[Funland] Học sinh gặp tai nạn khi tham gia trải nghiệm cuối năm

beomap2

Xe container
Bờ biển chỗ mép nước có doi cát nhô ra hay đáy biển không phẳng; những cửa sông hay có các doi cát, mô đất phù sa là những chỗ rất nguy hiểm do có các dòng xoáy nước tốc độ cao khi có sóng hoặc thủy triều lên.

BMW X10

Xe điện
Khéo chính cái cố gắng vào bờ làm cho đuối sức, nếu thả nổi được thì lại sống, nhưng giây phút hoảng loạn thì khó nói. Ngay như đi bơi biển gặp luồng nước rút ra cũng chết ối, cố bơi vào bờ thì chỉ 1 lúc là đứt, thả lỏng cho kéo ra ngoài rồi bơi ngang thoát chỗ đó mới bơi vào, lý thuyết là thế nhưng quan trọng có bình tĩnh được ko.
Có lần 2 bố con em nhảy sóng ở Vũng tàu bị cuốn vào kiểu 1 cái hố trũng khá lớn, khi bị hẫng vì chân ko chạm cát em hơi hoảng, ông con cũng vậy nhưng nó bơi luôn mấy mét thì lại đứng được ngang ngực.
Rõ là không được hoảng mà bác.
Và, phải học và làm BTVN, thì mới không hoảng.
Tôi thì nhát và bơi kém, và phải thừa nhận ngay là chưa gặp vụ bị cuốn ra ngoài sông.
Nhưng vẫn cố gắng thuộc bài.

Có lần bị chuột rút gần chết rồi, bác ạ, cố được đến khi nước ngang mũi, thì nó rút cho co quắp chân lại, phải lò cò vào bờ.

gocart

Xe cút kít
Ra sông, thì biết bơi (trong bể bơi) không ý nghĩa lắm.
Quan trọng nhất là bác nổi được, để còn đợi được 911 họ đến, bác ạ.

Thầy tôi cũng dạy là, tụi bây đừng cố gắng bơi vào bờ bằng mọi giá, túc tắc thôi, và đợi Cứu hộ.
Ồ, thầy nào dậy bác thế?
Tôi khuyên thật, bác cố gắng lên bờ trước khi quá muộn.
Trong vòng 2 giờ ở vùng nhiệt đới bác phải lên bờ.
Trong vòng 10 phút ở vùng nước lạnh bác phải trên bờ.

BMW X10

Xe điện
Ồ, thầy nào dậy bác thế?
Lên được thì nói làm quái gì bác.
Giáo nó bảo đừng cố. Nổi và đợi thôi.
Ở sông thì dễ, vì sông cũng chỉ rộng 400met, bác lần mò vào được, dù trôi bao xa.
Ở biển hay hồ rộng thì đứt.

gocart

Xe cút kít
Lên được thì nói làm quái gì bác.
Giáo nó bảo đừng cố. Nổi và đợi thôi.
Ở sông thì dễ, vì sông cũng chỉ rộng 400met, bác lần mò vào được, dù trôi bao xa.
Ở biển hay hồ rộng thì đứt.
À, tình huống mà giáo bác nói là ở giữa biển hay giữa hồ rộng cỡ Michigan. Tóm lại là đắm tàu và không có / không trèo lên xuồng cứu hộ.
Nó nằm xa hơn phạm vi của thớt này.

80Bê

Xe buýt
Ồ, thầy nào dậy bác thế?
Ý bác kia là nếu ko cố vào bờ đc thì đừng cố, còn ý bác là cũng ko nên ở dưới nước quá 2 giờ? Vì sao lại 2 giờ vậy cụ?

Mytv

Xe điện
Từ hôm sở có vb tuýt còi. Các lớp đã book lịch đi chơi nháo nhào. Ban giám hiệu các trường gọi cho bph các lớp y/c huỷ. Tsb vì 1 tai nạn bắt toàn bộ hn này ở nhà hết à? Lớp con e ban đầu định huỷ sau bph kệ. Vẫn đi. 40-50củ đặt phòng đặt xe bh bảo vứt đi hết sao. Nc với mọi ngừoi thì tầm 40% huỷ. Còn lại vẫn đi

gocart

Xe cút kít
Ý bác kia là nếu ko cố vào bờ đc thì đừng cố, còn ý bác là cũng ko nên ở dưới nước quá 2 giờ? Vì sao lại 2 giờ vậy cụ?
Vì 3 giờ là ngưỡng người ta có thể chết rồi nên coi mức 2h là còn hoạt động tốt

Tình cờ

Xe tải
Từ hôm sở có vb tuýt còi. Các lớp đã book lịch đi chơi nháo nhào. Ban giám hiệu các trường gọi cho bph các lớp y/c huỷ. Tsb vì 1 tai nạn bắt toàn bộ hn này ở nhà hết à? Lớp con e ban đầu định huỷ sau bph kệ. Vẫn đi. 40-50củ đặt phòng đặt xe bh bảo vứt đi hết sao. Nc với mọi ngừoi thì tầm 40% huỷ. Còn lại vẫn đi
Quản lý kiểu buồn cười cụ nhỉ. Đơn giản là yêu cầu kiểm tra nơi sẽ đưa các con đi xem có phải nơi không được phép kinh doanh du lịch hay không, rút kinh nghiệm vụ vừa rồi. Chứ người ta cho đi resort đàng hoàng mà bắt dừng thì...điên. Lớp con em vừa đi về, chúng nó hò hét 2 ngày, sướng điên. Tầm cấp 2, 3 đi với bạn bè vui hơn bố mẹ. Bọn em còn muốn cuối hè cho đi 1 chuyến nữa.

Mytv

Xe điện
Quản lý kiểu buồn cười cụ nhỉ. Đơn giản là yêu cầu kiểm tra nơi sẽ đưa các con đi xem có phải nơi không được phép kinh doanh du lịch hay không, rút kinh nghiệm vụ vừa rồi. Chứ người ta cho đi resort đàng hoàng mà bắt dừng thì...điên. Lớp con em vừa đi về, chúng nó hò hét 2 ngày, sướng điên. Tầm cấp 2, 3 đi với bạn bè vui hơn bố mẹ. Bọn em còn muốn cuối hè cho đi 1 chuyến nữa.
Lớp f1 nhà e đi resort đây. Đặt hết phòng từ đầu tháng. Đùng phát tai nạn xảy ra bị y/c huỷ. Quên cmn đi. Nghỉ hè rồi việc quản lý hs ko phải trách nhiệm của nhà trường. Gây sức ép ghê phết mợ ạ. Trường công mà. Nhưng phụ huynh lớp con e cũng bướng. Phản hồi là đi theo diện du lịch gđ. Trường ko thể cấm dc. :D

Nhưng e biết nhiều lớp phải huỷ đó. Mất ko ít tiền cọc đâu. Bts các ông quản lý cái kiểu nhố nhăng vớ vẩn nó quen

Leanh65

Xe container
Mặc là chuẩn rồi, với cá nhân em mặc lúc đi thuyền là cần thiết, nhưng khi xuống biển bơi thì rất khó chịu, kéo phao thì ko sao vì vẫn bơi lội bt. Em sợ nhất đi tàu thuyền kín, vì lúc đó biết bơi hay ko thì xs toang khi lật tàu thuyền là rất cao, cảm giác mình ko còn tự chủ được.
Thế nên hồi hay phải đi cánh ngầm từ PC về Hà Tiên hôm nào đen mua phải vé ở tầng 1 là cứ ổn định chỗ xong xuôi là em sách ca táp chuồn lên tầng 2 ra boong sau lái ngồi với tụi tây. Nóng tý nhưng biết chắc không chết nếu xảy đâm va. Em bơi biển cả ngày không biết mệt nhưng nếu ở trong khoang tàu cả trăm con người với mỗi cái cửa 0,8 m và 1 cửa thoát hiểm phía sau cũng vậy mà lật tàu thì cầm chắc cái chết 100%.

BMW X10

Xe điện
Lớp f1 nhà e đi resort đây. Đặt hết phòng từ đầu tháng. Đùng phát tai nạn xảy ra bị y/c huỷ. Quên cmn đi. Nghỉ hè rồi việc quản lý hs ko phải trách nhiệm của nhà trường. Gây sức ép ghê phết mợ ạ. Trường công mà. Nhưng phụ huynh lớp con e cũng bướng. Phản hồi là đi theo diện du lịch gđ. Trường ko thể cấm dc. :D

Nhưng e biết nhiều lớp phải huỷ đó. Mất ko ít tiền cọc đâu. Bts các ông quản lý cái kiểu nhố nhăng vớ vẩn nó quen
Tụi nó không yêu cầu hủy bằng kênh chính thức đâu bác, rỉ tai GVCN ép phụ huynh thôi.
Có gì thì đổ ngay cho vài cá nhân được.

Dân miền núi TM

Xe điện
Lớp con nhà e vẫn đi bình thường qua cty du lịch. Hè thì với các hội nhóm nhỏ, tất nhiên là hạn chế trông hộ nhà nào bận thì thôi!

ATG

Xe buýt
Ngay cái tít cũng ko dám đề tên trường học sinh ở đâu, tên là gì.

Mytv

Xe điện
Tụi nó không yêu cầu hủy bằng kênh chính thức đâu bác, rỉ tai GVCN ép phụ huynh thôi.
Có gì thì đổ ngay cho vài cá nhân được.
Đây trường con e ko cần rỉ tay gvcn mà gọi trực tiếp cho bph. Y/c này nọ. Sau đó đến lượt gvcn thủ thỉ thù thì:D. Lớp nào "tiếc tiền cọc" thì lờ đi:)). Lớp nào "đại gia" thì huỷ.

Leanh65

Xe container
Đúng là nếu để chìm đến ngực thì có thể nguy hiểm chứ trước đó người có kinh nghiệm là đã biết cách xử lý rồi. Cụ kia trong bài hoặc là xử lý kém hoặc là viết thêm thắt cho ly kỳ thôi.
Chuẩn rồi cụ. Người có kinh nghiệm như cụ ấy khi bước chân thứ 2 bị lún quá đầu gối là ngay lập tức phải nằm ngửa về phía sau giang hay tay xem tình thế để rút chân về chứ không cố để bị lún đến rốn. 1 là cụ ấy chủ quan, hai là thêm tý gia vị vì có giám kể lại với đồng đội đâu. Bình thường về sẽ cảnh báo để không ai bị vậy nữa chứ.

80Bê

Xe buýt
Vì 3 giờ là ngưỡng người ta có thể chết rồi nên coi mức 2h là còn hoạt động tốt
Em cũng nghĩ do nhiệt độ, nhưng xứ lạnh thì thế chứ ở ta thì trừ mùa đông thôi mà đi biển, dã ngoại bơi lội ở mình toàn lúc nóng.

vandinh

Xe container
Hôm rồi e về quê Giao Thủy thì thấy mọi người bảo là đứng vào vùng cát non nên khi thủy triều lên nó bị trôi cả người và cát rất nhanh . Người biết bơi khéo cũng khó thoát
Chỗ này em vẫn chưa hiểu. Thủy triều nó lên xuống tư từ chứ như sóng cuốn đâu. Chẳng qua k biết bơi chứ theo em nếu sụt cát thì biết bơi thì làm mấy sải là vào bờ.

BMW X10

Xe điện
Đây trường con e ko cần rỉ tay gvcn mà gọi trực tiếp cho bph. Y/c này nọ. Sau đó đến lượt gvcn thủ thỉ thù thì:D. Lớp nào "tiếc tiền cọc" thì lờ đi:)). Lớp nào "đại gia" thì huỷ.
Trường con tôi thì vận động BPH vận động phụ huynh đi nhiều nhất có thể, tức là an toàn nhất hay đúng hơn là ít rủi ro nhất có thể.
Đấy là các lớp khác kể vậy. Lớp con tôi thì ôn thi ngập mặt rồi.

Tình cờ

Xe tải

Người ta đi theo công ty du lịch hoặc có resort, khách sạn đàng hoàng mà yêu cầu hủy thì đến chịu tư duy Nhà trường. Bệnh của lãnh đạo trường công là sợ trách nhiệm.
Hồi con em còn bé, phong cách đi của em cũng ...chui rúc. Cứ chỗ nào hoang sơ, chưa khai thác du lịch ồ ạt là em đâm vô. Giờ nghĩ lại mới thấy đúng là mẹ trẻ liều lĩnh. Già rồi đâm rén, toàn dụ bọn trẻ con thôi hãm mấy trò chơi cảm giác mạnh lại. Tự nhiên thấy rủi ro ở khắp nơi, hi hi.