[Funland] Học dốt = ăn chơi??

ubisapro

Xe trâu
Đạp xe 8km thì e cũng thấy bt, đâu đến mức phọt mứt ko học nổi nhỉ?:D

vietpq75hanes

Xe container
Các bác ạ, từ bé đến giờ ở cùng ô anh học giỏi quá nên làm cái gì cũng bố mẹ họ hàng chửi là thằng ăn chơi, đú đởn
Hồi đi học cấp 3 cả trường đi xe đạp điện gồm cả ô anh em. Vâng em đang đạp trên một chiếc xe mini tàu phiên bản hồng hello kitty do bà chị gái cho lại. Đạp xe phọt cứt 8 km đến lớp học thêm là ngủ luôn méo còn sức học
Em mạnh dạn xin mua xe đạp điện. Và ô anh em hơn 18 tháng nhưng ng sinh đầu năm, ng cuối năm nên cách nhau có lớp. Do vậy lúc ô lên đại học thì em cũng được hưởng cảm giác đi xe đạp điện được một năm.
Lên đại học thì vẫn mò cua với con xe điện, nhưng nhìn con airlade của ô anh thèm quá cũng muốn xin. Cơ mà k đc. Đành đi tiếp, đc 2 năm đại học thì em nó cũng tàn mẹ em bán cho dì.
Ngày có xe máy mong chờ đi quanh hà nội và em cũng thỏa mãn ước mơ khi nhận chiếc xe 1 người lực, tua máy 60 phút chạy bằng cơm. Dạ vâng đó là chiếc xe phượng hoàng của ô bác. Đến khi em xuất chuồng thì nhận được con wave x trắng cũ đời 2k15, em làm môi trường văn phòng tiếp xúc khách hàng lớn. Nên hôm rồi nhận thưởng đi mua con xe ga janus cũ 20 củ cho lịch sự. Giờ về nhà vẫn bị họ hàng anh chị em lòi mắt chửi thằng phá hoại ăn chơi.
Chả nhẽ, cứ phải học giỏi, làm nhà nước mới là ngoan.
Kệ mẹ đời
Đi bộ đội ra quân những năm thập niên 90, chả được mấy đồng, cắm mặt ôn thi, cũng may đỗ được ĐH, đạp xe mấy năm trời từ Thanh Xuân lên ĐH Bách Khoa, học ra trường, bố mẹ cho 50% tiền mua xe máy (ngày đó là con xe Suzuki Viva cũ), vay anh em họ hàng 50%, đi làm tự trả nợ. Rồi công việc cứ bon bon, ơn giời giờ cũng tạm ổn.

Vinhdq164

Xe buýt
Em nghĩ chưa kể hết chuyện. Em cũng học dốt như bò ấy, thi chỉ đỗ được cao đẳng mà có ai bảo em ăn chơi phá hoại đâu nhể? Đi học đạp xe có 8km mà kêu mệt ko học nổi thì ạ, chủ thớt mà mua được ô tô thì cả họ ăn hành mất.
Thì thế mà cụ. Giờ trẻ con nó sướng chứ Trc có cái xe đạp đi học là tốt lắm r. Còn như bọn e nông thôn đi học xong còn về phụ bố mẹ đồng áng các kiểu.... không biết có bao nhiêu cụ trên đây trải nghiệm sáng đi học chiều về lại đi tát Nc bằng gầu sòng hay đi cấy, đi gặt.... các kiểu. Còn mỗi ng mỗi kiểu hơn nhau ở cái ý chí. Việc m m làm, cuộc đời m m lo. Không lo dc cái nhu cầu bản thân thì sao lo dc cho vợ con hay bố mẹ... ng ta làm 1 thì m làm 2. Ng ta làm 8h thì m làm 10h-12h. Cố gắng như thế thì ai nói j dc lại m

Thì thế mà cụ. Giờ trẻ con nó sướng chứ Trc có cái xe đạp đi học là tốt lắm r. Còn như bọn e nông thôn đi học xong còn về phụ bố mẹ đồng áng các kiểu.... không biết có bao nhiêu cụ trên đây trải nghiệm sáng đi học chiều về lại đi tát Nc bằng gầu sòng hay đi cấy, đi gặt.... các kiểu. Còn mỗi ng mỗi kiểu hơn nhau ở cái ý chí. Việc m m làm, cuộc đời m m lo. Không lo dc cái nhu cầu bản thân thì sao lo dc cho vợ con hay bố mẹ... ng ta làm 1 thì m làm 2. Ng ta làm 8h thì m làm 10h-12h. Cố gắng như thế thì ai nói j dc lại m
Thế hệ 7,8 rồi 9x đời đầu đều vất vả cả mà cụ. Có chăng đời sau đỡ vất vả và được ăn no hơn thôi.

Xep

Xe tăng
Em chỉ thấy người việt mình thích xen vào chuyện người khác. Hơn nữa cũng ít ai chú trọng vào bản chất của vấn đề. Sống cứ kiểu cho người ngoài chứ méo phải cho mình. Giỏi thì cứ làm việc của mình, có cần nhận lời khen thì mới là giỏi đâu :)).

RongPhuongBac

Xe điện
Sao cụ không tách ra. Ở chung với người luôn được coi là văn võ song toàn thì hay bị đem ra so sánh lắm. Như 2 nhà hàng xóm. Không chung khu thì không sao. Nhưng cứ chung 1 khu là con nhà người ta và con nhà mình cho xem ;))

Quan_woodman

Xe điện
Cày cật lực, mua hẳn u tu đi, chửi lại cho sướng, kêu lằm kêu lốn!

ngocmai227

Xe lăn
Thớt ko phải loại phá hại, thớt chỉ ăn hại thôi. Kể lể như thế mà khá đc chắc ai cũng kể :))

Wave alpha dau

Xe hơi
Kệ thôi cụ. Sứ sống đàng hoàng tiền mình mình tiêu còn ai nghĩ sao thì kệ đi, để ý làm gì

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Em ko đọc hết , mới mấy dòng đầu thì thấy cụ lười thì đúng hơn . Đầy cháu đạp xe chục km đi học có sao đâu ? Bản thân em học cấp 3 cũng đạp xe 8km đi học rồi trưa về có sao đâu mà cụ kêu ko có sức học nhỉ !
Cứ đổ lỗi hoàn cảnh là sao !

ConCuCauKinh

Xe buýt
Nên hôm rồi nhận thưởng đi mua con xe ga janus cũ 20 củ cho lịch sự. Giờ về nhà vẫn bị họ hàng anh chị em lòi mắt chửi thằng phá hoại ăn chơi.
Cụ không có vấn đề , mà họ hàng anh em nhà cụ có vấn đề.

Nga Ngọc Ngà

Xe buýt
Ô hay, đời ai nấy sống chứ. Cụ sao phải xoắn vì ai đó bảo mình ăn hại. Cụ tự làm tự ăn, nuôi mình và gia đình là được rồi, mấy ng khen chê thì có cho cụ bữa cơm hay tấm áo không? Kệ cmn đê.

zolahn

Xe điện
Các bác ạ, từ bé đến giờ ở cùng ô anh học giỏi quá nên làm cái gì cũng bố mẹ họ hàng chửi là thằng ăn chơi, đú đởn
Hồi đi học cấp 3 cả trường đi xe đạp điện gồm cả ô anh em. Vâng em đang đạp trên một chiếc xe mini tàu phiên bản hồng hello kitty do bà chị gái cho lại. Đạp xe phọt cứt 8 km đến lớp học thêm là ngủ luôn méo còn sức học
Em mạnh dạn xin mua xe đạp điện. Và ô anh em hơn 18 tháng nhưng ng sinh đầu năm, ng cuối năm nên cách nhau có lớp. Do vậy lúc ô lên đại học thì em cũng được hưởng cảm giác đi xe đạp điện được một năm.
Lên đại học thì vẫn mò cua với con xe điện, nhưng nhìn con airlade của ô anh thèm quá cũng muốn xin. Cơ mà k đc. Đành đi tiếp, đc 2 năm đại học thì em nó cũng tàn mẹ em bán cho dì.
Ngày có xe máy mong chờ đi quanh hà nội và em cũng thỏa mãn ước mơ khi nhận chiếc xe 1 người lực, tua máy 60 phút chạy bằng cơm. Dạ vâng đó là chiếc xe phượng hoàng của ô bác. Đến khi em xuất chuồng thì nhận được con wave x trắng cũ đời 2k15, em làm môi trường văn phòng tiếp xúc khách hàng lớn. Nên hôm rồi nhận thưởng đi mua con xe ga janus cũ 20 củ cho lịch sự. Giờ về nhà vẫn bị họ hàng anh chị em lòi mắt chửi thằng phá hoại ăn chơi.
Chả nhẽ, cứ phải học giỏi, làm nhà nước mới là ngoan.
Kệ mẹ đời
Năm 2010 xe đạp điện đã phổ biến ở vn rồi ah các cụ?

Hoàng Trang

Xe ngựa
Cụ đã tâm sự với người thân nhất của cụ chưa (ví dụ như là mẹ hoặc bố, hoặc anh trai). Cụ hoàn toàn có thể phân tích và nói cảm nghĩ của mình là thấy cũng hơi buồn. Nhưng tâm sự thôi nhé và nên khéo léo kẻo lại tạo áp lực lên cho người thân.
Em hay có xu hướng đòi hỏi nên em thường nêu ra cái em muốn chứ em không lẳng lặng giấu đi, hay bắt người ta phải đoán ý. Ai quan tâm đến mình họ sẽ lựa mình, không quan tâm thì thôi mình cũng không cần vì mình đã làm hết cách rồi.

Mợ so ngày xưa với ngày nay làm gì, xã hội phải đi lên chứ. Vả lại con cái nếu tự lăn lộn cũng tốt thôi, nhưng được bố mẹ ủn mông thì sẽ dễ hơn chứ. Cái câu tự làm lấy mà ăn chỉ là sự bào chữa cho việc kém cỏi không giúp được gì cho con thôi.
Chắc bố mẹ phải nuôi con đến già nhỉ?

Hoàng Trang

Xe ngựa
Còm của mợ càng thể hiện quan điểm cố chấp.
Em hoàn toàn không có ý như mợ nói. Ở đây em đang ủng hộ cách mỗi bố mẹ nên tạo nền tảng vững chắc cho con vào đời không chỉ về kiến thức mà cả về kinh tế.
Mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh. Ý của mợ là nhà nghèo đi xe đạp nhưng vẫn phải chạy vạy vay mượn mua xe máy cho con cho bằng bạn bằng bè chăng?

ok.

Xe tăng
Ăn chơi = Ăn + Chơi, khác với phá gia chi tử.

Ý gia đình bác muốn nói rằng không ai nhìn cái xe bác đi cả, người ta nhìn vào cách bác thể hiện trong công việc để đánh giá-nhìn vào cách bổ sung kiến thức để nói dốt hay giỏi chứ không nhìn bằng cấp, còn tiết kiệm trong lúc chứ dư thì cả thế giới nó khuyên thế chứ chả riêng gì các cụ nhà ta.

Dư Tây nó gọi là chi tiêu khoa học, dư các cụ ta gọi là ăn hôm nay phải nhớ đến ngày mai. Sếp bác cũng thế thôi, chọn mặt gửi tiền thì cũng phải chọn thằng chịu khó & biết chi tiêu chứ chọn cái thằng nó bóng bẩy bề ngoài thì cách đây chừng 20 năm mới đi lùa gà được thôi chứ giờ đi lùa ai. ;))

Chửa kể cả nhà bác hiểu tính bác từ bé nên chắc không lạ gì cách hành xử mà phát ngôn thế, nên cũng là nhẽ thường thôi. Xã hội càng phát triển cái sự kiếm tiền càng phải chuyên nghiệp-sự riêng tư càng được tôn trọng & hình thức sẽ theo chiều hướng tinh mà không hoa, bác tin thế đê. :))

hungeverest

Xe điện
Nghèo lâu, giàu mấy chốc. Giờ mình còn nghèo thì cố mà tận hưởng, khi cơ hội đến, mình giàu. Khi đó muốn nghèo mà ko nghèo đc. 1 thanh niên ra trường trước cụ chủ 15 năm nghĩ vậy.

AMATAX

Xe điện
Em thía đầy kỹ sư, tiến sĩ, giáo sư về vật chất thiếu thốn, cuộc sống chật vật bỏ xừ....nếu họ cống hiến vì đam mê thì không nói làm gì. Còn vì chẳng biết làm gì ngoài những việc này thì học giỏi cũng chỉ bán chất xám,đi hầu người khác chẳng sung sướng gì