[Funland] Học sinh giờ thông minh hơn hay học sinh ngày xưa học yếu ?

bomon

Xe tăng
dạ, lớp 4 chỉ lấy điểm cuối 1, giữa kỳ 2, cuối kỳ 2 thì riêng kỳ 2 toàn 10 hết, kỳ 1 thì toàn 9,10 trở lên; hạnh kiểm tốt, các môn phụ như thể dục, mỹ thuật, nhạc đều đc ghi hoàn thành v hoàn thành tốt. thi đua đạt sao của cô đề ra thì có tháng đạt đc phần thưởng của cô, có tháng ko, nhưng chưa bao giờ bị cô mắng, kỷ luật hay phê bình. Chỉ mỗi là ko tham gia các cuộc thi do nhà trường đề ra như TA, Toán, kể chuyện, còn tham gia đầy đủ các hoạt động của lớp tổ chức.
Vậy bác cho e hỏi (nếu bác cũng là giáo viên) con e còn thiếu điều kiện j để đạt đc xuất sắc ạ?bác đừng nói là phải thi văn nghệ đoạt giải này nọ vì cái này nó là năng khiếu chứ có phải ai cũng hat hay múa giỏi đâu bác.
Còn để đạt được xuất sắc như e nói ở câu trước là phải có giải này giải nọ thì thôi e cu gx chả cần,e chỉ quan trọng là điểm số con e đạt được ở các kỳ thi trong năm học của trường tổ chức theo tiêu chí của Bộ Dục là e thấy con e xs rồi bác ạ.
Cụ bảo thôi chả cần mà vẫn đang sân si xuất sắc hay không :)
Em chả biết bộ thì tiêu chí là gì, nhưng thành tích con cụ quá nửa lớp như thế thì nghe xuất sắc nó không ấn tượng. Em phản đối cái chuyện gần hết lớp xuất sắc, nó làm mất giá trị của từ xuất sắc. Thời xưa hình như có hs giỏi với hs giỏi toàn diện, cầm kỳ thi họa nằm lòng, võ giỏi thể thao hay, ấy mới nên gán danh hiệu xuất sắc.

PhongFood

Xe điện
Các cụ tiết kiệm lời khen làm gì. Tây nhợn nó khen suốt có sao đâu. Đợt e tham gia cái lớp đào tạo ngắn hạn của chúng nó. Ai cũng có giấy khen cả. Đến thằng học dốt nhất nó cũng nặn ra cái thành tích học viên "đúng giờ" nhất lớp để tặng.
Giấy khen để học viên chụp ảnh post fb, zalo...đã tham gia khoá học a,b,c. Nó làm thoả mãn đa số cụ đi học để xây dựng hình ảnh cá nhân. 😅

duongqua

Xe container
Em chả biết bộ thì tiêu chí là gì, nhưng thành tích con cụ quá nửa lớp như thế thì nghe xuất sắc nó không ấn tượng. Em phản đối cái chuyện gần hết lớp xuất sắc, nó làm mất giá trị của từ xuất sắc. Thời xưa hình như có hs giỏi với hs giỏi toàn diện, cầm kỳ thi họa nằm lòng, võ giỏi thể thao hay, ấy mới nên gán danh hiệu xuất sắc.
ah, thì e thắc mắc đưa lên hỏi các cụ thì e tườngthuật và mô tả lại sự việc mà lúc đó con e và e có thấy vô lý. còn giờ thì đâu có cảm giác gì nữa đâu cụ,còn sân si hay muốn làm đến tận cùng thì e cũng đã post hết bảng điểm tổng kết của con em lên đây rồi. Nhưng vậy thì cũng có thay đổi được gì đâu cụ nhỉ?vì họp PH xog rồi, giấy khen xong rồi, kết thúc năm học rồi...
Cái chính là đưa lên để mng thấy được những thứ tưởng chừng là bt nhưng với con trẻ thì nó là cả 1 dấu ấn, nhưng thôi e cũng đả thông tư tưởng cho con e rồi,nên chuyện giờ cũng chỉ đưa ra với 1 nụ cười khẩy thôi mà cụ.

jazzzzz

Xe lăn
Do cách đánh giá khác nhau thôi

Xưa e đi học thì điểm 7 là cao, cả lớp có 2 3 người là hs tiên tiến, cả trường có 2 3 hs giỏi

giờ thì điểm 7 là thấp, 8 9 là TB, giỏi có trung bình môn ~ 9.8

Bên tây thì họ có điểm ABC thêm +, -, kiểu A+, A-
Cái chính là xưa lười và chểnh mảng việc học hành hơn.
Giờ bố mẹ quan tâm dí suốt ngày, trừ một vài trường hợp cá biệt còn lại cứ chăm là điểm cao.
Thời em học phổ thông(em thuộc lưa 91-94), nhiều đứa lên lớp 5 vẫn phải đánh vần khi đọc, chúng nó đến lớp cho là may lắm rồi không thì xã lại có tên trên “bảng thành tích” của huyện.
Lên C3 cả xã có duy nhất 1 đứa con gái, còn lại hết C2 là ở nhà chuẩn bị lấy chồng, bố mẹ cho rằng con gái học chả để làm gì.

phuongmit

Xe cút kít
Cấp 1 bây giờ k có chuyện quá nửa lớp xs đâu cụ, xs chiếm thông thường 20-30% là cùng, còn lại là khen 1 mặt và k khen gì

bomon

Xe tăng
Cấp 1 bây giờ k có chuyện quá nửa lớp xs đâu cụ, xs chiếm thông thường 20-30% là cùng, còn lại là khen 1 mặt và k khen gì
Đấy là nói giảm nói tránh, chứ em vừa đi họp thằng con tiểu học, trường tư dạng làng nhàng, lớp 90% xúc sắc. Xuất sắc phải là cái gì đó nổi trội hẳn lên (xuất?), chứ điểm 10 thì quá thường, điểm 10 chỉ mang ý nghĩa đạt mức điểm 10 của bộ GD hiện tại. Gọi là học giỏi được rồi. Mang nó ra để tính "thông minh" thì hơi nhảm.

phuongmit

Xe cút kít
Đấy là nói giảm nói tránh, chứ em vừa đi họp thằng con tiểu học, trường tư dạng làng nhàng, lớp 90% xúc sắc. Xuất sắc phải là cái gì đó nổi trội hẳn lên (xuất?), chứ điểm 10 thì quá thường, điểm 10 chỉ mang ý nghĩa đạt mức điểm 10 của bộ GD hiện tại. Gọi là học giỏi được rồi. Mang nó ra để tính "thông minh" thì hơi nhảm.
Vâng và con số e đưa ra là ở trường công. Thế thì trường tư còn háo danh hiệu hơn công nhiều lắm

Axeco

Xe buýt
Thế hệ sau bao giờ cũng thông minh hơn thế hệ trước là cái chắc chắn ko sai
Thời các cháu gen z uống hết sữa bổ nọ sữa bổ kia thì làm gì chả ko tăng trí tuệ, chả phát triển thể chất chiều cao. Cụ nào có con chả muốn mua cho con mình loại sữa tốt nhất để con mình phát triển tốt về mọi mặt

TalaMit

Xe tải
Học sinh bây giờ:
- Được ăn no
- Được mặc sạch sẽ
- Được học trong lớp học thoáng mát
- Được có đủ sách, vở, bút để học
- Được có đủ thầy cô dạy cho
- Được ngồi trên bàn ghế
...
Hơn các thế hệ chúng ta ngày xưa rất nhiều, vậy các cháu học giỏi hơn là đương nhiên.
Nhưng đúng là các cháu học giỏi hơn thật ạ, cả kiến thức và kỹ năng mềm, ngày xưa e cũng top lớp, top trường luôn( tỉnh lẻ thôi) mà giờ nhìn đề thi của bọn trẻ con, nhìn lượng kiến thức của các cháu mà thấy đúng là thế hệ sau chắc toàn thiên tài, mẫu giáo đã tiếng Anh vanh vách, rồi lớp 1 cũng phải thi, rồi kỹ năng thuyết trình....chưa kể các lớp CLC hay các hệ Cam lại khác nữa. Chẳng nói đâu xa, giừo ngồi cạnh các em genZ thôi mà cũng phải cố trau dồi mới theo kịp tư duy và độ nhanh nhạy của các em nữa...

fortuner2020

Xe máy
ah, thì e thắc mắc đưa lên hỏi các cụ thì e tườngthuật và mô tả lại sự việc mà lúc đó con e và e có thấy vô lý. còn giờ thì đâu có cảm giác gì nữa đâu cụ,còn sân si hay muốn làm đến tận cùng thì e cũng đã post hết bảng điểm tổng kết của con em lên đây rồi. Nhưng vậy thì cũng có thay đổi được gì đâu cụ nhỉ?vì họp PH xog rồi, giấy khen xong rồi, kết thúc năm học rồi...
Cái chính là đưa lên để mng thấy được những thứ tưởng chừng là bt nhưng với con trẻ thì nó là cả 1 dấu ấn, nhưng thôi e cũng đả thông tư tưởng cho con e rồi,nên chuyện giờ cũng chỉ đưa ra với 1 nụ cười khẩy thôi mà cụ.
Khả năng cụ cũng chưa đi họp lớp cho con bao giờ nên mới không nắm rõ cách xếp loại đánh giá học sinh. Nếu một môn học nào đó bị đánh giá hoàn thành ví dụ như đạo đức, thể dục,mỹ thuật...thì điểm toán, văn hay tiếng anh, tin học có 10 hết cũng không được khen thưởng. Ngược lại có bạn nào chỉ được 9 điểm nhưng các môn kia được đánh giá tốt thì vẫn được khen thưởng xuất sắc. Mức hoàn thành ở đây tương đương trung bình. Mức tốt và mức đạt vẫn được khen thưởng. Mà thông thường khi con ở mức hoàn thành là giáo viên bộ môn sẽ báo gvcn và cô giáo sẽ thông báo cho phụ huynh để có hướng xử lý... Cụ nên nắm rõ thông tin để giải thích cho cháu.

phuongmit

Xe cút kít
Khả năng cụ cũng chưa đi họp lớp cho con bao giờ nên mới không nắm rõ cách xếp loại đánh giá học sinh. Nếu một môn học nào đó bị đánh giá hoàn thành ví dụ như đạo đức, thể dục,mỹ thuật...thì điểm toán, văn hay tiếng anh, tin học có 10 hết cũng không được khen thưởng. Ngược lại có bạn nào chỉ được 9 điểm nhưng các môn kia được đánh giá tốt thì vẫn được khen thưởng xuất sắc. Mức hoàn thành ở đây tương đương trung bình. Mức tốt và mức đạt vẫn được khen thưởng. Mà thông thường khi con ở mức hoàn thành là giáo viên bộ môn sẽ báo gvcn và cô giáo sẽ thông báo cho phụ huynh để có hướng xử lý... Cụ nên nắm rõ thông tin để giải thích cho cháu.
Và câu chuyện cụ đó kể có bạn dc 7-8 điểm vẫn dc xs vì tham gia phong trào là 1 câu chuyện bịa đặt trắng trợn :)) bố bảo cũng k ai dám xếp loại các bạn có điểm 7-8 vào hạng xs cả

quy la tien

Xe điện
Mùa hè tới khi mà ở các cấp học từ mầm non, tiểu học, trung học cở sở, trung học phổ thông đều tổng kết năm học cũng là lúc nhiều bậc phụ huynh chụp ảnh khoe thành tích của các con lên mạng...... Rất nhiều trường học ảnh up lên e thấy cả lớp bạn nào cũng đạt được giấy khen, rồi chứng nhận, các kỳ thi liên quan tràn ngập ... Nếu như thế hệ bọn em 8x 9x trước đây đi học các cấp, thường cả lớp 45 bạn thì sẽ có từ 15-25 bạn được giấy khen vd như học sinh tiên tiến, 3-5 bạn đạt học sinh giỏi, còn lại là không có.

Ấy vậy mà giờ thấy các phụ huynh up lên mà thấy ngạc nhiên, phải chăng xã hội tiến bộ, các cháu được quan tâm đầu tư dạy dỗ chu đáo hơn, điều kiện học hành tiến bộ hơn nên thành ra như vậy phải không các cụ ? Hay là do thế hệ học sinh ngày xưa học yếu kém hơn ?
View attachment 7868598

View attachment 7868609
View attachment 7868611
Trước đây rất khó để in , những năm 96,97 thì in lưới được rồi nên giấy khen và các gt tương tự in tràn lan, đây là lý do giờ nhiều giấy khen hơn!

longphúc

Xe tăng
Giờ tình trạng viết nói sai chính tả,ngọng tràn làn và vô tư,có những từ sai chính tả mà em thấy khó tưởng tượng,thế hệ bọn em có thấy mấy ai sai chính tả và ngọng mấy đâu

edc

Xe lăn
Thứ 7 tuần trước nữa, buổi sáng bố mẹ và 2 nhóc ngồi ăn sáng để bố đi họp phụ huynh cho F1-1 và mẹ đi họp phụ huynh cho F1-2. Em nói là ngày trước, khi ông nội đi họp phụ huynh cuối năm, bố ở nhà chỉ ngóng là bố có được lên lớp hay không thôi :). Còn giờ, các con ở nhà gần như đã biết hết cả rồi, xuất sắc hay giỏi cũng đã biết cả rồi, không còn những thời gian ngóng đợi nữa.
Còn ngày trước, mỗi lần họp phụ huynh giữa năm học (hết kỳ 1), các bạn của bố chỉ sợ bị roi thôi, bọn em ngày trước ở quên học thì ít mà nghịch thì nhiều.
Xưa đi họp phụ huynh em chả dám bảo bố đi họp, toàn phải bảo ông hoặc mẹ. Vì ông cụ em có đi họp PH về thì nguy cơ ăn roi khá cao, can tội nghịch. Em học lớp chọn mà chỉ 5 bạn giỏi, khoảng 10 bạn khá cuối cùng là 12 bạn học trung bình, có khoảng 2-3 bạn lực học yếu hoặc do lớp khác đúp xuống..
Nhà quê chả biết gì về cầm, kỳ, thi, họa. Giờ các cháu ở quê nó cũng biết mấy món này :D

tado261

Xe tải
Xưa đi họp phụ huynh em chả dám bảo bố đi họp, toàn phải bảo ông hoặc mẹ. Vì ông cụ em có đi họp PH về thì nguy cơ ăn roi khá cao, can tội nghịch. Em học lớp chọn mà chỉ 5 bạn giỏi, khoảng 10 bạn khá cuối cùng là 12 bạn học trung bình, có khoảng 2-3 bạn lực học yếu hoặc do lớp khác đúp xuống..
Nhà quê chả biết gì về cầm, kỳ, thi, họa. Giờ các cháu ở quê nó cũng biết mấy món này :D
nền giáo dục phát triển toàn diện mà cụ, kaka. Kết quả là những đứa trẻ lười vận động, mắt mũi kèm nhèm do xem điện thoại, game và không còn quan trọng sự "trinh trắng" :)

coolpix8700

Xe ngựa
Em chỉ biết ngày xưa khi bạn kém toán nhất nếu không copy của bạn bên cạnh, mà giải được bài nào thì do bạn ây tự tìm ra được cách giải, còn bây giờ học sinh lớp chuyên mà gặp phải người không quen (những bài toán chưa được luyện) thì không chỉ cả giờ và vài ngày chưa chắc đã ra được lời giải.
Tụi em ngày xưa chẳng có tâm lý sợ tây. Tụi cùng trường thì chỉ lưu học sinh CHDC Đức mới được coi là đối thủ,...
Thời đó học phổ thông may ra sắp thi tốt nghiệp trường mới tổ chức cho 1 vài buổi phụ đạo thêm (cho cả khối).
Nhưng đúng là hồi đó mà đưa cho cái máy tính cầm tay thì chưa chấc đã biết cách bấm!

le_petit

Xe tăng
Dạ thế nó mới bất công và vô lý,nên e cũng chỉ biết cười khẩy và khuyên con e là con quên đi,cuộc đời nó bất công vậy đấy,mới chỉ là cấp 1 mà đã vậy,sau này còn nhiều bất công hơn nhiều.
Còn bảng điểm thì e xin phép lý do tế nhị đi họp phụ huynh e chụp lại thôi chứ ko đc phép mang bài thi hay chụp ảnh lại.
Còn ko tự dưng e đưa ra câu chuyện như vầy để đưa ra cái vô lý vậy,nhưng mới thấy giờ đa số GV ko biết vì lý do cá nhân hay lý do gì gì đi chăng nữa mà làm những chuyện như vầy với tâm hồn trẻ thơ vô tư.
Chỉ có GV hoặc thần kinh hoặc ngoài hành tinh mới dám làm sai lệch kết quả học trò, trừ khi cụ nói phét.
Chỉ làm sai một con điểm gv xuống sở giải trình cả tuần rồi.
Con cụ có môn dưới 8.0 ko?
Nhiều người phát biểu bậy bạ làm ảnh ưởng xấu đến các thày cô, dù nhiều người ko được như kỳ vọng nhưng ko đến mức vậy. Chưa kể các thày cô mong tăng học sinh kết quả cao.
Nhóc nhà tôi cô còn kêu trời vì một môn 8.9 mà lớp mất một hs xuất sắc.

poiuy

Xe ba gác
Thật ra cái sự đa số xuất sắc nó chỉ ở 1 số lớp và ở 1 số trường thôi. Còn đại trà chung nó vẫn có đủ cả TB cả kém. Chỉ có ở lại lớp như ngày xưa là gần như không còn nữa.

duongqua

Xe container
Chỉ có GV hoặc thần kinh hoặc ngoài hành tinh mới dám làm sai lệch kết quả học trò, trừ khi cụ nói phét.
Chỉ làm sai một con điểm gv xuống sở giải trình cả tuần rồi.
Con cụ có môn dưới 8.0 ko?
Nhiều người phát biểu bậy bạ làm ảnh ưởng xấu đến các thày cô, dù nhiều người ko được như kỳ vọng nhưng ko đến mức vậy. Chưa kể các thày cô mong tăng học sinh kết quả cao.
Nhóc nhà tôi cô còn kêu trời vì một môn 8.9 mà lớp mất một hs xuất sắc.
haizz, e nói phét để làm gì hả cụ??? e được cái gì khi nói phét ở trên cái mạng ảo này để rồi không giải quyết được gì?
Còn e vẫn nói ở các câu trước là e đưa lên để mọi người thấy có trường hợp như vầy và nó lại rơi vào đúng con của e, thì e với con e thấy vô lý và thắc mắc. Chứ con e điểm vớ vẩn e nói phét để gây bão hả cụ?