[Funland] Học phí đại học tăng mạnh

111NoName111

Xe tải
Cụ nào đả thông giúp em hệ chất lượng cao này có những gì hơn hệ đại trà mà học phí gấp 3 thế?
Đứa bạn em con nó (2000) trượt ĐH 2 năm rồi giờ cũng thấy khoe đang học CLC học viện Ngân Hàng.
Hệ CLC là hệ kiếm tiền của trường, thường là lớp cho ngành hot, nhiều hs muốn học. Học lớp CLC thì cơ sở vật chất tốt hơn (phòng học tốt hơn, đủ thiết bị hơn), ưu tiên giảng viên giảng dạy là tiến sĩ. Ngoài ra thì k khác gì, đều chung 1 khung chương trình cả.

Letienthuong

Xe hơi

Như tiêu đề học phí tăng từ 43~97% học xong ko xin đc vc. Hết sgk cải cách giờ tới tăng học phí.
Tăng đi là đúng ạ, tránh tình trạng học đạng học như phổ thông xong ra trường thất nghiệp, dở dở ương ương khổ lắm ạ. Ngày trước nhiều người, trong đó có em chả định hướng gì cũng lao theo đại học xong rồi bây giờ đối mặt sự khốc liệt quy luật cung cầu trong nghề mình đã theo học ạ.

theanh90

Xì hơi lốp
Nó có thêm tí tiếng anh ạ, dạy và học bằng tiếng anh nhiều môn hơn.
Được giáo sư và tiến sĩ có kinh nghiệm dạy (Như cụ đi khám bệnh mà đặt hàng GS, TS ở các viện viện giờ ấy)
Có hợp tác quốc tế mạnh hơn, hội thảo các loại quốc tế thì hay cho tham gia, các cuộc thi này nọ thì hay cử đi.
Thi thoảng có GS nước ngoài sang giảng nữa

Về cơ bản mặt bằng đầu vào chương trình này nó cũng yêu cầu điểm cao hơn. Nên có thể coi nó như 1 dạng trường chuyên lớp chọn ở hệ phổ thông
Nó khacd gì chương trình liên kết nc ngoài với hệ ngoài ngân sách?

harrynh

Xe container
Ý cụ sx thuốc tốt là tốt ntn? Hay là ý như các thuốc biệt dược nhập khẩu từ nước ngoài? Tốt thì còn đi đôi với cả giá thành, còn các chi phí RD khổng lồ, còn muốn tốt và lại giá fai tốt cơ thì chẳng ai đi làm từ thiện dc như vậy cả
Cụ hiểu theo nghĩa rộng quá, với em thì học phí như vậy thì nhà trường ko đầu tư đc csvc tốt, giảng viên ko có tgian nghiên cứu và giảng dạy tốt do cần phải có nghề tay trái...nên lượng kiến thức sv thu nạp đc cũng kém, thì sau này ra trg sẽ làm việc kém.
Mua thuốc chả ai nghĩ đến rẻ phải tốt cả, sx thuốc các loại phổ thông tốt thì đã đỡ phải nk. Vd cụ mua kháng sinh cụ mua của nội, hay Ấn, hay Pháp, Mỹ thì giá khác hẳn nhau nhưng cụ vẫn chọn loại đắt để hiệu quả tốt.

Vietex

Xe điện
Nhiều cụ bảo tăng học phí làm mất cơ hội học tập của ng nghèo là không đúng. Theo quy định của Bộ thì mỗi nhà trg phải dành ra 30% học phí làm học bổng để trao cho 30% sv. Học bổng thấp nhất đã bằng mức học phí rồi. Vậy nên nghèo mà giỏi thì cơ hội vẫn còn nguyên. Chưa kể còn rất nhiều học bổng dạng tài trợ từ công ty bên ngoài nữa.

banmotnucuoi

Xe lăn
Làm gì 60% nhỉ, em đọc năm ngoái là tăng có lộ trình mà. 60% hỏi nhà trường cải cách đc cái gì, có tương đưong ko. Để con e ra trường xin ghi vào bằng, mức học phí luôn :D
Cụ nào đả thông giúp em hệ chất lượng cao này có những gì hơn hệ đại trà mà học phí gấp 3 thế?
Đứa bạn em con nó (2000) trượt ĐH 2 năm rồi giờ cũng thấy khoe đang học CLC học viện Ngân Hàng.
Thực ra cái này để hợp thức hoá việc các trường đang lách luật, tránh trường hợp sai phạm như đăng kiểm thôi. 100% các trường giờ đều có hệ chất lượng cao, giảng dạy một số môn bằng tiếng anh và thu học phí gấp 3 lần.
Có phần CLC cao này (ghi vào bằng đàng hoàng) thì trường mới đủ kinh phí để duy trì. Giờ tăng hệ thường lên 50-60% thì hệ thường mới có thể nuôi được chính nó, và cái phần thu thêm của hệ CLC tài trợ cho các hoạt động khác của trường.
Quan điểm cá nhân em vẫn thích tăng học phí và đẩy mạnh học bổng, học bổng cho người nghèo, gia đình chính sách và các sinh viên học giỏi. Tóm lại mỗi lớp ít nhất phai có 1-2 sinh viên giỏi ko phải lo tiền học phí

nowhereland

Xe điện
Thực ra cái này để hợp thức hoá việc các trường đang lách luật, tránh trường hợp sai phạm như đăng kiểm thôi. 100% các trường giờ đều có hệ chất lượng cao, giảng dạy một số môn bằng tiếng anh và thu học phí gấp 3 lần.
Có phần CLC cao này (ghi vào bằng đàng hoàng) thì trường mới đủ kinh phí để duy trì. Giờ tăng hệ thường lên 50-60% thì hệ thường mới có thể nuôi được chính nó, và cái phần thu thêm của hệ CLC tài trợ cho các hoạt động khác của trường.
Quan điểm cá nhân em vẫn thích tăng học phí và đẩy mạnh học bổng, học bổng cho người nghèo, gia đình chính sách và các sinh viên học giỏi. Tóm lại mỗi lớp ít nhất phai có 1-2 sinh viên giỏi ko phải lo tiền học phí
Theo như tư bản thôi, các cháu nỗ lực có thành tích học tập tốt thì được học bổng toàn phần, các cháu ở tầm thấp hơn thì học bổng 1 phần, khó khăn thì được vay tiền học. Các cháu khác có điều kiện thì tự trả tiền học, các cháu vừa không có tiền vừa không đủ năng lực xin mời đi học nghề.
Cái em muốn hỏi là đẩu vào của hệ CLC học viện Ngân Hàng nó có bằng với hệ chính quy không, hay cứ có tiền nộp là xét tuyển ấy.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Nếu tăng 60% có lý do là cải cách hệ thường , thầy giáo, giáo trình, nhà xưởng, thực tập lên dc 60%
Thì con em ra trường năm 2027 phải hơn bạn ra trường 2026 chứ ạ
Lúc đó 2 bên đều đi xin việc
Nên em có qiyền đòi hỏi ghi luôn giá tiền vào bằng, hệ thường nhé, đàng hoàng luôn
Em cũng trong trường ra đây, coi như đi mua mớ rau đê
Thầy cô cũng chỉ là dạng đi làm thuê cho con em chứ là cái gì cao siêu
Còn nói ngành GD độc quyền thích tăng 60% thì tàng
Thì nói thẳng nhứ thế :D
Có tiền thì học, ko tiền biến
Nói thế cho nó thật ạ.:D

• Vang
Reactions: NNS

banmotnucuoi

Xe lăn
Theo như tư bản thôi, các cháu nỗ lực có thành tích học tập tốt thì được học bổng toàn phần, các cháu ở tầm thấp hơn thì học bổng 1 phần, khó khăn thì được vay tiền học. Các cháu khác có điều kiện thì tự trả tiền học, các cháu vừa không có tiền vừa không đủ năng lực xin mời đi học nghề.
Cái em muốn hỏi là đẩu vào của hệ CLC học viện Ngân Hàng nó có bằng với hệ chính quy không, hay cứ có tiền nộp là xét tuyển ấy.
Đầu vào thì vẫn theo chuẩn của trường, nhưng chất lượng cao thì các cháu được đổi ngành học

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
À mà bọn em làm thuê code cho sinh viên. Đề sai là chuyện bình thường
Đề ko rõ ràng, đề lab network thì nhầm lẫn đối tượng attack và attacker. Đề csdl thì trùng lặp bảng, trường, trộn lung tung. Đề thuật toán thì từ đầu đến cuối các tham số thay đổi tên mấy lần. Như giáo viên nhờ con cháu gõ hộ đề. Em chả GS TS gì nhưng em vẫn bảo con em từ cấp 1 ,ko phải hỏi thầy cô, bố bằng bố của thầy cô luôn.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com

rongauto

Xe điện
Website
www.erp-ketoan.com
Hồi 2010 hình như e đi học hồi năm nhất 1tr7 1 kì ạ. Tức là 340k 1 tháng, năm 2015 lúc ra trường thì khoảng 800k 1 tháng
– năm học 2017-2018: 1.070.000 đồng/tháng.
– năm học 2018-2019: 1.180.000 đồng/tháng.
– Học phí năm học 2019-2020: 1.300.000 đồng/tháng.
– năm học 2020-2021: 1.430.000 đồng/tháng, năm 2021-2022 cũng vậy
Riêng từ 2023, hp sẽ tăng lên 2tr450k/tháng tức là 24tr450k 1 năm ạ.
Em có nhớ là các thầy cô bảo được nhà nước hỗ trợ nên học phí mới tốt vậy, chứ sv dược học bục mặt ra.
Ngành dược được hỗ trợ mới ít vậy, còn các ngành khác học phí không rẻ đâu cụ

alceste

Xe điện

Như tiêu đề học phí tăng từ 43~97% học xong ko xin đc vc. Hết sgk cải cách giờ tới tăng học phí.
Tất cả sinh viên ra trường đều kô xin được việc ? Thế doanh nghiệp và các cơ quan tuyển dụng hàng năm hóa ra đều tuyển hình nhân hả cụ?
H phân hóa ngày càng nhiều, tóm lại nếu kô chăm chỉ làm, cầu thị cố gắng thì sẽ ít cơ hội hơn.

Vietex

Xe điện
Bên Ngoại thương cũng có hệ nhiều tiền hơn. Vài năm trc là lấy thấp hơn hệ chuẩn 1 điểm. Bên Ngân hàng chắc tương tự vậy, dành cho bố mẹ muốn con vào học.

haivanphe

Xe container
Con em đang học Y, mức học phí năm ngoái dự kiến tăng lên 24 triệu/năm nhưng do nhà nước quyết định chưa tăng học phí nên được trường trả lại để đóng ở mức 14.3 triệu/năm. Đối với các cháu nhà ở Hà Nội thì mức tăng về thực chất là vẫn chịu được nhưng các cháu ở quê lên (mà thành phần này chiếm đa số) thì ảnh hưởng không nhỏ vì chi phí sinh hoạt ở HN tăng rất cao trong khi các cháu học Y thì rất nặng, không có thời gian đi làm thêm. Rồi sẽ như nước ngoài thôi, nhà nghèo sẽ không học được Y đâu.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
Bên GD tăng kiểu ăn cắp
Như thế là ko đc
Thà tuyên bố làm cuộc cách mạng như là 'bù giá vào lương' đê thì còn chấp nhận đc

banchaophoi

Xe tải
Học viện ngân hàng thì em không biết. Còn như Kinh tế quốc dân thì để vào hệ chất lượng cao thì trước hết các con phải đỗ vào trường đã. Sau đó các con sẽ dự một kỳ thi tuyển vào hệ CLC. Học hệ này các con sẽ được học ít nhất 30% các môn học trong chương trình bằng TA. Nên học phí cao hơn cụ ạ.

quy la tien

Xe điện
Em thấy cũng nhiều chỗ ông trình độ cao đẳng chuyên môn thấp lãnh đạo ông đại học miễn là có ô to chỉ cần cái bằng là được cụ cần gì giỏi
Sao cụ không nghĩ là: lắm ông bằng đại học, tiến xĩ mà trình độ và năng lực làm việc thực sự thua ông học Cao đẳng????

nowhereland

Xe điện
Con em đang học Y, mức học phí năm ngoái dự kiến tăng lên 24 triệu/năm nhưng do nhà nước quyết định chưa tăng học phí nên được trường trả lại để đóng ở mức 14.3 triệu/năm. Đối với các cháu nhà ở Hà Nội thì mức tăng về thực chất là vẫn chịu được nhưng các cháu ở quê lên (mà thành phần này chiếm đa số) thì ảnh hưởng không nhỏ vì chi phí sinh hoạt ở HN tăng rất cao trong khi các cháu học Y thì rất nặng, không có thời gian đi làm thêm. Rồi sẽ như nước ngoài thôi, nhà nghèo sẽ không học được Y đâu.
Nên có chính sách cho các cháu vay tiền ăn học, tất nhiên là với điều kiện các cháu phải giỏi và đầu vào phải chuẩn.