[Funland] Học sinh giờ thông minh hơn hay học sinh ngày xưa học yếu ?

NewVegas

Xe tải
Các cụ tiết kiệm lời khen làm gì. Tây nhợn nó khen suốt có sao đâu. Đợt e tham gia cái lớp đào tạo ngắn hạn của chúng nó. Ai cũng có giấy khen cả. Đến thằng học dốt nhất nó cũng nặn ra cái thành tích học viên "đúng giờ" nhất lớp để tặng.

taiadau

Xe điện
Thôi các cụ đừng cố níu kéo nữa. Bón nó giỏi hơn thời mình nhiều lần luôn ạ...ko cần phải dẫn chứng. Còn việc nhiếu giấy/bằng khen... thì lại ko thành vấn đề, nó chỉ là quy ước mà thôi... ko quan trọng. Lớp con gái em 5 HSG.... còn lại là XS :)

Hại Điện

Xe container
bạn bé nhà em đang thắc mắc với bố là tại sao thi cuối năm các môn con được 10 hết mà không được là xuất sắc trong khi nhiều bạn không được 10 tất cả các môn thậm chí có cả điểm 7-8 mà vẫn được xuất sắc chỉ vì bạn ý tham gia văn nghệ, có các giải này giải nọ đệm vào.
Haizza, giờ cô giáo đánh giá dựa trên thành tích quá, chứ không còn chỉ là học lực như xưa nữa. Nên bạn của con e nói 1 câu là vì cậu không tham gia văn nghệ nên mới không được xuất sắc đó.
E chán quá, bảo luôn con e là kệ thôi con, mình học cho mình, kiến thức cho mình, không cần quan tâm mấy cái phụ trợ đó làm gì con ạ. Nói mãi nó mới thấm, lại phải cho đi chơi với mua quà cho mới đỡ thắc mắc.
Xàm.

Muốn xuất sắc phải có (1) Tối thiểu 6 môn trên 9.0, và (2) Học lực tốt. Con cậu đáp ứng được bao nhiêu điều kiện ?

Những đứa vừa học tốt, vừa tham gia các hoạt động xh...luôn xứng đáng hơn những đứa chỉ biết học và trách cô giáo.

fallingwater

Xe tăng
Em nghĩ rằng với kiểu đánh giá học sinh ở phổ thông như hiện tại, có lẽ các trường đại học sẽ phải lấy mấy cái chứng chỉ nước ngoài (SAT, Toefl, Ielts, v.v...) để tuyển sinh viên. Chứ làm sao tin được mấy cái bảng điểm toàn HSXX và HSG ntn.

BMW Z69

Xe buýt
Thôi các cụ đừng cố níu kéo nữa. Bón nó giỏi hơn thời mình nhiều lần luôn ạ...ko cần phải dẫn chứng. Còn việc nhiếu giấy/bằng khen... thì lại ko thành vấn đề, nó chỉ là quy ước mà thôi... ko quan trọng. Lớp con gái em 5 HSG.... còn lại là XS :)
Các cụ nói thế nào. Cháu nhà em học cấp 1, cả lớp hơn 40 đứa mà chỉ tiêu xuất sắc chỉ <9 bạn thôi.

Porsche 911

Xe container
Giỏi hơn các cụ xưa. Vì các cháu có điều kiện hơn.
- âm nhạc, nghệ thuật giỏi hơn
- học giỏi hơn.
- ngoại ngữ giỏi hơn
- máy tính giỏi hơn
- bơi lội giỏi hơn...
Chỉ thua các cụ ngày xưa khoản nghịch bẩn :D
Thứ 7 tuần trước nữa, buổi sáng bố mẹ và 2 nhóc ngồi ăn sáng để bố đi họp phụ huynh cho F1-1 và mẹ đi họp phụ huynh cho F1-2. Em nói là ngày trước, khi ông nội đi họp phụ huynh cuối năm, bố ở nhà chỉ ngóng là bố có được lên lớp hay không thôi :). Còn giờ, các con ở nhà gần như đã biết hết cả rồi, xuất sắc hay giỏi cũng đã biết cả rồi, không còn những thời gian ngóng đợi nữa.
Còn ngày trước, mỗi lần họp phụ huynh giữa năm học (hết kỳ 1), các bạn của bố chỉ sợ bị roi thôi, bọn em ngày trước ở quên học thì ít mà nghịch thì nhiều.

• Vodka
Reactions: edc

taiadau

Xe điện
Các cụ nói thế nào. Cháu nhà em học cấp 1, cả lớp hơn 40 đứa mà chỉ tiêu xuất sắc chỉ <9 bạn thôi.
Bên trên lớp con cụ caisua còn ác chiến hơn lớp con em đấy 3HSG, 41 XS :D . Em đang nói cấp 3 nhé vì cả con cụ sữa và em đều học lớp 10 :)

phuongmit

Xe cút kít
Lớp con nhà e, lớp 4: 9/47hs xs, 18/47 khen 1 mặt, 20 k dc khen gì. Lớp 1: 11/46 xs, k khen gì cũng hơn 20 bạn. Điểm thi phân hoá khủng khiếp trải dài 9-10 tới 5-6, dưới 5 thì k có thôi

Supercub_90

Xe điện
Giấy khen em không bàn, nhưng trẻ càng ngày càng thông minh và hoạt bát hơn - nó cũng là điều thường tình và tất nhiên. Không lẽ chúng nó lại đi ngược và kém thông minh hơn chúng ta?

Porsche 911

Xe container
Giấy khen em không bàn, nhưng trẻ càng ngày càng thông minh và hoạt bát hơn - nó cũng là điều thường tình và tất nhiên. Không lẽ chúng nó lại đi ngược và kém thông minh hơn chúng ta?
Em cũng đồng ý với quan điểm của bác.
Giờ trẻ em học giỏi hơn, là đúng rồi. Các kênh thông tin, các kênh học tập nhiều hơn, thời gian học nhiều hơn, điều kiện vật chất tốt hơn, điều kiện trao đổi học tập nhiều hơn, các con/cháu học giỏi hơn, kết quả cao hơn là phải rồi.

phuongmit

Xe cút kít
Ngay từ lớp 1, cách giải quyết 1 bài toán nó đã khác xưa rất nhiều, hấp dẫn hay k là do quan điểm nhưng rõ ràng nó k đơn giản như xưa nữa rồi

Rivers

Xe container
Giỏi hơn thì chắc chắn là đúng rồi, vì giờ dinh dưỡng, điều kiện, khả năng tiếp cận kiến thức đều tốt hơn xưa, còn điểm số thì chẳng nói lên điều gì, giống bọn em ngày xưa thôi, thi trường thường 9,10 điểm nhưng sang trường chuyên được 7-8 điểm đã là cao, đấy là do tiêu chuẩn chất lượng mỗi nơi mỗi khác.

j23

Xe container
Tùy môi trường tùy hoàn cảnh, cá nhân em thấy giờ bọn trẻ được cơ hội học nhiều hơn và phụ huynh "có học" hơn nên thành tích tốt hơn và học lực trí lực cũng cao hơn thời 8x đặc biệt so với thời 7x
Còn môi trường khác và hoàn cảnh khác thì chờ ý kiến các cụ dưới.

caisua

Xe lăn
Em nghĩ rằng với kiểu đánh giá học sinh ở phổ thông như hiện tại, có lẽ các trường đại học sẽ phải lấy mấy cái chứng chỉ nước ngoài (SAT, Toefl, Ielts, v.v...) để tuyển sinh viên. Chứ làm sao tin được mấy cái bảng điểm toàn HSXX và HSG ntn.
Em thì vẫn hơi tin vì bọn cùng lớp 10 với con nhóc nhà em trình IELTS tầm 7.5 rồi. Giữa lớp 9 đã thi được 7.0, ngoại ngữ 2 cũng khoảng hết B2, giờ đang học SAT nhưng kêu dễ ợt vì toán quá đơn giản

huuhuy

Xe tăng
Ngày xưa lớp 1 mỗi tối em hoc chắc tầm nửa tiếng, giờ thằng con em lớp 1: Chiều học bán trú đã phải giải bài tập cô giao rồi mà tối về vẫn học thêm gần 2 tiếng nữa. Mà toán lớp 1 bây giờ em thấy khó hơn lớp 1 ngày xưa nhiều.
Nó học giỏi hơn thế hệ trước cũng phải.

taiadau

Xe điện
ĐH nước ta thì lấy theo điểm tốt nghiệp và đánh giá năng lực ngoài việc xét mấy cái chứng chỉ qte mà cụ, có dùng điểm học bạ đâu. Nhưng ĐH qte (du học) lại dùng điểm GPA này để xét du học/học bổng đấy cụ (tât nhiên kèm chứng chỉ TA)

jazzzzz

Xe lăn
Nhiều thứ chứ anh
Đơn giản nhất, tình trạng phá thai ở trẻ vị thanh niên vn và các nước hàn, nhật, trung, khác nhau hoàn toàn đó
Vậy liên quan gì đến mấy thứ học không cần thiết.
Với vấn đề mà báo nêu không riêng trách nhiệm của nhà trường mà quan trọng nhất là gia đình, chắc phải cho phụ huynh đi học lại.

Chỉnh sửa cuối:

jazzzzz

Xe lăn
Em cũng đồng ý với quan điểm của bác.
Giờ trẻ em học giỏi hơn, là đúng rồi. Các kênh thông tin, các kênh học tập nhiều hơn, thời gian học nhiều hơn, điều kiện vật chất tốt hơn, điều kiện trao đổi học tập nhiều hơn, các con/cháu học giỏi hơn, kết quả cao hơn là phải rồi.
Trước nếu mà học chăm học nghiêm túc và nhiều tài liệu như bây giờ thì tỷ lệ HS giỏi chắc chắn sẽ cao hơn.
Trước HS rất ít người học nghiêm túc, quậy thì tung trời.