[Funland] Học sinh cấp 3 chỉ học mỗi tiếng Anh.

Toàn Hoa HY

Xe buýt
Nay e ngồi với ông anh ở quê, rượu vào lời ra xoay quanh việc học của cậu quý tử ( con thứ 4, là trai duy nhất) năm nay lớp 11. Ông ấy chỉ định hướng và đầu tư tập trung duy nhất môn tiếng anh, và quả thực nó đã đạt chứng chỉ Ielts 7.5 ( các môn khác ko có j nổi bật, chỉ làng nhàng...) Quan điểm chỉ đạo của ô ấy là sẽ cho đi du học khi giỏi tiếng Anh... các môn khác chỉ là phụ. E cũng tranh luận khá dài song ko xô đổ đc quan điểm của ông ý. Ý các cụ như nào ạ?
Mỗi người mỗi hoàn cảnh mỗi hệ quan điểm, nếu như với em đang làm trong doanh nghiệp nước ngoài thì chỉ cần giỏi ngoại ngữ, ko cần chuyên môn là hợp lý, vì vào doanh nghiệp vẫn phải đào tạo lại từ đầu, thằng giỏi chuyên môn mà nghe *** hiểu nó nói gì ko bằng cái thằng nó nói gì hiểu nấy, nó lại ưng cái bụng.

Tập Lái 2022

Xe tải
Họ đã học 1 ngoại ngữ (1 thứ tiếng châu Âu) rồi thì để học những tiếng khác sẽ thuận lợi hơn rất nhiều, nhất là những người đã từng học tập ở nước ngoài. Chỉ mỗi cái cách tư duy bằng tiếng của người ta đã giúp cho người học ngoại ngữ dễ dàng hơn rất nhiều người bắt đầu học ngoại ngữ, vừa đọc hay vừa nghe lại vừa dịch!
Ý kiến 2 cụ rất phù hợp hỏi và trả lời nhau luôn ạ
Em chỉ nói đa phần ko biết thôi cụ, thậm chí đi bên Đ Âu, hay học bên Bằng Tường về còn ko thạo tiếng Nga, tiếng Trung đâu. Ngôn ngữ nó không phải dễ học như thế, nhất là hàn lâm, văn viết.Mà tỉ lệ này rất cao đấy.

Lịch sử VN chưa bao giờ ko coi trọng ngoại ngữ cả. Phong kiến họ thi cử chọn rất chặt, tiến sĩ phải thạo chữ Hán, thời Pháp bọn Pháp đào tạo cũng chặt chẽ, phải biết chữ Pháp.

Loitran

Xe tăng
Nhưng nó là thường xuyên hay thi thoảng mà làm cụ ác cảm thế ạ? Em cũng nhiều lần tơi tả vì hẹn khách hàng và ko thể hẹn gặp vào lúc thuận lợi hơn nhưng em lại quên ngay hehe, vì nó ko phải lặp đi lặp lại hàng ngày nên em ko đến nỗi dị ứng lắm. Thế nên em thấy là do cảm nhận thôi cụ ạ, cụ khó chịu nhưng em thì ko với cùng sự việc. E chỉ khó chịu nếu sự việc xấu đó lặp đi lặp lại quá thường xuyên thôi.
Oh thế Mợ nghĩ em về VN chơi là cứ ở trong nhà hay khách sạn à?
dù sao cũng là khách quý chớ bộ :)) không đi ăn nhậu đàn đúm thì họ bảo mình khinh thường họ,mà đi ăn đi nhậu chả lẽ mợ lại muốn em đi lúc 9am à ?
hay là Mợ lại muốn em về VN ăn nhậu một hai bữa rồi cuốn xéo thôi? chả lẽ lại không thường xuyên mà em lại đổ thừa cho Mợ à? :))
Nhưng chả sao hết vì một người mỗi góc nhìn em không nghĩ là bắt Mợ phải nghĩ giống như em

Smile1102

Xe container
Câu chuyện ở đây là cụ giỏi và thành công. Nhưng ko pải ai chỉ dựa vào TA mà bằng/hơn cụ được.
VD cụ ngoài giỏi TA còn giỏi kỹ năng mềm + luôn ý thức trách nhiệm hoàn thành công việc.
Người khác thì chưa/không.
Lý thuyết thì bảo TA đạt 10.0 ( vài cụ/ku bắt bẻ em :) ) sẽ nghiên cứu ngữ văn, giảng dạy gì đó. Ừ à ờ... Nhưng từ 7.5 đến 10.0 nó xa xôi quá. Và với 1 học sinh cấp 3 mà bố mẹ định hướng chỉ cần TA ( dù còn chưa biết cháu nó có thích ko hay là bị ép theo con đường bố mẹ thích ) và ko cần học gì khác ( kiến thức nền, kỹ năng sống ) => kq ra sao ạ.
Tus lập thớt về vấn đề như vậy.
Em dốt TA mà cụ ơi, nên em cho con đi học TA sớm vì rút knghiem từ mẹ nó. Em ko nói chỉ học TA nhưng e chỉ phản bác các cụ bảo TA chả qtrong thôi hehe.
Và bọn trẻ con cấp 1-2 quan điểm của em là chú trọng ngôn ngữ và phát triển các giác quan hơn Toán, nên Toán em ko cho đi học thêm chỉ học đủ ở lớp, TA và nhạc nhẽo... mới đc đầu tư học sớm, 1 là các con rảnh, 2 là sẽ phát triển tốt hơn theo qdiem của e. (Đương nhiên con em phải làm đủ bài ở lớp cho các môn và ko để cô phải phàn nàn rồi)

Nhâm Dần

[Tịch thu bằng lái]
Bác nào bao biện, bảo EU chỉ cần Ielts nhỉ

Tập Lái 2022

Xe tải
Em dốt TA mà cụ ơi, nên em cho con đi học TA sớm vì rút knghiem từ mẹ nó. Em ko nói chỉ học TA nhưng e chỉ phản bác các cụ bảo TA chả qtrong thôi hehe.
Và bọn trẻ con cấp 1-2 quan điểm của em là chú trọng ngôn ngữ và phát triển các giác quan hơn Toán, nên Toán em ko cho đi học thêm chỉ học đủ ở lớp, TA và nhạc nhẽo... mới đc đầu tư học sớm, 1 là các con rảnh, 2 là sẽ phát triển tốt hơn theo qdiem của e. (Đương nhiên con em phải làm đủ bài ở lớp cho các môn và ko để cô phải phàn nàn rồi)
Em ko bàn xa thêm.
Ở tus đang như sau : 1 phe là học mỗi TA là đủ ; 1 phe là học mỗi TA là ko đủ.
Cụ là phe thứ hai. Giống em
Thế thôi.

Smile1102

Xe container
Oh thế Mợ nghĩ em về VN chơi là cứ ở trong nhà hay khách sạn à?
dù sao cũng là khách quý chớ bộ :)) không đi ăn nhậu đàn đúm thì họ bảo mình khinh thường họ,mà đi ăn đi nhậu chả lẽ mợ lại muốn em đi lúc 9am à ?
hay là Mợ lại muốn em về VN ăn nhậu một hai bữa rồi cuốn xéo thôi? chả lẽ lại không thường xuyên mà em lại đổ thừa cho Mợ à? :))
Nhưng chả sao hết vì một người mỗi góc nhìn em không nghĩ là bắt Mợ phải nghĩ giống như em
Cụ đi ăn hàng ngày cũng đc chứ sao, đóng góp tiêu dùng cho đất nc em lại cảm ơn cụ quá hehe. Nhưng thay vì 6h ăn tối thì đề xuất 7h30-8h chả hạn có đỡ cập rập hơn ko ạ? hoặc ăn trưa? chứ chả nhẽ ngày nào cũng hẹn 6h rồi sấp ngửa tới ăn làm bao cảm xúc tiêu cực vì tắc đường nó giảm cái sự hứng khởi của bữa ăn. Sài gòn ăn khuya chút em thấy còn thú vị hơn ấy ạ, em vào công tác hay lê la ăn tới 10h-11h rồi đi chơi tới 1-2h sáng mới về có hôm còn 3h, thích lắm vì HN ko đc như thế 11h đã vắng toe.
Anyway em cũng tranh luận vui thôi ạ, chứ ko có ý chê bai gì cụ em chỉ mong cụ enjoy đc không khí và tình cảm của mỗi chuyến thăm nhà, và ko vì một vài bất tiện mà ác cảm. Sống cùng nhà mà chồng con em cũng ko đc vô tư thoải mái như em đâu, em AQ cao vô đối nên mới bảo cụ nên tin 1/2 lời em nói thôi ạ hehe.

Tập Lái 2022

Xe tải
Bác nào bao biện, bảo EU chỉ cần Ielts nhỉ View attachment 6879533
Cụ nói bé thôi. Kẻo lại bị vài ku trẻ nói mỉa đó.
Em mới thì thào là 15 năm ở xứ lạnh chưa thấy ai Méo Cần Học, Méo Cần Kiến Thức, chỉ dựa TA mà thành công. Ngược lại cũng chưa từng thấy ai Sai Chính Tả tiếng Việt mà thất nghiệp cả.
Thế mà đã có đứa vào nhại kì thị em là ở Sứ Lạnh :)
Sợ trẻ con lắm

kakocko

Xe tải
Giờ giỏi tiếng anh là giỏi các môn toán - lý - hóa- tranh biện....bằng tiếng anh các cụ nhé. Có 1 tầng lớp học sinh ở HN bắt đầu học tiếng anh như học sinh bản ngữ tại các trường tư như Nguyễn Siêu, Vin.... đầy đủ các môn bằng tiếng anh nên khả năng sau này đi du học là hoàn toàn cạnh tranh được với các bạn sở tại.

Còn IELTS các cháu lớp 6-8 ở HN giờ học tốt đã có thể đạt 7-8.0 rồi các cụ ạ ( nhiều con bạn bè em đã đạt được mức này).

Em cũng 1 chữ tiếng anh bẻ đôi không biết nên cũng mò mẫn để đồng hành cùng con học tiếng anh. Có tiền ta cho học Quốc tế, song ngữ. Không có tiền ta cho học homeschool các trương trình online của Mỹ và tổ chức các lớp học riêng. Nói chung là chúng nó cần phải học thật giỏi nhưng vẫn vui tươi yêu đời mà ko bị áp lực quá như học các chương trình VN.

coolpix8700

Xe ngựa
Giờ giỏi tiếng anh là giỏi các môn toán - lý - hóa- tranh biện....bằng tiếng anh các cụ nhé. Có 1 tầng lớp học sinh ở HN bắt đầu học tiếng anh như học sinh bản ngữ tại các trường tư như Nguyễn Siêu, Vin.... đầy đủ các môn bằng tiếng anh nên khả năng sau này đi du học là hoàn toàn cạnh tranh được với các bạn sở tại.
...
Khẳng định này của bác chẳng cần phải xét lại!
Chưa cần đi đâu xa, ngay ở Cty em, khi tuyển nhân viên chưa bao giờ em hỏi họ có biết tiếng Anh hay không!
Nhưng trước cô vít thì hàng năm tụi em tham gia khoảng 2 - 3 chục hội thảo có người nước ngoài thuyết trình. Ngoài ra còn tiếp rất nhiều người nước ngoài hay chuyên gia đến cty nữa. Tất nhiên họ đến cùng phiên dịch. Nếu biết người vào cty chỉ để chào hàng, em để bà xã tiếp, nhưng nếu họ là chuyên gia (thường được đối tác mời để quảng cáo cho sản phẩm của họ) em sẽ hỏi trước về lai lịch (CV). Ngoài mấy chuyện xã giao, em sẽ hỏi nhiều về điều họ biết sâu, tức là chuyên môn riêng của họ. Vì không còn dược như hồi đi học hay làm Nhà nước, đây là những cơ hội để em cập nhập kiến thức mới bên ngoài.
Nhưng đến đoạn này thì phiên dịch đi theo sẽ rối, không chỉ riêng vì mỗi từ chuyên ngành (cả tiếng Anh lẫn tiếng Việt), mà cả kiến thức chuyên môn. Có nhiều nội dung chắc họ không hiểu được. Mà không hiểu được thì làm sao mà dịch. Những người thường vào cty cũng chỉ đến giới thiệu rồi kệ tụi em, bỏ sang các phòng khác buôn dưa lê, vẫn có những người ngồi cùng, thỉnh thoảng em vẫn đá một chút kéo họ vào cuộc trao đổi cho họ khỏi thấy buồn ngủ. Mà thường chuyên gia khi thấy có người quan tâm đến lĩnh vực của họ thì họ rất thích và rất say sưa,...!

Chỉnh sửa cuối:

Nhâm Dần

[Tịch thu bằng lái]
Ielts và các điểm số khác là để qua vòng gửi xe thôi.
Ví dụ trường yêu cầu Ielts 7.0, nếu thí sinh 6.5, thì trượt từ vòng gửi xe.
Nhưng thí sinh 8.0 chưa chắc đã đỗ, nếu quá trình học, các dự án, thư giới thiệu, không thuyết phục.
8.0 ielts cũng vẫn trượt, chỉ là vòng sau gửi xe thôi.

starsn

Xe điện
Khẳng định này của bác chẳng cần phải xét lại!
Chưa cần đi đâu xa, ngay ở Cty em, khi tuyển nhân viên chưa bao giờ em hỏi họ có biết tiếng Anh hay không!
Nhưng trước cô vít thì hàng năm tụi em tham gia khoảng 2 - 3 chục hội thảo có người nước ngoài thuyết trình. Ngoài ra còn tiếp rất nhiều người nước ngoài hay chuyên gia đến cty nữa. Tất nhiên họ đến cùng phiên dịch. Nếu biết người vào cty chỉ để chào hàng, em để bà xã tiếp, nhưng nếu họ là chuyên gia (thường được đối tác mời để quảng cáo cho sản phẩm của họ) em sẽ hỏi trước về lai lịch (CV). Ngoài mấy chuyện xã giao, em sẽ hỏi nhiều về điều họ biết sâu, tức là chuyên môn riêng của họ. Vì không còn dược như hồi đi học hay làm Nhà nước, đây là những cơ hội để em cập nhập kiến thức mới bên ngoài.
Nhưng đến đoạn này thì phiên dịch đi theo sẽ rối, không chỉ riêng vì mỗi từ chuyên ngành (cả tiếng Anh lẫn tiếng Việt), mà cả kiến thức chuyên môn. Có nhiều nội dung chắc họ không hiểu được. Mà không hiểu được thì làm sao mà dịch. Những người thường vào cty cũng chỉ đến giới thiệu rồi kệ tụi em, bỏ sang các phòng khác buôn dưa lê, vẫn có những người ngồi cùng, thỉnh thoảng em vẫn đá một chút kéo họ vào cuộc trao đổi cho họ khỏi thấy buồn ngủ. Mà thường chuyên gia khi thấy có người quan tâm đến lĩnh vực của họ thì họ rất thích và rất say sưa,...!
Nhưng mờ em đoán cty cụ lương.. không cao :) (nếu sai cụ chỉnh dùm em)

Cty nước ngoài lương trên $5k mà không biết tiếng Anh chắc không xin được :)

coolpix8700

Xe ngựa
Nhưng mờ em đoán cty cụ lương.. không cao :) (nếu sai cụ chỉnh dùm em)

Cty nước ngoài lương trên $5k mà không biết tiếng Anh chắc không xin được :)
Không những thế tụi em cũng không tuyển người rất giỏi, vì họ cũng không có cơ hội để trổ tài năng, lãng phí tài nguyên của xã hội!

zinhaicau

Xe điện
Em ko bàn xa thêm.
Ở tus đang như sau : 1 phe là học mỗi TA là đủ ; 1 phe là học mỗi TA là ko đủ.
Cụ là phe thứ hai. Giống em
Thế thôi.
Em xem youtuber Fahoka mới thấy, hiện tại là những người giỏi công nghệ ứng dụng một chút thôi thì với các app hiện có đã đáp ứng yêu cầu công việc, du lịch, giao tiếp mà chẳng cần nền tảng ngoại ngữ quá cao siêu đã có thể, nghe - hiểu được đủ các loại ngôn ngữ thông dụng qua smart phone. Nếu là dân chuyên nghiệp hơn nữa thì vai trò của ngoại ngữ ko phải là số 1. Tất nhiên, em ko nói rằng không cần thiết phải học ngoại ngữ. Ngay cả việc dạy - học ngoại ngữ, thì tương lai gần chắc sẽ có vai trò của robot hoặc trợ giảng nhân tạo, thì vốn từ, phát âm, thổ ngữ chắc chắn sẽ đa dạng và tốt hơn rất nhiều GV hiện nay.

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
Nếu xác định như này thì học thêm tiếng Trung, Hàn hoặc Nhật nữa thì quá ổn. Với tình hình đất nước mình như này, thì vẫn đi làm thuê cho Tây lông và Đông Á nhiều năm nữa là không tránh khỏi.

zinhaicau

Xe điện
Em lập thớt này ko ngờ rằng có nhiều cụ tham gia bày tỏ quan điểm như vậy, em rất vui mừng vì điều đó và mong các cụ cũng đón nhận các ý kiến trái chiều một cách tôn trọng ạ.

Arabia

Xe tăng
Mỗi người 1 kinh nghiệm nên khó mà nói. Tiếng anh em dốt nên quan điểm của em cái món này cần học càng sớm càng tốt, vì dần dần sẽ hình thành nên thói quen, và thói quen nếu sai thì cực kỳ khó sửa. Chuyên môn thì từ từ được chứ tiếng anh thì ko, nên học càng sớm càng tốt. Như con em tiếng Anh nó chẳng phải đổ giọt mồ hôi nào vẫn ổn, trong khi bố nó toát mồ hôi học vất vả bao năm vẫn kém, lỡ ko biết bao nhiêu cơ hội vì nó

caisua

Xe lăn
Thôi em cứ lấy 1 ví dụ đơn giản: trường archimedes tuyển thẳng vào cấp 3 những bạn IELTS 7.0 và tặng học bổng là 100% học phí, tương đương giải nhì toán, văn cấp thành phố

Dangminhquan

Xe điện
Nếu lớp 12 mà IELTS 8.0 với tất cả các band > 8 là rất giỏi. Còn nếu overall 8.0 thì chỉ khá/giỏi thôi ạ. Ví dụ đứa em cháu IELTS 8.0 nhưng chỉ là loại khá thôi.

Em cũng không rõ,chỉ thấy mẹ nó với vợ em khoe thi IELTS được 8.0.Chắc không được mức siêu vip pro max như kia rồi.Cháu nó cũng chuyên Trần phú,mẹ giáo viên đấy.