[Funland] Học sinh giờ thông minh hơn hay học sinh ngày xưa học yếu ?

tado261

Xe tăng
Câu chuyện vui thôi không liên quan đến câu hỏi của chủ thớt, nhưng ngẫm cũng chỉ biết cười nhẹ>
Trước đây, trẻ em ở quê biết bơi sớm hơn ở trẻ ở thành phố do có điều kiện ao hồ, lại ko bị quản lý và cũng ko có thú chơi gì khác so với trẻ thành phố.
Giờ thì đảo lại, trẻ thành phố biết bơi nhiều do đa phần các cụ cho đi học bơi từ sớm. Nhưng trẻ em ở quê lại nhiều đứa ko biết bơi do sông hồ bị thu hẹp, ô nhiễm và cũng dính mắt vào điện thoại rồi còn đâu.

KoenigseggPigani

Xe tăng
Lấy chuẩn là gì chứ cụ?
Ví dụ bao nhiêu bằng cấp của các trường ĐH, cấp 3 nổi tiếng của Vn được hệ thống giáo dục của các nước G7 công nhận?
Bao nhiêu nhân lực của ta ra ngoài làm dc ở vị trí cử nhân kỹ sư chuyên gia của các tập đoàn đa quốc gia, chuỗi sx, dịch vụ toàn cầu?
hay là ra nc ngoài chỉ làm nail, bán phở, bánh mì, cắt cỏ làm công nhân chân tay vv
Có lẽ e nghĩ có khác biệt hơn nhưng không nhiều, cơ bản vẫn dậm chân tại chỗ

rotihs

Xe đạp
Giờ rõ ràng là áp lực học tập của học sinh là rất lớn, mọi sự so sánh về thế hệ 8x hay 9x đều là khập khiễng. Bác có so với TQ thì còn đúng vì cái gì nó cũng đi trước mình vài thậm chí là chục năm.
Các nước TQ, Nhật hay Hàn muốn vươn lên thì cũng phải bắt đầu với đầu tư từ giáo dục hết.

dracula_bg

Xe điện
thực ra em ko rõ có thông minh hơn hay ko, cì cái này chắc muốn chính xác thì phải có khảo sát chỉ số iq diện rộng thì mới biết đc
còn trẻ con bây giờ em chỉ biết là học nặng hơn ngày xưa, bệnh thành tích của giáo viên của nhà trường cũng nặng hơn ngày xưa gấp nhiều lần.

phihanhgia

Xe container
Về nguyên tắc là các cháu bây gioqf học tốt hơn đó có điều kiện hơn, còn điểm số cao thấp là do cách chấm điểm thiếu "chuẩn" thôi.
Học sinh bây giờ học nhiều hơn học sinh thế hệ 7x 8x, giỏi toàn diện hơn, đa dạng các môn thể thao, âm nhạc, nhảy múa, ngoại ngữ, ... Cũng như thế hệ 7x 8x học nhiều hơn hẳn thế hệ 3x 4x đa số học bổ túc.

Tuy nhiên cách đánh giá chấm điểm thì lệch chuẩn và lạm phát nặng. Chấm điểm là tiêu chuẩn thế hệ ngày nay chứ không phải tiêu chuẩn thế hệ cũ 30-40 năm trước.

Cách chấm điểm ngày nay theo trường phái của bọn tâm lý học, cho điểm cao toàn 9, 10 để tất cả cùng vui. Chấm điểm kiểu này dẫn đến lạm phát và không có tác dụng phân loại. Kiểu chấm điểm này dẫn đến tình trạng 60-70% học sinh giỏi và hầu như tất cả cùng vui. Đôn 40% từ loại khá, trung bình lên học sinh giỏi chỉ giải quyết vấn đề tâm lý phụ huynh và để báo cáo thành tích của ngành. Nó gây hại cho việc phân luồng đào tạo cũng như tạo ảo tưởng nguy hiểm trong chính người học.

Cách chấm điểm một lớp học bình thường, đúng và có giá trị phân loại là phân bố điểm theo phân bố chuẩn, giống cái hình chuông úp, với điểm trung bình đâu đó quanh 6.5 điểm, điểm giỏi và xuất sắc chỉ khoảng dưới 20-25% học sinh, khoảng 60% học sinh trong khoảng trung bình và khá, còn lại là học sinh yếu và kém.

Alibama

Xe buýt
Tuyền thấy con người khác giỏi, chứ con mình vừa lười vừa dốt (chỉ game là nhanh).
Thỉnh thoảng lấy sgk ra hỏi nó vài cái định nghĩa cơ bản, y rằng ú a ú ớ, lại mất cả tiếng giảng lại.
Có vẻ chúng nó giờ sướng quá, chả biết lo nghĩ gì...

tado261

Xe tăng
Muốn bơi được bây giờ phải mất tiền học hành đàng hoàng
Em hồi xưa không học gì, chỉ biết nhìn theo bắt chước. Thế mà bơi còn đúng và tốt hơn mấy đứa học bơi bây giờ.

xeitbanh

Xe tải
chuẩn tuổi thơ ở quê xưa là như vậy đó cụ :D
Nhà em ngoại thành HN, rộng rãi, cây cối đầy. Bọn trẻ không mấy tuần là không về với ông bà mà có đứa nào biết trèo cây, bắt sâu đâu. Cỏ gà thì hướng dẫn mãi mới biết để tìm. Tụi trẻ tầm từ 2005 trở về đây cơ bản đều thế. Em cứ gọi là bọn nó là "lợn cảnh"
Gọi là quê nhưng cách BigC có 15km nhưng cũng bê tông như ngoài phố cả rồi, may còn vườn cây rộng rãi, ao thì ông bà lấp đi vì ô nhiễm quá, không cũng thoải mái cho tụi nó tắm ao. Giờ kể chuyện từ năm 2000 trở về trước chúng nó coi đó là "cổ tích ngoại thành". :(

thichkhognthich

[Tịch thu bằng lái]
Giờ biết nhiều hơn, nhưng nông hơn do phân tán nhiều thứ, bù lại đúng phương pháp. Xưa ngược lại.

duongqua

Xe container
bạn bé nhà em đang thắc mắc với bố là tại sao thi cuối năm các môn con được 10 hết mà không được là xuất sắc trong khi nhiều bạn không được 10 tất cả các môn thậm chí có cả điểm 7-8 mà vẫn được xuất sắc chỉ vì bạn ý tham gia văn nghệ, có các giải này giải nọ đệm vào.
Haizza, giờ cô giáo đánh giá dựa trên thành tích quá, chứ không còn chỉ là học lực như xưa nữa. Nên bạn của con e nói 1 câu là vì cậu không tham gia văn nghệ nên mới không được xuất sắc đó.
E chán quá, bảo luôn con e là kệ thôi con, mình học cho mình, kiến thức cho mình, không cần quan tâm mấy cái phụ trợ đó làm gì con ạ. Nói mãi nó mới thấm, lại phải cho đi chơi với mua quà cho mới đỡ thắc mắc.

Các cháu ngày nay giỏi hơn ngày xưa.
Con em nó thi hay kiểm tra giữa kỳ (tương đương kiểm tra 1 tiết ngày xưa) thì nó giải được >80% các câu hỏi của tất cả các môn.
Em ngày xưa cấp 2 học trường chuyên thị xã, học chuyên toán. Không xuất sắc toán nhưng rất đều các môn nhưng vẫn có khi bị làm không hết bài. Bọn bạn em mấy thằng rất giỏi toán thì mấy môn xã hội không giỏi lắm.
Riêng có cụ chấm điểm môn TV (văn ngày xưa) thì giờ chấm dễ vì có barem. Ngày xưa đứa nào làm văn cực hay (bạn em bên lớp chuyên văn, có đứa có giải quốc gia) cũng chỉ được 8 điểm thôi.

fallingwater

Xe tăng
Riêng ngoại ngữ thì các em bây giở hơn đứt thế hệ 7x 8x. Ngày xưa không có băng đĩa, internet nên chỉ biết nghe và phát âm theo cô giáo. Sau này khi tiếp xúc với người nước ngoài thì minh nói mình hiểu, nó nói nó hiểu :)

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Các cháu nó cũng khôn hơn mình khi xưa đấy cụ ak, tuy nhiên giờ hsg thì nhiều thật, xưa lớp có một vài bạn hsg thì nay gần cả lớp

Trungpv

Xe tăng
Riêng ngoại ngữ thì các em bây giở hơn đứt thế hệ 7x 8x. Ngày xưa không có băng đĩa, internet nên chỉ biết nghe và phát âm theo cô giáo. Sau này khi tiếp xúc với người nước ngoài thì minh nói mình hiểu, nó nói nó hiểu :)
ngoại ngữ với IT thì trẻ nó hơn ko phải bàn cãi gì rồi cụ. và những môn khác em nghĩ giờ trẻ nó cũng hơn. chỉ có leo trèo, bơi lội là trẻ giờ nó kém hơn.
nhưng mà việc điểm em nào cũng giỏi la fko hợp lý. điểm và đề thi được tạo ra mục đích là để phân cấp, phân loại. việc giỏi như nhau là vô nghĩa

caisua

Xe lăn

Em vừa đi họp PH hôm qua, cccm làm gì mà căng thế, số hsg cũng chỉ 3 mống như hồi em học 35 năm trước thôi nha :D
Điểm của nó đây ạ

Chỉnh sửa cuối:

jazzzzz

Xe lăn
Học sinh bây giờ:
- Được ăn no
- Được mặc sạch sẽ
- Được học trong lớp học thoáng mát
- Được có đủ sách, vở, bút để học
- Được có đủ thầy cô dạy cho
- Được ngồi trên bàn ghế
...
Hơn các thế hệ chúng ta ngày xưa rất nhiều, vậy các cháu học giỏi hơn là đương nhiên.
Chuẩn cụ, thời gian cũng nhiều hơn, nhiều cách tiếp cận kiến thức hơn.
Trước em đi học phải trông em, chăn trâu và bận đi quậy: đánh khăng, đánh đáo, trộm trái cây….
Bố mẹ người người cũng ít quan tâm hơn vì họ phải lo kiếm cái ăn, trước ở quê em ông bố nào biết con học lớp mấy đã là quan tâm lắm rồi.

Giờ thấy nhiều người cứ đụng đến giáo dục là nghĩ đến những vẫn đề tiêu cực, rồi kêu học nặng này kia. So với HS Hàn, Tàu, Nhựt… thì HS ở ta vẫn nhà

tado261

Xe tăng
Câu chuyện hồ bơi em thấy
Học hành đàng hoàng thì mới bơi xa được, không học đàng hoàng thì chỉ bơi được 5m thôi là dừng.
Có học có hơn
À, câu chuyện của cụ lại đang khác câu chuyện của em kể.

danleduc

Xe điện
bạn bé nhà em đang thắc mắc với bố là tại sao thi cuối năm các môn con được 10 hết mà không được là xuất sắc trong khi nhiều bạn không được 10 tất cả các môn thậm chí có cả điểm 7-8 mà vẫn được xuất sắc chỉ vì bạn ý tham gia văn nghệ, có các giải này giải nọ đệm vào.
Haizza, giờ cô giáo đánh giá dựa trên thành tích quá, chứ không còn chỉ là học lực như xưa nữa. Nên bạn của con e nói 1 câu là vì cậu không tham gia văn nghệ nên mới không được xuất sắc đó.
E chán quá, bảo luôn con e là kệ thôi con, mình học cho mình, kiến thức cho mình, không cần quan tâm mấy cái phụ trợ đó làm gì con ạ. Nói mãi nó mới thấm, lại phải cho đi chơi với mua quà cho mới đỡ thắc mắc.
Học sinh XS là phải có sự tương tác tốt với các bạn trong lớp và phải có hạn kiểm tốt trở lên.
Em nào giỏi nhưng kém giao tiếp, ít tham gia các phong trào lớp cũng sẽ không được danh hiệu XS đâu. Âu cũng là công bằng thôi. Học sinh giỏi là được rồi. Muốn lên XS thì không chỉ điểm số, còn cả những thứ khác nữa.

tado261

Xe tăng

Em vừa đi họp PH hôm qua, cccm làm gì mà căng thế, số hsg cũng chỉ 3 mống như hồi em học 35 năm trước thôi nha :D
khà khà, Nhìn bảng này em lại thấy tương lai đất nước thật tươi sáng.