[Funland] Học kinh tế ở Hanu (ĐHHN) ổn không

thientudolong

Xe container
Cụ có cẩn e kể thêm cựu sv tài chính từ khoá 1 đến nay làm lãnh đạo nữa ko? À cụ nhắc tới vin. Cụ có biết e Hằng tổng vinhome học đâu ko? Học tài chính đó, bố mẹ e ấy cũng là giáo viên trường này luôn đó cụ. :))

Còn e nói thua TM đó là sự thật hiện nay. Thua ở sự từ lãnh dàn lãnh đạo trường, thua đội ngũ gv, thua nốt cả về giáo trình lẫn phương pháp giảng dạy...
thế cụ dẫn ra 1 cái tin tuyển dụng ưu tiên thương mại đi, thua mà doanh nghiệp họ vẫn chọn KTQD vs TC thì chịu rồi =))
hoặc con cụ học thương mại ra thử apply vào 1 vị trí so với các bạn HVTC, hay KTQD là biết nhau ngay, có khi ngay từ khi lọc hồ sơ pv đã loại ra rồi =))

Chỉnh sửa cuối:

Mytv

Xe điện
thế cụ dẫn ra 1 cái tin tuyển dụng ưu tiên thương mại đi, thua mà doanh nghiệp họ vẫn chọn KTQD vs TC thì chịu rồi =))
Thôi e chịu thua cụ. Yêu trường cũ là tốt nhưng ko nên mù quáng cụ ạ. Ngừoi ta gọi là ăn mày quá khứ đó. À nói về tình iu tình cảm với hvtc thì cụ ko so dc với e đâu. E có mối lương duyên sâu nặng với trường lắm =))

thientudolong

Xe container
Thôi e chịu thua cụ. Yêu trường cũ là tốt nhưng ko nên mù quáng cụ ạ. Ngừoi ta gọi là ăn mày quá khứ đó. À nói về tình iu tình cảm với hvtc thì cụ ko so dc với e đâu. E có mối lương duyên sâu nặng với trường lắm =))
à còn nói vu vơ không dẫn chứng thì nó là lệch lạc đấy cụ
e lấy luôn 2 tin tuyển dụng trên vnw mà cụ còn bảo mù quáng, ăn mày dĩ vãng thì e chịu

Layloi

Xe tăng
Không biết thời giờ sao, chứ thời cháu còn học, các công ty kiểm toán lớn, các ngân hàng lớn họ yêu tiên tuyển các sinh viên trường Ngoại Thương, KTQD, HVNH, HVTC. Nếu chuyên ngành khác không nói, nếu chuyên ngành tài chính ngân hàng cháu sẽ ưu tiên chọn các trường kia, nếu học tốt ở các trường đó, cơ hội công việc tốt sẽ cao hơn.

Tlbooks

Xe buýt
so sánh dễ thấy nhất là điểm chuẩn tuyển sinh hiện tại;
so sánh nữa là khả năng tự chủ của Ban Điều hành và thu nhập của giảng viên;
hiện giáo dục đại học đang rất khác, nếu ko nói là khác xa cách đây 10 năm, vào lớp 30 sinh viên có khi 30 cháu mang đủ 30 laptop, sinh viên nó tra AI free giảng còn hay hơn giáo viên, mở rộng hơn giảng viên (copilot), giảng viên rất áp lực;
môi trường sư phạm, cởi mở, chuẩn mực hình thành thái độ của người lao động sau này cũng rất quan trọng
về ưu tiên chọn trường thì nên ưu tiên nhóm các trường tập trung đào tạo tinh hoa, vun cao, chất lượng cao hoặc dịch vụ chất lượng cao
như trường Thương mại hiện giờ, tổng thể đã bỏ xa HVTC, HVNH, HV ngoại giao...

thientudolong

Xe container
Không biết thời giờ sao, chứ thời cháu còn học, các công ty kiểm toán lớn, các ngân hàng lớn họ yêu tiên tuyển các sinh viên trường Ngoại Thương, KTQD, HVNH, HVTC. Nếu chuyên ngành khác không nói, nếu chuyên ngành tài chính ngân hàng cháu sẽ ưu tiên chọn các trường kia, nếu học tốt ở các trường đó, cơ hội công việc tốt sẽ cao hơn.
hiện giờ vẫn thế thôi =))
đánh giá hơn thua mà lại căn vào điểm đầu vào 3 năm ko xét đến hệ quy chiếu số lượng đào tạo thì thua dồi =))

thientudolong

Xe container
hiện giáo dục đại học đang rất khác, nếu ko nói là khác xa cách đây 10 năm, vào lớp 30 sinh viên có khi 30 cháu mang đủ 30 laptop, sinh viên nó tra AI free giảng còn hay hơn giáo viên, mở rộng hơn giảng viên (copilot), giảng viên rất áp lực;
môi trường sư phạm, cởi mở, chuẩn mực hình thành thái độ của người lao động sau này cũng rất quan trọng
về ưu tiên chọn trường thì nên ưu tiên nhóm các trường tập trung đào tạo tinh hoa, vun cao, chất lượng cao hoặc dịch vụ chất lượng cao
nếu đánh giá về các mặt cụ nói thì TM thua xa FPT, Văn Lang, Hutech =))

ti091206

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Em cũng có con 2k6 thi năm nay nên có tìm hiểu. Đợt tết rồi em có nói chuyện với 1 bạn Phó giám đốc của 1 cty kiểm toán nước ngoài ( ko phải big 4 ) thì bạn ý có nói rằng : bên bạn ý khi tuyển nhân viên mà có kinh nghiệm rồi thì ko quan trọng trường nào, pv ok là được, còn nếu tuyển các em mới ra trường thì chỉ tuyển của 2 trường là KTQD và HVTC thôi. Các cụ cứ thế suy ra ạ.

thientudolong

Xe container
Em cũng có con 2k6 thi năm nay nên có tìm hiểu. Đợt tết rồi em có nói chuyện với 1 bạn Phó giám đốc của 1 cty kiểm toán nước ngoài ( ko phải big 4 ) thì bạn ý có nói rằng : bên bạn ý khi tuyển nhân viên mà có kinh nghiệm rồi thì ko quan trọng trường nào, pv ok là được, còn nếu tuyển các em mới ra trường thì chỉ tuyển của 2 trường là KTQD và HVTC thôi. Các cụ cứ thế suy ra ạ.
Big4 mà tìm đc 1 cháu học TM ra thì đúng khó hơn ra sông Hồng tìm cá heo =))

nowhereland

Xe điện
Tôi cựu sinh viên NEU 1992 đây. Cả nhà tôi học NEU. Từ trước đến giờ HVTC, HVNH, TMU làm gì có cửa ngồi chung mâm với FTU và NEU. Trong việc thi vào cao học và nghiên cứu sinh kinh tế và QTKD thì FTU xách dép đuổi theo NEU
Vâng, nhưng nhóm anh Sinh Hùng, Vũ Văn Ninh, Vương Huệ...bên HVTC có phải xách dép để ngồi mâm dưới không cụ?

thientudolong

Xe container
Big4 thì khó thật nhưng TM em biết có chị Doan cũng khá đấy chứ. Hay anh Cử bên Xuân Mai cũng tạm được nhỉ.
chị Doan còn chưa vào đc bộ chính trị thì có gì mà kinh
tính trong bộ chính trị thì tài chính chắc đếm gần = 1 khoa nhỏ của TM, cứ vậy mà so =))

thientudolong

Xe container
Tôi cựu sinh viên NEU 1992 đây. Cả nhà tôi học NEU. Từ trước đến giờ HVTC, HVNH, TMU làm gì có cửa ngồi chung mâm với FTU và NEU. Trong việc thi vào cao học và nghiên cứu sinh kinh tế và QTKD thì FTU xách dép đuổi theo NEU
cụ nói thế thì chung chung quá
sinh viên KTQD mấy ngành hot như Kế kiểm, TCNH thì đúng là mấy năm gần đây đào tạo tốt
nhưng còn chục ngành khác như kinh tế nông nghiệp, nhân lực, QTKD....cũng dặt dẹo thôi chứ có gì đâu =))

cusao

Xe lăn
Sinh viên bây giờ cũng rất khác ở các trường top trên. Giảng viên đang say sưa trên giảng đường, chờ lúc ngừng nhịp, sv tự tin, lễ phép đứng lên thưa rằng: Thưa cô (thày) từ lúc nãy tới giờ cô(thày) nói những gì em chẳng hiểu gì sất. Hoặc thầy nói về tin học về máy tính...có dặn dò các nam sv chú ý đừng ham mê quá sinh ra bài bạc trên mạng gây hậu quả xấu..... có phải không anh A?. Sv A thản nhiên trả lời. Thưa thầy em đến đây để học chứ không phải để đánh bạc ạ....làm thầy chết đứng.
Khía cạnh giảng viên áp lực trên giảng đường những trường tóp đầu là có thật và đang ngày càng tăng...

Thắng Formosa

Xe tăng
học xong ra lại bỏ tiền chạy việc cho cháu :D

tuxedomatna

Xe hơi
Em vẫn xếp ĐH HN đứng trên HC NH, dù con út nhà em đang học ở HC NH, mà cũng chẳng phải vì em 2 lần là SV của ĐH HN (nhưng từ cái thời nó vẫn mang tên ĐH NN Thanh Xuân)!
Bạn cho hỏi HC NH là viết tắt của từ gì, mình chỉ dịch được hai chữ sau là ngân hàng.

thientudolong

Xe container
Đây là đánh giá về giá trị tấm bằng, chất lượng về đào tạo trong chuyên môn về kinh tế và qtkd, NEU là số 1, thậm chí GV dậy và giáo trình ở tất cả các trường kia có một số tham khảo từ NEU. Bạn tôi đồng môn ở NEU tuổi trẻ tài cao giờ bí thư tỉnh ủy, UV TW. Học cao học hoặc nghiên cứu sinh kinh tế sẽ thấy NEU hơn hẳn. Kinh tế học vi mô, vĩ mô và kinh tế chính trị là quả đấm thép của NEU
thế đã ai làm đến chức chủ tịch quốc hội, bộ trưởng TC, tổng kiểm toán NN, bí thư HN chưa cụ =))

cunglatruong

Xe container
học xong ra lại bỏ tiền chạy việc cho cháu :D
Chứ còn gì nữa ;)) . Giỏi ko ra giỏi dở thì hơn dở 1 tí. Đặc biệt hình thể con người bé tí tẹo :) mắt lại cận loạn. Chưa nói kiến thức thì chả áp dụng được vào thực tế ;)) . Thà như phụ huynh Thanh Nghệ Tĩnh cứ hết cấp 3 cho con đi xkld . 3 năm cầm mấy tỷ mở công ti thuê con mấy cụ trên này về nàm chả có gì best hơn :)