Học bổng BVC - Cháu Vũ Mạnh Thắng - Khu tập thể cty cơ giới 12 - Hà Đông

bikqui

Xe điện
Website
www.vuadeplop.com
Nhà Hummer cứ tiến hành như vậy đi, việc cháu Thắng biết suy nghĩ để học nghề và làm thêm thì có sẵn.

safenoodles

Xe cút kít
Có phải là những người kia (trừ cô Tịch) đều có nhận xét không tốt về cháu Thắng, là cháu chơi bời, lêu lổng, hư hỏng phải không lão Chim?

Chúng ta có thể nhận thấy một phần của việc đó là do cháu có sự "hậu thuẫn" về tài chính khá lớn từ BVC và cơ quan cũ của bố mẹ cháu. Với một đứa trẻ, cầm một khoản tiền 2,4T / tháng, nó có thể tiêu vào rất nhiều việc vô bổ :(

Để uốn nắn nó trở lại, nhà mình cần thực hiện ngay mấy biện pháp sau:
-Hạn chế việc hỗ trợ, rải phần còn lại ra thành nhiều phần để cháu không thể có điều kiện tiêu hoang được nữa. Khi cháu nhận thấy mình ra khỏi quỹ đạo đã đặt là phải chịu sự trừng phạt, cháu sẽ phải suy nghĩ.
-Tăng cường sự giám sát: phải từ nhiều phía: Ở trường có nhà trường, GVCN trong giờ học, ngoài giờ nhờ khu phố, hàng xóm, đi làm nhờ người sử dụng lao động...
-Đánh giá sự biến chuyển: có thể thay đổi, tăng cường biện pháp một cách linh hoạt chứ không đóng cứng trong bao nhiêu tuần, bao nhiêu tháng... thấy có vấn đề là phải điều chỉnh ngay lập tức.

Ban đầu, cháu sẽ có thể có những phản ứng tiêu cực, nhưng rồi cũng sẽ phải vào quỹ đạo thôi. Nếu cháu qua làm ở cf BVC, em tin là có thể uốn nắn được.

Phần còn lại như Chim đã nói, trông chờ vào chị Hà Vũ và Mỳ. Thứ 7 tuần sau thì lâu quá, Mỳ bố trí thời gian qua sớm hơn đi, nếu được. Có lẽ không cần đi đông, một mình sẽ có ấn tượng hơn nhiều đấy.

V/v hỗ trợ, em nghĩ là nên chia làm 1 tuần 1 lần = 200.000đ. Mỳ có thể CK để Bụp lo việc này.

Lão Thiến đi đâu mà không thấy nêu ý kiến nhỉ? Mọi khi lão sâu sát việc này nhất cơ mà, mình cần biết ý kiến của lão!
Lần trước em tới cùng BVC thăm Thắng, em có tâm sự với Thắng và thấy rằng Thắng đang máu mê vụ game đế chế. Đúng theo như A Be đã khẳng định nếu ko có sự hỗ trợ về tài chính thì Thắng sẽ khó có cơ hội để chơi mấy trò đó.

Về cơ bản, em tin rằng hiện nay Thắng đang dần đam mê cái trò đó và có dấu hiệu tin rằng “nó mang lại tiền” vì nghe đâu chơi càng lên level thì bán đồ có thể được tiền và khẳng định đẳng cấp, như vậy nếu càng để lâu thì khả năng Thắng sẽ càng lún sâu vào vũng bùn và khả năng ko ra được là rất cao.

Em tin tưởng các giải pháp A Be đưa ra sẽ giúp Thắng quay đầu lại với tương lai. Bên cạnh những giải pháp A Be đưa ra, em sẽ cố gắng thu thập một vài bài báo về hậu quả của việc chơi game để cho Thắng tham khảo.

[FONT=&quot]Và them 1 điều nữa, em nghĩ là lần gặp tới nên tổ chức sớm, và em nghĩ là nên đưa Thắng tới Quán café BVC để nói chuyện, ở đó có nhiều đứa có hoàn cảnh tuy ko bi đát = nó, nhưng họ biết phải làm việc thì mới sống nổi, có thể sẽ có tác động tích cực tới tư duy Thắng. Việc đưa Thắng đến đó, nếu mọi người tin tưởng thì em sẽ đảm nhận nhưng không hứa sẽ bê được Thắng đến. Tuy nhiên, em sẽ nỗ lực hết mình.[/FONT]
Em bận làm sáng đến 12h05 mới xong việc, còn cháu Thắng thì học chiều, vì vậy em ko kịp tới gặp cháu Thắng lúc trưa ạ.:(

Hummer tiến hành được thì tốt quá.

thientamnt

Xe điện
Em đây ah !

Em vẫn theo dõi và đọc tất cả những CM của các Cụ/ mợ về tình hình của cháu Thắng. Cá nhân em rất đồng ý và ủng hộ với ý kiến của anh B_e, mợ Hăm và 1 số anh chị khác, tựu chung ý kiến cũng chỉ muốn cháu Thắng hiểu được sự kỳ vọng của mọi người dành cho cháu và quay đầu sửa đổi.

Sáng nay mợ Hăm có gọi điện cho em qua CT, em định sáng mai sẽ vào chỗ cháu Thắng rồi đón cháu xuống CT luôn. Trưa nay em sẽ tạt qua chỗ cháu để hẹn luôn sáng mai đi. Nếu được em sẽ thông báo lên đây để mọi người biết.

Độ này em ko được khỏe, nên ko tham gia cùng mọi người đc, thông cảm cho em nhé !

thientamnt

Xe điện
Em vừa chỗ cháu Thắng về. Sáng mai 9h em đón cháu đến thẳng Công Trường để gặp mọi người nhé !

:@ hana: Thanks (b)

safenoodles

Xe cút kít
Sáng nay Hummer có đến nhưng ko gặp cháu Thắng, gọi điện ko thấy cháu nghe máy,để lại tin nhắn thì cháu nhắn lại là cháu đi học, ko mang máy theo. :(

Bác thientamnt đưa cháu Thắng đến CT nói chuyện được thì tốt quá ạ. Bác alo hẹn anh bikqui và anh B_e nhé!
Sáng mai em bận đi học nên em ko tới được ạ.

kia7238

Xe tăng
Đang để cháu viết kiểm điểm mai ngày kia sẽ cụ thể ,

safenoodles

Xe cút kít
Em hóng ạ. :)

thientamnt

Xe điện
Sáng mai em sẽ phi vào cháu Thắng để xem tình hình và ý định cháu thế nào. Xong sẽ về báo cáo các Cụ/ mợ.

@: anh Chim : tình hình sức khỏe có vấn đề gì vậy anh?
@: mợ Hăm : mợ mua thuốc hộ em chửa nhể :D

HUMMER H2 SUV

Xe container
Sáng mai em sẽ phi vào cháu Thắng để xem tình hình và ý định cháu thế nào. Xong sẽ về báo cáo các Cụ/ mợ.

Mua roài. Mai nếu rảnh thì mềnh alo rồi ra CT cafe nhá.

safenoodles

Xe cút kít

Bác ơi, thế hôm ra Công trường cháu nó ko nói gì ạ? :(

B_e

Xe điện
Hôm đó mình có hỏi cháu mấy điều và cháu trả lời như sau:
-Tại sao lại bỏ học: Vì chơi game và một số việc khác nữa
-Bỏ học bao lâu, sách vở ghi chép thế nào: bỏ hoàn toàn 10 ngày, sách vở không ghi chép gì từ đầu năm
-Có muốn đi học nữa không, phương pháp sửa chữa thế nào: Có, đang mượn vở bạn về chép lại và làm bài
-Mất bao lâu để hoàn thiện lại: khoảng hết tháng 11 sẽ chép lại xong bài bị thiếu

Sau khi nghe mình, Kẹo, Kia và Thiến phân tích, cháu hứa sẽ thay đổi, cố gắng hoàn thành phần bài vở đã bỏ dở từ đầu năm và học tập nghiêm túc, bản thân muốn được bố trí đi làm thêm để kiếm thêm tiền, chấp nhận bị cắt giảm tiền hỗ trợ, chấp nhận sự giám sát tuyệt đối từ GVCN và nhà trường, BVC và hàng xóm, sẽ viết bản cam kết và thực hiện nghiêm túc các việc trên, nếu không tuân thủ nghiêm túc thì chấp nhận sẽ không còn nhận được bất cứ hỗ trợ gì từ BVC nữa.

Thời gian thử thách: bắt đầu ngay và kết thúc khi hết học kỳ 1.

Do vậy, phương án giúp đỡ cháu đã được bàn thảo và tạm thời sơ bộ như sau: thời gian cháu đi làm thêm là sáng thứ 2-3-6-7 và cả ngày CN. Chú Kẹo sẽ quan tâm trong thời gian học việc + phục vụ cho quán cafe BVC, quán Công trường bố trí cho bữa ăn trưa cùng nhân viên quán, cháu có thể mang sách vở tới học trong thời gian rỗi không phải làm việc. Nhà cháu cách quán 10km, trường học nằm ở giữa nên việc đi lại cũng sẽ tiện lợi bằng xe đạp.

Mọi người cho ý kiến thêm nhé.

safenoodles

Xe cút kít
Nếu cháu Thắng hứa và làm được như cam kết thì tình hình cũng tạm coi là khả quan hơn ạ. May quá có các anh. :)

Vậy thứ 6 cháu Thắng bắt đầu đi làm hả anh B_e?

Em sẽ chuyển tiền 750k háng tháng cho cháu Thắng vào tk anh Bụp hay anh bikqui ạ?

B_e

Xe điện
Mỳ quan tâm đến việc chuyển tiền nhỉ :P Để cháu nó có bản kiểm điểm và cam kết không tái phạm xong thì xem xét rồi mới quyết định chứ.

Nếu có, vì cháu sẽ làm tại CF BVC nên chuyển cho Bikqui thì tiện hơn. Nhà mình cũng lưu ý cháu có thể vào đọc trong này đấy nhé.

Lão Thiến đã vào xem thế nào chưa?

Website
www.facebook.com
Hôm đó mình có hỏi cháu mấy điều và cháu trả lời như sau:
-Tại sao lại bỏ học: Vì chơi game và một số việc khác nữa
-Bỏ học bao lâu, sách vở ghi chép thế nào: bỏ hoàn toàn 10 ngày, sách vở không ghi chép gì từ đầu năm
-Có muốn đi học nữa không, phương pháp sửa chữa thế nào: Có, đang mượn vở bạn về chép lại và làm bài
-Mất bao lâu để hoàn thiện lại: khoảng hết tháng 11 sẽ chép lại xong bài bị thiếu

Sau khi nghe mình, Kẹo, Kia và Thiến phân tích, cháu hứa sẽ thay đổi, cố gắng hoàn thành phần bài vở đã bỏ dở từ đầu năm và học tập nghiêm túc, bản thân muốn được bố trí đi làm thêm để kiếm thêm tiền, chấp nhận bị cắt giảm tiền hỗ trợ, chấp nhận sự giám sát tuyệt đối từ GVCN và nhà trường, BVC và hàng xóm, sẽ viết bản cam kết và thực hiện nghiêm túc các việc trên, nếu không tuân thủ nghiêm túc thì chấp nhận sẽ không còn nhận được bất cứ hỗ trợ gì từ BVC nữa.

Thời gian thử thách: bắt đầu ngay và kết thúc khi hết học kỳ 1.

Do vậy, phương án giúp đỡ cháu đã được bàn thảo và tạm thời sơ bộ như sau: thời gian cháu đi làm thêm là sáng thứ 2-3-6-7 và cả ngày CN. Chú Kẹo sẽ quan tâm trong thời gian học việc + phục vụ cho quán cafe BVC, quán Công trường bố trí cho bữa ăn trưa cùng nhân viên quán, cháu có thể mang sách vở tới học trong thời gian rỗi không phải làm việc. Nhà cháu cách quán 10km, trường học nằm ở giữa nên việc đi lại cũng sẽ tiện lợi bằng xe đạp.

Mọi người cho ý kiến thêm nhé.
Em hoàn toàn đồng ý với ý kiến của B_e

@Mỳ: Chuyển xèng cho Kẹo sẽ tiện hơn.:6:

thientamnt

Xe điện
Em up tạm cái Bản Kiểm Điểm đây. Mấy ngày qua cháu đã chép bù được 6 môn. Nhà mình nên xem xét sớm và quyết định nhé.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

thientamnt

Xe điện
@: anh Be: Cháu nó có ý định xin đi làm, anh sắp xếp, tạo đk giúp cháu nhé.