[Funland] Học tiến sỹ

nvk155

Xe điện
Ồ, chưa thấy cụ mợ nào để ý. Bằng con trai mợ ấy là Toán - Tin.
Trước cháu có biết cu em(em trai bạn thân), học bk. Ngành này nếu tài năng Chưa ra trường tuyền tập đoàn quốc tế mời làm rồi. Sau cu cậu chọn sang Pháp, giờ định cư luôn bên đó.

Chỉnh sửa cuối:

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net

nvtung1

Xe tăng
Tự kn xin học bổng của em thì
- Tuổi tối đa để xin học bổng TS là 40.
- XIn học bổng toàn phần thì nó ko bắt chứng minh. Bán phần thì e ko rõ. Đa số tiến sĩ em biết đi học nước ngoài toàn là học bổng toàn phần.
Về mặt cá nhân thì em khuyên Cụ
- Mạnh dan mua nhà ông anh
- Cho cháu đi học vài năm vừa học vừa tự xin học bổng. Đừng cho nó học kiểu 1 lèo lên tiến sĩ về như con gà gô. Cơ quan em ngày xưa từng phỏng vấn 1 bạn tiến sĩ 1 lèo như vậy - đại học, thạc sĩ rồi tiến sĩ, bạn ý mất tự tin đến mức mở đầu cuộc phỏng vấn bảo là mình ko có kn thực tiện - thực tế là vây,

Em tham gia diễn đàn đã lâu giờ em mới bập bẹ mở thớt nhờ cụ mợ am hiểu tư vấn cho em việc này.
Việc thứ 1 em có f1 24 t nam tháng 4 này tốt nghiệp cao học bk dự định cháu tìm học bổng tiến sỹ nước ngoài lựa chọn đầu tiên là mỹ rồi mới đến châu âu đó là ước mong của cháu cũng là của cả g/đ vậy em hỏi nếu xin dc học bổng toàn phần thì g/đ có phải chứng minh tài chính hoặc chi phí đóng góp thêm khoản gì ko hoặc khoảng bao nhiêu trong thời gian học...
Em muốn hỏi vậy là vì nó liên quan đến việc thứ 2.đó là em có dành dụm vừa tròn 1 tỏi tại ngân hàng để phòng cho f1 khi phải cháu phải chứng minh tài chính dù biết là ko nhiều.do vậy em tuyệt đối ko dc đụng chạm vào.nhưng hôm qua em có ý định mua lại căn nhà nhỏ khoảng 4-5 trăm của ông anh trai vừa là giúp cho anh trai có tiền ngay mua nhà khác .(nhà em ở tỉnh lẻ )hai là nhà đấy em từng gắn bó 20 năm em nhượng lại cho anh đấy 5 năm rồi.
Vậy câu hỏi chính của em vẫn là chuyện cháu đi du học tiến sĩ dc học bổng toàn phần g/đ có cần dùng đến 1 tỏi kia phòng thân cho f1 ko? để em biết để quyết định có mua nhà hay ko thôi. Văn em lửng củng các cụ thông cảm.

Ac080

Xe tăng
Tầm xin học bổng Ph.D thì không có trung tâm du học nào cả, thường là phải tự tìm. Tốt nhất là cháu được thầy hướng dẫn cao học có uy tín giới thiệu cho GS để apply học bổng.
Cháu 24 tuổi, có nghĩa là học đại học xong học lên cao học luôn, không có kinh nghiệm làm việc, nghiên cứu, nếu không có thành tích đặc biệt xuất sắc thì xin học bổng Ph.D Mỹ, Úc và châu Âu khó đấy cụ ạ.
Tìm học bổng các nước châu Á thì khả thi hơn cụ ạ (Nhật, Trung Quốc hàng năm có nhiều học bổng cho VN, điều kiện cũng dễ hơn)
Nếu kết quả Master xuất sắc có thể tìm GS và trường thích hợp- Có trường hợp GS có công trình cần nghiên cứu sinh có đủ năng lực hỗ trợ thì cũng dễ- Nếu tìm được học bổng thì không cần chứng minh tài chính- Còn tự apply nếu được thì chi phí tự trang trải- Nếu năng lực tốt vừa nghiên cứu vùa kiếm thêm tiền đỡ cho gia đình nhất là được tham gia vào nhóm thực hiện dự án của GS.
Chúc gia đình cụ có lựa chọn thích hợp- mới 24 tuổi còn nhiều cơ hội tốt
Chia sẻ gia đình em: f1 lựa chọn trường nào nước nào phù hợp ngoài nội địa đều OK, không xếp hạng Âu, Mỹ, Úc gì cả- Thế hệ chúng nó là công dân toàn cầu rồi. F1 nhà cháu hiện cũng 25 tuổi học đại học và cao học đều nước ngoài (có học bổng) bây giờ đang ở Úc.

Chỉnh sửa cuối:

hai.tranhr

Xe container
Trước hết chúc mừng con cụ và cả gia đình cụ. Riêng việc học TS ở Mỹ thì đòi hỏi khá khắt khe về chứng chỉ tiếng Anh, chắc phải có GRE, GMAT gì đó. Ở Mỹ ít người học TS bằng tiền riêng lắm cụ ạ, hoặc có thể khẳng định không ai bỏ tiền ra học TS cả; cứ đủ điều kiện về trình độ ắt có thày nhận hướng dẫn, thày sẽ hướng dẫn cách xin tiền của trường hoặc quỹ nào đó để con cụ học. Vậy trước hết cụ cứ bảo cháu nó học cho đủ chứng chỉ tiếng Anh và chịu khó vào các trường bên Mỹ xem có chương trình học TS phù hợp không. Sau khi tìm được thày hướng dẫn và trường/ngành phù hợp thì cứ thế mà học thành tài. Nhưng cũng xin cảnh báo cụ là học TS ở Mỹ rất khó, thày đòi hỏi rất cao. Nhiều người mãi chả lấy được bằng. Vậy nên cụ cứ bảo cháu nó trau dồi học vấn thật kỹ vào. 1 tỷ cụ cứ đầu tư thoải mái cho cụ, khi cháu nó đủ điều kiện thì bên Mỹ họ cũng chả đòi hỏi gì nhiều về tài chính để học TS đâu (vì người Mỹ họ chả thích học TS cụ ạ)
Cụ nói chuẩn quá... iem tốt nghiệp MBA Mẽo, cũng đủ điều kiện xin học bổng DBA nhưng cũng ngại vì lý do như Cụ nêu trên :(

phihanhgia

Xe container
1. Học TS là ở VN. Ở Mỹ là làm TS. Làm NCS ở Mỹ là công việc nặng nhọc (đối với ai ko có đủ đam mê) được trả lương ở mức không cao, chỉ bằng 1/3 lương kỹ sư ít kinh nghiệm.
2. Ở những ngành STEM (Science, Technology, Engineering, Math) không cần chứng minh tài chính. Khi được nhận vào chương trình PhD ở Mỹ sẽ có học bổng (từ nhiều nguồn như các quỹ, các đề tài NC của GS hướng dẫn, của trường, vv). Hiện tại (2015-2025) học bổng thường ở mức 2000-2500 usd/tháng vừa đủ 2 người sống. Làm PhD các ngành XH, kinh tế, luật, văn học, lịch sử, khảo cổ, văn hóa, khoa học chính trị, vv. thì được hỗ trợ ít nên nhiều nơi vẫn yêu cầu chứng minh tài chính.
3. Con cụ nếu muốn làm PhD ở Mỹ thì nó sẽ apply vào khoa học máy tính hoặc toán ứng dụng. Hoàn toàn ko cần chứng minh tài chính. Cụ chỉ cần tạm ứng cho nó 5-10k usd, dạng cho vay thời gian đầu, sau 1 năm là nó đủ sức hoàn trả.
4. Làm TS chỉ phù hợp cho những bạn nào thích công việc nghiên cứu, gắn bó với các viện nghiên cứu, các trường đại học. Muốn vào Google, Facebook, Tesla, vv hoặc khởi nghiệp high-tech thì nói chung không cần học TS làm gì cho phí thời gian.
5. Văn hóa Mỹ coi NCS là nhân công giá rẻ, họ tận dụng triệt để nhân công có năng lực tư duy tốt, chăm chỉ, giá rẻ, nên thời gian làm PhD ở Mỹ khá dài, từ 3-7 năm. So với châu Âu, Nhật thì chỉ kéo dài 3 năm (hiếm khi 4 năm). Tiền công trả cho NCS chỉ bằng 40% tiền công trả cho kỹ sư mới có chứng chỉ hành nghề. Trong lĩnh vực công nghệ thông tin thì học bổng TS chỉ bằng 25% lương kỹ sư phần mềm ở các công ty công nghệ.

Kết luận: Cụ mua bán nhà thoải mái. Việc của nó nó tự lo.

Em tham gia diễn đàn đã lâu giờ em mới bập bẹ mở thớt nhờ cụ mợ am hiểu tư vấn cho em việc này.
Việc thứ 1 em có f1 24 t nam tháng 4 này tốt nghiệp cao học bk dự định cháu tìm học bổng tiến sỹ nước ngoài lựa chọn đầu tiên là mỹ rồi mới đến châu âu đó là ước mong của cháu cũng là của cả g/đ vậy em hỏi nếu xin dc học bổng toàn phần thì g/đ có phải chứng minh tài chính hoặc chi phí đóng góp thêm khoản gì ko hoặc khoảng bao nhiêu trong thời gian học...
Em muốn hỏi vậy là vì nó liên quan đến việc thứ 2.đó là em có dành dụm vừa tròn 1 tỏi tại ngân hàng để phòng cho f1 khi phải cháu phải chứng minh tài chính dù biết là ko nhiều.do vậy em tuyệt đối ko dc đụng chạm vào.nhưng hôm qua em có ý định mua lại căn nhà nhỏ khoảng 4-5 trăm của ông anh trai vừa là giúp cho anh trai có tiền ngay mua nhà khác .(nhà em ở tỉnh lẻ )hai là nhà đấy em từng gắn bó 20 năm em nhượng lại cho anh đấy 5 năm rồi.
Vậy câu hỏi chính của em vẫn là chuyện cháu đi du học tiến sĩ dc học bổng toàn phần g/đ có cần dùng đến 1 tỏi kia phòng thân cho f1 ko? để em biết để quyết định có mua nhà hay ko thôi. Văn em lửng củng các cụ thông cảm.

chinhpham7983

Xe buýt
Người ta nói là làm Tiến Sỹ chứ không ai học cả, chắc từ này chỉ có ở VN. Vậy nên không có kiểm du học bằng tiền của gia đình bởi vậy nên mình chưa thấy bao giờ!
Đồng ý với cụ, hơn nữa lại có học bổng toàn phần thì không mất học phí lại có cả chi phí sinh hoạt,.. rồi. Đấy là lương đi làm NCS mà

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Học Tiến sỹ ở Tây và ở ta bây giờ cũng bắt đầu tiến bộ là được xiền.cụ nhé.
Còn.mất tiền thì k đi.
Cũng k phải là học TS mà cx là làm TS. Cày cho thầy thì thầy sẽ cho tiền.
Người làm TS là người làm chất lượng cao, trách nhiệm cao mà lương thấp.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
Website
www.gach3ddep.net

Thắng Formosa

Xe tăng
Ui giờ ĐH dễ điểm cao vậy á? Thời e dc khá đã có học bổng rồi, top 10 khoa
vâng ạ, nay con em học giỏi lắm. Xưa mình còn lạc hậu, tài liệu không có đầy đủ, không có người chỉ điểm phương pháp học. Chứ nay tài liệu, điều kiện học tập đầy đủ lắm ạ. Đệ nhà em bằng xuất sắc, nhưng chỉ được học bổng của trường với doanh nghiệp tặng bằng tiền mặt thôi. Nay đi làm lương cũng bằng mấy đứa bằng khá, giỏi.Vì hiện nay làm được việc mới có lương cao, chứ bằng cấp chả quan trọng nữa mợ ạ.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
Website
www.gach3ddep.net
vâng ạ, nay con em học giỏi lắm. Xưa mình còn lạc hậu, tài liệu không có đầy đủ, không có người chỉ điểm phương pháp học. Chứ nay tài liệu, điều kiện học tập đầy đủ lắm ạ. Đệ nhà em bằng xuất sắc, nhưng chỉ được học bổng của trường với doanh nghiệp tặng bằng tiền mặt thôi. Nay đi làm lương cũng bằng mấy đứa bằng khá, giỏi.Vì hiện nay làm được việc mới có lương cao, chứ bằng cấp chả quan trọng nữa mợ ạ.
View attachment 5923343
Vâng cụ, nên k cần ép con học gạo :D . E thấy hiện chi phí cho giáo dục khá tốn kém, có lẽ nên thay đổi quan điểm chỉ cần học khá, kỹ năng xã hội và ngao du nhiều cho mở mang đầu óc thôi nhỉ. E cứ tưởng cấp 1-2-3 điểm mới cao hoá ĐH giờ cũng điểm cao và chắc đầu vào cũng k khó lắm

Học tiến sỹ xong về viện nào VN làm là chuẩn luôn ạ. Lương tầm gần chục triệu mà nhàn. Cụ được oai với làng xóm

Thắng Formosa

Xe tăng

Linhtalinhtinh123

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em, dòng họ nội có người đi học nhiều, thấy nhiều ý kiến, 1 số hơi ...nên góp ý.

- Nhu cầu cho con du học, khi người ta khá đầy đủ về tài chính, bằng cấp với các thế hệ bố mẹ rồi.Họ muốn một nấc thang mới cho gd, hay đơn giản là cái gì đó khác hơn, chứ ko phải học về cho oai hay phải trả lời học về làm gì như nhiều ông nghĩ.

- Về chứng minh kinh nghiệm, thu nhập hay chứng minh tài chính thì khá đơn giản, chỉ là thủ tục, lách được. Cụ nào không rõ hỏi nhân viên ngân hàng ấy. Đơn giản nhất là hỏi các gd có con đi du học rồi.

- Chớ có nghe những ý kiến tiêu cực, khác gì tay có lái trây bò ở quê em, giàu lên rồi, con ko đi học, cứ hỏi mấy nhà có con học hành là học để làm gì? :D

Lọ mọ

Xe buýt
Tự kn xin học bổng của em thì
- Tuổi tối đa để xin học bổng TS là 40.
- XIn học bổng toàn phần thì nó ko bắt chứng minh. Bán phần thì e ko rõ. Đa số tiến sĩ em biết đi học nước ngoài toàn là học bổng toàn phần.
Về mặt cá nhân thì em khuyên Cụ
- Mạnh dan mua nhà ông anh
- Cho cháu đi học vài năm vừa học vừa tự xin học bổng. Đừng cho nó học kiểu 1 lèo lên tiến sĩ về như con gà gô. Cơ quan em ngày xưa từng phỏng vấn 1 bạn tiến sĩ 1 lèo như vậy - đại học, thạc sĩ rồi tiến sĩ, bạn ý mất tự tin đến mức mở đầu cuộc phỏng vấn bảo là mình ko có kn thực tiện - thực tế là vây,
Nhà em, dòng họ nội có người đi học nhiều, thấy nhiều ý kiến, 1 số hơi ...nên góp ý.

- Nhu cầu cho con du học, khi người ta khá đầy đủ về tài chính, bằng cấp với các thế hệ bố mẹ rồi.Họ muốn một nấc thang mới cho gd, hay đơn giản là cái gì đó khác hơn, chứ ko phải học về cho oai hay phải trả lời học về làm gì như nhiều ông nghĩ.

- Về chứng minh kinh nghiệm, thu nhập hay chứng minh tài chính thì khá đơn giản, chỉ là thủ tục, lách được. Cụ nào không rõ hỏi nhân viên ngân hàng ấy. Đơn giản nhất là hỏi các gd có con đi du học rồi.

- Chớ có nghe những ý kiến tiêu cực, khác gì tay có lái trây bò ở quê em, giàu lên rồi, con ko đi học, cứ hỏi mấy nhà có con học hành là học để làm gì? :D
vg cảm ơn cụ. Nhiều cụ bảo đi học tiến sĩ cho oai với hàng xóm với em là chỉ đúng 1 phần nhỏ. F1 thích học đam mê phấn đấu ước mơ ra nc ngoài học có thể quay về hoặc ở lại là quyết định của cháu miễn cháu nó cảm thấy hp.

Vova

Xe container
vg cảm ơn cụ. Nhiều cụ bảo đi học tiến sĩ cho oai với hàng xóm với em là chỉ đúng 1 phần nhỏ. F1 thích học đam mê phấn đấu ước mơ ra nc ngoài học có thể quay về hoặc ở lại là quyết định của cháu miễn cháu nó cảm thấy hp.
Ý kiến ý cò linh tinh thì cụ không nên quan tâm làm gì. Chỉ có điều cụ cũng nên (hoặc là cụ đã làm rồi) trao đổi với bạn nhà cụ là nếu thích làm thực tế trong các doanh nghiệp, lúc đó bỏ thời gian, công sức và cả tiền bạc ra để là PhD (có thể) sẽ hơi phí. Đã chọn đường PhD là phải thích nghiên cứu, chấp nhận đi làm muộn hơn các bạn cùng trang lứa (mà thu nhập cũng chưa chắc đã nhiều hơn). Nhiều bạn em biết để ở lại nước ngoài toàn phải cất bằng PhD khi đi xin việc.

quangsot

Xe lăn
E thấy người quen e học tiến sỹ còn cầm tiền mang về , đấy là học ở Châu Âu , Nhật Bản .Cũng ko thấy phải chứng minh tài chính gì cả . chứ ở Mỹ thì e ko rõ ạ
Em có đứa em làm tiến sỹ ở bên Nhật 1 năm được 3 tỏi chưa trừ thuế .