và vốn từ vựng sẽ tăng cực kỳ ấn tượng .

sky_driver

Xe tăng
Đúng nhưng chưa đủ cụ ạ. Căn bản tiếng anh nó khác tiếng Việt.
Tại sao cụ lại nghe được câu: I love you? Như cụ trên nói em thấy đúng đấy, chẳng qua mình chưa nhuần nhuyễn đoạn nghe thì sẽ thấy khó nghe, với lại cụ nên nghe theo level từ dễ đến khó, học T.A là một dạng dục tốc bất đạt, chỉ có cách mưa dầm thấm lâu và chịu khó thực hành trong thực tế.

nvtung1

Xe tăng
Muốn nghe tốt cụ cần biết cách phát âm chuẩn của từ vựng Cụ biết đã. Nhiều người biết từ biết nghĩa nhưng không chú trọng học cách phát âm của từ đó nên lúc nghe ko biết là từ đó.
Rồi cụ nghe tiếng Anh chậm - như VOA (nó chủ động nói chậm cho người học tiếng Anh). Vừa nghe vừa nhẩm lại như con vẹt cho nó quen cách phát âm.
Dần dần xem thời sự các kênh kiểu CNN / BBC cho nó quen dần.
Làm đều một thời gian khả năng nghe nó sẽ lên.

Em học tiếng anh cũng đã lâu mà không thấy tiến bộ nhiều ở kĩ năng nghe. Đã nghe nhiều rồi mà vẫn không thấy thực sự tiến bộ. Chắc não em quá chậm hay sao.
Thấy bảo nghe keyword rồi đoán ý, nhưng như vậy mệt não vì đoán thì mất thời gian quá và khó nghe được hết các câu sau - ý kiến cá nhân của em là vậy. Vậy các bác nào có kinh nghiệm hay kĩ thuật nào chỉ cho em biết vài đường với ạ.

C0c0

Xe tải
Vừa nghe vừa text cụ à, chỗ nào không nghe được thì cụ take note lại học từ mới chỗ đó.
Để nghe tốt hơn cụ nên luyện phát âm, học thật kỹ IPA, các quy tắc nối âm, chặn âm, rút gọn.

datinh

Xe container
Nguyên tắc cơ bản: cái gì chưa thành thạo là do ta chưa lặp lại đủ số lần, cụ nghe tiếp đi :D
em ước mình xem ti vi tây lói gì mình hiểu độ một nửa đã may lắm gồi
đằng lày nghe như vịt nghe xấm. tủi thân ghê gúm.

dogolegia

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
dogolegia.vn
Em quá hiểu cụ chủ, tốn bn tiền luôn. Hay do não em bị chết vùng nghe tiếng Anh. Em ko tài nào nghe được bất kỳ 1 câu nào dù dễ. Áp dụng kểu nghe keyword đoán từ là vô nghĩa với em và cụ. Từ vựng và ngữ pháp nắm và làm tốt, nhưng nghe là 1 tịt, nói chung não em chết vùng nghe ngoại ngữ.
Suốt ngày mơ ước biết nói tiếng Anh, mà sau nhiều năm em chịu ạ. Em nghỉ việc giờ về làm nội thất mười mấy năm nay rồi. Thôi cũng là trong rủi ko biết tiếng Anh, thì gặp may vào làm nội thất, quá là yêu công việc hiện tại và là ngã rẽ tốt đẹp của cuộc đời em cụ ạ. Hihi. Nhưng con em giờ nói tiếng Anh ok lắm ạ, gấn nhất lớp (lớp đại trà)!

PCI for car

Xe tăng
Em người việt, dùng tiếng việt từ bé, vậy mà gặp các bạn khác vùng nói chuyện còn đứng hình mất vài giây, nên chuyện nghe được tiếng anh nói chung thì phải nghe liên tục, đa dạng, và đừng bất ngờ khi có nhiều chú nói tiếng anh mà mình chưa hiểu. Ngại gì mờ không hỏi lại cho rõ.

Dan du an

Xe ba gác
Ngôn ngữ quan trọng nhất là môi trường sống. Hồi cháu ở bên kia hầu như không mấy khi không hiểu chúng nó nói gì khi giao tiếp. Xem phim hoặc ra quán bar nghe lỏm chúng nó nói chuyện bình thường. Về Việt Nam ít dùng giờ nói lại thấy nó không trôi và xem phim lắm lúc phải đoán xem nó nói gì.

Yeuaibaygio

Xe container
Nghe hiểu là phải tóm được hết hoặc gần hết các từ ý chứ cụ. Sao lại chỉ nghe keyword rồi đoán. Theo kinh nghiệm của em thì có thể cụ vốn từ chưa nhiều, cộng với việc ngay từ đầu cụ chưa chú ý việc luyện phát âm chuẩn từng từ đơn lẻ. Não mình ghi nhớ được cách phát âm đúng, thì mình mới nói đúng, đồng nghĩa với việc nghe nhận biết được từ đó.

Cách tốt nhất là cụ tìm giáo viên kèm lại từ đầu phát âm, nghe, đọc. Còn nếu tự học thì cụ có thể thử cách này: Cụ tải google translate:
- Phát âm các từ tiếng Anh xem máy có hiểu và viết ra đúng từ đó không? Rồi viết từ đó vào app để nghe máy phát âm. Rồi cụ lại đọc lại cho máy,....
- Thực hiện cách trên nhưng với câu ngắn, rồi mở rộng dần.
- Hàng ngày trong sinh hoạt làm việc, thỉnh thoảng cụ nói câu tiếng Việt nào đó thì cụ nghĩ thầm trong đầu là nếu nói bằng tiếng Anh thì như thế nào nhỉ. Ngày ít nhất làm thế độ 10 lần.

Một điểm mấu chốt là khi cụ phải tự nghĩ ra từ, ra câu để thực hành trên máy thì não cụ thường sẽ auto dùng những danh từ, động từ, tính từ, câu,... mà cụ hay dùng hàng ngày. Có thể là cái cụ vừa nói lúc sáng. Nó đặt não cụ vào trạng thái chủ động. Biến ngoại ngữ thành của cụ. Nghe nói linh hoạt hơn. Lâu dần khi cụ nói tiếng Việt mà cần chuyển sang tiếng Anh câu đó là não cụ bật công tắc sẵn sàng rất nhanh. Chứ chỉ học ở lớp. Xong buổi học gấp sách lại là xong thì rất lâu mới có thể học được 1 ngoại ngữ. Nhiều người hay đổ tại là học mà không được dùng nên khó học. Thực ra "được dùng" hay ko là do cách học của mình. Chúc cụ học ngoại ngữ thành công 👍
Cụ nói đúng đấy ạ.
Thế hệ em nghe rất kém vì lúc học đã bị dạy cách phát âm sai rồi. Đến lúc nghe người ta nói đúng như vịt nghe sấm.
Giờ bọn F1 nó đi học về toàn kêu các cô ở trường phát âm sai :D

Em thấy đi đâu làm việc gì thì cũng phải mất 1 thời gian mới quen được accent thì tự khá lên thôi, mà cũng phải nghe mấy ông tiếng Anh khá chứ không nghe chả khác nghe vịt.

Hự.

Xe điện
Cụ nói đúng đấy ạ.
Thế hệ em nghe rất kém vì lúc học đã bị dạy cách phát âm sai rồi. Đến lúc nghe người ta nói đúng như vịt nghe sấm.
Giờ bọn F1 nó đi học về toàn kêu các cô ở trường phát âm sai :D
Em phổ thông học tiếng Nga nhưng học đối phó nên mất gốc. Thi tốt nghiệp cấp 3 ngồi cạnh bạn chuyên Nga được cho chép tẹt ga nên mới thoát. Vào ĐH thì học tiếng Anh, bắt đầu ý thức được phải học tốt ngoại ngữ. May được thầy cô chuẩn, phương pháp dậy tốt nên tốt nghiệp ra trường tiếng Anh cũng tương đối. Đi làm 1 thời gian ngắn đã bị dí đi dịch các buổi làm việc rồi. Dần dần dịch thành công việc mang lại thu nhập chính. Từ dịch đuổi sang dịch đồng thời. Rồi bẵng đi nhiều năm em ko làm phiên dịch nữa. Nhưng lại ở nước ngoài. Mải mê bươn chải cuộc sống thế nào mà giờ em lại phải học lại từ đầu tiếng Nga để kiếm tiền. Nên em rất đồng cảm với những khó khăn, vướng mắc của người học ngoại ngữ. Tiếng Nga khoai hơn tiếng Anh nhiều.

bravery45

Xe đạp
Công ty em, có ông nói tiếng Anh như tiếng Việt mà bọn Hàn Nhật nó gật đầu lia lịa, 2 bên giao tiếp ngon lành. Không hiểu nổi luôn. Trong khi em ngồi hóng, không nghe nổi tiếng bọn Hàn với Nhật.

Robobk

Xe tải
Website
www.krtech.com.vn
Những cách kiểu xem phim, nghe nhạc, nghe đài... thực ra thì ai cũng biết nhưng để giành thời gian ra làm thì rất khó. Kinh nghiệm của em là học online 1-1, tuần 3-4 buổi, ép buộc phải học. Thời gian đầu sẽ học trọng âm, phát âm một vài nguyên tắc cơ bản, chỉ trao đổi bằng tiếng anh, sau sẽ lên. Để tự mình làm thì khó lắm, phải học cùng giáo viên

Virus Love

Xe buýt
Trong thớt này chắc chỉ có em mới thấu hiểu được cụ chủ. Các cụ cho em hỏi thường thì các cụ luyện nghe trong bao lâu. Khi nói chuyện các cụ nghe rõ từng từ của người nói hay một số từ chính thôi ạ

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Em làm điện tử, IT, từ trong trường đã phải đọc TA, mặc dù bkhn hồi lứa em là dậy tiếng ngố
Nghe, nói, thì chỉ có làm việc mới lên đc, chứ học trung tâm, tự học chán ngấy.
Tính ra đến giờ cũng trên 25 năm, chả ra đâu vào đâu, mà vẫn phải dùng hàng ngày, đọc hiểu, chát chít, mail mủng.
Nghe, nói thì chỉ xem thời sự ok. Xem phím nói lóng, nói tắt, nói nhanh, tùi phím, cái hiểu, cái không. Mà em tuyền xem loại phim tiếng có như không nên ko quan trọng :D