[Funland] Học ngoại ngữ tuổi ngoài 30

coolpix8700

Xe ngựa
Êm hồi xưa đội tuyển Hóa nên càng phải cố ...nhưng nó là môn dễ kiếm điểm nhất trong 3 môn khối A :D
Hóa em thi đại học đuợc 9,5 điểm.
Thầy giáo dậy hóa (chủ nhiệm lớp em) bảo chắc viết bậy bị trừ điểm.
Tụi em đi học cũng may 2 năm đầu toàn môn cơ bản (toán, lý, hóa) nên có thời gian học thêm tiếng (từ ngay học kỳ I năm thứ 2 buổi tối em đã ra phố học thêm tiếng Anh).
Chỉ từ năm thứ 3 trở đi thì chẳng phải lo học tiếng nữa!

Chỉnh sửa cuối:

xukthal

Xe lăn
Hóa em thi đại học đuợc 9,5 điểm.
Thầy giáo dậy hóa (chủ nhiệm lớp em) bảo chắc viết bậy bị trừ điểm.
Tụi em đi học cũng may 2 năm đầu toàn môn cơ bản (toán, lý, hóa) nên có thời gian học thêm tiếng (từ ngay học kỳ I năm thứ 2 buổi tối em đã ra phố học thêm tiếng Anh).
Chỉ từ năm thứ 3 trở đi thì chẳng phải lo học tiếng nữa!
Cụ lưu HS Đức nhỉ?

3005

Xe tăng
Ngoại ngữ là thứ khá đơn giản nếu dành đủ thời gian cho nó. Cụ cứ thoải mái mà học thôi, 50 tuổi vẫn học được bình thường. Càng cao tuổi thì phần nói càng kém mượt chứ các phần khác thì bình thường.

coolpix8700

Xe ngựa
Cụ lưu HS Đức nhỉ?
Ở Đức em làm NCS xong làm cộng tác viên khoa học. Nên tiếng Đức em mới bắt đầu học năm 32 tuổi (đại đa số tụi lớp em có tuổi như em, hồi đó 30 tuổi báo học ôn, 31 thi và 32 vào học ngoại, 33 là tuổi cuối cùng các nước bạn nhận NCS).
Em vào Khoa Lưu học sinh ĐH NN (bây giờ là ĐH HN) 2 lần!

Nobita090

Xe tải
Em cg đang tự học tiếng anh đây ạ.
Nói chung là oải cụ ạ

xukthal

Xe lăn
Ở Đức em làm NCS xong làm cộng tác viên khoa học. Nên tiếng Đức em mới bắt đầu học năm 32 tuổi (đại đa số tụi lớp em có tuổi như em, hồi đó 30 tuổi báo học ôn, 31 thi và 32 vào học ngoại, 33 là tuổi cuối cùng các nước bạn nhận NCS).
Em vào Khoa Lưu học sinh ĐH NN (bây giờ là ĐH HN) 2 lần!
À...vậy là cụ đi học ĐH ở nước khác xong về rồi sau đó lại đi NCS tiếp ở Đức tổng 10 năm.

NiceMoon1

Xe tải
Năm tôi 33 tuổi, lúc đó trình độ tiếng Anh của tôi ở mức... chưa chia được động từ to be, vì học ngoại ngữ trong trường phổ thông (ở tỉnh lẻ) rất đối phó, lúc học ĐH (1990) lại không có mục đích/mục tiêu, sinh viên tỉnh lẻ xa nhà học ĐH ở Thủ Đô không có kinh nghiệm, không có/được hướng dẫn/định hướng học ngoại ngữ nên chẳng học.
Chơt 1 ngày đẹp trời, tôi được tài trợ 1 học bổng học Thạc sĩ ở nước ngoài, với điều kiện trong vòng 12 tháng (kể từ ngày được phía bạn đồng ý tài trợ) phải có chứng chỉ tiếng Anh IELTS 6.5, không band nào dưới 6.0 (được tài trợ luôn học phí học Tiếng Anh ở Việt Nam - có bill là phía bạn trả tiền).
Thế là tôi quit job, đi học tiếng Anh từ ABC, ngày học 2 lớp (1 lớp học ngữ pháp, từ vựng với thầy/cô người VN ở 1 trường ĐH - tự trả học phí vì không có bill), 1 lớp học luyện IELTS ở Trung tâm (có bill nên được cover toàn bộ học phí; nhà tài trợ gợi ý đến học ở Trung tâm này) - cả 02 lớp đều học với các bạn học sinh cấp 3, sinh viên ĐH, toàn được các bạn chào bằng chú :))=((. Ngoài ra tự hoc ở nhà.
Rồi sau 9 tháng, tôi pass IELTS 6.5, có speaking 6.0 -> lên đường đi hoc ở bển -> rồi cũng ở lại học tiếp, tổng thời gian ở lại khoảng 7 năm.
Thế nhưng, sau khi về nước làm việc, hầu như không sử dụng Tiếng Anh -> hiện giờ chỉ còn duy trì ở mức đọc được sách, báo. tài liệu (kết hợp tra từ điển =))=((); viết được chút chút; nghe-giao tiếp được... tàm tạm (kết hợp body language); dạy được các con học tiếng Anh. Chứ làm việc bằng tiếng Anh thì... chịu :((:-&.
Ca của cụ này thì khó hiểu quá, cụ về bao lâu rồi mà sao giờ TA lại thảm thế được nhỉ :D :D .À với làm việc của cụ là làm việc gì mà không làm bằng TA được, vì thường TA trong cv là dễ dùng nhất rồi :D

Em ngoài 40 mới luyện lại TA cho nó đúng đắn nè, sau khi luyện lại 1 thời gian thì đã tự tin dạy dỗ kèm cặp bọn trẻ. Nhưng tự luyện ielts vài bữa lại chán lại đang drop giữa chừng, luyện ielts phải động não quá nên lười, tính làm gương cho tụi nhỏ vì chúng nó còn hơi lười mà thôi chưa làm được :)) :))

Chỉnh sửa cuối:

Ac080

Xe tăng
Cụ chủ có một động lực rất lớn là 1/2 ở Đức rồi- Cứ một lần nhớ đến vợ là phải nhớ đến 1 từ vựng- Một ngày cũng được khá nhiều từ phết.. Ho
30 tuổi còn học tốt- Kể cả khi có động lực thì tuổi nào cũng chiến đấu chỉ có tốc độ khác nhau- nhưng đích vẫn như nhau.
Trường hợp em cũng 37 tuối mới học tiếng Đức để sang Đức học sau đại học- Hồi đó, Chính phủ Đức cứ đến tầm tháng 7-8 là cử một đoàn sang các nước ĐNA tuyển sinh đủ các ngành nghề Dệt may, Thuỷ lợi, Nông nghiệp, Thú y, Lâm nghiệp ... thông qua Bộ KHCN. họ mời đến ĐSQ cho mình thuyết trình đề cương nghiên cứu- bằng tiếng việt- và họ phỏng vấn (có phiên dịch tại ĐSQ hỗ trợ)- Nếu được sẽ được cấp học bổng sang Đức học 6 tháng tiếng Đức - Nếu thi đậu thì được gửi vào trường ĐH học Master- Lúc đó đúng là Nơi hầm tối là nơi sáng nhất- 6 tháng học tiếng Đức không có phiên dich mà phải thi lấy chứng chỉ tiếng đức cho người nước ngoài học đại học ở Đức- Không lối thoát- vì nếu trượt về nước sẽ bị nhiều thị phi nên hầu như chỉ còn 1 con đường là phải học- Em nhớ mãi cảm giác khi nhận chứng chỉ tiếng Đức gây nhiêu cảm xúc hơn khi nhận chứng chỉ Master.
Về nước, gặp một CTA của 1 dự án Đức, hồ hởi xin gặp và nói chuyện với ông ấy- ông ta hỏi cảm ơn mày đã nói chuyện với tao bằng tiếng Đức, thế tiếng anh của mày thế nào- EM trả lơi tôi chưa có tiếng anh vì cấp 3 học tiếng Nga- mà cũng chỉ nhớ vài câu hỏi tên và cảm ơn- tạm biệt- Một lúc ông ấy bảo- mày quên tiếng Đức đi, nếu mày muốn có việc tốt thì mày phải có tiếng Anh.
Lúc đó là 40 tuổi- Em bắt đầu học tiếng Anh - từ tiếng Đức- Cho đến bây giờ đang làm cho UN tại Việt Nam.
Đừng ngại tuổi tác- chỉ cần động lực-

Ac080

Xe tăng
Học ngoại ngữ tuổi nào cũng được nhưng học văn hoá thì không phải thế nhất là những môn tự nhiên căn bản như "Sin -đi học, Cos-không hư, Tag - đoàn kết, Cotag-kết đoàn" hoặc "Khi (Ka) nào (Na) may(Ma) áo(Al) giáp(Zn) sắt(Fe) sang(Sa) phố(Ph) hàng(He) ngang(Ng) gặp(Ga) cửa(Cu) hàng(Hg) bạc(Ag) vàng(Au)" , cùng vô vàn những thứ khác.
Sai chỗ nào hiệu chỉnh giúp nhé ...lâu quá rồi :))
Hồi em học tiếng ANh dùng Giáo Trình Tam Tự Kinh English
One: một
Two: Hai
Long; Dài
Short; Ngắn
Meat: Thịt
Lie: Nằm
Five: Năm
Six: Sáu
thế đã nhé- em đi ra ngoài tí đã nhé

coolpix8700

Xe ngựa
Thế đáng nhẽ ở luôn bên ý còn về :D
Lúc đi học đại học không nói, chứ tụi em đi làm NCS đã có khẩu hiệu rồi "Cứu nhà, cứu nước". Đúng ra là mục đích đi kiếm tiền. Em sang tới nơi là làm luôn giấy tờ đón vợ con sang. Hồi đó chính sách của học cũng dễ nên cũng chỉ gần 1 năm sau là bà xã và đứa đầu (lúc đó nó 2 tuổi) sang.
Mục đích rõ ràng nên kiếm hòm hòm là tụi em về. Đứa nhỏ cho nó về trước 6 tháng để kịp năm học.
Hồi mới về bà xã cũng cằn nhằn "Không ngu nào bằng ngu nào", nhưng bây giờ toàn thỉnh thoảng tự phục mình "Sao hồi ấy lại làm được như vậy!".
Tụi em không có gì để phàn nàn về cái quyết định đóng hết cửa hàng bên ấy để quay về cả!

Blue_Sky_2691

Xe tăng
Cụ rất nghị lực. Em đang tự bổ túc thêm tiếng anh để phục vụ công việc mà lười quá

Fantomu82

Xe buýt
Các cụ mợ có con cháu muốn học tiếng Nhật để phục vụ công việc hay du học thì qua trung tâm bên em nhé.

NgaoDuThiênHạ

Xe tăng
Nhanh quá. Em tổng kết lại là 3 tháng e thi đỗ A2 5 tháng em thi đỗ đc 1kn đọc. 2 lần thi nghe và vết đều trên 50 mà dưới 60. Sự nghiệp học hành gian nan quá

mira

Xe hơi
Nhanh quá. Em tổng kết lại là 3 tháng e thi đỗ A2 5 tháng em thi đỗ đc 1kn đọc. 2 lần thi nghe và vết đều trên 50 mà dưới 60. Sự nghiệp học hành gian nan quá
bác cho em hỏi cách liên lạc với trung tâm chuyển đổi visa Hàn qua Séc với bác, nhắn bác bên top kia mà ko thấy trả lời

tkmoi

Xe tải
xếp theo thứ tự 3 tiếng với e thì e thấy 1. Đức; 2 Pháp; 3 Anh. Tiếng đầu khó nhất, tiếng 2 khó vừa, tiếng 3 e học mãi vẫn làng nhàng nhưng vẫn vào được đầu :D
Có bạn học sinh của mình học rất giỏi tiếng anh ( thi tốt nghiệp cấp 3 vừa rồi đc 10 điểm tiếng anh ). Đã từng học thử tiếng Pháp và thấy khó quá. Nên quyết định học tiếng Đức.

xukthal

Xe lăn
Chào cccm. Em xin chia sẻ chút về bản thân cũng như trải nghiệm khi học tiếng ở cái tuổi ngoài 30 của em ạ. Cụ/ mợ nào đang học thì vào đây học cùng or chia sẻ tài liệu với nhau cho vui ạ.
Bản thân e học tiếng Đức 1 khóa A1 từ tháng 12 năm 2021. Sau đó, em thi đậu A1 ở Goethe T1/2022. Sau khi đậu, em bỏ tới cuối tháng 2 vừa rồi thì đi học lại. T05 em đăng ký thi tiếp A2 và vừa đậu sau gần 3 tháng học. Hiện tại, em đang ôn thi B1 và sang T7 này thì thi tiếp. ( hi vọng sẽ may mắn như lần 1 và 2 ). Bản thân em học thêm tiếng Đức vì có dự định qua bên kia làm việc. Hiện tại, vợ em đã ở bên Đức làm việc ( vk em k học đc tiếng nên qua nước thứ 3, em đành gánh vác trách nhiệm này ). Tiếng Đức là ngoại ngữ thứ 2 e học sau tiếng Trung ( tiếng trung em giao tiếp khá và làm việc với nó từ 2015 đến khi dịch đến ). Cá nhân em cảm nhận tiếng Đức khá khó học nếu ko có tư duy tốt và sự chăm chỉ. Hiện tại, em đi học thì toàn với các cháu sinh năm 2k, em là thành viên già nhất trung tâm. Học với bọn trẻ nên cũng cảm thấy mình trẻ ra rất nhiều. 😁😁😁 về cơ bản thì khoảng thời gian đi học khá vui và nó làm e nhớ hơn nhiều về kỉ niệm thời sinh viên. Một vài chia sẻ của bản thân em !
Chúc cccm ngày mới nhiều niềm vui và sức khỏe
xếp theo thứ tự 3 tiếng với e thì e thấy 1. Đức; 2 Pháp; 3 Anh. Tiếng đầu khó nhất, tiếng 2 khó vừa, tiếng 3 e học mãi vẫn làng nhàng nhưng vẫn vào được đầu :D
Thực ra trong các NN thì tiếng Anh là vớ vẩn nhất, khó học nhất vì quá nhiều bất quy tắc, cách viết cách đọc cách phiên âm ko theo quy luật nhiều...vì thế phải nhớ kiểu thuộc lòng.
Trái lại, vd tiếng Nga thì ngữ pháp có vẻ khó nhưng đc cái theo quy luật hết, viết ntn đọc như thế ..ko có ngoại lệ.
Dân tự nhiên học kiểu như tiếng Nga nhanh hơn học tiếng Anh.