[Funland] Học kinh tế ở Hanu (ĐHHN) ổn không

thientudolong

Xe container
Thua hay ko cứ xét điểm chuẩn đầu hàng năm vào là biết thôi cụ ;))
Điểm đầu vào thì lên xuống theo năm và quy mô tuyển sinh, so 1 khoa lấy 1000 cháu của trương A vs khoa tương tự trường B lấy 100 cháu là lệch lạc về nhận thức =))

2111987

Xe hơi
Em HANU đây, nhưng ko học kinh tế mà học du lịch, hiện tại thì làm ở hãng hàng không nước ngoài. Thời em học từ 2k5-2k9 ra trường chắc khác nhiều so với bây giờ nhưng em xin mạn phép có vài đánh giá như sau:
- Học HANU ra thế mạnh là ngôn ngữ, nhưng có lẽ bây giờ ngôn ngữ có thể học qua nhiều kênh nhiều chỗ, học bằng tiếng Anh, giáo án theo kiểu nước ngoài nên việc đầu tiên là tiếng Anh phải tốt, chủ động trong việc học chứ ko đọc chép nhiều.
- Học chuyên ngành: chuyên ngành thì có lẽ ko bằng các trường chuyên tài chính: HVTC/KTQD...
- Về việc học ở HANU (đây là ý kiến của em, ko dám so sánh với các trường khác vì em không được học): cơ sở vật chất ổn,thầy cô giáo rất nhiệt tình và trẻ trung, tư duy mới mẻ, môi trường tương đối năng động do có nhiều hội nhóm sinh viên, nhiều hoạt động, HANU cũng liên kết với nhiều trường nên cũng có nhiều cơ hội trao đổi học tập.
Theo em, nếu định hướng học sâu về tài chính/ kinh tế sau làm tài chính thì nên học các trường chuyên nghành tài chính/ kinh tế có từ lâu đời, chú trọng thêm việc học ngoại ngữ và cọ xát thêm bên ngoài để có kinh nghiệm, kiến thức thực tế.
Còn nếu chú trọng môi trường học tập mới mẻ ( có lẽ bây giờ các trường cũng đều có các thay đổi cũng mới mẻ chả kém), trình độ ngoại ngữ tốt là chính kèm thêm chuyên ngành là phụ thì HANU là lựa chọn tốt.

Chỉnh sửa cuối:

agrimeco

Xe lăn
Điểm đầu vào thì lên xuống theo năm và quy mô tuyển sinh, so 1 khoa lấy 1000 cháu của trương A vs khoa tương tự trường B lấy 100 cháu là lệch lạc về nhận thức =))
Em ko biết lệch thế nào nhưng cứ xét điểm chuẩn cao nhất của mỗi trường thôi ạ, đang tính thời điểm 3 năm trở lại vì là lựa chọn thời điểm hiện nay mờ nhỉ :D

thientudolong

Xe container
Em ko biết lệch thế nào nhưng cứ xét điểm chuẩn cao nhất của mỗi trường thôi ạ, đang tính thời điểm 3 năm trở lại vì là lựa chọn thời điểm hiện nay mờ nhỉ :D
Ôi đánh giá chất lượng đầu ra mà nhìn điểm chuẩn 3 năm và ko xét đến quy mô thì cụ kinh rồi =))

agrimeco

Xe lăn
Ôi đánh giá chất lượng đầu ra mà nhìn điểm chuẩn 3 năm và ko xét đến quy mô thì cụ kinh rồi =))
Vâng, thế cụ cao siêu em nhường cụ hết, cá nhân em chỉ thấy trường nào điểm chuẩn càng cao thì hiện nó đang là lựa chọn tốt hơn so với trường điểm chuẩn thấp ;))

Mỗi trường đều có ngành đào chuyên sâu (gọi là core), muốn theo chuyên ngành nào thì lựa chọn trường có core ngành đó mà học, theo quan điểm của em thì chỉ chọn ĐHHN nếu muốn đi sâu về ngôn ngữ nước ngoài thôi, đó mới là core của trường này.

agrimeco

Xe lăn
Thua ờ chỗ các cháu h ưu tiên TM hơn đó cụ. :D Chắc cụ cũng cựu sv tài chính à?
Ko ạ, chỉ là em đã từng phải lựa chọn cùng f1 nên có tìm hiểu xíu về thứ tự các trường thôi. Thật tình để phân tích chuyên sâu như cụ gì ở trên thì em chịu, em ko phải chuyên gia gd :))

maimaubinhyen

Xe tải
Xem yêu cầu tuyển dụng các Ngân hàng, cty lớn, thì toàn yêu cầu Name trường top đầu về ngành k tế, có chỗ nào tuyển sv Đh ngoại ngữ đâu, nên cân nhắc lại. Vì kể cả có vào đc giao dịch viên ngân hàng, thì bằng Dh ngoại ngữ khó luân chuyển đc vị trí cao.
Còn CFA Charter Holder mà trong tầm tay, thì cũng ko cần học ĐH trong nước đâu. Được L3 thì chắc kiếm đc vài cái học bổng ngon ơ

BacQuePhuong

Xe tải
Các cụ tập trung vào vấn đề của chủ thớt đi thay vì cãi nhau xem KTQD/HVTC/TM/HVNH ai hơn
Theo em đã học chuyên ngành thì phải vào trường chuyên đào tạo về chuyên ngành, về chuyên ngành Tài chính thì Hanu ko có cửa gì so với các trường bên trên, ko phải thày giỏi, ko phải giáo trình tốt vì cái đấy nói vô cùng lắm, hãy nhìn vào bề dày truyền thống của ngôi trường, hệ thống cựu sinh viên đang trưởng thành thế nào mà đánh giá (các trường uy tín trên thế giới cũng thế)
Ngoại ngữ chỉ là công cụ, ko phải là chuyên môn, và giờ thì ngoại ngữ ở đâu cũng đc coi trọng, ở đâu cũng có hệ song bằng, hệ chất lượng cao hoặc học toàn bộ bằng tiếng anh (đừng thần thánh hóa ngoại ngữ vì chỉ để sử dụng khi làm việc thì ko cần quá cao siêu kiểu đi viết luận tranh tài đâu)
còn mấy cái chứng chỉ kiểu CFA ấy, chỉ có tác dụng khi các cháu đã đi làm một thời gian, có thực tiễn rồi hãy đi học, còn chỉ cắm đầu học để lấy chứng chỉ thì cũng để trang điểm thôi.
Cháu trực tiếp quản lý gần 200 nhân sự chuyên mảng tài chính kế toán, các cháu mới ra trường đôi ba năm trang bị đầy đủ CFA, CMA...nhưng nói thật là toàn đứng trên ngọn thôi, khổ cái là các cháu đứng trên ngọn rồi lại nghĩ mình cao nên nhiều khi cũng ko phù hợp.

nowhereland

Xe điện
Thời đó hvtc trên Phúc Yên cơ số con em trong ngành các bộ sở phòng gửi đi học, sau vào thuế hải quan và sở phòng tc các tỉnh huyện nhiều. Nếu nói hvtc mâm trên ktqd thì em cừoi sặc bất kể giai đoạn nào
Vậy các cán bộ thời ấy họ ngọng hay sao mà phải đưa con lên tận Phúc Yên, sao không học KTQD ngay HN cho nó nhàn hả cụ?

Quê bầm

Xe điện
Vậy các cán bộ thời ấy họ ngọng hay sao mà phải đưa con lên tận Phúc Yên, sao không học KTQD ngay HN cho nó nhàn hả cụ?
Cụ phải xem
Cách tuyển sinh hvtc thời đó những ai lquan thi hay tuyển sinh sẽ hiểu, hơn nữa điểm trúng tuyển ktdq thường cao hơn 2-3 điểm, mấy khoa đầu còn cao hơn. Cỡ 15đ tổng 3 môn là vào đc hvtc

thientudolong

Xe container
ko có ý hơn thua nhưng xin được tranh luận thêm với 2 cụ agrimeco và cụ Mytv về ý kiến đánh giá chủ quan TM hơn HVTC
-Về cựu SV: Đương kim chủ tịch quốc hội, bộ trưởng BTC, tổng kiểm toán NN, Bí thư HN, chủ tịch HN....là cựu sv tài chính, về mặt này thì chấp luôn các trường như NT, KTQD. Các cụ có thể tham khảo thêm ở đây :
-Về khối ngoài, các tin đăng tuyển trong lĩnh vực em làm là kế kiểm chưa thấy tin nào ghi là ưu tiên TM, HVNH hay HANU hơn KTQD và HVTC:
mới đây giám đốc tài chính của vinfast, cty đầu tiên niêm yết tại TTCK Mỹ cũng là cựu sv HVTC
không hiểu theo ý của 2 cụ TM với HVNH đang hơn HVTC ở điểm nào hay trong suy nghĩ của các cụ :D
còn về điểm chuẩn thì em có thể dẫn ra quy mô đào tạo của HVTC ở các ngành TCNH và KTKT hơn gấp đôi các trường gần nhất nên so sánh điểm chuẩn là lệch lạc =))

Mytv

Xe điện
Vì thi ko đỗ, vì họ ở tỉnh thì học Hn hay PY cũng méo khác j nhau cụ ạ. Và vì... chạy vào tài chính dễ hơn nhiều.:D

Mytv

Xe điện
ko có ý hơn thua nhưng xin được tranh luận thêm với 2 cụ agrimeco và cụ Mytv về ý kiến đánh giá chủ quan TM hơn HVTC
-Về cựu SV: Đương kim chủ tịch quốc hội, bộ trưởng BTC, tổng kiểm toán NN, Bí thư HN, chủ tịch HN....là cựu sv tài chính, về mặt này thì chấp luôn các trường như NT, KTQD. Các cụ có thể tham khảo thêm ở đây :
-Về khối ngoài, các tin đăng tuyển trong lĩnh vực em làm là kế kiểm chưa thấy tin nào ghi là ưu tiên TM, HVNH hay HANU hơn KTQD và HVTC:
mới đây giám đốc tài chính của vinfast, cty đầu tiên niêm yết tại TTCK Mỹ cũng là cựu sv HVTC
không hiểu theo ý của 2 cụ TM với HVNH đang hơn HVTC ở điểm nào hay trong suy nghĩ của các cụ :D
còn về điểm chuẩn thì em có thể dẫn ra quy mô đào tạo của HVTC ở các ngành TCNH và KTKT hơn gấp đôi các trường gần nhất nên so sánh điểm chuẩn là lệch lạc =))
Cụ có cẩn e kể thêm cựu sv tài chính từ khoá 1 đến nay làm lãnh đạo nữa ko? À cụ nhắc tới vin. Cụ có biết e Hằng tổng vinhome học đâu ko? Học tài chính đó, bố mẹ e ấy cũng là giáo viên trường này luôn đó cụ. :))

Còn e nói thua TM đó là sự thật hiện nay. Thua từ lãnh dàn lãnh đạo trường, thua đội ngũ gv, thua nốt cả về giáo trình lẫn phương pháp giảng dạy... À quên ko nói thêm là ngành kế toán kiểm toán thì vẫn hơn. Ko cụ lại lôi mấy cái tuyển dụng ra khè. Nếu ngành này còn thua nữa thì nên đổi tên cmnl trường đi. =))

Chỉnh sửa cuối: