[Funland] Học chuyên Hoá thì sau làm gì?

kirby 173

Xe buýt
Sinh hoá bây giờ đang là trend đấy cụ ạ, có cháu học giỏi mà đam mê một ngành học nhất định mà mát lòng mát dạ quá. Cháu nhà em đang còn nhỏ tuổi, giá mà nó đam mê ăn uống chút, lười ăn quá thể

shiluo

Xe container
Thank cụ. Thi chuyên Hoá có khó không cụ nhỉ? Nhỡ đâu rụng luôn đầu vào C3 thì bách nhục!
Khó hay không là do bản thân con cụ thôi, nhưng nói chung thì vào chuyên là khó cho mặt bằng chung, ngoài Hóa thì Toán, Văn, Anh cũng phải học tốt

DurexXL

Xe lăn
Nếu trend thì chắc em cũng mạnh dạn bắt trend phát. Liệu cửa thi vào Dược, sau này có sáng không cụ?
Về nguyên tắc thì còn có người sống là có người ốm, là cần thuốc mà Kụ

Dược ra, bét nhất thì tự mở cái quầy thuốc trong khu tập thể, ấy cũng là ổn được cái nồi cơm

Nếu ngang dọc oánh cho các hãng lớn thì cũng duy trì cái quầy thuốc, ấy là no ấm

Nếu tầm và lực đủ, có chiến hữu, nhảy vào sản xuất, phân phối thực phẩm chức năng, mỹ phẩm ... thì tỏng 10 năm tới ok ạ

Khụ

Nam Tào

Xe điện
Em có thằng bạn học từ bé , học rất giỏi môn hóa ! Lên ĐH thì học khoa hóa ĐH tổng hợp HN , sau được học bổng toàn phần sang Nhật học hóa tiếp .Học xong bên đó họ mời ở lại làm việc nhưng nó thích về VN nên về nước làm cho cty gì trong SG lương cao vãi cả lái .

xedieu

Xe cút kít
Học chuyên sâu rồi làm cái gì thì chỉ thằng học chuyên sâu nó mới biết, và còn phụ thuộc vào tính cách và sở thích chuyên sâu của nó. Nên theo em, cụ cứ mặc kệ nó, mày thích thì bố ủng hộ còn làm việc gì mày phải tự lựa chọn.
Còn riêng ngành hóa, em cũng chỉ nói đại thôi, thì khối cái có thể làm: sơn ô tô, tàu biển, máy bay; sơn chống thấm, chống bụi, chống muỗi, chống dị ứng; sơn bóng, sơn rạn, sơn nhám; sơn trang điểm, sơn bảo vệ sức khỏe ... nhiều vô kể, ấy là mới chỉ ngành sơn :D
Em chọn cho nó là 1 phần, phần cũng để... đảm bảo tương lai cho mình nữa! :D

minh0075

Xe điện
sang Tàu buôn hóa chất về bán lẻ cụ nhé, giàu ko để đâu cho hết

F_175.46

Xe tăng
Nếu trend thì chắc em cũng mạnh dạn bắt trend phát. Liệu cửa thi vào Dược, sau này có sáng không cụ?
Kệ đi Lão, f1 nha em nó hoc Hoá phân tích (con gái ạ). Nó bảo nó đam mê nên em để nó quẩy... hoa mỹ phẩm, hoa công nghiệp. Nói chung em thấy Nghề cho người ạ :)

TamMao2612

Xe buýt
Em trước chuyên hoá TH, giờ em làm đánh máy :)

Meow

Xe điện
Hóa cấp 2 thì khá dễ và các bạn đều thấy ah mình cũng có năng khiếu. Em cũng trong số đó, lên cấp 3 em ko chọn hóa dù em vẫn thích, nhưng thật sự khác hẳn hóa cấp 2. Có những lúc cũng suy nghĩ hay lên ĐH thi khối có Hóa. Giờ em làm tài chính :D
Giai em chuyên hóa, lên ĐH cũng khối kỹ thuật, nói chung tính cách đúng chuyên ngành lun. Giờ ở nhà đưa con đi học, thỉnh thoảng thay bóng đèn bếp và sửa van vòi nước rửa bát :P

haivanphe

Xe container
Y Dược, Hóa công nghiệp, Hóa Thực phẩm đều là các ngành hot. Tuy nhiên thi chuyên Hóa không hề dễ dàng đâu ạ, kiến thức thi chuyên Hóa không gói trong kiến thức cấp 2 mà lên hết cấp 3 và đại học năm thứ nhất ạ. Bạn nhà em mới thi năm vừa rồi nên em nắm cũng khá chắc về vụ ôn thi.

xedieu

Xe cút kít
Hóa cấp 2 thì khá dễ và các bạn đều thấy ah mình cũng có năng khiếu. Em cũng trong số đó, lên cấp 3 em ko chọn hóa dù em vẫn thích, nhưng thật sự khác hẳn hóa cấp 2. Có những lúc cũng suy nghĩ hay lên ĐH thi khối có Hóa. Giờ em làm tài chính :D
Giai em chuyên hóa, lên ĐH cũng khối kỹ thuật, nói chung tính cách đúng chuyên ngành lun. Giờ ở nhà đưa con đi học, thỉnh thoảng thay bóng đèn bếp và sửa van vòi nước rửa bát :P
Có phải ý cụ giống cái băn khoăn của em: Giỏi tý Hoá cấp 2 chưa nói lên điều gì cả!

xedieu

Xe cút kít
Y Dược, Hóa công nghiệp, Hóa Thực phẩm đều là các ngành hot. Tuy nhiên thi chuyên Hóa không hề dễ dàng đâu ạ, kiến thức thi chuyên Hóa không gói trong kiến thức cấp 2 mà lên hết cấp 3 và đại học năm thứ nhất ạ. Bạn nhà em mới thi năm vừa rồi nên em nắm cũng khá chắc về vụ ôn thi.
F1 nhà em là thi vào chuyên Hoá cấp 3 thôi cụ.

xedieu

Xe cút kít
Kệ đi Lão, f1 nha em nó hoc Hoá phân tích (con gái ạ). Nó bảo nó đam mê nên em để nó quẩy... hoa mỹ phẩm, hoa công nghiệp. Nói chung em thấy Nghề cho người ạ :)
F1 cụ học đại học rồi ạ?

niceshot

Xì hơi lốp
F1 nhà em chuẩn bị vào cấp 3. Vì mấy năm cấp 2 cậu ta học Hoá rất ok (toàn 9,9-10₫) nên giờ có vẻ thích vào chuyên Hoá.

Tuy nhiên em thấy điểm cao là 1 chuyện, còn có thực sự đam mê (lâu dài) không thì chưa chắc lắm! Nhất là em không hiểu nếu học chuyên Hoá thì sau này cửa vào đại học rồi thì tương lai lâu dài sẽ như thế nào (cả cuộc đời sẽ làm nghề gì, có ok không)?

Ngoài ra, em cũng khoái nó có thể đi du học (dạng có học bổng 1 phần hoặc toàn phần) thì cái món “chuyên Hoá” này có sáng sủa không?

Các cụ có kinh nghiệm hoặc cùng mối quan tâm vào khai sáng cho em với?
Thằng cu nhà em đang học chuyên Hóa Ams đây.

Chuyên Hóa sau có thể làm nhiều ngành phết đấy cụ: Hóa/lọc dầu, Hóa dược, Hóa mỹ phẩm ... Kỹ sư hóa ở VN cũng nhiều cơ hội tìm việc làm, nhưng cơ bản chỉ làm thợ.

Du học ngành hóa thì cũng ko khó apply lắm, nhưng nếu chỉ tốt nghiệp đại học thì chưa làm được gì (kiếm việc làm thợ chắc cũng được), mà sẽ phải học ít nhất là Master, nếu ngon có thể làm luôn PhD, tổng mất khoảng 7 năm. Nhưng nếu đến được trình đó thì luôn có các công ty, tập đoàn lớn mời về làm việc luôn. Đấy là em nghe được thế vì thằng cu nhà em cũng đang chuẩn bị apply du học Mỹ.

Cơ mà nếu chỉ điểm hóa 9,9 - 10 thì chưa đủ thi vào chuyên Hóa C3 đâu cụ, cần luyện nhiều phết đấy. Ngày cu nhà em đi thi vào C3 nó đã học gần xong chương trình Hóa ĐH rồi cơ.

.Chuối.

Xe tăng
F1 nhà em chuẩn bị vào cấp 3. Vì mấy năm cấp 2 cậu ta học Hoá rất ok (toàn 9,9-10₫) nên giờ có vẻ thích vào chuyên Hoá.

Tuy nhiên em thấy điểm cao là 1 chuyện, còn có thực sự đam mê (lâu dài) không thì chưa chắc lắm! Nhất là em không hiểu nếu học chuyên Hoá thì sau này cửa vào đại học rồi thì tương lai lâu dài sẽ như thế nào (cả cuộc đời sẽ làm nghề gì, có ok không)?

Ngoài ra, em cũng khoái nó có thể đi du học (dạng có học bổng 1 phần hoặc toàn phần) thì cái món “chuyên Hoá” này có sáng sủa không?

Các cụ có kinh nghiệm hoặc cùng mối quan tâm vào khai sáng cho em với?
Học Dược đi bán thuốc tây nhá cụ:D.
Có rất nhiều việc liên quan để F1 nhà cụ theo đuổi đam mê. Em hồi xưa học hành lớt phớt nhưng thi ĐH 2 trường cũng mần 2 điểm 10 môn hóa, tuy nhiên giờ nghề kiếm cơm của em lại chả liên quan gì:D.
Còn nói chuyện sau này thì mông lung lắm, quan điểm của em là chuyên môn gì cũng được, chỉ cần đủ giỏi là tự khắc thành công, đến như chơi game, đại đa số chơi game chỉ để giết thời gian, lậm quá còn hư người, nhưng số ít vượt trội thì nó vẫn là người thành công trong cộng đồng.