Học bổng BVC - Cháu Vũ Mạnh Thắng - Khu tập thể cty cơ giới 12 - Hà Đông

Website
www.otofun.net
Tiếc quá, cũng không trách cháu vì tuổi này chưa trông mong gì được cả, nhưng nhất định còn nước còn tát:(.

Em cũng đã nói chuyện từ lần trước là nên đến nói chuyện với cô giáo và hàng xóm mà chưa đi được nên em xin đi cùng trưa thứ 2 ngày 12/11 ạ. Nhờ Mỳ hoặc A Chuột đã có số liên lạc hẹn đặ lịch với cô giáo của cháu Thắng ạ.

Em cảm ơn cả nhà.

Website
www.otofun.net
Gặp Cô chủ nhiệm Thắng làm giề hả Mỳ? Em nghĩ chỉ cần gọi điện thôi.
Rõ ràng là hôm nay đã có bằng chứng = hình ảnh về ý thức học của Thắng rồi.
Giờ đưa ra các giải pháp thôi.
Anh nghĩ mình nên gặp để nghe cô nói về tình hình mà cố biết, cố thu thập càng nhiều thông tin lúc này càng tốt, sau đó xử lý sẽ dễ dàng và có hiệu quả hơn. Gặp cả hàng xóm nữa, nhưng chỉ cần đặt lịch với cô giáo.

kia7238

Xe tăng
Các anh đi đâu thế , các anh vào cho cái ý kiến chỉ đạo cái ah,em nghĩ thêm là chỉ muốn đánh cho nó trận cho chừa đi

safenoodles

Xe cút kít
Vậy là tốt quá rồi, anh Chuột cho em xin lại số đt của cô giáo cháu Thắng, anh nhé!
Hoặc anh alo và hẹn lịch gặp cô cũng được ạ. Mà em quan liêu quá, em ko biết chaú học lớp 11 gì nữa. :(

Chỉnh sửa cuối:

safenoodles

Xe cút kít
Các anh đi đâu thế , các anh vào cho cái ý kiến chỉ đạo cái ah,em nghĩ thêm là chỉ muốn đánh cho nó trận cho chừa đi
Động viên, khích lệ, nghiêm khắc chứ ko đánh đập, hắt hủi cháu Thắng, Kia à. :(

Biết đâu cháu Thắng ko có khả năng học tiếp nên chán nản thì sao? Có thể cháu nó thích đi làm kiếm tiền nuôi bản thân.

Túm lại là cần làm sáng tỏ mọi điều, bắt đầu từ trường học của cháu Thắng, gặp trực tiếp lấy thông tin từ cô giáo và các bạn của cháu Thắng.

HUMMER H2 SUV

Xe container
Động viên, khích lệ, nghiêm khắc chứ ko đánh đập, hắt hủi cháu Thắng, Kia à. :(

Biết đâu cháu Thắng ko có khả năng học tiếp nên chán nản thì sao? Có thể cháu nó thích đi làm kiếm tiền nuôi bản thân.

Túm lại là cần làm sáng tỏ mọi điều, bắt đầu từ trường học của cháu Thắng, gặp trực tiếp lấy thông tin từ cô giáo và các bạn của cháu Thắng.
Ko cần bi quan đâu. Như a Chim nói, còn nước còn tát. Gặp cô cn xong, chúng ta sẽ đưa ra giải pháp.
Nó ko học được nữa thì mình cũng đành chịu thôi.

junfang

Xe điện
Lúc Kia và Bánh về nói tình hình cháu Thắng em thấy bức xúc quá. Giận cháu nó không chịu học hành phụ lòng bao nhiêu người. Cái mà nghĩ đến cũng giống mọi người là dừng việc hỗ trợ cho cháu, nhưng nghĩ lại thì cũng thấy tội cho nó quá. Ngày trước có cô Tịch hàng xóm giúp đỡ cháu quản lý chi tiêu mà cô còn bảo cháu nó nhiều lúc không có tiền mà ăn. Nhà mình đến muộn là cháu nó cũng chẳng có tiền nhờ cô đi chợ. Thế nên nhà mình có bàn thì xem thế nào cho hợp lý việc cắt giảm tiền hỗ trợ cháu để tối thiểu cháu phải đủ ăn và để cháu thấy thấm thía việc khg chịu học thì sẽ không nhận được sự hỗ trợ của nhà mình.
Cái việc thứ 2 theo em hôm tới đến trường cháu em có ý kiến là găp cả hiệu trưởng và cô chủ nhiệm yêu cầu nhà trường có trách nhiệm hơn nữa về việc học của cháu. Nếu có thể cầm vở học của cháu cho nhà trường xem và bàn với cô chủ nhiệm cách thúc quản lý việc học cho tốt hơn.
Nói đi nói lại bàn mãi rồi nhưng theo em thì trường hợp của cháu Thắng rất khó để giúp cháu bởi bản thân cháu đối với nhà mình cũng chỉ là người dưng. Việc khuyên bảo hay răn đe cháu chắc đều khó nhất là ở cái tuổi này của cháu chắc chắn sẽ rất hay tự ái. Hy vọng từ giờ nhà mình thường xuyên qua lại với cháu, động viên, tâm sự , tạo sự tin tưởng cho cháu để cháu có thể nói ra được những điều đã làm cháu nó thay đổi thì chắc lúc đó may ra mới có thể khuyên bảo cháu và giúp cháu nó thành người được.
Còn mấy ý nữa nhưng mà buồn ngủ quá, mai viết tiếp. Chúc cả nhà ngù ngon

Website
www.otofun.net
Cũng không xa lắm, nếu còn tiếp tục (em mong thế:() thì em sẽ sắp xếp đến ít nhất 1-2 lần tháng để nói chuyện với Thắng. Không nhất thiết là khi trao tiền.

kia7238

Xe tăng
Cũng không xa lắm, nếu còn tiếp tục (em mong thế:() thì em sẽ sắp xếp đến ít nhất 1-2 lần tháng để nói chuyện với Thắng. Không nhất thiết là khi trao tiền.
Em sẽ là người đi cùng anh nhá :P

B_e

Xe điện
Thất vọng quá nhỉ!

Cho em hỏi một chút là hồi xưa có đề cập trung tâm GPO gì đó hỗ trợ 400K, cty bố mẹ cháu hỗ trợ 900K, nhà mình hiện tại 1500K. Các khoản kia không biết còn không nhỉ?

Xin lỗi em nói hơi thẳng về việc này chút: Em đã thắc mắc với một vài người từ khá lâu về việc học hành cũng như tạo cho cháu việc làm phụ để kiếm thêm tiền nhằm tạo cho cháu ý thức tự lập nhưng không nhận được ủng hộ, còn có vẻ bao che cho cháu.

Dù sao, cháu Thắng cũng chỉ là 1 trong rất nhiều những hoàn cảnh xã hội cần quan tâm. Chúng ta có thể gom góp tình thương cho cháu nhưng tình thương đó cần được đặt đúng chỗ và sự phản hồi phải tích cực.

Em xin đề xuất ý kiến của riêng mình ạ: Trong 3 tháng tới cắt 1/2 khoản trợ giúp, đưa ra "nghiêm lệnh" là sẽ liên lạc thường xuyên với nhà trường và cô giáo chủ nhiệm và đến kiểm tra liên tục. Nếu sau 3 tháng không tiến bộ, vẫn bỏ học, vẫn không ghi chép và làm bài tử tế thì sẽ cắt luôn khoản hỗ trợ.

Sau 3 tháng đó sẽ bàn bạc tiếp, vì bây giờ có đưa ra "lộ trình cải huấn" lâu dài thì cũng chẳng được đâu. Em đề xuất nhờ Thiến OK và Chủ tịt Bụp gần đó qua kiểm tra thường xuyên vì mọi người (Chim, Kia, Hum...) mà đi thì có vẻ hơi xa. Em xin hết.

Em xin hết.

HUMMER H2 SUV

Xe container
Thất vọng quá nhỉ!

Cho em hỏi một chút là hồi xưa có đề cập trung tâm GPO gì đó hỗ trợ 400K, cty bố mẹ cháu hỗ trợ 900K, nhà mình hiện tại 1500K. Các khoản kia không biết còn không nhỉ?

Xin lỗi em nói hơi thẳng về việc này chút: Em đã thắc mắc với một vài người từ khá lâu về việc học hành cũng như tạo cho cháu việc làm phụ để kiếm thêm tiền nhằm tạo cho cháu ý thức tự lập nhưng không nhận được ủng hộ, còn có vẻ bao che cho cháu.

Dù sao, cháu Thắng cũng chỉ là 1 trong rất nhiều những hoàn cảnh xã hội cần quan tâm. Chúng ta có thể gom góp tình thương cho cháu nhưng tình thương đó cần được đặt đúng chỗ và sự phản hồi phải tích cực.

Em xin đề xuất ý kiến của riêng mình ạ: Trong 3 tháng tới cắt 1/2 khoản trợ giúp, đưa ra "nghiêm lệnh" là sẽ liên lạc thường xuyên với nhà trường và cô giáo chủ nhiệm và đến kiểm tra liên tục. Nếu sau 3 tháng không tiến bộ, vẫn bỏ học, vẫn không ghi chép và làm bài tử tế thì sẽ cắt luôn khoản hỗ trợ.

Sau 3 tháng đó sẽ bàn bạc tiếp, vì bây giờ có đưa ra "lộ trình cải huấn" lâu dài thì cũng chẳng được đâu. Em đề xuất nhờ Thiến OK và Chủ tịt Bụp gần đó qua kiểm tra thường xuyên vì mọi người (Chim, Kia, Hum...) mà đi thì có vẻ hơi xa. Em xin hết.

Em xin hết.
Theo như Thắng nói hồi tháng trước thì hiện nay, chỉ còn sự hỗ trợ của cơ quan Bố Mẹ Thắng, tổng cộng là 900k/ tháng. Và BVC nhà mình là 1.5 triệu.
Tổng cộng: 2,4 triệu
Một con số lớn đối với 1 học sinh sống 1 mình ở Hà Nội. Khi cầm cục tiền đó, khả năng hư hỏng là rất lớn.

Theo ý kiến A Be là hỗ trợ 750k/ tháng. Em nghĩ chỉ hỗ trợ Thắng 400k thôi, và ko trao 1 cục, mà nhỏ rọt từng tuần.
Việc đi lại đối với em ko quan trọng, xa ko phải là vấn đề, vấn đề là đi đúng hướng thôi.

safenoodles

Xe cút kít
Thất vọng quá nhỉ!

Em xin hết.
Anh B_e đọc giúp em bài #825 nhé, lúc đầu em có lo xa sợ cháu Thắng đi làm thì ảnh hưởng việc học nhưng khi mọi người phân tích thì em hiểu rồi ạ.
Em đã viết bài nhưng ko thấy anh phản hồi ạ. :(
http://www.otofun.net/threads/72489-hoc-bong-bvc-chau-vu-manh-thang-khu-tap-the-cty-co-gioi-12-ha-dong?p=10602275#post10602275

B_e

Xe điện
Xin lỗi, mình quan liêu quá chưa đọc post đấy :(

Như vậy thì cháu Thắng không thể đi làm ở gara mình được rồi, để bàn với a Chuột và Kẹo thêm chút xem sao.

V/v hỗ trợ cho Thắng, mình nghĩ nên chuyển tiền cho ai ở gần nhà cháu (Bụp hoặc Thiện tâm), yêu cầu cháu ra nhận mỗi tuần (150-200K / lần) mà không đưa toàn bộ cho 1 tháng. Như vậy cháu có muốn tiêu nhiều cũng không được.

Website
www.facebook.com

Như vậy thì cháu Thắng không thể đi làm ở gara mình được rồi, để bàn với a Chuột và Kẹo thêm chút xem sao.

V/v hỗ trợ cho Thắng, mình nghĩ nên chuyển tiền cho ai ở gần nhà cháu (Bụp hoặc Thiện tâm), yêu cầu cháu ra nhận mỗi tuần (150-200K / lần) mà không đưa toàn bộ cho 1 tháng. Như vậy cháu có muốn tiêu nhiều cũng không được.
CQ em gần chỗ cháu Thắng nhất. Nếu áp dụng pa này, em sẽ đảm nhận.

HUMMER H2 SUV

Xe container

Em thấy phương án này khả thi nhất đấy ạhh.

hana147

Xe điện
e cũng thấy phương án này khả thi quá!
Ở tuổi cháu là đã phải biết nghĩ về cuộc sống, về hoàn cảnh rồi! Mấy lần đi thăm cháu, e thấy cháu có vẻ thờ ơ với mọi thứ, về tương lai, về học hành...
Thực ra với lượng tiền 2.4tr/tháng cũng ko làm cháu hư được, nhưng đấy là lượng tiền khá dư giả!
e thử tính nếu tiền ăn là 10+20+20=50k/ngày là đủ sống, vị chi tiền ăn ~1.5tr/tháng, nhà mình hỗ trợ 750k/tháng thì tổng cháu có 750+900=1650k
Cháu có vừa đủ tiền ăn và 150k mua các thứ nhu yếu bé bé khác! Tầm này tiền cháu cũng ko thể gọi là ko sống được!
(ngày xưa, hồi e là SV, gia đình e cũng thuộc loại có điều kiện, nhưng ông già e cũng tính toán như vậy chỉ cho đủ tiền ăn và rất rất ít tiền tiêu vặt mà ko hề cho thêm một tí nào nữa, nhờ vậy mà e cũng tự biết cách chi tiêu để cuối tháng ko bị đói)
Phải làm thế nào cho cháu nhận ra sự khó khăn của cuộc sống để cố gắng, để học tập...
Với sự thờ ơ hiện có, gia đình BVC chỉ như trồng một cây ko có sức sống, khi cây đủ lớn và ko cần tưới nước thì cũng là lúc cây héo úa!!!

safenoodles

Xe cút kít

CQ em gần chỗ cháu Thắng nhất. Nếu áp dụng pa này, em sẽ đảm nhận.
Em thấy phương án này khả thi nhất đấy ạhh.
e cũng thấy phương án này khả thi quá!
Ở tuổi cháu là đã phải biết nghĩ về cuộc sống, về hoàn cảnh rồi! Mấy lần đi thăm cháu, e thấy cháu có vẻ thờ ơ với mọi thứ, về tương lai, về học hành...
Thực ra với lượng tiền 2.4tr/tháng cũng ko làm cháu hư được, nhưng đấy là lượng tiền khá dư giả!
e thử tính nếu tiền ăn là 10+20+20=50k/ngày là đủ sống, vị chi tiền ăn ~1.5tr/tháng, nhà mình hỗ trợ 750k/tháng thì tổng cháu có 750+900=1650k
Cháu có vừa đủ tiền ăn và 150k mua các thứ nhu yếu bé bé khác! Tầm này tiền cháu cũng ko thể gọi là ko sống được!
(ngày xưa, hồi e là SV, gia đình e cũng thuộc loại có điều kiện, nhưng ông già e cũng tính toán như vậy chỉ cho đủ tiền ăn và rất rất ít tiền tiêu vặt mà ko hề cho thêm một tí nào nữa, nhờ vậy mà e cũng tự biết cách chi tiêu để cuối tháng ko bị đói)
Phải làm thế nào cho cháu nhận ra sự khó khăn của cuộc sống để cố gắng, để học tập...
Với sự thờ ơ hiện có, gia đình BVC chỉ như trồng một cây ko có sức sống, khi cây đủ lớn và ko cần tưới nước thì cũng là lúc cây héo úa!!!
Em nhất trí ạ, em sẽ chuyển khoản tiền hỗ trợ cháu Thắng tháng 11 vào tk của anh Bụp nhé, rồi anh Bụo đưa dần cho cháu Thắng.
Nhà mình chốt lại là mỗi tháng mình hỗ trợ cháu Thắng bao tiền để em chuyển khoản vào tk của anh Bụp ạ?
Chiều mai có những bác nào đi đến trường cháu Thắng cùng em được nhỉ? Mới có bác ChimBaoBao đi được.

thientamnt

Xe điện
Em nhất trí ạ, em sẽ chuyển khoản tiền hỗ trợ cháu Thắng tháng 11 vào tk của anh Bụp nhé, rồi anh Bụo đưa dần cho cháu Thắng.
Nhà mình chốt lại là mỗi tháng mình hỗ trợ cháu Thắng bao tiền để em chuyển khoản vào tk của anh Bụp ạ?
Chiều mai có những bác nào đi đến trường cháu Thắng cùng em được nhỉ? Mới có bác ChimBaoBao đi được.
Chiều mai em đi được nhé !

safenoodles

Xe cút kít
Hic, em xin lỗi cả nhà vì em lại ko đi đến trường cháu Thắng vào chiều thứ hai như dự định vì em mới có lịch phải tới trường ạ. :((

Các bác lo việc này giúp em nhé, tiền BVC mình hỗ trợ cháu Thắng tháng 11, em sẽ chuyển khoản vào tk của bác Thích Là Bụp ạ.

Em mong cả nhà thông cảm cho em!:(