[Funland] Học cấp 3 trường nào?

Mợ_Toét_2710

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nhà mợ lớp 8 với lớp mấy ạ? Nói muốn quyết tâm thì có đứa học hành ko gì đâu nhưng đến khi kiếm tiền lại máu, chả biết thế nào.
nhà e lớp 9 và lớp 2 mợ ạ, bạn sau còn bé nên e chưa tính toán gì, “đầu xuôi đuôi lọt” mợ ạ. Bạn sau thì e lại thấy có nhiều tính cách hay hơn bạn đầu, ví dụ như vào cửa hàng mua đồ chơi, bạn ấy thích cái xe màu đỏ là chọn ngay, kiên quyết k đổi bất kỳ cái gì khác dù mẹ phân tích hay nhìn thấy cái khác k dao động ý nghĩ(bạn lớn thì lăn tăn chọn cái này hay cái kia...), rồi mồm mép nhanh nhẩu chào hỏi, dễ gần nên dc nhiều ng quý, rồi cũng đẹp giai hơn bạn lớn nữa, cái e đánh giá cao là từ bé nhưng rất “đàn ông”, a bị mắng thường đứng ra bảo vệ, nhận lỗi là do con k phải do a, xin mẹ đừng đánh a... Học hành thì cũng nhanh, khả năng ngôn ngữ tốt nên e oánh giá bạn thứ 2 sẽ có nhiều tố chất để thành công hơn bạn lớn. Còn muốn con “máu” kiếm tiền thì ngoai tính cách nên giáo dục dần, vì con e là con trai hêt nên e cũng hay nói để con biết ”trách nhiệm của 1 ng đàn ông”, tạo cho con có ước mơ lớn, tham vọng và hoài bão, k nên an phận thủ thường. E vẫn tin câu “lịch sử thuộc về những ng biết ước mơ” nên đầu tiên con phải là người có ước mơ đã, nhìn thấy ng ta có biệt thự, đi xe sang mình cũng phải muốn có nó, thì mới phấn đấu để có nó dc. Có lẽ e cũng là một ng phụ nữ hơi tham vọng :D

Mợ_Toét_2710

Xe điện
Nó phải gặp thời mợ. :D
Vâng, gặp thời cũng đúng cụ ạ, e đang muốn nói ở đây là khi con cố gắng hết mình, con sẽ đạt dc cao nhất trong khả năng của con, chứ còn so với thiên hạ thì cũng chả biết so thế nào.

Smile1102

Xe container
Bố mẹ càng sốt sắng thì chúng nó càng thờ ơ. Cs đầy đủ quá rồi quyết tâm đi.. đâu? :))

Em cũng sắp đến đoạn phải tính toán trường công với trường tư, mệt đầu nhưng cuối cùng chẳng chắc cái gì đã hơn.

Nhà mợ lớp 8 với lớp mấy ạ? Nói muốn quyết tâm thì có đứa học hành ko gì đâu nhưng đến khi kiếm tiền lại máu, chả biết thế nào.

Đúng đấy mợ, em thì tiêu gì cũng tính 5-7 ngày nên chỉ làm công ăn lương được thôi :( Con em cũng bị nhiễm, đi học thêm cũng hỏi mẹ đủ tiền không, đi chơi cũng hỏi mẹ đủ tiền không :D Nghĩ cũng lo nhưng hôm qua đi ăn hàng mất $100 nó khen rẻ em còn lo hơn :)) Mẹ gì chán quá :))
Làm mẹ là nghề khó nhất rồi mợ ơi, liên quan tới con người lại ko đc thử và sai hihi

duongphong

Xe container
Vâng, gặp thời cũng đúng cụ ạ, e đang muốn nói ở đây là khi con cố gắng hết mình, con sẽ đạt dc cao nhất trong khả năng của con, chứ còn so với thiên hạ thì cũng chả biết so thế nào.
Em nghiệm thì thấy phải gặp thời. Tất nhiên phải cần các yếu tố khác như chăm chỉ, linh hoạt...mấy bay xa được.

Mợ_Toét_2710

Xe điện
Em nghiệm thì thấy phải gặp thời. Tất nhiên phải cần các yếu tố khác như chăm chỉ, linh hoạt...mấy bay xa được.
Cái mà cụ gọi là “gặp thời” ấy là do trí tuệ, tính cách mà ng đó mang lại. Cùng “thời” sao có ng “gặp” có ng “không”? Vậy ng gặp thời là vì sao? là ng đó thông minh, nhạy bén nên nhìn thấy? là ng đó ra quyết định kịp thời nên nắm được nó?

duongphong

Xe container
Cái mà cụ gọi là “gặp thời” ấy là do trí tuệ, tính cách mà ng đó mang lại. Cùng “thời” sao có ng “gặp” có ng “không”? Vậy ng gặp thời là vì sao? là ng đó thông minh, nhạy bén nên nhìn thấy? là ng đó ra quyết định kịp thời nên nắm được nó?
Thời thế tạo anh hùng mợ. (tất nhiên cần những yếu tố mợ liệt kê)
Có chiến tranh thì dân tộc mấy có người như cụ; Trần Hưng Đạo, Tướng Giáp....

VIKO L

Xe điện
Thực ra học VN cũng tốt mà, nếu k du học dc 4 năm thì it nhất 1 năm học tiếng e sẽ cho qua. E quan trọng trường đời nên vẫn sẽ cho con đi để mở mang đầu óc, k chỉ học kiến thức sách vở mà muốn xem ở ngoài kia thế giơi thế nào. Vi thế Mỹ và Tàu là 2 nước con e sẽ dự tính cho sang sinh sống, học hay chơi thì ít nhất cỡ 1 năm trải nghiệm, k nhất thiết phải là thi thố lấy bằng cấp.
Mợ thoáng nhỉ!

Mợ_Toét_2710

Xe điện
E k thoáng đâu nhưng e k coi trọng bằng cấp bằng thực lực, định hướng nhà e là đi buôn và làm chủ (dù nhỏ) chứ k làm chính trị, khoa học hay kỹ thuật, vì thế kiến thức xã hội và sự nhanh nhạy nắm bắt thời cơ e coi trọng hơn, mà cái đó thì e thấy cần học ngoài xã hội nhiều hơn là trong trường. Dĩ nhiên kiến thức cơ bản và nền tảng thì vẫn cần phải học, nhưng những cái này e thấy đơn giản. Do quan điểm và định hướng của mỗi nhà thôi ạ.

starsn

Xe điện
nhà e lớp 9 và lớp 2 mợ ạ, bạn sau còn bé nên e chưa tính toán gì, “đầu xuôi đuôi lọt” mợ ạ. Bạn sau thì e lại thấy có nhiều tính cách hay hơn bạn đầu, ví dụ như vào cửa hàng mua đồ chơi, bạn ấy thích cái xe màu đỏ là chọn ngay, kiên quyết k đổi bất kỳ cái gì khác dù mẹ phân tích hay nhìn thấy cái khác k dao động ý nghĩ(bạn lớn thì lăn tăn chọn cái này hay cái kia...), rồi mồm mép nhanh nhẩu chào hỏi, dễ gần nên dc nhiều ng quý, rồi cũng đẹp giai hơn bạn lớn nữa, cái e đánh giá cao là từ bé nhưng rất “đàn ông”, a bị mắng thường đứng ra bảo vệ, nhận lỗi là do con k phải do a, xin mẹ đừng đánh a... Học hành thì cũng nhanh, khả năng ngôn ngữ tốt nên e oánh giá bạn thứ 2 sẽ có nhiều tố chất để thành công hơn bạn lớn. Còn muốn con “máu” kiếm tiền thì ngoai tính cách nên giáo dục dần, vì con e là con trai hêt nên e cũng hay nói để con biết ”trách nhiệm của 1 ng đàn ông”, tạo cho con có ước mơ lớn, tham vọng và hoài bão, k nên an phận thủ thường. E vẫn tin câu “lịch sử thuộc về những ng biết ước mơ” nên đầu tiên con phải là người có ước mơ đã, nhìn thấy ng ta có biệt thự, đi xe sang mình cũng phải muốn có nó, thì mới phấn đấu để có nó dc. Có lẽ e cũng là một ng phụ nữ hơi tham vọng :D
Câu "đầu xuôi đuôi lọt" đúng lắm ấy mợ, đứa đầu sẽ làm gương cho các em. Bạn bé nhà mợ đáng yêu quá :x bạn ấy tự tin lắm phải không mợ?

Em cũng giống mợ, không muốn con an phận thủ thường, nhưng chẳng biết dạy thế nào, vì chính mình cũng chưa nhất quán. Có hôm em nói với con gái "con người có nhiều ước mơ, như làm ô tô bay, đọc được suy nghĩ, thống trị sao Hoả. Sau này lớn lên con sẽ góp phần vào đó nhé." Nó: "cuộc sống hiện tại đã rất đầy đủ rồi, sao con người phải tham lam thế hả mẹ?" Thế là em tịt luôn :|

Còn con trai thì lớp 4 rồi mà còn hơi tí khóc nhè :( em cũng sẽ cho đi đây đi đó cho biết thôi nhưng không hy vọng gì. Chắc tự lo được thân thôi.

Em cứ nghĩ con hay bắt chước bố mẹ, mình muốn nó cố gắng thì mình cũng cố gắng cái thân mình tí làm gương vậy :) :(

Mợ_Toét_2710

Xe điện
@
Câu "đầu xuôi đuôi lọt" đúng lắm ấy mợ, đứa đầu sẽ làm gương cho các em. Bạn bé nhà mợ đáng yêu quá :x bạn ấy tự tin lắm phải không mợ?

Em cũng giống mợ, không muốn con an phận thủ thường, nhưng chẳng biết dạy thế nào, vì chính mình cũng chưa nhất quán. Có hôm em nói với con gái "con người có nhiều ước mơ, như làm ô tô bay, đọc được suy nghĩ, thống trị sao Hoả. Sau này lớn lên con sẽ góp phần vào đó nhé." Nó: "cuộc sống hiện tại đã rất đầy đủ rồi, sao con người phải tham lam thế hả mẹ?" Thế là em tịt luôn :|

Còn con trai thì lớp 4 rồi mà còn hơi tí khóc nhè :( em cũng sẽ cho đi đây đi đó cho biết thôi nhưng không hy vọng gì. Chắc tự lo được thân thôi.

Em cứ nghĩ con hay bắt chước bố mẹ, mình muốn nó cố gắng thì mình cũng cố gắng cái thân mình tí làm gương vậy :) :(
thớt này hoá ra e hay miên man, tốn tài nguyên quá mợ ạ :D, cơ mà nói về con, lo cho con, và mong con khôn lớn thì đúng chạm đề tài các bà mẹ mợ nhỉ :D. Thôi thì mình cứ làm hết những gì có thể của mình cho con, còn con được đến đâu thì là do con chứ cũng k phải do mình quyết định dc. Như bạn lớn e cũng nói nếu con trượt mẹ cũng vui vẻ, vì về phía mẹ là mẹ đã hết lòng với con rồi, còn nếu con cũng cố gắng hết sức thì dù có trượt cũng vui vẻ, mẹ chỉ buồn nếu con k cố hết khả năng của mình thôi. E thì cũng k yc cái gì vượt quá khả năng của con cả, khi thấy con có khả năng thì mình tạo điều kiện cho con phát huy năng lực thôi ạ. E là ng thực tế và thực dụng, e k viển vông và ảo tưởng, nên những mục tiêu e đặt ra đa phần e đều thực hiện được.
Ah, khoe thêm mợ bạn bé nhà e, đang bé nên đáng yêu lắm, rất tự tin và rất dễ làm quen ạ (e xin phép các cụ mợ trong thớt nhé, e đang xa con

vào SG công tác nên nhớ bạn ý lắm)

starsn

Xe điện
@

thớt này hoá ra e hay miên man, tốn tài nguyên quá mợ ạ :D, cơ mà nói về con, lo cho con, và mong con khôn lớn thì đúng chạm đề tài các bà mẹ mợ nhỉ :D. Thôi thì mình cứ làm hết những gì có thể của mình cho con, còn con được đến đâu thì là do con chứ cũng k phải do mình quyết định dc. Như bạn lớn e cũng nói nếu con trượt mẹ cũng vui vẻ, vì về phía mẹ là mẹ đã hết lòng với con rồi, còn nếu con cũng cố gắng hết sức thì dù có trượt cũng vui vẻ, mẹ chỉ buồn nếu con k cố hết khả năng của mình thôi. E thì cũng k yc cái gì vượt quá khả năng của con cả, khi thấy con có khả năng thì mình tạo điều kiện cho con phát huy năng lực thôi ạ. E là ng thực tế và thực dụng, e k viển vông và ảo tưởng, nên những mục tiêu e đặt ra đa phần e đều thực hiện được.
Ah, khoe thêm mợ bạn bé nhà e, đang bé nên đáng yêu lắm, rất tự tin và rất dễ làm quen ạ (e xin phép các cụ mợ trong thớt nhé, e đang xa con

vào SG công tác nên nhớ bạn ý lắm)
Vâng, cuối cùng cuộc đời ai là do người ấy quyết định thôi. Bé nhà mợ dễ thương lắm :x

Mọ phụ nữ mà xông pha thế này, con trai không noi gương thì hơi hiếm :) Chúc 2 bé chăm ngoan cho mẹ yên tâm công tác ạ :)

Mợ_Toét_2710

Xe điện
Vâng, cuối cùng cuộc đời ai là do người ấy quyết định thôi. Bé nhà mợ dễ thương lắm :x

Mọ phụ nữ mà xông pha thế này, con trai không noi gương thì hơi hiếm :) Chúc 2 bé chăm ngoan cho mẹ yên tâm công tác ạ :)
Vâng, e cảm ơn mợ. Mình trả lại đất cho các cụ mợ bóng bàn về vấn đề chính thôi ạ :D

starsn

Xe điện
Làm mẹ là nghề khó nhất rồi mợ ơi, liên quan tới con người lại ko đc thử và sai hihi
Hihi vẫn thử, vẫn sai bình thường mợ ơi. Còn cả thử xong vẫn không biết đúng hay sai nữa :)) Cuối cùng em thấy mình tạo điều kiện thôi, còn kết quả vẫn thân ai nấy lo là hiệu quả nhất ạ :D

Khi nào bạn lớn ĐH xong xuôi mợ mở thớt chia sẻ kinh nghiệm nhé :)

Vâng, e cảm ơn mợ. Mình trả lại đất cho các cụ mợ bóng bàn về vấn đề chính thôi ạ :D
Vâng ạ, em post nốt hehe.

VIKO L

Xe điện
E cũng tìm hiểu HAS đây, cụ có thông tin gì k?
Em tìm hiểu thấy ít tt quá. Nói chung trường mới nên chưa khẳng định được điều gì, cũng vì mới nên khâu tuyển sinh ào ào, cứ có tiền là được thôi mợ. Làm ăn chắc cũng nghiêm túc nên phu nhân Thủ tướng Úc mới đến thăm.
Cơ sở mới bên Dương Nội thì ngon nhưng xa quá, con em thì ko định du học nên tạm thời chưa tìm hiểu sâu.
Mợ định hướng cho con du học thì cũng là nơi đáng để tham khảo đấy.

Moning09

Xe hơi
Thêm cả Việt Đức ạ, nếu ko thì có thể chọn Phan Huy Chú, trường tư, học phí vừa phải, nhiều clb, có lớp tiếng Nhật ạ
Cụ cho em xin ít review về trường Phan Huy Chú ạh ! Không biết hình thức tuyển chọn như thế nào ?

HTDA

Xe buýt
Cụ cho em xin ít review về trường Phan Huy Chú ạh ! Không biết hình thức tuyển chọn như thế nào ?
Dạ nhà em không ai học ạ, chỉ là hồi con em thi cấp 3, cháu cũng học tiếng Nhật 4 năm ở cấp 2 nên em tìm hiểu về trường, sau thấy học phí độ 4t/1thangs thì cũng hơi quá so với khả năng nên thôi. Song e cũng thấy mọi người đánh giá tốt trường này, hoạt động ngoại khóa làm bài bản, hay thấy trên Tv.
Về thi tuyển cụ có thể vào trang web của trường tìm hiểu ạ.

tranthu82

Đi bộ
Khu Thanh Xuân có trường tư Đào Duy Từ tạm ok tính cả về giá học phí, chất lượng, nếu các cụ ko quá cầu kỳ, khi tài chính cũng có hạn nhé!
Như con em đang học lớp 11, thi đầu vào Anh cao nên vào lớp hướng Anh, Toán thì đuối quá...
Nên hết hk1 em thuê 1 chị gs kèm cho em, học chuyên toán các tỉnh về rất ổn, giờ thì bạn nhà em lột xác ngoạn mục, nhảy lên Top 1-2 của lớp =)) HK vừa rồi được vinh danh là giỏi toàn diện, làm em và chị nó cười ko khép được mồm :P
(trong khi này xưa nó dốt Toán tới kinh hoàng, chả giống mẹ và chị nó gì cả, hixx).
Bác có thể check ib e hỏi chút ah

VIKO L

Xe điện
Sau khi tham khảo ý kiến cc và căn cứ vào điểm chuẩn các năm trước em quyết cho con thi Việt Đức, em cảm ơn cccm ạ!

Chỉnh sửa cuối:

VIKO L

Xe điện
Tỉ lệ chọi năm trước (e cập nhật lại), theo bảng này thì tỉ lệ từ 1:0,9 đến 1:3
. Cao nhất là Yên Hòa, đáng chú ý có trường tốp dưới Trương Định có tỉ lệ rất cao, còn 2 trường ở Thanh trì có chỉ tiêu nhiều hơn số ĐK

Chỉnh sửa cuối:

vovan3455

Xe tăng
Bảng này của năm ngoái rồi cụ ạ.
Tỉ lệ chọi năm nay, theo bảng này thì tỉ lệ từ 1:0,9 đến 1:3
. Cao nhất là Yên Hòa, đáng chú ý có trường tốp dưới Trương Định có tỉ lệ rất cao, còn 2 trường ở Thanh trì có chỉ tiêu nhiều hơn số ĐK