[Funland] Học sinh cấp 3 chỉ học mỗi tiếng Anh.

robertlang8282

Xe tải
n
Chém vừa thôi.
Chém già, sắp xuống lỗ rồi đấy
Sao bao ielts 9.0 chiếm 1%, thiên cmn tài, thế trường TOP hóa ra toàn 99% à
Trường nào chỉ Ielts, show ra đi
nói thật nói với người kém hiểu biết thấy khó khăn thật.
Chia sẻ với cụ trong lịch sử VN hình như mới chỉ có 5 người đạt 9.0 IELTS tuyệt đối overall, tỉ lệ này nó chiếm không đến 0.001% số người từng thi IELTS.
Còn đỗ Harvard ở VN cũng không hiếm đến mức vậy đâu ạ. Nói vậy để đủ hiểu nó khó hơn rất nhiều cụ nghĩ đấy.
Các trường TOP thế giới đánh giá rất cao SOP, tuy nhiên để viết được SOP hay thì ngoài ý tưởng tốt thì phải có 1 khả năng trình bày bài luận hay vượt bậc. Những kỹ năng này người học IELTS sẽ được luyện rất nhiều ở kỹ năng writing.
Còn xin chia sẻ với cụ muốn tìm admission requirements của các học bổng hàng năm mời cụ vào trang mastersdtudies.com đọc qua 1 lượt sẽ hiểu rõ hơn.

thêm 1 ví dụ để cụ hiểu là 1 em học sinh cấp 3 muốn đạt 7.5 IELTS thì phụ huynh phải đầu tư học hành nghiêm túc trong nhiều năm trời đấy. Còn để đỗ đại học thì chỉ cần 1 2 năm ôn luyện thôi.

Nhâm Dần

[Tịch thu bằng lái]
n

nói thật nói với người kém hiểu biết thấy khó khăn thật.
Chia sẻ với cụ trong lịch sử VN hình như mới chỉ có 5 người đạt 9.0 IELTS tuyệt đối overall, tỉ lệ này nó chiếm không đến 0.001% số người từng thi IELTS.
Còn đỗ Harvard ở VN cũng không hiếm đến mức vậy đâu ạ. Nói vậy để đủ hiểu nó khó hơn rất nhiều cụ nghĩ đấy.
Các trường TOP thế giới đánh giá rất cao SOP, tuy nhiên để viết được SOP hay thì ngoài ý tưởng tốt thì phải có 1 khả năng trình bày bài luận hay vượt bậc. Những kỹ năng này người học IELTS sẽ được luyện rất nhiều ở kỹ năng writing.
Còn xin chia sẻ với cụ muốn tìm admission requirements của các học bổng hàng năm mời cụ vào trang mastersdtudies.com đọc qua 1 lượt sẽ hiểu rõ hơn.

thêm 1 ví dụ để cụ hiểu là 1 em học sinh cấp 3 muốn đạt 7.5 IELTS thì phụ huynh phải đầu tư học hành nghiêm túc trong nhiều năm trời đấy. Còn để đỗ đại học thì chỉ cần 1 2 năm ôn luyện thôi.
Thì bác cứ show xem trường nào tuyển sinh chỉ lấy điểm Ielts ra đi
Còn khó ko phải là tài năng
IQ 160 EQ 150 cũng ko phải tài năng cơ mà

Smile1102

Xe container
Em không nghĩ là NN cái gì cũng tốt đẹp hết, đâu thì cũng có người này người kia và chẳng có nơi đâu là hoàn hảo cả,Nhưng nhìn ở góc độ nào đó thì vốn dĩ mọi người nói chung sẽ thích cuộc sống có luật lệ hơn dù đôi khi chúng ta cũng tham lam như nhau, đó cũng là bản chất chung của nhân loại chứ chả riêng nước nào hết, vấn đề là họ đi trước,họ thấy trước và biết trước và họ lại làm trước, kiểm soát tốt những bất cập trong xã hội trước chúng ta có nghiên cứu, tiếp nhận và xây dựng môi trường sống xung quanh họ theo luật lệ ngon hơn.
Dịch vụ công bên này có cái nhanh và có cái chậm,vấn đề nó sẽ như một phần văn hóa nước họ mình cần phải hiểu để thích ứng nhưng khác kiểu VN thì nó vẫn đảm bảo sự rạch ròi mạch lạc chứ không bị nhập nhèm
Cũng như cụ đi du lịc bên này thì cụ bên book khách sạn đặt phòng chứ không nên bê cái mông qua đây nghĩ là sẽ tự có phòng cho mình .....vvv
Cũng như em muốn gặp một bác sĩ chuyên khoa bên này chắc chắn phải có lịch hẹn, có thể là sau một tuần,có thể là 2 hoặc 3 tuần tùy theo hoàn cảnh, và trước đó ít nhất là phải gặp bác sĩ gia đình trước khi được gặp tay bác sĩ chuyên khoa, như vậy nó sẽ không giống kiểu VN được. Như em thì không vấn đề vì mình đã quen với văn hóa sinh hoạt bên này nên mọi chuyện sẽ theo lịch để làm gì đó và không cảm thấy là có khó khăn gì hết.

Tầng lớp trung lưu tăng nhanh đúng thế và cũng dễ hiểu,nhưng họ có nhận thức giống nhau hết đâu cụ?lôm côm cũng có trung lưu mà cụ?
Em nghĩ cụ lên lọ mọ hơn sẽ cụ tỷ hơn,phía bắc HN em ít tới nhưng trong SG mấy tình phía nam thì nhiều khi 5g sáng em mới về tới khách sạn hehehe

Rồi hàng xóm cụ hát Karaoke,thả chó tè lung tung cụ làm sao để không gây chuyện với họ? Cái xe mua được đi ra đường đỗ chỗ nào?làm sao để tránh va chạm......vvv
Em sợ vấn đề xã hội VN hơn là ăn miếng to hay bé cụ à, vì như em nói thật là em giờ chỉ ăn rau là chính, chứ thịt cá em được vài miếng, có những ngày không miếng nào cũng không sao. Chứ nhiều khi có cụ chả biết con tôm hùm hay bào ngư nó ra răng? chứ em thì nói thật là không có nhu cầu với mấy thứ đó đơn giản là chán mấy thứ đó rồi
Rau bên em nói giá chắc mấy cụ muốn bê qua đây bán cả ruộng luôn :))
Con người đâu cũng thế, càng ít lo miếng cơm manh áo thì càng sống dễ đẹp hơn. Hồi xưa em ở cùng ký túc với chú Đức, chú ý kêu ở đây (Lux) chán quá, tao muốn vứt mẩu thuốc lá ra đường cũng khó, em đi với bạn sinh viên gốc Ý qua Đức chơi, nó lái ô tô sai mà cảnh sát chặn lại nói tiếng Đức nó nói tiếng Pháp, dù nó biết cả Đức lẫn Anh, em hỏi sao mày ko nói tiếng Đ hay Anh, nó bảo ngu gì, tao nói thế nó chán quá mới tha hehe.
Em sống chung cư nên tất cả vde xe cộ với chó đều ko gặp, hàng xóm lịch sự, toàn ng có học, ko hay chơi nhưng tử tế với nhau, giúp nhau nếu cần, có lần cu bé nhà em đi viện đêm em phải gửi con lớn cho hàng xóm trông hộ lúc nửa đêm, hoặc hàng xóm đi nc ngoài vài tháng nhà em toàn đóng tiêng dịch vụ điện nc hộ.
Em làm cty nc ngoài thì sếp và đồng nghiệp văn minh. Em đi ra đường nhường nhịn, mau miệng xin lỗi hay cảm ơn nên chưa bị ai mắng, ví dụ em đi taxi bao giờ cũng cảm ơn ng lái vì họ phục vụ mình, tiền lẻ em ko lấy vì thế chưa thấy ai khó chịu với mình cả, rơi đồ phần lớn đc trả lại.
Ở VN em đi du lịch, đi ăn đều book trc chứ ko chả bao giờ bê mông đi ko, vì nguy cơ ngủ đường cũng cao nếu là cao điểm, chứ ko book thì lấy đâu ra, thậm chí em hay dùng agency quen cho tiện vì họ có deal giá rẻ và check thông tin để cho mình nhiều option hơn theo yêu cầu của mình. E cũng dùng credit để thanh toán gần như 100% từ ăn uống, xe cộ (grab), học hành, bảo hiểm, quần áo, thậm chí đi mua vải ở chợ cũng có hàng cho thanh toán bằng thẻ Visa hay Master.
Em đi gặp bác sĩ hay cắt tóc cũng book trc kiểu gọi điện hẹn từ sớm cho đỡ mất thời gian vì hay đi khám phòng khám tư. Em đi khai thuế, bảo hiểm, xin passport đều search trc thông tin, chuẩn bị hồ sơ đầy đủ chính xác, đến nơi chào hỏi cảm ơn đàng hoàng thì ko thấy ai làm khó, có khi quen thì đc làm nhanh kiểu 2 ngày thay vì 7 ngày mà ko mất xu nào.
Nói chung nếu cụ thích làm việc có kế hoạch thì càng tốt nếu ko có kế hoạch mà có quan hệ thì vẫn có thể tìm đc cách phút chót (e vừa đi chơi ở Hội An, có chị trong nhóm quen Chairman của resort nên đc giá rẻ và book đc phòng phút chót, đến đc checkin sớm và có wellcome fruits ..., nếu ko quen có thể vào waiting list và đối xử bthuong như khách khác và ko đc giảm giá do sắp hết phòng lại vào dịp mọi ng du lịch nhiều).
Vậy nên cụ ở đâu nếu cụ văn minh, biết cảm thông thì cụ cũng dễ sống thôi, chả ai hoặc rất hiếm khi cố tình làm khó mình.

caisua

Xe lăn
Khó, ko có nghĩa là thiên tài
Mấy nhà khoa học đạt Nobel hay Field, nếu theo suy luận của bác thì phải đi học Ielts hết à?
Thiên tài gì đâu bác, nhưng em nghĩ nó rất rất cần cho cả cuộc đời và phải nỗ lực lớn mới đạt được. Như lứa bọn em thì làm việc được bằng tiếng Anh thoải mái khi ra trường thu nhập sẽ gấp đôi các bạn chỉ nghe và đọc được. Em nghĩ thời này còn phân biệt rõ hơn nhiều
Làm cha mẹ cũng chỉ mơ ước bình thường khi con cái vào đời không bị tụt hậu và 7.5 ielts sẽ đảm bảo cuộc sống trên trung bình. Ví dụ như hiện tại thì 7.5 tìm việc 15-20tr/tháng là khá đơn giản

Chỉnh sửa cuối:

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Nay e ngồi với ông anh ở quê, rượu vào lời ra xoay quanh việc học của cậu quý tử ( con thứ 4, là trai duy nhất) năm nay lớp 11. Ông ấy chỉ định hướng và đầu tư tập trung duy nhất môn tiếng anh, và quả thực nó đã đạt chứng chỉ Ielts 7.5 ( các môn khác ko có j nổi bật, chỉ làng nhàng...) Quan điểm chỉ đạo của ô ấy là sẽ cho đi du học khi giỏi tiếng Anh... các môn khác chỉ là phụ. E cũng tranh luận khá dài song ko xô đổ đc quan điểm của ông ý. Ý các cụ như nào ạ?
ông ấy có vẻ thức thời ghê :)
Còn cụ có khi phải học ông ấy đấy ;)

Loitran

Xe tăng
Con người đâu cũng thế, càng ít lo miếng cơm manh áo thì càng sống dễ đẹp hơn. Hồi xưa em ở cùng ký túc với chú Đức, chú ý kêu ở đây (Lux) chán quá, tao muốn vứt mẩu thuốc lá ra đường cũng khó, em đi với bạn sinh viên gốc Ý qua Đức chơi, nó lái ô tô sai mà cảnh sát chặn lại nói tiếng Đức nó nói tiếng Pháp, dù nó biết cả Đức lẫn Anh, em hỏi sao mày ko nói tiếng Đ hay Anh, nó bảo ngu gì, tao nói thế nó chán quá mới tha hehe.
Em sống chung cư nên tất cả vde xe cộ với chó đều ko gặp, hàng xóm lịch sự, toàn ng có học, ko hay chơi nhưng tử tế với nhau, giúp nhau nếu cần, có lần cu bé nhà em đi viện đêm em phải gửi con lớn cho hàng xóm trông hộ lúc nửa đêm, hoặc hàng xóm đi nc ngoài vài tháng nhà em toàn đóng tiêng dịch vụ điện nc hộ.
Em làm cty nc ngoài thì sếp và đồng nghiệp văn minh. Em đi ra đường nhường nhịn, mau miệng xin lỗi hay cảm ơn nên chưa bị ai mắng, ví dụ em đi taxi bao giờ cũng cảm ơn ng lái vì họ phục vụ mình, tiền lẻ em ko lấy vì thế chưa thấy ai khó chịu với mình cả, rơi đồ phần lớn đc trả lại.
Ở VN em đi du lịch, đi ăn đều book trc chứ ko chả bao giờ bê mông đi ko, vì nguy cơ ngủ đường cũng cao nếu là cao điểm, chứ ko book thì lấy đâu ra, thậm chí em hay dùng agency quen cho tiện vì họ có deal giá rẻ và check thông tin để cho mình nhiều option hơn theo yêu cầu của mình. E cũng dùng credit để thanh toán gần như 100% từ ăn uống, xe cộ (grab), học hành, bảo hiểm, quần áo, thậm chí đi mua vải ở chợ cũng có hàng cho thanh toán bằng thẻ Visa hay Master.
Em đi gặp bác sĩ hay cắt tóc cũng book trc kiểu gọi điện hẹn từ sớm cho đỡ mất thời gian vì hay đi khám phòng khám tư. Em đi khai thuế, bảo hiểm, xin passport đều search trc thông tin, chuẩn bị hồ sơ đầy đủ chính xác, đến nơi chào hỏi cảm ơn đàng hoàng thì ko thấy ai làm khó, có khi quen thì đc làm nhanh kiểu 2 ngày thay vì 7 ngày mà ko mất xu nào.
Nói chung nếu cụ thích làm việc có kế hoạch thì càng tốt nếu ko có kế hoạch mà có quan hệ thì vẫn có thể tìm đc cách phút chót (e vừa đi chơi ở Hội An, có chị trong nhóm quen Chairman của resort nên đc giá rẻ và book đc phòng phút chót, đến đc checkin sớm và có wellcome fruits ..., nếu ko quen có thể vào waiting list và đối xử bthuong như khách khác và ko đc giảm giá do sắp hết phòng lại vào dịp mọi ng du lịch nhiều).
Vậy nên cụ ở đâu nếu cụ văn minh, biết cảm thông thì cụ cũng dễ sống thôi, chả ai hoặc rất hiếm khi cố tình làm khó mình.
Đọc bài cụ viết mà em cứ 'Ước gì được như Cô ấy" hehehe
Chúc mừng cụ vì em nghĩ ở NN ngoài có nằm mơ cũng sẽ không có được câu chuyện đẹp như cụ kể em nghe đâu

robertlang8282

Xe tải
Thiên tài gì đâu bác, nhưng em nghĩ nó rất rất cần cho cả cuộc đời và phải nỗ lực lớn mới đạt được. Như lứa bọn em thì làm việc được bằng tiếng Anh thoải mái khi ra trường thu nhập sẽ gấp đôi các bạn chỉ nghe và đọc được. Em nghĩ thời này còn phân biệt rõ hơn nhiều
Làm cha mẹ cũng chỉ mơ ước bình thường khi con cái vào đời không bị tụt hậu và 7.5 ielts sẽ đảm bảo cuộc sống trên trung bình. Ví dụ như hiện tại thì 7.5 tìm việc 15-20tr/tháng là khá đơn giản
gặp phải trẻ trâu rồi cụ ạ, tranh luận làm gì mất thời gian.
Lứa em khoa có 400 sinh viên thuộc trường kỹ thuật TOP VN thì bạn giỏi nhất thi IELTS cũng chỉ được 6.5. Tất nhiên khi ra trường bạn ấy vượt hoàn toàn các bạn tốt nghiệp thủ khoa mà không có tiếng anh tốt. Bạn ấy xin được học bổng học Master ở Châu Âu, bây giờ thì định cư ở Mỹ rồi.

Nhâm Dần

[Tịch thu bằng lái]
Tôi chẳng tin vào 1 vài cái điểm thi, điểm phẩy
NN họ xét rất nhiều về quá trình (chứ ko phải là hình thức của bài luận), thầy giáo đánh giá ntn, tham gia dự án gì.
Muốn viết bài luận cũng phải có 'chất liệu'
Viết như tiểu thuyết ko bịp đc họ đâu.

Nhâm Dần

[Tịch thu bằng lái]
Lứa em khoa có 400 sinh viên thuộc trường kỹ thuật TOP VN thì bạn giỏi nhất thi IELTS cũng chỉ được 6.5. Tất nhiên khi ra trường bạn ấy vượt hoàn toàn các bạn tốt nghiệp thủ khoa mà không có tiếng anh tốt. Bạn ấy xin được học bổng học Master ở Châu Âu, bây giờ thì định cư ở Mỹ rồi.
Chém xuông à

Loitran

Xe tăng
Mình có đứa con người bạn,du học Sigapore 2 năm, qua Úc học thêm khoảng 3 năm tốt nghiệp accountant mà thi IELTS 6.5 cũng không được, nếu được cũng có nghĩa là apply ở lại mà sau phải về đấy.

Nhâm Dần

[Tịch thu bằng lái]
Mình có đứa con người bạn,du học Sigapore 2 năm, qua Úc học thêm khoảng 3 năm mà thi IELTS 6.5 cũng không được, nếu được cũng có nghĩa là apply ở lại mà sau phải về đấy.
Tiếng Anh ko đạt thì trượt, họ đã qui định rồi.

Nhâm Dần

[Tịch thu bằng lái]
Thế cả thế giới cứ thi IQ EQ IELTS mà qui ra tiền
Học làm gì, cứ làng nhàng thôi.

Smile1102

Xe container
Đọc bài cụ viết mà em cứ 'Ước gì được như Cô ấy" hehehe
Chúc mừng cụ vì em nghĩ ở NN ngoài có nằm mơ cũng sẽ không có được câu chuyện đẹp như cụ kể em nghe đâu
:D chắc tại tính em vui vẻ xởi lởi hay cười nên đc thương. Mà cụ cứ làm như em nói xem sao, em nghĩ mọi thứ thuận lợi thôi.
Nếu em kể vụ em thất nghiệp mà đc bạn bè 4 phương tám hướng tìm việc cho thì cụ còn ước nhiều nữa hehee, ví dụ hnay em vừa đi ăn với bạn làm SAP, rồi cà phê với một bạn khác làm Amazon, cả hai đều hỏi em đi làm đâu chưa, có muốn sang cty đó làm không để giới thiệu, nhưng em đã nhận lời sếp cũ làm cho Big4 rùi nên đành cảm ơn thôi :D, số em đc quý nhân phù trợ nên gặp toàn ng tốt cụ ạ.
Kể thêm là em đi Sài gòn công tác với bạn em mà lúc trả tiền taxi 3 đứa lột túi mới đc 100K vì hiếm khi dùng tiền mặt thì cụ biết như nào rùi.

caisua

Xe lăn
NN họ xét rất nhiều về quá trình (chứ ko phải là hình thức của bài luận), thầy giáo đánh giá ntn, tham gia dự án gì.
F1 em vừa xong 24 môn RMIT sau gần 3 năm, mỗi môn nộp 1 vài bài luận trung bình 2000 từ và trình bày slide trước Ban chấm thi nên xem nó học và làm bài thế nào thì em cũng hiểu ạ

Nhâm Dần

[Tịch thu bằng lái]
F1 em vừa xong 24 môn RMIT sau gần 3 năm, mỗi môn nộp 1 vài bài luận trung bình 2000 từ và trình bày slide trước Ban chấm thi nên xem nó học và làm bài thế nào thì em cũng hiểu ạ
Thế nó kiếm đc 15-25tr đâu chỉ có Ielts 7.5 rồi thì còn lại làng nhàng đâu bác?

Smile1102

Xe container
Ôi em vodka nhầm hehe, hồi xưa em học điểm cũng cao, thường đứng top 3 lớp đại học, cao học. Lúc là LOR nói chuyện với ông giám đốc, ông ý khen em em bảo ui giời điểm ý mà, tao tin là nhiều đứa giỏi hơn dù nó kém điểm tao, ông ý bẩu điểm chứng minh rằng mày có khả năng giải quyết vde tốt trong thời gian cho phép.
Từ đó em bớt khinh điểm của em hơn và tôn trọng đứa điểm cao hơn trc đó hehe

Quakhoang

Xe buýt
Thế cụ nghĩ là nó học 5 năm, cả Sigapore với Úc thì ở bển cả ngày nói tiếng Việt à?
Ồ, Có thể nói là như vậy bác ạ.
Đấy gọi là dự bị hay các lớp hỗ trợ cho học sinh các nước khác trước khi đủ điều kiện vào học. Các lớp này có kỳ hạn từ 3 tháng ~ 100 năm, tùy cháu nó chịu được chán đến đâu-hay thời điểm nào thôi.

Tất nhiên khi về cũng có cái chứng chỉ tiếng 4.0, 5.0...gì đấy đối với tiếng Anh tùy thực lực để bác khoe với họ hàng là đi mấy năm cũng có chứng chỉ. Còn nếu đi dự bị bên Nhật thì có Ni kyuu hay San kyuu tùy khả năng sau ba năm để cháu nó về cũng đu dạy giao tiếp cho lao động xuất khẩu được cho bác gỡ lại chút vốn.

Đó là cái tôi biết & tôi vẫn tôn trọng cái bác biết như thường lệ.

Loitran

Xe tăng
:D chắc tại tính em vui vẻ xởi lởi hay cười nên đc thương. Mà cụ cứ làm như em nói xem sao, em nghĩ mọi thứ thuận lợi thôi.
Nếu em kể vụ em thất nghiệp mà đc bạn bè 4 phương tám hướng tìm việc cho thì cụ còn ước nhiều nữa hehee, ví dụ hnay em vừa đi ăn với bạn làm SAP, rồi cà phê với một bạn khác làm Amazon, cả hai đều hỏi em đi làm đâu chưa, có muốn sang cty đó làm không để giới thiệu, nhưng em đã nhận lời sếp cũ làm cho Big4 rùi nên đành cảm ơn thôi :D, số em đc quý nhân phù trợ nên gặp toàn ng tốt cụ ạ.
Kể thêm là em đi Sài gòn công tác với bạn em mà lúc trả tiền taxi 3 đứa lột túi mới đc 100K vì hiếm khi dùng tiền mặt thì cụ biết như nào rùi.
Ôi quả thật thấy cụ khác biệt so với đám đông đấy, mà sao số phận nó lại cứ chừa cu ra thế không biết? Cụ làm cho người khác mơ ước tới chết khát mất thôi :D