[Funland] Học cách làm bạn với con

Anh nhiên

Xe hơi
Có nuôi con mới biết lòng cha mẹ, làm cha làm mẹ rồi mới thấy khó. Có ai như em không??? Con càng lớn càng thấy khó, mỗi khi hướng dẫn con làm bài là tình cảm gia đình sứt mẻ. Những nguồn thông tin con tiếp cận (1 phần trực tiếp từ internet, 1 phần gián tiếp qua bạn bè cũng từ internet) là con dao nhiều lưỡi. Bố mẹ không kiểm soát được, con càng lớn càng có chính kiến riêng xa cách với bố mẹ - chắc cũng có khoảng cách thế hệ trong đó. Cccm có cách nào để làm bạn, nói chuyện với con để đôi bên thấu hiểu, thông cảm rồi cả hướng dẫn con học tập mà giảm thiểu tình trạng sứt mẻ tình cảm gia đình mức thấp nhất chia sẻ giúp iem. :x :x :x :x :x

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Mình không dạy được thì để cô dayj, cô ở trường không đủ thì cho con đi học thêm.
Mất tiền cho cô dạy thêm thì đỡ sứt mẻ tình càm gia đình.

Anh nhiên

Xe hơi
Cháu thấy chả có cách nào là dành nhiều thời gian cho con, kiên trì hơn với con.

Hóng thêm các cụ/mợ khác.
Thời gian theo cụ mợ như nào là ok ạ, kiên trì định lượng ra là bao nhiêu lần hay bao nhiêu lâu cho 1 vấn đề ạ. Sao m thấy mông lung và mơ hồ, học học nữa học mãi mà vẫn khó quá trời.
Cụ mợ khác cho thêm cao kiến ạ

p123123

Xe đạp
Mình không dạy được thì để cô dayj, cô ở trường không đủ thì cho con đi học thêm.
Mất tiền cho cô dạy thêm thì đỡ sứt mẻ tình càm gia đình.
Quê em bây giờ có hình thức các con đi học ở trường xong về nhà cô học thêm, cô sẽ hướng dẫn làm bài tập về nhà và chuẩn bị bài, mất tầm 1-2h, sau đó các con về nhà => các bố mẹ sẽ nhàn hơn khi dạy học ạ.

Anh nhiên

Xe hơi
Mình là bố mẹ thì phải có nghĩa vụ nuôi dạy các cháu nó. Sao lại làm bạn với các cháu, làm bạn hóa ra cá mè cùng lứa nhể. :D
Làm bạn theo ý m ở đây là để hiểu nhau hơn, nghĩa vụ nuôi dạy thì đúng rồi, nhưng 2 chữ đó nói thì dễ chứ làm khó lắm cụ ạ, nuôi như thế nào, dạy như thế nào mới là vấn đề cụ ạ. Cụ có cao kiến gì ko cụ?

between legs

Xe đạp
Các cụ mợ có thời gian thì tổ chức các hoạt động chung với con như đi bơi, xem cái gì đó...
Tiếp xúc gần và nói chuyện nhiều vào nhá

VuQuybn

Xe buýt
Cụ mong muốn con có cách nghĩ và hành động như cuộc sống của cụ( hoặc chí ít là hợp ý cụ) thì cụ cũng nên học và dấn thân vào cuộc sống của trẻ, có thời gian chơi và suy nghĩ như các bạn ấy, cùng bạn ấy thì Cụ sẽ có sự đồng điệu.
Quan điểm cá nhân của bố 1 cậu bé hơi bướng bình

butchikim

Xe ba gác
Thời gian theo cụ mợ như nào là ok ạ, kiên trì định lượng ra là bao nhiêu lần hay bao nhiêu lâu cho 1 vấn đề ạ. Sao m thấy mông lung và mơ hồ, học học nữa học mãi mà vẫn khó quá trời.
Cụ mợ khác cho thêm cao kiến ạ
Thời gian thì bất cứ khi nào rảnh và cố gắng thu xếp. Kiên trì là không có giới hạn nào cả.
Nếu không dành được thời gian cho con, không kiên trì được với con...thì mọi lý do chỉ là nguỵ biện. Đấy là quan điểm nhà cháu.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Có nuôi con mới biết lòng cha mẹ, làm cha làm mẹ rồi mới thấy khó. Có ai như em không??? Con càng lớn càng thấy khó, mỗi khi hướng dẫn con làm bài là tình cảm gia đình sứt mẻ. Những nguồn thông tin con tiếp cận (1 phần trực tiếp từ internet, 1 phần gián tiếp qua bạn bè cũng từ internet) là con dao nhiều lưỡi. Bố mẹ không kiểm soát được, con càng lớn càng có chính kiến riêng xa cách với bố mẹ - chắc cũng có khoảng cách thế hệ trong đó. Cccm có cách nào để làm bạn, nói chuyện với con để đôi bên thấu hiểu, thông cảm rồi cả hướng dẫn con học tập mà giảm thiểu tình trạng sứt mẻ tình cảm gia đình mức thấp nhất chia sẻ giúp iem. :x :x :x :x :x
Nó cũng giống như đời sống vợ chồng thôi cụ, phải thường xuyên gần gũi trò chuyện, biết lựa và kiên nhẫn. Còn lựa hay nhẫn như thế nào, mức độ đến đâu nó phụ thuộc vào hoàn cảnh lúc đó thôi :))

To Reng

Xe tải
Con của bác mấy tuổi rồi ạ

suzu37

Xe container
Làm bạn theo ý m ở đây là để hiểu nhau hơn, nghĩa vụ nuôi dạy thì đúng rồi, nhưng 2 chữ đó nói thì dễ chứ làm khó lắm cụ ạ, nuôi như thế nào, dạy như thế nào mới là vấn đề cụ ạ. Cụ có cao kiến gì ko cụ?
Từ câu cuối trong còm này của bác, chỗ bôi đậm, em tạm cho rằng bác thuộc típ dễ nâng quan điểm, mà "món" này thì dễ dẫn đến xung đột trong giao tiếp.

Người lớn với nhau có thể bỏ qua chi tiết này, nhưng với trẻ mà có phụ huynh không nhất quán trong lời nói và hành động thì với yếu tố nâng quan điểm này rất khó để làm bạn với con.

Anh nhiên

Xe hơi
Quê em bây giờ có hình thức các con đi học ở trường xong về nhà cô học thêm, cô sẽ hướng dẫn làm bài tập về nhà và chuẩn bị bài, mất tầm 1-2h, sau đó các con về nhà => các bố mẹ sẽ nhàn hơn khi dạy học ạ.
Nhà mình thì chỉ đi học rồi về nhà, bài tập làm ở nhà. Không học thêm (đã từng học thêm nhưng ko hiệu quả nên không học nữa). Ngoài kiến thức đấy ra còn nhiều kỹ năng mềm, cách hành động ứng xử nơi đông người, nơi công cộng nữa. Bố mẹ góp ý xây dựng thường hay nhận lại phản hồi kiểu "Con biết rồi" nhưng thực tế hành động thì lại ko đi đôi, kiểu là con nắm được thông tin rồi nhưng lựa chọn thực hiện theo thông tin thì chưa chắc. Biết là phải kiên trì nhưng lắm lúc điên lắm. Hà khắc quá thì lại sợ tạo áp lực cho con quá. Kiểu mình ko định lượng được liều lượng cho sự kiên trì hoặc thời gian dành cho con ... là bao nhiêu là đủ ấy.

Mũi tên bạc

Xe container
Mình là bố mẹ thì phải có nghĩa vụ nuôi dạy các cháu nó. Sao lại làm bạn với các cháu, làm bạn hóa ra cá mè cùng lứa nhể. :D
Cụ nói đúng nhưng giờ có thể cuộc sống hiện đại, không ít gia đình bố mẹ vẫn kết hợp vừa làm bố mẹ vừa làm bạn. Điều này có cái hay nhưng rất dễ bị vấn đề như cụ nói là cá mè một lứa. Xã hội giờ ra đường trẻ con nó không nể, không tôn trọng, ... người lớn. EM ở chung cư; cái hành lang hình chữ H; cái chỗ gạch ngang của chữ H thì nó bố trí thang máy nên rộng các cháu nhỏ chơi ở đó đủ trò: từ ném dép, đá bóng, ... 4 gia đình quay ra cái chỗ này thì có 2 nhà là các anh U60. Chúng nó cứ đá bóng ầm ầm vào cửa, sau này có một tầng bị đá vào hỏng vòi phun cứu hỏa nước chảy ra thì bố mẹ các cháu không cho đá thì nó chơi ném dép, ... và cứ ầm ầm. Các ông cao niên nhắc chúng nó chả được; bảo bố mẹ chúng nó cũng chả được là phải chịu. Nó chơi trò ném dép mà người lớn đứng chờ thang máy có vào người cũng phải chịu. Cái chính là giờ bố mẹ, cuộc sống chăm lo trẻ em nhiều và luôn coi nó như ông tướng nên nó chả nghe người khác và thậm chí là bố mẹ; nên hiện tượng cá mè một lứa không ít gia đình gặp phải.

Chỉnh sửa cuối:

Wolf79

Xe buýt
Bạn bè gì.
Láo toét đánh bm luôn :))

Fun thôi, em xem phim bọn nó bảo " con đầy bạn rồi, ko cần thêm bạn". Cụ chủ xem thế nào. Mình làm đúng vai đi

theanh90

Xe tăng
Nhỏ thì mình còn dạy được kiến thức chứ nó lớn thì mình chỉ chia sẻ kinh nghiệm sống của mình. Quan trọng nhất là hãy nhớ lại thời điểm mình bằng tuổi nó mình như thế nào bởi đứa trẻ nó là tấm gương phản chiếu của bố mẹ chứ không phải nó khác mình đâu.

ong dat

Xe tăng
Muốn dạy con học có hiệu quả, bố mẹ cần dựa trên nguyên tắc:
1. Bố mẹ phải thống nhất việc tiếp cận về mục đích, nội dung, quan điểm và phương pháp dạy con phù hợp với từng độ tuổi - Nếu bố mẹ mỗi người một kiểu thì trẻ sẽ dựa vào người này mà không nghe người kia và ngược lại.
2. Để dậy, hướng dẫn trẻ làm bài bố/mẹ phải nghiên cứu kỹ các môn học của chúng, phối hợp tốt với thầy/cô của chúng để thống nhất hoặc ít nhất là không có mâu thuẫn trong việc hướng dẫn chúng làm bài - Việc tiếp cận và phương pháp giải quyết vấn đề đặt ra đối với các môn học của trẻ có nhiều thay đổi so với thế hệ bố/mẹ chúng được học, nếu áp đặt chúng giải quyết vấn đề theo cách của mình không phù hợp với thầy/cô nó dạy thì sẽ "mất thiêng", chúng sẽ phản ứng hoặc thậm chí lần sau sẽ không nghe và cãi lại.
3. Trong nhà thường có một người là bố hoặc mẹ là thần tượng của trẻ; khi đó người nào "bị" chúng thần tượng hóa thì hãy lãnh trách nhiệm dạy con - Đê thần tượng dạy chúng hiệu quả sẽ cao hơn nhiều kẻ còn lại.
4. Bọn trẻ có nhiều môn học/lĩnh vực hoạt động khác nhau, bố/mẹ nên tìm hiểu con thích môn/lĩnh vực hoạt động nào ? môn học/lĩnh vực nào con yếu/sợ nhất ? để có phương pháp thích hợp giúp chúng tiếp cận và phân bổ thời gian học hợp lý cho từng môn/lĩnh vực hoạt động.
5. Đối với trẻ cấp 1 và cấp 2, dạy chúng học bài ở nhà chỉ để giúp chúng hoàn thành nhiệm vụ cô giao về nhà, các mục tiêu khác không nên đặt ra để chúng có thời gian nghỉ ngơi, chơi, hoạt động thể chất, ....
6. ...

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Bạn bè gì.
Láo toét đánh bm luôn :))

Fun thôi, em xem phim bọn nó bảo " con đầy bạn rồi, ko cần thêm bạn". Cụ chủ xem thế nào. Mình làm đúng vai đi
Em máu chó vớ vỉn là em cũng táng luôn ấy chứ chả phải fun đâu cụ ah. Bực nhất là con ngan già khi mình dạy con thì nó đứng ngoài cứ như ban tuyên giáo ấy, nói với mình là phải nhẹ nhàng với con, chơi nhiều và làm bạn với con, ... thế mà xểnh mình ra cái là mẹ con nó không khác gì chó với mèo, loạn hết nhà luôn. Bố khỉ :))