[Funland] Học chuyên Hoá thì sau làm gì?

Mandalord

Xe điện
F1 nhà em chuẩn bị vào cấp 3. Vì mấy năm cấp 2 cậu ta học Hoá rất ok (toàn 9,9-10₫) nên giờ có vẻ thích vào chuyên Hoá.

Tuy nhiên em thấy điểm cao là 1 chuyện, còn có thực sự đam mê (lâu dài) không thì chưa chắc lắm! Nhất là em không hiểu nếu học chuyên Hoá thì sau này cửa vào đại học rồi thì tương lai lâu dài sẽ như thế nào (cả cuộc đời sẽ làm nghề gì, có ok không)?

Ngoài ra, em cũng khoái nó có thể đi du học (dạng có học bổng 1 phần hoặc toàn phần) thì cái món “chuyên Hoá” này có sáng sủa không?

Các cụ có kinh nghiệm hoặc cùng mối quan tâm vào khai sáng cho em với?
VD như học chuyên hoá xong, vào ĐH Bách Khoa rồi học các ngành hoá, VD như xử lý nước chẳng hạn. Ra làm cho hãng bia như Sabeco lương tháng trăm củ.

xedieu

Xe cút kít
Nhẹ nhàng thôi cụ ơi, vào chuyên nó chỉ là môi trường học thôi, sau con cụ vẫn thi vào ngoại thương, kinh te thoải mái. Lớp em chuyên Hoá ngày xưa sau chỉ được 2,3 đứa làm ngành liên quan đến Hoá, còn lại toàn khác kinh tế ngân hàng
Thank cụ. Thi chuyên Hoá có khó không cụ nhỉ? Nhỡ đâu rụng luôn đầu vào C3 thì bách nhục!

xedieu

Xe cút kít
VD như học chuyên hoá xong, vào ĐH Bách Khoa rồi học các ngành hoá, VD như xử lý nước chẳng hạn. Ra làm cho hãng bia như Sabeco lương tháng trăm củ.
Dân chuyên Hoá có thiên hướng nào phát triển về kinh doanh không cụ nhỉ? Em thấy bọn chuyên Toán buôn bán ác lắm.

hbu082

Xe container
vk em học chuyên hóa, lên DH cũng Khoa Hóa, giờ làm Kế Toán :)).
Công nhận là chăm lo học hành cho con là quá vất về khâu suy nghĩ, mặc dù biết là hướng theo điểm mạnh của con, nhưng trong suy nghĩ cha mẹ nào cũng vẫn nặng về phần tương lai công việc. Theo em thì cụ cứ kệ đi, cháu nó thích học chuyên hóa thì để cháu nó học, công việc sau này lại là chuyện khác, mà Hóa đi liền với Sinh, sau cũng nhiều lựa chọn mà cụ.

hungkienpham

Xe điện
Chuyên Hóa làm đc nhiều thứ chứ cụ. Như dược phẩm, Hóa dầu, rồi nhẹ nhàng nhất là làm dưa chua, nấu rượu, bia biếu bố.

xedieu

Xe cút kít
Em hết rượu mời các cụ rồi. Xin trả sau ạ!

fanmu1234

Xe container
Cụ lo xa quá
Chơi game giỏi như Chim Sẻ Đi Nắng giờ cũng kiếm tiền ổn mà cụ cứ lo giỏi môn xương sống của khoa học không có đất phát triển
Chỉ sợ là không giỏi thôi

Cụ chuẩn, cứ giỏi là kiếm được tiền, bất cứ cái gì giỏi.

Đánh bạc giỏi, xoạc giỏi, bịp giỏi, chơi games giỏi, chơi thể thao giỏi, hát giỏi ... cũng kiếm khối tiền

xedieu

Xe cút kít
vk em học chuyên hóa, lên DH cũng Khoa Hóa, giờ làm Kế Toán :)).
Công nhận là chăm lo học hành cho con là quá vất về khâu suy nghĩ, mặc dù biết là hướng theo điểm mạnh của con, nhưng trong suy nghĩ cha mẹ nào cũng vẫn nặng về phần tương lai công việc. Theo em thì cụ cứ kệ đi, cháu nó thích học chuyên hóa thì để cháu nó học, công việc sau này lại là chuyện khác, mà Hóa đi liền với Sinh, sau cũng nhiều lựa chọn mà cụ.
Cảm ơn cụ!

Mandalord

Xe điện
Dân chuyên Hoá có thiên hướng nào phát triển về kinh doanh không cụ nhỉ? Em thấy bọn chuyên Toán buôn bán ác lắm.
Kinh doanh thì đi học chuyên hoá làm mẹ gì? Học trường thường (nhưng chất lượng tốt như Kim Liên, Thăng Long...), phát triển hài hoà cả kiến thức, toán, văn, kỹ năng mềm, ngoại ngữ... Thậm chí biết 2 ngoại ngữ cũng là điều tốt.

Châu Tứ TN

Xe điện
Giỏi cái gì sướng cái đó, chỉ có dở dở ương ương mới khổ. Cụ cứ an tâm đầu tư cho con cái học hành thôi ạ.

isak

Xe tăng
Thank cụ. Thi chuyên Hoá có khó không cụ nhỉ? Nhỡ đâu rụng luôn đầu vào C3 thì bách nhục!
Tùy trường cụ, chuyên Hoá đa phần là những đứa chăm học đều, không quá xuất sắc kiểu đầu có sạn để học chuyên Toán Lý, đông con gái. Cụ thấy hợp thì cứ cho cháu thi, em ngày xưa học giỏi, thêm nếm nhiều thì tý trượt, con em em chả học gì lằng nhằng nhưng chăm chỉ cẩn thận đỗ đầu luôn

January April

Xe hơi
Học chuyên sâu rồi làm cái gì thì chỉ thằng học chuyên sâu nó mới biết, và còn phụ thuộc vào tính cách và sở thích chuyên sâu của nó. Nên theo em, cụ cứ mặc kệ nó, mày thích thì bố ủng hộ còn làm việc gì mày phải tự lựa chọn.
Còn riêng ngành hóa, em cũng chỉ nói đại thôi, thì khối cái có thể làm: sơn ô tô, tàu biển, máy bay; sơn chống thấm, chống bụi, chống muỗi, chống dị ứng; sơn bóng, sơn rạn, sơn nhám; sơn trang điểm, sơn bảo vệ sức khỏe ... nhiều vô kể, ấy là mới chỉ ngành sơn :D

xedieu

Xe cút kít
Tùy trường cụ, chuyên Hoá đa phần là những đứa chăm học đều, không quá xuất sắc kiểu đầu có sạn để học chuyên Toán Lý, đông con gái. Cụ thấy hợp thì cứ cho cháu thi, em ngày xưa học giỏi, thêm nếm nhiều thì tý trượt, con em em chả học gì lằng nhằng nhưng chăm chỉ cẩn thận đỗ đầu luôn
Em cảm ơn cụ!

DUONGLAM

Xe điện
Nấu rượu nhé cụ

xedieu

Xe cút kít
Kinh doanh thì đi học chuyên hoá làm mẹ gì? Học trường thường (nhưng chất lượng tốt như Kim Liên, Thăng Long...), phát triển hài hoà cả kiến thức, toán, văn, kỹ năng mềm, ngoại ngữ... Thậm chí biết 2 ngoại ngữ cũng là điều tốt.
Chính em băn khoăn vì lẽ đó. Em thích phát triển hài hoà hơn. Nhưng giờ từ chối con thì sợ biết đâu lại làm... thui chột 1 nhân tài của đất nước! :))

Taihoatu

Xe lăn
F1 nhà em chuẩn bị vào cấp 3. Vì mấy năm cấp 2 cậu ta học Hoá rất ok (toàn 9,9-10₫) nên giờ có vẻ thích vào chuyên Hoá.

Tuy nhiên em thấy điểm cao là 1 chuyện, còn có thực sự đam mê (lâu dài) không thì chưa chắc lắm! Nhất là em không hiểu nếu học chuyên Hoá thì sau này cửa vào đại học rồi thì tương lai lâu dài sẽ như thế nào (cả cuộc đời sẽ làm nghề gì, có ok không)?

Ngoài ra, em cũng khoái nó có thể đi du học (dạng có học bổng 1 phần hoặc toàn phần) thì cái món “chuyên Hoá” này có sáng sủa không?

Các cụ có kinh nghiệm hoặc cùng mối quan tâm vào khai sáng cho em với?
Tùy theo sở thích của cháu nó thôi
F1 nhà em năm nay lớp 10. nhưng nó lại rất thích môn địa lý. và đang trong đội tuyển thi hs giỏi địa.