Học tập các cụ, nhà em cũng xuyên Việt ạ!

lando

Xe hơi
Đang lên kế hoạch đi Quy nhơn ,đọc được đúng thớt của cụ . Cụ chủ viết nhiều ở Quy nhơn ,đi lại ,ăn ,nghỉ ,chơi nhé .

tientaninfotech

Xe tăng
Đã xem hết ảnh của Cụ, Gấu Chó nhà Cụ có vẻ chân dài nhở ? Cao hơn Cụ hay sao á :))

vangamom

Xe container
Em hóng từ đoạn Hội An vào. Hồi tết em mới chỉ đi đến Hội An là quay ra thôi ạ

jaxteller

Đi bộ
Nhìn hành trình của 2 cụ mà thèm quá :D cụ nhớ update thông tin ảnh ọt cho anh em mở mang tầm mắt cũng như có kinh nghiệm với nhé :D

zzbutatozz

Xe đạp
E mới làm dc chuyến Hà Nội - Đà Nẵng, dừng chân trên Hải Vân ngắm pháo hoa (nhưng mà độc hành = Dream chiến ợ).

Vẫn nung nấu "âm mưu" xuyên Việt, tích cóp $$$ sắm thêm 2 bánh nữa đưa cả Gấu mẹ, Gấu con theo :D

donnhadongian

Xe máy
cái ảnh cuối như cụ làm em sợ..nhìn gì mà đăm chiêu dữ.:D

voicoii

Xe hơi
Em đang dạy gấu lái xe, chắc tay cái là nhà em cũng lên đường xuyên việt như ai :) khà khà

hungkienpham

Xe điện
Cụ chủ sướng nhở, gấu cụ còn chịu chụp choẹt. Chứ e đi với con gấu nhà em, bảo nó chụp nó toàn ngủ thôi ợ. Mỗi khi thấy cái gì đẹp là phải chạy chậm xong gọi nó dậy, rồi mềnh phi ra chụp.:-<
Gấu của cụ giống y gấu nhà em nó chỉ ngủ với ăn là giỏi thôi cứ lên xe kà xẻ gỗ.:((

ductm.fox

Xe tải
Cụ chủ xuyên bằng Fiesta ah, em có con i20 2010 liệu có xuyên việt đựoc không cụ

Gọi là xuyên Việt cho oai chứ do quỹ thời gian có hạn và nhà em đi ít người (chỉ có mình em lái) nên cũng cố gắng đi nhiều nhất có thể thôi ạ. Nhà em dự định sẽ đi đến Tuy Hoà rồi quay về HN. Thế nên em làm topic này vừa chia sẻ một chút với các cụ, vừa nhân tiện đi đến đâu thì hỏi kinh nghiệm các cụ đến đấy ạ.\:D/

Thời gian dự kiến là 13 ngày, phương tiện là Ford Fiesta, số người: 2(em và gấu chó). Do năm ngoái nhà em cũng đã đi đến Đà Nẵng bằng cung đường Hồ Chí Minh nên năm nay nhà em chọn đường 1 để thay đổi không khí.:-B

Hiện nhà em đang ở Lăng Cô rồi, tối hôm qua thì ở Thiên Cầm nhưng mạng mẽo chán quá nên giờ mới up bài được ạ.:-w

Nhà em xuất phát lúc 5h30 cho sớm sủa. Bình minh lên rất đẹp.

Chạy đến Ninh Bình là 7h00 thì dừng chân ăn sáng. Nhà em kiếm được hàng ăn sáng sạch sẽ, có cây to đỗ xe cực mát.;;)

Ăn sáng xong xuôi, đổ xăng đầy bình thì mới coi là chính thức lên đường. Em chạy đến Thanh Hoá thấy có cái cổng chào đẹp quá, chộp luôn ạ.

Đường vào Thiên Cầm đi qua một vài bãi cát trắng, tuy không đẹp như những cồn cát ở phía trong nhưng lại làm nổi lên sự khô cằn, khó khăn của cuộc sống người Hà Tĩnh.

Nhà em có mặt ở Thiên Cầm lúc 14h30, lấy phòng nghỉ một lát rồi ra biển. Do em đặt phòng muộn nên không lấy được mấy khách sạn gần biển. Nhà em ở ks Thanh Lịch mất 800k/đêm mà phòng ốc cũng chả ra sao. Biển hôm nay sóng to vô đối, đánh một lúc là tụt hết cả quần :))

Tụt quần xong mệt quá nhà em đành lên bãi cát nằm thở :))

Tạm thế đã ạ, ảnh ngày hôm nay tối em post. Các cụ ủng hộ thì vodka em nhé 8->

savagecrazy

Xe hơi
Cụ chủ sướng nhở, gấu cụ còn chịu chụp choẹt. Chứ e đi với con gấu nhà em, bảo nó chụp nó toàn ngủ thôi ợ. Mỗi khi thấy cái gì đẹp là phải chạy chậm xong gọi nó dậy, rồi mềnh phi ra chụp.:-<
Gấu nhà em mọi năm cũng thế, năm nay em ko cho ngủ, bắt thức nói chuyện để... em đỡ buồn ngủ cụ ạ :))

Cụ chủ súng to và dài thế nhưng e thấy nước ảnh chưa được ngon cho lắm...hề hề
Nhiều ảnh em up lên chủ yếu là chụp bằng ip mà cụ, còn súng ống trông thế thôi chứ em mang mỗi cái ống kit cho tiện dụng. Thay súng ống ngại lắm ạ :P

Cụ chủ vào sg đi mai mấy ae xuyên Việt hẹn nhậu ở sg ?
Ôi khoản này thì em chịu rồi, em đang ở Phú Yên, mai là quay đầu rồi ạ. Thời gian không cho phép em đi lâu hơn được :(

Đang lên kế hoạch đi Quy nhơn ,đọc được đúng thớt của cụ . Cụ chủ viết nhiều ở Quy nhơn ,đi lại ,ăn ,nghỉ ,chơi nhé .
Ok cụ, lát em post tiếp đoạn Quy Nhơn - Phú Yên ạ. Mạng mẽo mấy hôm nay hơi lởm nên không update được tình hình.

Đã xem hết ảnh của Cụ, Gấu Chó nhà Cụ có vẻ chân dài nhở ? Cao hơn Cụ hay sao á :))
Cao bằng em cụ ạ, nhưng đi đôi guốc kiểu của loài gấu, em không đỡ được :))

Em hóng từ đoạn Hội An vào. Hồi tết em mới chỉ đi đến Hội An là quay ra thôi ạ
Năm ngoái em cũng vào đến Hội An rồi quay ra, năm nay cũng chỉ cố rướn thêm được mấy trăm cây chuối nữa thôi. Nhìn cột cây số TP HCM 600km thèm quá mà thời gian ko có ko đi được.

Em đang dạy gấu lái xe, chắc tay cái là nhà em cũng lên đường xuyên việt như ai :) khà khà
Gấu nhà em cũng đang đi học lái ạ, nhưng mới chỉ biết tiến lùi nên em vẫn chưa dám cho vầm vô lăng :(

Cụ chủ xuyên bằng Fiesta ah, em có con i20 2010 liệu có xuyên việt đựoc không cụ
Thoải mái đi cụ ơi, bên thớt kia còn có cụ đi xuyên bằng Matis cơ mà. Em đi xe này thấy vẫn còn hơi khoẻ quá :))

savagecrazy

Xe hơi
Báo cáo các cụ em vào Phú Yên từ hôm qua và mai sẽ quay đầu về Đà Nẵng ạ. Mấy hôm nay mạng mẽo hơi lởm nên không update tình hình cho các cụ được.

Cơ bản là mấy hôm nay em cũng chủ định nghỉ ngơi chút, đi chơi 1 buổi còn 1 buổi ngủ nghỉ tắm biển nên không lần mò được nhiều nơi lắm. Vd như ở Quy Nhơn nghe nói Hầm Hô cũng rất đẹp nhưng search gg thấy cách tp 50km lại quay đầu về hướng Bắc nữa nên lười chả đi nữa :)) Thôi có mấy cái ảnh em hầu các cụ, đến đâu em kể chuyện đến đấy ạ

Buổi sáng ở Quy Nhơn nhà em chạy đi thăm trại phong nơi Hàn Mạc Tử điều trị và là khu mộ cũ của ông. Thật ra thì khu này giờ cũng không có gì để xem mấy, có một bãi tắm nhìn cũng bình thường, khu bệnh viện có vẻ xuống cấp nhiều còn khu mộ Hàn Mạc Tử thì cũng không có gì đặc biệt lắm. Vé vào cửa 5k/người + 10k cho xe vào chạy nhông nhông trong ấy, thích dừng đâu thì dừng. Được cái không gian yên tĩnh mát mẻ khá dễ chịu

Sau khi rời viện phong, nhà em quay về Ghềnh Ráng. Ở đây có bãi tắm Hoàng Hậu, nghe nói trước hoàng hậu Nam Phương hay tắm rửa gì ở đấy. Đi vòng lên trên một chút là khu mộ của Hàn Mạc Tử hiện nay. Quần thể này nói chung đáng xem hơn cái trại phong trên kia :D

Bãi tắm Hoàng Hậu hay còn gọi bãi đá trứng vì những viên đá như quả trứng

Mộ phần hiện nay của Hàn Mạc Tử được xây dựng khá khang trang

Rời Quy Nhơn nhà em chạy vào Phú Yên, trên đường đi rẽ vào thăm nhà thờ Mằng Lăng và Gành đá đĩa. Ở Phú Yên em thuê ks Long Beach ngay bờ biển Tuy Hoà, theo đánh giá trên mạng thì khá ổn. Tuy nhiên phòng ốc cũng bình thường, không bằng mấy cái ks ở Quy Nhơn hay Hội An. Được cái rộng rãi hơn mức cần thiết :)). Một điểm trừ nữa là phòng có mùi hơi khó chịu, em đổi sang phòng khác vẫn bị mùi nhưng đỡ hơn một chút nên thôi ở tạm :))

Toàn cảnh nhà thờ Mằng Lăng, kiến trúc khá giống với nhà thờ Lớn Hà Nội

Nhà em may mắn đến lúc hầm bên cạnh nhà thờ mở cửa, phía trong là một nhà nguyện có diện tích khá lớn

Những bức phù điêu trong nhà nguyện kể về á thánh Andre Phú Yên (em cũng không nghiên cứu kỹ lắm nhưng hình như đây là một linh mục tử vì đạo gì đó, được phong thánh ở Vatican)

Cuốn sách chữ quốc ngữ đầu tiên của Việt Nam cũng được lưu trữ trong hầm này

Ra khỏi nhà thờ Mằng Lăng, đi khoảng hơn chục km là đến Gành Đá Đĩa. Cái món này trong box có nhiều cụ kể quá rồi nên em chả dám nói thêm gì nữa, cơ bản là một cái ghềnh có cấu trúc khá lạ.

Buổi trưa nhà em chạy về Phú Yên ăn trưa. Thực ra là định tìm quán Tuấn gì đó ở Đầm Ô Loan theo chỉ dẫn trên mạng nhưng đi loanh quanh một lúc chả thấy đâu mà đường thì càng ngày càng nhỏ đi nên em quyết định đánh bài chuồn, chạy thằng về Phú Yên. Đặc sản Phú Yên là cá ngừ đại dương và cái miếng trong hình là gỏi cá ngừ chấm mù tạt. Đồ ăn ở Phú Yên nói chung ngon và rất rẻ. Một nồi lẩu hải sản 130k 2 đứa ăn bét nhè.

Một món nữa đặc biệt là mắt cá ngừ đại dương hấp cách thuỷ, hay còn gọi là "đèn pha". Em vốn không thích ăn cá mà còn thấy các món cá nói chung ở Phú Yên đều rất ngon nên gần như bữa nào cũng ăn toàn cá là cá :))

Sáng hôm nay nhà em tiếp tục đi Mũi Điện, đường từ Phú Yên đi Mũi Điện sát biển rất đẹp và rộng rãi.

Gửi xe ở dưới và trèo lên ngọn hải đăng. Trên đường lên hải đăng có thể thấy Bãi Môn rất đẹp ở phía chân núi.

Nước biển ở đây trong và xanh vô cùng

Trèo lên ngọn hải đăng tranh thủ làm mấy phát panorama :))

Cột mốc điểm cực Đông của Tổ quốc

Tuy nhiên đường đi bộ lên ngọn hải đăng hoá ra dài hơn nhiều so với suy nghĩ của em. Xuống đến bãi gửi xe là em nằm thẳng cẳng thế này :))

Chiều về ks nghỉ xong em mang vợ hai đi tắm gội để chuẩn bị ngược về. Chiều về em sẽ ghé chơi Đà Nẵng, Quảng Bình và tạt qua Tĩnh Gia - Thanh Hoá thăm thằng bạn trước khi về HN ạ. Có gì hay ho em sẽ update tiếp. Mong các cụ ủng hộ để lần sau em cố gắng đi xa hơn :))

savagecrazy

Xe hơi
À nhân tiện em hỏi thêm các cụ ở Đà Nẵng ngoài Bà Nà, núi Ngũ Hành Sơn, bán đảo Sơn Trà thì quanh tp còn có chỗ nào chơi được nữa không ạ? Mấy chỗ kia năm ngoái em đi rồi nên cũng không định quay lại thêm nữa. Ngoài ra thì ăn uống có quán nào ok không ạ?

Tuanhang9193

Xe buýt
Sư cụ! Dám gọi em nó là "Gấu chó" cơ à? =)).
Chúc cụ và "Gấu chó" đi tơi vui vẻ và có sản phẩm mang về nhá! ^^
Em đề nghị các cụ Min Mo Sờ Mó kết nạp cụ savegacavi vào hội "Cóc Sợ Vợ" của OF vì cụ ý dám gọi con "Ngan Già" là "Gấu Chó" ! Cụ nào tán thành với ý kiến của em thì cho em xin chén rượu :))

Chỉnh sửa cuối:

Lê Khánh Vân

Xe tăng
Website
www.khinsflowers.com
À nhân tiện em hỏi thêm các cụ ở Đà Nẵng ngoài Bà Nà, núi Ngũ Hành Sơn, bán đảo Sơn Trà thì quanh tp còn có chỗ nào chơi được nữa không ạ? Mấy chỗ kia năm ngoái em đi rồi nên cũng không định quay lại thêm nữa. Ngoài ra thì ăn uống có quán nào ok không ạ?
Cụ lên chân đèo HV làm bữa Thú R đi Ngon - Bổ Rẻ về Hn ko có đâu nhất là Nai

kiaduoicut123

Xe hơi
xuyên vịt chưa được 2/3 mà dã đứt gánh hả cụ, sao thế, còn sg còn miền tây nữa cơ mả

Đinh La Son

Xe hơi
Nhà em tháng 08 cũng dự định xuyên Việt bằng Fiesta, vào hóng chuyến đi của cụ.
Chúc cụ có chuyến đi vui vẻ.