[Funland] Học tiến sỹ

minhvmu

Xe buýt
Cháu tháng 4 này mới tốt nghiệp cao học. Giờ cháu dg đi làm rồi.
Con cụ đã có mấy bài báokhoa học ISI thuộc Q1 Q2 rồi? Nếu con cụ là tác giả thứ nhất của tầm 2-3 bài như vậy + được thầy giáo bên Việt Nam hướng dẫn + giới thiệu giáo sư trời Mỹ thì quá ổn. Lúc đó cụ chỉ cần để dành 1 tỉ đó, chờ đến ngày cháu nó nhận bằng là qua bên đấy du lịch thôi cụ ạ.

minhvmu

Xe buýt
Cháu học tích hợp thạc sĩ từ năm thứ ba.2 tháng nữa là xong.hiện đang đi làm rồi ạ.
Con cụ đi làm? Nếu tiền không quan trọng với nhà cụ thì kết quả của việc làm đó phải là các bài báo khoa học thuộc Q1 Q2 thì con cụ mới có khả năng apply học bổng tiến sĩ ở Mỹ.

langthangnoidau

Xe buýt
Sao lại lên đây hỏi ,ko hỏi chính con cụ ấy chứ :I Cháu nó học đến TS rồi chắc chắn có tìm hiểu thủ tục để xin học bổng, sẽ biết rõ hơn các anh hùng bàn phím trên đây!

Lọ mọ

Xe buýt
Chúc mừng con cụ chủ, con em nhỏ hơn và chắc chưa giỏi như này; ngoài vđ các cụ mợ đã tư vấn tìm hiểu về học bổng em xin góp ý là cụ nhớ viết chính tả cho đúng kẻo nay mai bố Tiến sỹ Âu, Mỹ mà sai chính tả nó ....sai sai.
Cụ thông cảm e đầu 7×× đi buôn nhà thì tỉnh lẻ. Mà có f1 thích hoc.

vneseman

Xe lăn
Quan sát của em việc đi làm TS Mỹ của 2 thằng bạn thân em thì: 2 thằng này học xong Thạc sĩ VN thì xin học bổng đi học Master ở Mỹ theo quỹ học bổng xxx, sau khi làm xong Master thầy thấy làm ngon thì nhận để cho làm PhD, làm theo các công trình nghiên cứu và thầy trả tiền, đủ để ăn, ở mà mang cả vợ con sang nữa. Thế nên em thấy cụ không lo phải CMTC như đi học ĐH, chỉ cần con cụ xin đúng giáo sư chịu nhận và làm được việc là ngon.

pp9902

Xe đạp
Chúc mừng cụ chủ có con giỏi giang. Làm tiến sỹ ở Mỹ có cần chứng minh tài chính hay không các cụ trên đã bàn rồi, em chỉ xin ý kiến nhỏ về vụ băn khoăn mua nhà hay để nguyên tỷ của cụ. Nếu cụ mua nhà thì đấy là cái nhà THỨ HAI của cụ, nên cụ vẫn đưa nó vào chứng minh tài chính như tiền thôi, nên cụ cứ mua đi ạ.

hotro.ePass

Xe hơi
chúc mừng cụ

Ne0_Njcky

Xe tải
Em tham gia diễn đàn đã lâu giờ em mới bập bẹ mở thớt nhờ cụ mợ am hiểu tư vấn cho em việc này.
Việc thứ 1 em có f1 24 t nam tháng 4 này tốt nghiệp cao học bk dự định cháu tìm học bổng tiến sỹ nước ngoài lựa chọn đầu tiên là mỹ rồi mới đến châu âu đó là ước mong của cháu cũng là của cả g/đ vậy em hỏi nếu xin dc học bổng toàn phần thì g/đ có phải chứng minh tài chính hoặc chi phí đóng góp thêm khoản gì ko hoặc khoảng bao nhiêu trong thời gian học...
Em muốn hỏi vậy là vì nó liên quan đến việc thứ 2.đó là em có dành dụm vừa tròn 1 tỏi tại ngân hàng để phòng cho f1 khi phải cháu phải chứng minh tài chính dù biết là ko nhiều.do vậy em tuyệt đối ko dc đụng chạm vào.nhưng hôm qua em có ý định mua lại căn nhà nhỏ khoảng 4-5 trăm của ông anh trai vừa là giúp cho anh trai có tiền ngay mua nhà khác .(nhà em ở tỉnh lẻ )hai là nhà đấy em từng gắn bó 20 năm em nhượng lại cho anh đấy 5 năm rồi.
Vậy câu hỏi chính của em vẫn là chuyện cháu đi du học tiến sĩ dc học bổng toàn phần g/đ có cần dùng đến 1 tỏi kia phòng thân cho f1 ko? để em biết để quyết định có mua nhà hay ko thôi. Văn em lửng củng các cụ thông cảm.
Cụ có 500 củ. Thế là được 1 sổ
Ngoài ra, cụ còn có thể thuê bank để chứng minh tài chính. Với em thì em sẽ lấy căn nhà đó. Đã là kỷ niệm thì khi qua đi, có khi 4-5 tỷ cũng không lấy lại được.

Lọ mọ

Xe buýt
Con cụ đã có mấy bài báokhoa học ISI thuộc Q1 Q2 rồi? Nếu con cụ là tác giả thứ nhất của tầm 2-3 bài như vậy + được thầy giáo bên Việt Nam hướng dẫn + giới thiệu giáo sư trời Mỹ thì quá ổn. Lúc đó cụ chỉ cần để dành 1 tỉ đó, chờ đến ngày cháu nó nhận bằng là qua bên đấy du lịch thôi cụ ạ.
E nào biết. chỉ thấy nó nói có 1 bài báo lúc học và làm cho cty CMC về trí tuệ nhân tạo .Giờ thấy nó bảo bỏ rồi và chuyển sang làm về toán ứng dụng.

Lọ mọ

Xe buýt
Cụ có 500 củ. Thế là được 1 sổ
Ngoài ra, cụ còn có thể thuê bank để chứng minh tài chính. Với em thì em sẽ lấy căn nhà đó. Đã là kỷ niệm thì khi qua đi, có khi 4-5 tỷ cũng không lấy lại được.
Cảm ơn cụ

tony tí

[Tịch thu bằng lái]
Toán ứng dụng cụ ah.e thấy bảo du học thì phải vậy.
vậy Cụ phải chơi phương án B thôi. lỡ lọ chai thì còn ở lại kiếm cơm được.Vì cho dù F1 nhà Cụ được học bổng toàn phần đi nữa nhưng xác suất lấy đóc tờ cũng chua lắm.

DidiLe

Xe container

Vova

Xe container
E nào biết. chỉ thấy nó nói có 1 bài báo lúc học và làm cho cty CMC về trí tuệ nhân tạo .Giờ thấy nó bảo bỏ rồi và chuyển sang làm về toán ứng dụng.
Nói rõ ràng để cụ chủ không lăn tăn là xin làm PhD sẽ chẳng liên quan gì đến chứng minh tài chính cả. Quan trọng là hồ sơ của F1 đủ đẹp để thuyết phục được giáo bên kia. Còn tiền nếu cần thì chỉ là tiền đưa thêm cho bạn ý phòng thân (nếu học bổng ít, hoặc giáo yêu cầu làm thêm việc này việc kia để được nhận tiền để trang trải cuộc sống).

minhvmu

Xe buýt
Theo kinh nghiệm của em thì thế này: sinh viên từ lúc đang học sẽ tham gia nghiên cứu cùng giảng viên, kết quả là các bài báo khoa học, từ đó giảng viên dựa vào mối quan hệ và kinh nghiệm của mình sẽ hướng dẫn sinh viên xin học bổng. Quá trình đó sẽ nhất quán từ đầu đến cuối, thậm chí dù tốt nghiệp nhưng sinh viên vẫn tiếp tục nghiên cứu cùng thầy trong vòng 6 tháng đến 1 năm, k đi làm ở đâu cả. Mục đích là để public thêm đc các bài báo khoa học chất lượng, làm tăng sức nặng của hồ sơ khoa học. Có như vậy mới có khả năng tranh đấu để apply đc các học bổng loại ngon(kiểu như học bổng toàn phần với các giáo sư ở các trường hàng đầu Mỹ, Nhật, Âu úc...)

Lọ mọ

Xe buýt
Nói rõ ràng để cụ chủ không lăn tăn là xin làm PhD sẽ chẳng liên quan gì đến chứng minh tài chính cả. Quan trọng là hồ sơ của F1 đủ đẹp để thuyết phục được giáo bên kia. Còn tiền nếu cần thì chỉ là tiền đưa thêm cho bạn ý phòng thân (nếu học bổng ít, hoặc giáo yêu cầu làm thêm việc này việc kia để được nhận tiền để trang trải cuộc sống).
Cảm ơn cụ

doping113

Xe tải
1> Cụ cứ mua nhà, tên con đề làm cơ sở bảo lãnh nếu cần.
2> Theo con tôi nói, 45k $ thì nói chung chắc là phải vay thêm sinh hoạt đắt đỏ lắm, dù ứng viên học Tiến sĩ tại các trường đại học Mỹ được miễn học phí cũng như trợ cấp hàng năm; kiếm tiền thông qua các công việc làm trợ lý nghiên cứu cho Giáo sư hoặc các đv trường ( thường hay có nêu trên inf board ). C trình 3-4 năm là rất vất vả nếu kinh tế không vững> nghiên cứu rất căng, cách khác xa VN. Nếu chưa từng học bển US sẽ khó quen ngay, dễ chán nản hoặc đau ốm.

Vova

Xe container
Em quên là cụ bảo bạn nhà cụ chủ động nhờ thầy hướng dẫn cao học hoặc các thầy, cô khác trong khoa, viện. Thậm chí tranh thủ thời gian trước khi bảo vệ làm thêm bài báo hay gì gì đó để hồ sơ đẹp hơn. Chỉ có đúng cái là Covid làm cái gì cũng khó khăn hơn, từ chuyện kinh phí cấp cho các lab, cho đến chuyện cấp học bổng, chuyện đi lại ... Thế nên em nghĩ bạn ý cũng nên chuẩn bị tinh thần vừa đi làm ở đây (kiểu CMC, VIN AI ...), vừa apply hồ sơ ở nhiều chỗ khác nhau.

pikapika1

[Tịch thu bằng lái]
Bác bảo cháu nó tìm hiểu để nộp đơn xin học bổng 2 chương trình:

- Quỹ Fulbright của Mỹ.
- Học bổng Erasmus của châu Âu.

nếu xin được thì ko cần lo lắng tiền nong.

fantasy0178

Xe tăng
Cháu gái nhà em cự hs Ams, học sinh hóa năm 02 ở Mẽo, kẹt dịch không về được. Hơn nửa năm nay online học tại phòng.
Kiên định lắm nhưng giờ kêu muốn về rồi
Cháu gái cụ profile hệt cu cháu lớn nhà e, cũng cựu Ams, học Hoá Sinh nhưng nó ra trường đợt T6/2020 và xin đc việc ở Houston rồi, làm onl nhưng vẫn hưởng lương bình thường. Gia đình cụ động viên cháu gái cố gắng ở lại chiến đấu tiếp, dịch giã đi lại khó khăn, về rồi sang sợ lại khó, mà về học online sợ k tập trung tinh thần đc bằng bên đó, ngành Hoá Sinh xin việc bên đấy dễ mà, nhất là đám Ams chúng nó thành tích học thì khỏi phải bàn.