[Funland] Học lái xe, các cụ/mợ có bị thày mắng không ?

Máy bị đơ

Xe điện
Nhà cháu học lâu rồi, cũng bị thầy chửi, cá biệt có lần hắn chửi: ĐM, ông ngu thế.
Cháu chửi lại: ĐM ông, tôi tốt nghiệp đại học ra ngu thế éo nào bằng ông.
Thế là tịt luôn.
Nhưng được cái hắn dậy chuẩn chỉ

Binhmoctn

Xe tải
Em học năm 2016, thày chửi, em chỉ chốt 1 câu: Tôi nộp tiền để học chứ không phải để nghe chửi, hãy để tôi còn gọi anh là Thày.

hitlerphung

Xe máy
Website
maxbuy.com.vn
thế sau khi đổi thầy thì mức độ học và tiếp thu, kỹ năng của cụ ra sao rồi ? có khác biệt gì so với trước không ?
Cụ kể ra cũng mong manh nhỉ, nếu là em thì em kệ và bỏ ngoài tai, việc mình mình làm, tự ôn luyện theo như chỉ dẫn là được, mà học cái lái xe nó là cái dễ nhất rồi, nó chỉ là việc nhớ và tuân thủ các quy tắc .
Gói gọn lại chỉ có một khẩu quyết đơn giản cho cụ dễ nhớ: Tốc độ - Làn đường - Biển báo.
- Tốc độ là gì : là đi theo tốc độ của đường quy định, khoảng cách an toàn theo quy định, nội đô thế nào, quốc lộ là bao nhiêu thì cụ tự tìm hiểu
- Làn đường: đi theo làn đường dành cho ô tô, chuyển làn phải có tín hiệu và chỉ chuyển làn khi đủ điều kiện an toàn, đừng có đá xi nhan rồi chuyển cái rụp cắt đầu thằng khác là được, hay đừng bật đèn khẩn cấp khi qua ngã tư là tạo phước cho bá tánh lắm rồi.
- Biển báo : đi theo biển báo quy định, cụ xem lại hệ thống báo hiệu đường bộ của quy chuẩn đường bộ VN là được, tầm đâu 30 cái là dùng nhiều và thường xuyên.

Khẩu quyết nằm lòng khi cầm vô lăng tham gia giao thông thực tế nó chỉ vậy, cứ thư giãn mà lái thôi.
Học thầy khác ok hơn rồi bác, cũng nhớ sơ đồ số chỉ cần không quên đạp côn là ổn, trước mình không nhớ gì nên mới khó.

trungpham666

Xe tải
Chào các bác,
Chả là sau rất nhiều thời gian trì hoãn thì giờ em mới đi học lái B2, tuy nhiên mới học được có 2 buổi thì bị nản quá, bị chửi liên tục. Thú thật là trước đây em cũng chưa thử chạy xe lần nào nhưng học liên tục bị mắng vì quên côn và số, máy chết liên tục làm cho mình bị áp lực càng chạy càng cuống.
Tình huống này nên xử lý thế nào các bác chia sẻ em với nhé.
Xuống bụp luôn thầy. Giờ thầy phải nịnh học viên cụ nhé

Leean

Xe tăng
Học thầy khác ok hơn rồi bác, cũng nhớ sơ đồ số chỉ cần không quên đạp côn là ổn, trước mình không nhớ gì nên mới khó.
không đạp côn thì bác vào số kiểu gì ? cái sơ đồ nó nằm ngay trên cần số, nó luôn ở vị trí cân bằng tức không gài số, hay số mo và ở chính giữa, gạt trái đẩy lên là số 1, gạt xuống là số 2, hẩy nhẹ là nó vật về chính giữa lại, đẩy lên ở chính giữa thì nó là số 3 gạt xuống thì là số 4, lắc qua phải đẩy lên là số 5 , nếu chỉ có 5 cấp thì gạt xuống là số R, nếu có 6 cấp thì nó là số 6 , còn ở hộp số 6 cấp số R nó thường nằm ngoài số 1 phải bấm lẫy mới gài được số R ( xe đang chạy thì không bao giờ có thể gài được số R). có thế thôi mà bác đã đánh vật thì em sợ tâm lý của bác không phù hợp để lái xe, dù là xe tự động, đừng cố làm gì, thuê tài xế lái cho an toàn, cố quá thì thành quá cố đấy . Em rất lấy làm quan ngại cho bác, kiếm được cái bằng cũng chẳng là gì, nhưng lái thực sự nó là câu chuyện khác, Tâm lý của bác không hợp để lái xe đâu, chuyện sinh mạng con người đấy bác. Em khuyên thật lòng.

Bigmoto

Xe container
chắc cuj nom trẻ quá nên dính chửi, hôm tập trung 80 hv gọi đúng tên e lớp trưởng vì già nhất, ông thày dạy cũng trẻ. chả thấy hắn hó hé gì bao giờ.
ông kia chửi cụ bật lại cho phát là nản ngay, sợ đek gì.

hitlerphung

Xe máy
Website
maxbuy.com.vn
chắc cuj nom trẻ quá nên dính chửi, hôm tập trung 80 hv gọi đúng tên e lớp trưởng vì già nhất, ông thày dạy cũng trẻ. chả thấy hắn hó hé gì bao giờ.
ông kia chửi cụ bật lại cho phát là nản ngay, sợ đek gì.
:D cũng tùy, giờ mình có kinh nghiệm hơn nên cũng không sợ nữa.

LãoHac88

Xe buýt
E học ở pccc thầy dạy 1 kèm 1 nhiệt tình. Nhẹ nhàng. Cụ nào học e cho số

2_Speed

Xe hơi
Gặp thành phần này gọi trung tâm đổi được mà, đội này rắn tí là im ngay

baunguyen

Đi bộ
Em người Bắc cũng đang thực hành ở sân tập. Lúc mới gặp em thấy ông cũng trẻ, chắc hơn em vài tuổi nên gọi anh mà ông cứ xưng "thầy". "Rồi ông "thầy" cứ de de, nói nhiều cái em chẳng hiểu. Trước nay chưa có lái xe, lần đầu ngồi ghế lái nên em chưa quen chân ga, chân phanh làm xe đi không mượt, hay bị đạp phanh dừng xe luôn, rồi ông mắng em suốt. Em bảo thôi cho em đi đường thẳng tập cảm nhận chân cho quen, và kiểm soát chân trước. Mà ông cứ cho đi đúng bài thi. Em thấy toàn chỉ mẹo là chính chứ không giải thích nguyên lý.

pooka

Xe container
không đạp côn thì bác vào số kiểu gì ? cái sơ đồ nó nằm ngay trên cần số, nó luôn ở vị trí cân bằng tức không gài số, hay số mo và ở chính giữa, gạt trái đẩy lên là số 1, gạt xuống là số 2, hẩy nhẹ là nó vật về chính giữa lại, đẩy lên ở chính giữa thì nó là số 3 gạt xuống thì là số 4, lắc qua phải đẩy lên là số 5 , nếu chỉ có 5 cấp thì gạt xuống là số R, nếu có 6 cấp thì nó là số 6 , còn ở hộp số 6 cấp số R nó thường nằm ngoài số 1 phải bấm lẫy mới gài được số R ( xe đang chạy thì không bao giờ có thể gài được số R). có thế thôi mà bác đã đánh vật thì em sợ tâm lý của bác không phù hợp để lái xe, dù là xe tự động, đừng cố làm gì, thuê tài xế lái cho an toàn, cố quá thì thành quá cố đấy . Em rất lấy làm quan ngại cho bác, kiếm được cái bằng cũng chẳng là gì, nhưng lái thực sự nó là câu chuyện khác, Tâm lý của bác không hợp để lái xe đâu, chuyện sinh mạng con người đấy bác. Em khuyên thật lòng.
Chưa gì cụ đã dội gáo nước lạnh vào rồi. Cứ để các cụ ấy miệt mài học xem thế nào đã. Em thấy có một số người cực vụng chân tay nhưng tập miệt mài giờ cũng có bằng và lái được.

Chỉnh sửa cuối:

taychoi2403

Xe tải
Mấy ông bà dạy lái xe ở đâu cũng thế thì phải, cứ chửi liếng thoắng mồm rất ức chế cho người học. Mình học ở Tây từng xin thay đến 8 người dạy (ở 2 trường khác nhau) cả nam lẫn nữ mà ai cũng chửi liên mồm được.

tranglavender

Xe máy
Em mới đi học lái buổi đầu tại một trung tâm khu vực Bắc Từ Liêm. Em có nghe kể nhiều chuyện thầy/cô dạy lái khi dạy nói khá khó nghe và gây căng thẳng. Khi đi học xác định tâm lý sẵn nhưng buổi đầu giáo viên đã cho em và 1 bạn nữa thay nhau cầm vô lăng, thử cảm giác. Giáo viên nói bồi dưỡng riêng nên bọn em học riêng ở ngoài với xe của chính giáo viên. Ban đầu đi lòng vòng khu vắng người chủ yếu vần vô lăng có cảm giác vặn thì xe nó di chuyển ra sao, điều khiển thế nào. Sau tầm 1 tiếng thay nhau nhấn và nhả phanh thì giáo viên cho thử cảm giác đi ra đường.

Sợ cực kỳ luôn, giờ em vẫn run, chân tay quýnh quáng mà giáo viên ngồi cạnh cứ nói to, lắm lúc như quát, chê phản xạ... Nói thật là bọn em nhìn ra đường thấy xe cộ trước kính lái mà quên sạch mọi thứ run cảm giác sắp đâm vào người ta.

Các cụ ông cụ bà học lái vượt qua các bài đầu tiên cầm vô lăng thế nào ạ, có hay bị giáo viên quát như em không. Biết là giáo viên cũng xót xe của họ nhưng mà nghề này thì phải chấp nhận chứ bảo người mới như bọn em điều khiển vô lăng nhẹ nhàng, kéo phanh nhẹ, đạp phanh nhẹ thì khó, người cứng hết cả cơ nên nhiều khi động tác cũng mạnh mà bản thân không kiểm soát được.

Diep1979

Xe container
Cụ/mợ yên tâm là trước sau gì cũng có bằng và quen tay lái
Thầy sẽ có bài của mình, và họ hàng ngày bị áp lực từ học viên nên nó hơi to tiếng

Trước cháu cũng bị quát, mắng khi đi học mấy buổi đầu.
Cay lắm, nhân dịp đã lái quen xe, quen đường nên mời lão ấy ăn cơm, lừa cho chục chén tửu, lên xe ngủ như cún con no sữa. Mình tự lái về :))

Sau này lại thành anh em, lắm lúc lão ý lái cháu buột mồm: "Anh lái ngu bỏ mẹ ra" =))

tranglavender

Xe máy
Cụ/mợ yên tâm là trước sau gì cũng có bằng và quen tay lái
Thầy sẽ có bài của mình, và họ hàng ngày bị áp lực từ học viên nên nó hơi to tiếng

Trước cháu cũng bị quát, mắng khi đi học mấy buổi đầu.
Cay lắm, nhân dịp đã lái quen xe, quen đường nên mời lão ấy ăn cơm, lừa cho chục chén tửu, lên xe ngủ như cún con no sữa. Mình tự lái về :))

Sau này lại thành anh em, lắm lúc lão ý lái cháu buột mồm: "Anh lái ngu bỏ mẹ ra" =))
Giờ em vẫn run, sợ cảm giác nhìn mọi thứ mình sắp đâm vào qua kính lái, chỉ mong sớm đến lúc như cụ nói.

Diep1979

Xe container
Giờ em vẫn run, sợ cảm giác nhìn mọi thứ mình sắp đâm vào qua kính lái, chỉ mong sớm đến lúc như cụ nói.
Cụ chưa quen cảm giác lái, cảm giác nhìn, cảm giác chân và cảm giác sợ
Cứ tiếp cận từ từ cụ ạ, đừng để ý lời nói bên tai mà sợ càng thêm sợ

Học điếc khi cần