[Funland] Học sinh cấp 3 chỉ học mỗi tiếng Anh.

sthd

Xe lăn
Hình như chỉ có Cụ mới nhớ được những thứ tốt đẹp,như em chắc không biết làm chuyện đó wá :D
Em vẫn nhớ lúc em rút Phone ra gọi khi em đi ở mép đường Trường Sơn gần TSN, Em cũng tự lái O-tô tại VN, em cũng nhìn thấy ánh mắt đong đưa của các anh ấy mỗi khi dừng xe em, nhớ lắm hehehe

Em cũng từng ghé thăm nhà người quen ở các khu Phú gia Phú mỹ Hưng, Thảo điền SG, các khu biệt thự ở Nha Trang các Apaments Ở quận 1 khá xịn xò
Có những căn nhà họ xây to và cũng rất đẹp, cũng thấy cuộc sống của họ rất tốt và có chút bình an
Nhưng chẳng lẽ cụ chỉ tính cái bán kính 1 hay 2 km vuông thôi à?cụ không đi xa bao giờ sao? bẩn, bụi, tắc nghẽn thế là báo đăng là tin giả ? lá cải hả cụ ?
hn giờ ra khỏi cửa là có đường vành đai 1 ,2 , 3, ra khỏi tp đi đâu cũng có cao tốc. cao tốc thì không biết bụi thế nào. nội thành thì bđ, hk, th , đđ, lb... bụi ... bình thường

Loitran

Xe tăng
Em đang nói vui thôi chứ show gì cụ, làm công ăn lương đi taxi thì có gì mà show hehe, em ngước lên thì vẫn thấy cả bầu trời sao, và em vẫn đang đứng ở xó nhà đầy bụi :D. Em chỉ muốn nói ở VN cũng ko khó chịu đến mức đó ;), cứ bao dung, vui vẻ cho đời nó tươi. Nơi nào cũng có vde cả, và mình nếu ko kỳ vọng quá nhiều thì sẽ bớt phần u ám, và ko thể so sánh mức sống, môi trường một nc nghèo gần nhất thế giới với nc giàu đc, cố gắng nhìn điều tốt đẹp thì nó sẽ ra chiều tốt đẹp ạ.
Tại cụ đề cập tắc đường kẹt xe nên em ngạc nhiên thôi, vì cụ ko sống ở VN nên trải nghiệm đấy chắc ko làm cụ khó chịu đến mức đó.
Mợ hơi bị bao biện đó Mợ, hay vì Mợ không cầm lái nên với Mợ nó chả phải phiền não làm chi, mỗi năm em vẫn về, vẫn tự lái xe đi thăm gia đình bà con, cafe cà pháo nên không thể nói là em đi xa không thấy
NN cũng có lúc tắc đường, nhưng VN mình nó tắc kiểu không giống ai nó mới là chuyện để nói, tất nhiên là có một tỷ lý do mà chúng ta không thể đổ lỗi được cho ai cả
Còn nếu Mợ phủ nhận điều đó thì em sẽ tôn trọng ý của Mợ

Quakhoang

Xe buýt
Em đã từng làm các job sau, technical (software development: developer, PM, QA Manager Process Manager, Trainer, program manager), presales, sales, organization design, strategy manager, transformation, business development, management, start up. Background là Computer Science, chưa học thêm degree nào khác, kiến thức khác là tự học hoặc theo training của cty. Đã từng làm qua các cty theo thứ tự: Việt nam tư nhân, cty Mỹ, cty nhà nước, cty Nhật, cty Pháp, cty của mình, lại cty Mỹ, như vậy đủ đa dạng và ra khỏi comfort zone chưa cụ ơi?. Chưa ao ước giỏi gì ngoài TA:D.
Ồ, bác thật giỏi giang.
Background là Computer Science mà lại làm cho cả Mỹ-Nhật-Pháp-Việt...nhà nước....tư nhân....làm riêng....xong lại Mỹ....mà lại lên tới Program Manager....xong lại đi Org Design & Sales thì thật là không phải người thường.

Chắc hẳn bác phải từng học BK Đà Nẵng hoặc BK Hà Nội hoặc BK TP-HCM? Nếu có thể bác có thể chia sẻ thêm về các công ty bác từng phục vụ ở Nhật-Mỹ-Pháp thì rất tốt.....hay gu tuyển dụng của họ về địa lý, trường đào tạo...vì nếu bác đã ra khỏi Comfort Zone như thế hẳn đã từng làm việc tại đâu đó ở Nhật hay Mỹ và các bác khác sẽ học hỏi thêm nhiều?

Tất nhiên tôi cũng như các bác khác đều tôn trọng những chia sẻ của bác rồi.

Smile1102

Xe container
hn giờ ra khỏi cửa là có đường vành đai 1 ,2 , 3, ra khỏi tp đi đâu cũng có cao tốc. cao tốc thì không biết bụi thế nào. nội thành thì bđ, hk, th , đđ, lb... bụi ... bình thường
Em với cụ đang sống ở VN nên thấy bthuong. Các cụ mợ khác đang sống ở Mỹ, Âu, Úc nên thấy HN bụi bẩn là chuyện bthuong mà cụ. Riêng xét về khí hậu HN cũng đã khắc nghiệt hơn, khí hậu gió mùa nóng ẩm làm cho ng ta bí bách nhớp nháp hơn nhiều so với khí hậu ôn đới khô lạnh.
Chưa kể đến các vde khác như VN đang vào thời kỳ kiện toàn hạ tầng và xây dựng ồ ạt, công trường khắp nơi. Có so thì chỉ so đc và nên so với nc có cùng đk thôi.
Ví dụ em đi Ấn xong về HN thì thấy thiên đường đây rồi :D

sthd

Xe lăn
hn bụi bặm xác sơ quá

Isu_zu

Tháo bánh
Nếu đi du học mà chỉ giỏi mỗi TA là nhầm ạ. Nhầm lớn.
TA chỉ là phương tiện để học. Có khác gì người Việt ( giỏi Tiếng Việt 10.0 luôn :) ) mà lười/không học thì sẽ dốt Toán, kém Lý, tệ Hoá vì ko hiểu ánh xạ là gì, con lắc lò xo thế nào, nồng độ mol ra sao.
TA nó là phương tiện thôi.
Đúng nhưng chưa đủ cụ ạ. Kĩ năng là phần còn thiếu rất nhiều trong môi trường giáo dục rất máy móc và giáo điều của ta. Thằng con em 26 tuổi còn chả biết thế nào là ren trái ren phải (ren trái ví dụ như cái núm xoáy giữ cánh quạt điện hoặc pedan xe đạp...). Đơn giản như lắp cái lốp xe, tăng xích xe máy xe đạp... chắc ko phải cụ nào ở đây cũng biết cách làm đúng :))
Kể có học giỏi, nhưng ko biết ứng dụng vào thực tế cuộc sống và công việc thì kiến thức đó cũng vô ích. Haizz

sthd

Xe lăn
Em với cụ đang sống ở VN nên thấy bthuong. Các cụ mợ khác đang sống ở Mỹ, Âu, Úc nên thấy HN bụi bẩn là chuyện bthuong mà cụ. Riêng xét về khí hậu HN cũng đã khắc nghiệt hơn, khí hậu gió mùa nóng ẩm làm cho ng ta bí bách nhớp nháp hơn nhiều so với khí hậu ôn đới khô lạnh.
Chưa kể đến các vde khác như VN đang vào thời kỳ kiện toàn hạ tầng và xây dựng ồ ạt, công trường khắp nơi. Có so thì chỉ so đc và nên so với nc có cùng đk thôi.
Ví dụ em đi Ấn xong về HN thì thấy thiên đường đây rồi :D
lạnh hn ko lạnh bằng Paris
nóng hn ko nóng bằng bkk

Smile1102

Xe container
Mợ hơi bị bao biện đó Mợ, hay vì Mợ không cầm lái nên với Mợ nó chả phải phiền não làm chi, mỗi năm em vẫn về, vẫn tự lái xe đi thăm gia đình bà con, cafe cà pháo nên không thể nói là em đi xa không thấy
NN cũng có lúc tắc đường, nhưng VN mình nó tắc kiểu không giống ai nó mới là chuyện để nói, tất nhiên là có một tỷ lý do mà chúng ta không thể đổ lỗi được cho ai cả
Còn nếu Mợ phủ nhận điều đó thì em sẽ tôn trọng ý của Mợ
Vâng cụ về chơi lái xe thăm họ hàng thì sao lại đi giờ tắc đường làm chi?. Còn kẹt xe ở VN thì đúng nhốn nháo và ai cũng sợ mất phần nên phải nhoi lên hehe. Như em nói, em chọn giờ ko cao điểm để di chuyển do lợi thế cviec đc làm flexible time nên khá okie. Em chỉ có mỗi vde là mưa khó gọi taxi và Tết phải trả tiền gấp 2 mà cũng ko có xe mà đi, và ngày trc Tết thì lúc nào cũng tắc, tuy nhiên năm nào cũng thế nên em cũng ko ngạc nhiên và cũng chả khó chịu, chấp nhận vậy thôi ạ, lúc đó thì tính thời gian di chuyển cần gấp 2-3 lần bthuong để ko lỡ việc là đc.

Smile1102

Xe container
lạnh hn ko lạnh bằng Paris
nóng hn ko nóng bằng bkk
Châu Âu và Mỹ thời tiết khô, ko bị mồ hôi, ko nồm, trời trong xanh nên cảm giác sạch hơn, thoải mái hơn. HN có những lúc nồm, mưa phùn nhớp nháp, đi nắng thì mồ hôi nhễ nhại nên khó chịu hơn và cũng bẩn hơn cụ ạ. Sing thì nóng nhưng khí hậu biển cũng đỡ hơn còn BKK thì gần như VN thôi.

Loitran

Xe tăng
Vâng cụ về chơi lái xe thăm họ hàng thì sao lại đi giờ tắc đường làm chi?. Còn kẹt xe ở VN thì đúng nhốn nháo và ai cũng sợ mất phần nên phải nhoi lên hehe. Như em nói, em chọn giờ ko cao điểm để di chuyển do lợi thế cviec đc làm flexible time nên khá okie. Em chỉ có mỗi vde là mưa khó gọi taxi và Tết phải trả tiền gấp 2 mà cũng ko có xe mà đi, và ngày trc Tết thì lúc nào cũng tắc, tuy nhiên năm nào cũng thế nên em cũng ko ngạc nhiên và cũng chả khó chịu, chấp nhận vậy thôi ạ, lúc đó thì tính thời gian di chuyển cần gấp 2-3 lần bthuong để ko lỡ việc là đc.
Chịu Mợ rồi
Họ mời đi ăn nhậu lúc 6 giờ, hay vé bay lúc 9pm chạy xe trước 2~3 tiếng mà ra tới quầy cân hành lý còn toát mồ hôi thì chắc Mợ muốn em đi Tàu ngầm, hay em không được thông minh như Mợ nghĩ? hahaha

coolpix8700

Xe ngựa
...
Kể có học giỏi, nhưng ko biết ứng dụng vào thực tế cuộc sống và công việc thì kiến thức đó cũng vô ích. Haizz
Khái niệm học giỏi đang dược hiểu với nghĩa rất khác nhau!
Nhóm học giỏi, học để lấy kiến thức cho mình bây giờ không còn nhiều, khác hẳn với người học luyện để thi. Dù kết quả thì có thể như nhau.
Cái cách dậy để luyện đi thi trước đây chỉ áp dụng trong 1 số lớp chuyên để giành điểm cao khi đi thi. Nhưng rồi thấy xã hội lấy điểm thi cao làm tiêu chí nên hầu như tất cả mọi nơi đều áp dụng. Họ dậy cho người học thì cần thuộc lòng những câu trả lời mẫu, bài toán mẫu, bài văn mẫu. Nhiều trường bây giờ lớp cuối cấp chỉ còn dậy mấy môn có trong chương trình thi.
Kiến thức phổ thông ngoài việc dùng để lấy điểm để được vào các cấp học cao hơn, thì mục đích chính là trang bị cho tụi trẻ con những kiến thức cơ bản nhất cho cuộc sống sau này. Nhưng cách dậy hiện nay đã không đạt được cái mục đích chính ấy nữa. Không chỉ mỗi kiến thức tự nhiên mà cả xã hội đang hổng rất nặng. Vào đọc tranh luận ở trên Ọp này thấy rất rõ, không còn chỉ ở mỗi nhóm bị kết luận 3 môn 9 điểm.
Có hồi rộ lên cái phong trào chỉ cần kỹ năng sống, không cần kiến thức văn hóa. Nếu mấy cái kiến thức cơ bản nhất cũng không biết thì lấy đâu ra kỹ năng để mà sống. Mà đơn giản nhất là rất nhiều người bị lừa một cách cực ngớ ngẩn!

Chỉnh sửa cuối:

Smile1102

Xe container
Ồ, bác thật giỏi giang.
Background là Computer Science mà lại làm cho cả Mỹ-Nhật-Pháp-Việt...nhà nước....tư nhân....làm riêng....xong lại Mỹ....mà lại lên tới Program Manager....xong lại đi Org Design & Sales thì thật là không phải người thường.

Chắc hẳn bác phải từng học BK Đà Nẵng hoặc BK Hà Nội hoặc BK TP-HCM? Nếu có thể bác có thể chia sẻ thêm về các công ty bác từng phục vụ ở Nhật-Mỹ-Pháp thì rất tốt.....hay gu tuyển dụng của họ về địa lý, trường đào tạo...vì nếu bác đã ra khỏi Comfort Zone như thế hẳn đã từng làm việc tại đâu đó ở Nhật hay Mỹ và các bác khác sẽ học hỏi thêm nhiều?

Tất nhiên tôi cũng như các bác khác đều tôn trọng những chia sẻ của bác rồi.
Em học BKHN và làm cho các cty của nc ngoài tại VN cụ ơi, ko làm ở nc ngoài vì TA ko quá tốt và đk gia đình ko relocate đc.
Vì sao em làm nhiều loại việc thì do em thích làm thứ mới, còn để có thể từ kỹ thuật sang kinh doanh hay sang chiến lược mà ko cần background thì do em có network, những ng đã từng làm với em như sếp cũ, đồng nghiệp cũ, khách hàng và đối tác họ rủ hoặc mời về làm cùng vì họ nghĩ em có thể làm đc ạ. Với cty nc ngoài ở VN thì chủ yếu làm presales, sales, consultant level cao nhất là Country manager. Em làm technical cho cty đầu tiên là cty VN, và làm chiến lược, transformation, org Design cho tập đoàn của VN (do 1 anh phó tổng TĐ rủ em về và trc đó anh ý là khách hàng của em ở cty cũ), loại việc này mà làm cho cty toàn cầu thì em ko có cửa vì nó đc làm ở HQ thôi, nhưng nó là một cviec đặc biệt thú vị, nhờ nó sau em có cơ hội đi làm tư vấn (external advisor) cho các cty tư vấn của nc ngoài tại VN và sắp làm employee cho một cty Big4, sếp cũ em đang làm TGĐ mảng consulting của cty này nên rủ em về làm.
Em ko xuất sắc nhưng luôn cố làm tốt cviec của mình và giữ quan hệ tốt với mọi ng xung quanh nên cũng may mắn đc giúp đỡ giới thiệu cviec theo đúng ý nguyện.

imagination123

[Tịch thu bằng lái]
Gì chứ các ngành như giáo dục, khoa học,...là phải biết tiếng Anh, ko biết thì có khác gì hs cấp 1. Khéo còn thua hs lớp 1 đấy.
Hs giờ ielts 7. Là làm thầy đa số thầy ở VN rồi. Đa số thầy ở Vn giờ viết 1 bài luận kiểu như môi trường, xe điện,...thì làm sao mà viết đc. Mà cái ấy là kiến thức phổ thông hiện nay.
Quay video nhiều ô gs ở VN, em thấy toàn sách tiếng Việt, tủ sách thì nhìn cũng oách.

Người đc học bài bản ăn nói chặt chẽ lắm, nói cái gì là nói lí do, ví dụ ngay. Đó là cái thông minh của bọn da trắng, tránh tình trạng nói phét, nói tục, nói phé t như các nước khác.ielts nó cũng dạy vậy

Nhâm Dần

[Tịch thu bằng lái]
Ở VN bây giờ, điểm vào ĐH toàn 27-30 tôi cho là suy đồi nghiêm trọng. Học bạ Ptth 9.0 trên 90% thí sinh cũng suy đồi nghiêm trọng

Tập Lái 2022

Xe tải
Gì chứ các ngành như giáo dục, khoa học,...là phải biết tiếng Anh, ko biết thì có khác gì hs cấp 1. Khéo còn thua hs lớp 1 đấy.
Hs giờ ielts 7. Là làm thầy đa số thầy ở VN rồi. Đa số thầy ở Vn giờ viết 1 bài luận kiểu như môi trường, xe điện,...thì làm sao mà viết đc. Mà cái ấy là kiến thức phổ thông hiện nay.
Quay video nhiều ô gs ở VN, em thấy toàn sách tiếng Việt, tủ sách thì nhìn cũng oách.

Người đc học bài bản ăn nói chặt chẽ lắm, nói cái gì là nói lí do, ví dụ ngay. Đó là cái thông minh của bọn da trắng, tránh tình trạng nói phét, nói tục, nói phé t như các nước khác.ielts nó cũng dạy vậy
Lỡ họ dân tiếng Nga hoặc Pháp thì sao cụ.
Ngoài ra thời đại của họ chưa/k áp cái tiêu chí phải giỏi ngoại ngữ, cụ thể TA. Còn việc yêu cầu có một vài bài báo, chuyên đề, đề tài.. đăng tạp chí chuyên môn nước ngoài em k bàn.

À tất nhiên em cũng như các cụ khác đều tôn trọng ý kiến của cụ .

Smile1102

Xe container
Chịu Mợ rồi
Họ mời đi ăn nhậu lúc 6 giờ, hay vé bay lúc 9pm chạy xe trước 2~3 tiếng mà ra tới quầy cân hành lý còn toát mồ hôi thì chắc Mợ muốn em đi Tàu ngầm, hay em không được thông minh như Mợ nghĩ? hahaha
Nhưng nó là thường xuyên hay thi thoảng mà làm cụ ác cảm thế ạ? Em cũng nhiều lần tơi tả vì hẹn khách hàng và ko thể hẹn gặp vào lúc thuận lợi hơn nhưng em lại quên ngay hehe, vì nó ko phải lặp đi lặp lại hàng ngày nên em ko đến nỗi dị ứng lắm. Thế nên em thấy là do cảm nhận thôi cụ ạ, cụ khó chịu nhưng em thì ko với cùng sự việc. E chỉ khó chịu nếu sự việc xấu đó lặp đi lặp lại quá thường xuyên thôi.
Em nghĩ em sống tốt ko phải do điều kiện tốt hay IQ cao mà là AQ cao :D. Thích nghi đc với hoàn cảnh và ít sinh ra cảm xúc tiêu cực nếu chẳng may gặp vde ko tốt. Hoặc do em xuất phát điểm quá thấp, nhà nghèo đói ăn nên em dễ chấp nhận bất tiện trong cuộc sống hơn.

Chỉnh sửa cuối:

imagination123

[Tịch thu bằng lái]
Ngoài ra thời đại của họ chưa/k áp cái tiêu chí phải giỏi ngoại ngữ, cụ thể TA.

À tất nhiên em cũng như các cụ khác đều tôn trọng ý kiến của cụ .
Em chỉ nói đa phần ko biết thôi cụ, thậm chí đi bên Đ Âu, hay học bên Bằng Tường về còn ko thạo tiếng Nga, tiếng Trung đâu. Ngôn ngữ nó không phải dễ học như thế, nhất là hàn lâm, văn viết.Mà tỉ lệ này rất cao đấy.

Lịch sử VN chưa bao giờ ko coi trọng ngoại ngữ cả. Phong kiến họ thi cử chọn rất chặt, tiến sĩ phải thạo chữ Hán, thời Pháp bọn Pháp đào tạo cũng chặt chẽ, phải biết chữ Pháp.

coolpix8700

Xe ngựa
Ngoài ra thời đại của họ chưa/k áp cái tiêu chí phải giỏi ngoại ngữ, cụ thể TA. Còn việc yêu cầu có một vài bài báo, chuyên đề, đề tài.. đăng tạp chí chuyên môn nước ngoài em k bàn.
...
Họ đã học 1 ngoại ngữ (1 thứ tiếng châu Âu) rồi thì để học những tiếng khác sẽ thuận lợi hơn rất nhiều, nhất là những người đã từng học tập ở nước ngoài. Chỉ mỗi cái cách tư duy bằng tiếng của người ta đã giúp cho người học ngoại ngữ dễ dàng hơn rất nhiều người bắt đầu học ngoại ngữ, vừa đọc hay vừa nghe lại vừa dịch!

Tập Lái 2022

Xe tải
Em học BKHN và làm cho các cty của nc ngoài tại VN cụ ơi, ko làm ở nc ngoài vì TA ko quá tốt và đk gia đình ko relocate đc.
Vì sao em làm nhiều loại việc thì do em thích làm thứ mới, còn để có thể từ kỹ thuật sang kinh doanh hay sang chiến lược mà ko cần background thì do em có network, những ng đã từng làm với em như sếp cũ, đồng nghiệp cũ, khách hàng và đối tác họ rủ hoặc mời về làm cùng vì họ nghĩ em có thể làm đc ạ. Với cty nc ngoài ở VN thì chủ yếu làm presales, sales, consultant level cao nhất là Country manager. Em làm technical cho cty đầu tiên là cty VN, và làm chiến lược, transformation, org Design cho tập đoàn của VN (do 1 anh phó tổng TĐ rủ em về và trc đó anh ý là khách hàng của em ở cty cũ), loại việc này mà làm cho cty toàn cầu thì em ko có cửa vì nó đc làm ở HQ thôi, nhưng nó là một cviec đặc biệt thú vị, nhờ nó sau em có cơ hội đi làm tư vấn (external advisor) cho các cty tư vấn của nc ngoài tại VN và sắp làm employee cho một cty Big4, sếp cũ em đang làm TGĐ mảng consulting của cty này nên rủ em về làm.
Em ko xuất sắc nhưng luôn cố làm tốt cviec của mình và giữ quan hệ tốt với mọi ng xung quanh nên cũng may mắn đc giúp đỡ giới thiệu cviec theo đúng ý nguyện.
Câu chuyện ở đây là cụ giỏi và thành công. Nhưng ko pải ai chỉ dựa vào TA mà bằng/hơn cụ được.
VD cụ ngoài giỏi TA còn giỏi kỹ năng mềm + luôn ý thức trách nhiệm hoàn thành công việc.
Người khác thì chưa/không.
Lý thuyết thì bảo TA đạt 10.0 ( vài cụ/ku bắt bẻ em :) ) sẽ nghiên cứu ngữ văn, giảng dạy gì đó. Ừ à ờ... Nhưng từ 7.5 đến 10.0 nó xa xôi quá. Và với 1 học sinh cấp 3 mà bố mẹ định hướng chỉ cần TA ( dù còn chưa biết cháu nó có thích ko hay là bị ép theo con đường bố mẹ thích ) và ko cần học gì khác ( kiến thức nền, kỹ năng sống ) => kq ra sao ạ.
Tus lập thớt về vấn đề như vậy.

Tập Lái 2022

Xe tải
Em chỉ nói đa phần ko biết thôi cụ, thậm chí đi bên Đ Âu, hay học bên Bằng Tường về còn ko thạo tiếng Nga, tiếng Trung đâu. Ngôn ngữ nó không phải dễ học như thế, nhất là hàn lâm, văn viết.Mà tỉ lệ này rất cao đấy.

Lịch sử VN chưa bao giờ ko coi trọng ngoại ngữ cả. Phong kiến họ thi cử chọn rất chặt, tiến sĩ phải thạo chữ Hán, thời Pháp bọn Pháp đào tạo cũng chặt chẽ, phải biết chữ Pháp.
Phần cuối cụ nói em ko đồng ý lắm. Thời pk sách vở, câu từ, chữ nghĩa toàn như Hán thôi. Đến cả triều đại cũng đề cao Nho Học mà. Khi đó VN như Sing, như Úc bây giờ. Chữ Hán là phổ cập. Còn thời Pháp thì có lẽ cách duy nhất xuất chính để thoát phận cửu vạn là phải biết để làm ông này cậu kia. Dù làm cạo giấy.