[Funland] Học thêm & Thi SAT với mục tiêu 1530/1600

Nhimtiu

Xe container
Em đi làm về đến nhà 100 ngày như một, được mỗi câu: Đang học hay chơi đấy con ? Hoặc đã làm bài tập về nhà chưa ? làm đi cho xong rồi hẵng chơi. Chấm hết.

Nếu chẳng may nó vác bài tập ra hỏi thì nhíu mày ngó qua xong chốt luôn: Con phải tự tìm hiểu mà làm chứ ? Thế ở lớp chỉ buôn dưa lê không nghe cô giảng bài ah ? Thôi tự làm đi, sai thì mai đến lớp cô sửa cho mới nhớ. Chém thế cho nó oai thôi chứ em nhìn vào bài tập của nó như xem tranh của Picasso ấy, trìu tượng lắm chả hiểu đếch gì :))
Em nghĩ k nhiều bố mẹ kèm đc con học lớp 11-12 đâu cụ anh. Tình trạng chung thôi mà.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em nghĩ k nhiều bố mẹ kèm đc con học lớp 11-12 đâu cụ anh. Tình trạng chung thôi mà.
11-12 đâu cụ, ông con mới lớp 6 thôi. Mỗi lần nghe bố chém xong nó lại lủi thủi cắp mít về tự làm, chả biết nó có mò mẫm làm được không hay lại điền nhăng quậy gì không biết nữa :))

maitung

Xe buýt
Bên con em học, kể cả làm trong trường lương làm thêm là 12€( lương tối thiểu). Nếu năm 2- 3 đi làm thêm thì cao hơn > 14€. Đấy là vùng con em ở chi phí không cao ạ. Còn ra trường đi làm thì lương cao hơn tầm 17,5€ đổ lên.
bọn Mỹ này đúng là "đế quốc", bóc lột sức lao động. Em fun tí nhưng em nghĩ là do cái khoản làm thêm này trường đã tính trong gói financial aid cho sinh viên rồi nên họ chỉ giới hạn thế thôi vì max một năm cũng chỉ làm được 3k

Yeuyenthanh

Xe tải
Em đi làm về đến nhà 100 ngày như một, được mỗi câu: Đang học hay chơi đấy con ? Hoặc đã làm bài tập về nhà chưa ? làm đi cho xong rồi hẵng chơi. Chấm hết.

Nếu chẳng may nó vác bài tập ra hỏi thì nhíu mày ngó qua xong chốt luôn: Con phải tự tìm hiểu mà làm chứ ? Thế ở lớp chỉ buôn dưa lê không nghe cô giảng bài ah ? Thôi tự làm đi, sai thì mai đến lớp cô sửa cho mới nhớ. Chém thế cho nó oai thôi chứ em nhìn vào bài tập của nó như xem tranh của Picasso ấy, trìu tượng lắm chả hiểu đếch gì :))
Nhà em chỉ bảo con nên thi vào trường nào, nên học ngành gì thôi. Còn học và làm thế nào để vào được trường đó/khoa đó là con nó phải tự tìm hiểu và xem xét lực học ntn để phấn đấu chứ không tìm tòi và hướng dẫn tỷ mỉ như cccm :((
Nhà em giống cụ. Chỉ
Nhà em chỉ bảo con nên thi vào trường nào, nên học ngành gì thôi. Còn học và làm thế nào để vào được trường đó/khoa đó là con nó phải tự tìm hiểu và xem xét lực học ntn để phấn đấu chứ không tìm tòi và hướng dẫn tỷ mỉ như cccm :((
Nhà em còn kém hơn cụ ạ. Em chỉ khái quát học trong nước hay nước ngoài? Tự phát hiện năng lực vượt trội của bản thân (có sự nhận xét của bố mẹ nhưng tự mình xác định mình giỏi cái gì mới chính xác nhất). Học nước ngoài thì tự tìm hiểu trường, ngành học, mẹ giới hạn điều kiện tài chính và rank trường...Chọn mấy trường mấy ngành phù hợp rồi thì bố mẹ mới cùng ngồi phân tích để đưa ra lựa chọn cuối cùng. Chính vì thế khi bạn ấy có ý định xoay qua Mỹ em mới hoang mang đó ạ, vì không có một ý niệm nào trong đầu về mỹ và cuộc sống học tập, làm việc ở Mỹ luôn. Vào đọc trong này mới thấy con nhà mình thiệt thòi hơn các bạn có bố mẹ đồng hành, sâu sát như vậy.

Altis 2011

Xe điện
Vâng, chủ yếu lo phí ăn ở thôi cụ ạ. Tuy nhiên, mỗi bạn mỗi khả năng. Bạn đó đỗ đợt sớm làm cả lớp cũng trầm tư mất mấy hôm. Con nhà em bảo nhìn nó không khác gì đại bàng tung cánh lên trời cao, bọn con chưa biết đi đâu về đâu. Nó gọi là áp lực đồng trang lứa. Tụi trẻ cũng nhiều cái mệt mỏi phết
Cuộc sống có biết bao điều, có những cái set up được, có cái ko; có may; có rủi. Trường hịn rất tốt nhưng cuzng ko có gì đảm bảo ra trường có công việc tốt phù hợp. Em luôn hướng dẫn con em như thế. Thắng ko kiêu, thua ko nản. Bình tĩnh cố gắng hết sức theo cách phù hợp với mình.

Yeuyenthanh

Xe tải
Tiền bạc là 1 phần. E là e phục lăn cccm cả vđề sát sao tìm hiểu thông tin rồi lăn lộn về chuyện định hướng học hành của con nữa.
Công nhận ạ. Em càng đọc càng xấu hổ, hic

TrungUce

Xe tải
Ko nên gồng tí nào cụ ạ. Cảm thấy đủ sức thoải mái mới nên theo.
Nhà em có budget riêng cho nó, chuẩn bị sẵn rồi coi như em ko nghĩ tới khoản đó nữa.
Còn việc ra trường ở Mỹ làm hay ở VN em cũng ko quá quan trọng, coi như đi một ngày đàng học một sàng khôn thôi.
Điều kiện tiên quyết duy nhất là học đủ tốt, giữ đc hỗ trợ tài chính/học bổng chứ trường con em fullpay là 87K, em có vặn cả hàm răng cũng ko đủ nó đóng học nếu phải trả full, trừ phi em chuyển qua Mỹ làm việc đc.
Chuyện của cụ giống anh sếp em thế, anh ấy có mỗi một mụn con, hay là... :D

Yeuyenthanh

Xe tải
Vâng, quan tâm đến con cái là điều cần thiết rồi. Như nhà em chỉ định hướng cho con vào trường này trường kia, nếu con không phản đối tức là đồng ý hoặc thì phải nghiên cứu và tìm hiểu. Sau em sẽ truy bài con đã tìm hiểu ntn đại loại trường đó ở đâu, có những khoa gì, số lượng tuyển sinh năm ngoái là bao nhiêu, điểm chuẩn vào trường hàng năm ra sao, so sánh với khả năng của con liệu có đỗ không, có cần phải học thêm lớp luyện nào để vào đó không, bố mẹ có thể giúp gì, … để con phải trả lời các câu hỏi đó. Có thể nghe xong mình mới biết hoặc sẽ thẩm thêm nó nói có đúng không, đồng thời cũng là biết được sự quan tâm và tìm hiểu của con mình ntn :))
Như này đúng với nhà em này.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Nhà em có con chị nó đang học năm 3, nói chung là được nhưng nó chả chịu dạy em nó gì cả, chỉ toàn quát em nó thôi. Động tý là nó bảo con bó tay với thằng này, chịu không dạy được nó đâu :((

Altis 2011

Xe điện
Em hơi bận vì vừa là nhà nước vừa có công ty riêng nên cũng không toàn tâm toàn ý kèm sàn sạt con được. Khi các cháu học cấp II cố gắng kèm các cháu, trc tiên là phương pháp học, rồi Toán, tiếng Anh. Nếu bận quá em sẽ phải nhờ gia sư thêm, rồi lớp học thêm. Cố gắng để vào trường Tốt ở cấp 3. Cháu lớn nhà em khi học cấp 3 thì các thông tin về thi ielst, sat, du học đa phần là tự tìm hiểu, dưới sự định hướng của bố mẹ thôi. Rồi cũng khuyên, tư vấn chứ cũng ko sát sao được như các cụ mợ trên này ah.

Nhimtiu

Xe container
Cuộc sống có biết bao điều, có những cái set up được, có cái ko; có may; có rủi. Trường hịn rất tốt nhưng cuzng ko có gì đảm bảo ra trường có công việc tốt phù hợp. Em luôn hướng dẫn con em như thế. Thắng ko kiêu, thua ko nản. Bình tĩnh cố gắng hết sức theo cách phù hợp với mình.
Thật ra mà nói nếu phải đưa lên bàn cân về mặt đầu tư tài chính để cho f1 đi học NN và nếu là ở Mỹ thì nếu gđ nào k đủ đk về thu nhập cao tầm tiền tỉ/năm hay k có sẵn ts tích luỹ sẽ rất khó để theo khi k có học bổng. Đầu tư rồi như trường hợp em thấy hai đứa em họ con bà cô đầu tư cho cả hai đứa học bên đó mất đâu gần 10tỉ, giờ thì chắc phải tầm 15tỉ hơn. Sau cả hai anh em k trụ lại đc và k muốn qua Canada học lên tiếp nên quay về Vietnam. Vậy thì bây giờ nếu đt 8-10tỉ cho 01 f1 đi học Mỹ nếu kt không mạnh mọi người sẽ nghĩ tới việc nếu học bt ở Vietnam thì với số tiền đó có thể mua đc sẵn cho f1 một nhà chung cư ở hn hay sg, thậm chí cả ê tô và còn dư chút làm cái sổ tk.
Túm váy lại thì em nghĩ có f1 có ý chí và muốn bay nhảy khám phá kèm gđ có điều kiện thì vẫn nên đi. Gđ nào tiềm lực tài chính vừa phải thì f1 muốn đi phải tự cố săn hb tốt mà lên đường. F1 nào học chỉ bình bình thì nên chuyên vào các môn chuyên môn để sau ra đi làm cho tốt nếu k muốn phải theo học vất vả. Xã hội rồi cũng sẽ tự phân loại và f1 nào rồi cũng sẽ tìm ra hướng đi phù hợp cho mình sau bậc đh thôi ạ.

sinichit52

Xe container
bọn Mỹ này đúng là "đế quốc", bóc lột sức lao động. Em fun tí nhưng em nghĩ là do cái khoản làm thêm này trường đã tính trong gói financial aid cho sinh viên rồi nên họ chỉ giới hạn thế thôi vì max một năm cũng chỉ làm được 3k
Dạ vâng, về du học Mỹ thì em mù tịt nên gặp các cụ là em hỏi thật lực. Em cảm iwn cụ nhiều.

Yeuyenthanh

Xe tải
Mợ mà vào mấy thớt học hành NN này thì chỉ có từ hoang mang đến khủng hoảng thoy. Em fun tí nhưng mà thật đấy. =))
Bên Canada thì đất rộng người thưa nên nếu có trình độ It tốt thì em nghĩ cũng ổn, lấy thẻ xanh bên đó xong vòng sang xin việc làm bên Mỹ lại ngon ạ.
Thằng cu con bạn em sang năm t4 học IT bên Ca nó bảo ko phải gửi tiền sang nữa, cháu tự kiếm tiền, còn tham gia clb golf nữa, em nghe cũng choáng
[/QUOTE]
Con em không học IT. Đến giờ vẫn chưa chốt ngành cụ thể, đang phân vân giữa những ngành liên quan đến sinh học hoặc mỹ thuật. Chính vì bạn ý không có chính kiến, sức học lại không phải là nổi bật nên em không dám chốt đầu tư nhiều. Chứ nếu bạn ấy có khả năng đỗ được Yale thì có fullpay em cũng chơi ạ, kiểu tất tay luôn🤣🤣🤣

Nhimtiu

Xe container
Thằng cu con bạn em sang năm t4 học IT bên Ca nó bảo ko phải gửi tiền sang nữa, cháu tự kiếm tiền, còn tham gia clb golf nữa, em nghe cũng choáng
Con em không học IT. Đến giờ vẫn chưa chốt ngành cụ thể, đang phân vân giữa những ngành liên quan đến sinh học hoặc mỹ thuật. Chính vì bạn ý không có chính kiến, sức học lại không phải là nổi bật nên em không dám chốt đầu tư nhiều. Chứ nếu bạn ấy có khả năng đỗ được Yale thì có fullpay em cũng chơi ạ, kiểu tất tay luôn🤣🤣🤣
[/QUOTE]
Cu em họ em sang học y sinh gì đó bên Mỹ nhưng sau chắc k theo lên đc và chán nên lại quay về đấy. May bố mẹ nó cũng sẵn tiền và bđs nên về nó lại đi theo làm bds chả liên quan gì tới cái học bên Mỹ cả.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
[/QUOTE]
Mợ máu lửa nhỉ :))

Yeuyenthanh

Xe tải
Cu em họ em sang học y sinh gì đó bên Mỹ nhưng sau chắc k theo lên đc và chán nên lại quay về đấy. May bố mẹ nó cũng sẵn tiền và bđs nên về nó lại đi theo làm bds chả liên quan gì tới cái học bên Mỹ cả.
[/QUOTE]
Vâng. Em xác định con ở lại được thì tốt, không thì về VN tìm việc, tiền dư không đtu cho con sẽ để con làm vốn vào đời ạ. Chứ em không đầu tư hết vào việc học để rồi khi quay về lại trắng tay, được mỗi cái vốn sống thôi ạ.😊

Mytv

Xe điện
Bây giờ các bạn ý còn làm tốt hơn bố mẹ rất nhiều đấy ạ. Lớp con em có bạn bố mẹ bảo không lo được tiền cho con đi Mỹ, họp phụ huynh ngồi cạnh bố bạn cứ phàn nàn vì nó cứ nằng nặc chỉ đi Mỹ, mệt quá. Thế rồi cực kỳ tuyệt vời, bạn ý vừa rinh được hb 9 tỷ luôn cho đợt apply sớm vừa rồi, trường Yale
Con mợ học chuyên Anh sp à? Cháu Ly chuyên Anh sp vừa đạt hb 8,9 tỷ trường Yale.

Yeuyenthanh

Xe tải
Mợ máu lửa nhỉ :))
[/QUOTE]
À cái gì mà không thể thành hiện thực được thì ta có quyền bốc phét cụ ạ😁

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Nhimtiu , TorienT các cụ có thấy không, khi tụi mình cầm chịch việc học hành của con cái em thấy vẫn có cái gì đó căn cơ, rón rén theo kiểu ném đá dò đường, nâng lên đặt xuống mãi không xong chứ không quyết liệt, máu lửa như các mợ nhỉ :))

Mytv

Xe điện
Thì đỗ Yale là phải vui đã, còn đâu tính sau.
Thề chứ nếu con e đỗ Yale bán nhà để đi e cũng chơi. :D
E biết có trường hợp bố mẹ phải đầu tư khá nhiều tiền mới đạt đc hb hơn 6 tỷ ở Yale. Số chi phí bỏ ra lớn hơn hb nhiều ạ