[Funland] Hoàng sa, Trường sa - Việt nam!

tomtomchát

Xe container
Cụ ấy có uýnh lên phía bắc thì cũng vơ tí của cải rồi chuồn về thôi
Tài uýnh nhau chỉ tác dụng nhất thời, có gì hay ho đâu
E muốn tin vậy lắm :(
Khéo thế kỷ sau thằng tào lại quy phục ta dâng đảo:-)

longk52

[Tịch thu bằng lái]
Đận này nó có nhiều động thái mạnh là để tìm hướng giảm áp lực nội địa tranh thủ thời điểm. Có lẽ suy đoán theo hướng này nên anh Trâm cho hai tàu chiến vào biển Đông để chủ động tình huống. Ta thì cứ nằm im thở khẽ đã.
Thấy su30 vs cs biển ra liên tọi cụ ạ, ko thở khẽ đc vì ta là chủ nhà.

Bandodaugia

Xe máy
bực mình thật, hay là xông lên hừmmmm

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Vâng, các cụ ấy vẫn tự tin là mấy thằng TQ ngu vác tàu ra đấy dạo chơi, rồi nó sợ dư luận QT nên không dám làm gì. Em góp thêm cái ảnh năm ngoái.
Nó khỏe như các cụ nghĩ thì đã vác tàu đi dọc bờ biển bắn phá rồi, cần gì phải chơi cái bài lê lết từng chút một mấy chục năm nay.
Đấy là bài của lưu manh thôi.

Hieumos

Xe container
Nó khỏe như các cụ nghĩ thì đã vác tàu đi dọc bờ biển bắn phá rồi, cần gì phải chơi cái bài lê lết từng chút một mấy chục năm nay.
Đấy là bài của lưu manh thôi.
Nó ngang nhiên vào hải phận của một Quốc gia để thăm dò tài nguyên thiên nhiên, cụ thấy vẫn chưa đủ ư? Mẽo thì nó chỉ quan tâm tự do hàng hải, việc vi phạm chủ quyền thế này thì nước nào nước đấy tự lo thôi.

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nó ngang nhiên vào hải phận của một Quốc gia để thăm dò tài nguyên thiên nhiên, cụ thấy vẫn chưa đủ ư? Mẽo thì nó chỉ quan tâm tự do hàng hải, việc vi phạm chủ quyền thế này thì nước nào nước đấy tự lo thôi.
Mình vẫn đấu tranh cả ngoại giao và trên hiện trường đấy thôi.
Nói gì thì nói, muốn bắn đối với cả hai bên là điều không dễ dàng cụ ạ.

pikapika

[Tịch thu bằng lái]
Tóm lại là lên forum chia phe cãi nhau chả được gì. Chủ quyền vẫn bị xâm phạm, biển nó vẫn lấn, đảo nó vẫn chiếm. Giải tán cho khoẻ :))

Huan Tran

[Tịch thu bằng lái]
Tóm lại là lên forum chia phe cãi nhau chả được gì. Chủ quyền vẫn bị xâm phạm, biển nó vẫn lấn, đảo nó vẫn chiếm. Giải tán cho khoẻ :))
Giúp người chưa hiểu hiểu được, giúp người hiểu ít hiểu thêm, giúp người hiểu sai hiểu đúng.
Giúp thằng giặc, thằng bán nước ngậm bớt họng lại

pikapika

[Tịch thu bằng lái]
Nói chung làm con rối cho người mà cứ tưởng mình ghê gớm lắm :))

Nguyenmanhdung

Xe tải
Cụ ko nên lái đi quá xa, nó đã chiếm đc đảo nào chưa?
Từ 2014 nó đã xây rồi , giờ bọn trẻ con người tàu học trên đó luôn rồi , vậy có tính là đã chiếm được hay chưa cụ ???

longk52

[Tịch thu bằng lái]
đến lúc Thoát trung rồi. các doanh nghiệp Mỹ, ÂU, Nhật đều đang chuyển về VN. hàng xuất sang tq giá thấp, rủi ro cao, chả có hợp đồng, bảo lãnh , LC gì cả, nên
Từ 2014 nó đã xây rồi , giờ bọn trẻ con người tàu học trên đó luôn rồi , vậy có tính là đã chiếm được hay chưa cụ ???
Cụ bị sao vậy, vậy theo cụ hiểu thì thớt đang nói đến sự kiện năm nay hay thập niên 70-80?
Một cái ý kiến nó phải gắn với bối cảnh của câu chuyện đc nhắc tới chứ. Còn về lịch sử, ai quan tâm đều biết:
1. VNCH mất hoàng sa 1974, Hải quân vnch bỏ chạy, không quân sẵn sàng nhưng ko dám tái chiếm vì Mỹ ko đồng ý.
2. Việt Nam mất một số điểm đảo ở Trường Sa 1988, Việt Nam huy động toàn lực giữ đc 21 đảo.
Từ đó đến nay giữ nguyên hiện trạng mặc dù có nhiều hành vi gây hấn, duy chỉ có Phi-líp-pin là mất đảo nhưng là đảo của Phi k thuộc HS hay TS

Trung

Xe điện
E thấy cụ có vẻ tự tin thái quá, xem thường khả năng của TQ. Nên nhớ những việc như vượt qua Bắc cực mở đường thương mai, cắm cờ đáy sâu nhất đại dương, đổ bộ lên mặt khuất của mặt Trăng... những điều TG ko mấy kẻ làm được đâu.
Năng lực VN giờ đang là dấu hỏi? S300 nhập về thậm chí bao lâu vẫn chưa bắn thử đạn 1 lần. Su-27 bay lên bị TQ jamm sóng liên lạc phải nhờ Ukr nâng cấp... Thi thoảng TQ thả cá mập ra dạy cắn cáp. Thậm chí ko đến 1h, TQ có thể bắn hạ tất cả vệ tinh viễn thông VN, cắt hết cáp quốc tế, Jamm hết quản lý không lưu HN, HCM, tấn công đánh sập mạng internet, trạm phát sóng viễn thông ruột Hoa Vĩ... 79 là giới hạn biên giới, còn giờ là không gian mạng, bầu trời :((. E ko phóng đại vì năm nào chúng nó không diễn tập thức chiến với ta vài lần, lần nào cũng sấp mặt.
Hơ, em lại vừa vớ được cuốn "Đòn rồng". Kịch bản giả tưởng 2001 giờ thấy củ chuối quá. Hồi ấy giả tưởng TQ chỉ có mỗi "Chữ thập", chưa có tàu sân bay ... mà nó bem tất cả các đảo của mình trong một phút.

Giờ mình có S300, có Su nhưng họ có nhiều hơn thế nhiều lần. Chưa kể tại thực địa họ có cả đường băng dài ở Subic và Chữ thập. Gạc ma thì cả một cụm căn cứ, đếm được đến 5 tháp rada.

Chắc phải viết lại kịch bản giả tưởng 2021 quá :D

Cá nhân em đoán chỉ trong năm nay, cùng lắm đầu sang năm họ sẽ có hành động leo thang tiếp, ngoài việc tiếp tục thăm dò bằng giàn khoan di động, có thể họ sẽ hạ giàn cố định đâu đó phía Trường sa (Hoàng sa họ có cả cụm giàn, cả đường ống khí đốt về lục địa lâu rồi) có thể sẽ lấn thêm vài bãi cạn ở cụm Sinh tồn. Nhưng cũng thể họ sẽ chơi lớn hơn, đấy đuổi mình ở Song tử, Nam yết và Sinh tồn đối với họ chắc giờ không khó lắm, quan trọng nhất là phản ứng của Mỹ thôi.