[Funland] Hoàng Cao Khải - Tên tay sai khét tiếng của thực dân Pháp.

belo

Xe điện
:)) tại mấy tuần gần đây thớt sử nào cũng có mấy nick như thế! Dũng cảm thể hiện quan điểm thì dùng nick chính mà còm sao phải hèn thế cụ nhờ! Kiểu bên ngoài thì chém gió ầm ầm đên lúc họp hành hay cần nói lên chính kiến thì im như thóc!
Mấy ông đấy có cái nick cũng sợ mất, thích đương đầu dưng lại đẩy ông Lat ra chịu báng. Hài.

brick

Xe buýt
Em đọc từ đầu, xong lại phải lội lại thớt Tôn Thất Thuyết. Ôi xồi ôi đau cả mắt nhưng cũng hay các cụ ah. Mà em thấy bé Jochi này tuổi trẻ tài cao. 1 mình xông lên trước solo với 1 tập hợp các cụ ofer. Như Triệu Vân ấy chứ đùa đâu. Kinh phết! :D

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Cụ hỏi cụ Cám Chim đi. Lấy lỗ làm lãi, lấy lãi làm lỗ
Em đang tính xem là có rủ được cụ ofer nào vào dự án ở dưới k? Cụ xem Sờ Tát Up này có khả thi không?
Cụ lại mắc lỗi ngụy biện rồi.
Ví dụ đơn giản thôi, nhà cụ A đang ở, cụ A yếu đuối, em gọi anh em tứ đại giang hồ, đầu tiên em hiệu triệu Lệnh Hồ Công tử, cứ ngày nào cũng đến uống trước nhà cụ A, sau em gọi luôn Cô Cô tới ve vãn cụ A, vợ cụ A ghen. Sau em lại cho anh Điền Bá Quang tới ve vãn vợ cụ A. Bao nhiêu cách không được em ném đủ thứ vào nhà cụ A bằng chiêu hấp tinh đại pháp. Thế cụ A xin hàng, em vào nhà cụ A em mở quán phở bán cho Ofers, em thua lỗ, tiện thể em tuyển cụ A làm chân bồi bàn, vợ cụ A làm chân đầu bếp.
Ra em bố cáo thiên hạn quần hùng, tao khai sáng văn minh cho nhà thằng A, nhưng tao lỗ. Vậy tao là người tốt có lỗ mà chưa có lãi hả cụ?

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Em đọc từ đầu, xong lại phải lội lại thớt Tôn Thất Thuyết. Ôi xồi ôi đau cả mắt nhưng cũng hay các cụ ah. Mà em thấy bé Jochi này tuổi trẻ tài cao. 1 mình xông lên trước solo với 1 tập hợp các cụ ofer. Như Triệu Vân ấy chứ đùa đâu. Kinh phết! :D
Hi hi hi, may mắn là các bác OFer đều giống Tào Tháo (không nỡ giết Triệu Vân) nên cháu không sao ạ.

Phỡn

Xe tăng
Em đang tính đổi nghề đây, ép mấy cụ nào yếu yếu, thân cô thế cô, lấy nhà họ rồi thuê cả gia đình họ kinh doanh đây :)) Nếu thành công là khai sáng cho nhà các cụ ấy, còn thua Lỗ vì Lỗ nên các cụ bỏ quá cho =))
Không cần ép người yếu yêu đâu cụ ơi, mô hình cho vay nặng lãi có xưa lắm rồi.
Mà cho vay xong bị bùng lại kêu Lỗ =))

Anita Emi

Xe điện
Cụ lại mắc lỗi ngụy biện rồi.
Ví dụ đơn giản thôi, nhà cụ A đang ở, cụ A yếu đuối, em gọi anh em tứ đại giang hồ, đầu tiên em hiệu triệu Lệnh Hồ Công tử, cứ ngày nào cũng đến uống trước nhà cụ A, sau em gọi luôn Cô Cô tới ve vãn cụ A, vợ cụ A ghen. Sau em lại cho anh Điền Bá Quang tới ve vãn vợ cụ A. Bao nhiêu cách không được em ném đủ thứ vào nhà cụ A bằng chiêu hấp tinh đại pháp. Thế cụ A xin hàng, em vào nhà cụ A em mở quán phở bán cho Ofers, em thua lỗ, tiện thể em tuyển cụ A làm chân bồi bàn, vợ cụ A làm chân đầu bếp.
Ra em bố cáo thiên hạn quần hùng, tao khai sáng văn minh cho nhà thằng A, nhưng tao lỗ. Vậy tao là người tốt có lỗ mà chưa có lãi hả cụ?
Cụ triển khai vấn đề đi đâu thế? =))

Chuyện lỗ lãi chả liên quan gì đến chuyện tốt xấu. Tìm hiểu để xem là với một cái business là đầu tư đánh chiếm và cai trị thuộc địa thì Pháp có thành công (về mặt tài chính) hay không.

Và thử xem là, với cái đống tài sản Pháp bỏ lại ở Việt Nam, thì liệu chúng ta có ăn ra được của mấy chú thực dân không? :))

IP man

Xe lăn
Có những chi tiết khá thú vị nếu tìm hiểu. Chẳng hạn trước giờ ta đều được dạy rằng Pháp sang đây bóc lột dân ta, cướp đoạt tài nguyên đem về... Thế nhưng thực sự thì sau những năm thuộc địa liệu Pháp "lãi" hay "lỗ" ở Đông Dương? Số tiền Pháp đầu tư tại thuộc địa đã kịp thu hồi vốn và sản sinh lợi nhuận chưa? Trước em có đọc qua tài liệu nào đó không nhớ rõ lắm, thì những năm đầu Pháp lỗ nặng :))
Món này hơi thiếu dữ kiện để tính. Tỷ dụ như riêng trong WWI đã có khoảng 30 nghìn người Việt chết và 60 người bị thương thay cho người Pháp ở Châu Âu.
Cụ trả giá cho 1 người chết được bao nhiêu, 1 người bị thương được bao nhiêu để em đưa vào mô hình tài chính.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Chuyện lỗ lãi chả liên quan gì đến chuyện tốt xấu. Tìm hiểu để xem là với một cái business là đầu tư đánh chiếm và cai trị thuộc địa thì Pháp có thành công (về mặt tài chính) hay không.
Và thử xem là, với cái đống tài sản Pháp bỏ lại ở Việt Nam, thì liệu chúng ta có ăn ra được của mấy chú thực dân không? :))
(1) Tiền, báu vật, rơi vào túi những sĩ quan Pháp viễn chinh: chắc chắn là rất nhiều.
(2) Tiền rơi vào túi những nhà tư bản khai thác thuộc địa: nhiều.
(3) Tiền ngân sách của xứ thuộc địa: lỗ.

Cái số (3) lỗ cho đến thời điểm ông Paul Doumer tiếp quản chức toàn quyền. Nhưng (3) âm không có nghĩa là tổng (1) (2) (3) cũng âm.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Cụ triển khai vấn đề đi đâu thế? =))

Nó kinh doanh ngu thì nó chịu? sao cụ lại bảo liên quan nhỉ? :)) :)) :))

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Giờ em mới rút ra
- Pháp là đế quốc xâm chiếm thuộc địa.
- Pháp bắt dân ta đi Lính WW1, WW2.
- Thời Pháp phần đa dân số mù chữ.
- Thời Pháp dân cơ cực vì 1 cổ 2 tròng.
....
Ngoài ra:
- Pháp kinh doanh cũng ngu, lỗ nặng :))

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Không cần ép người yếu yêu đâu cụ ơi, mô hình cho vay nặng lãi có xưa lắm rồi.
Mà cho vay xong bị bùng lại kêu Lỗ =))
Cám ơn cụ.
Em nhớ bọn Pháp cũng chuyên cho vay nặng lãi.
Vậy tính ra có khi ngoài bóc lột nó còn là ngân hàng cột điện nhỉ?

Gcar

Xe container
Có những chi tiết khá thú vị nếu tìm hiểu. Chẳng hạn trước giờ ta đều được dạy rằng Pháp sang đây bóc lột dân ta, cướp đoạt tài nguyên đem về... Thế nhưng thực sự thì sau những năm thuộc địa liệu Pháp "lãi" hay "lỗ" ở Đông Dương? Số tiền Pháp đầu tư tại thuộc địa đã kịp thu hồi vốn và sản sinh lợi nhuận chưa? Trước em có đọc qua tài liệu nào đó không nhớ rõ lắm, thì những năm đầu Pháp lỗ nặng :))
Lỗ đó không phải là Pháp, mà là ngân sách Đông Dương. Cứ miễn thuế nhập khẩu 0 đồng cho hàng Pháp, trả lương cho công chức da trắng cộng phụ cấp xa nhà thì kiểu gì mà chả lỗ! :))

Anita Emi

Xe điện
Nó kinh doanh ngu thì nó chịu? sao cụ lại bảo liên quan nhỉ? :)) :)) :))
Cụ bảo liên quan chứ em có bảo liên quan đâu?

(1) Tiền, báu vật, rơi vào túi những sĩ quan Pháp viễn chinh: chắc chắn là rất nhiều.
(2) Tiền rơi vào túi những nhà tư bản khai thác thuộc địa: nhiều.
(3) Tiền ngân sách của xứ thuộc địa: lỗ.

Cái số (3) lỗ cho đến thời điểm ông Paul Doumer tiếp quản chức toàn quyền. Nhưng (3) âm không có nghĩa là tổng (1) (2) (3) cũng âm.
Cái 1 với cái 3 thì ok, cái số 2 chưa thể kết luận nếu không có căn cứ, dữ liệu.

Ví dụ để khai thác được một mỏ than, nhà thầu phải đầu tư làm đường xá, bến cảng, mua thiết bị, xe cộ, thuê nhân công bóc dỡ đất đá... và ít nhất phải khai thác đến một khối lượng nhất định mới đủ hoàn vốn đầu tư ban đầu. Nếu cách mạng thành công trước điểm hòa vốn thì nhà tư bản lỗ :))

Món này hơi thiếu dữ kiện để tính. Tỷ dụ như riêng trong WWI đã có khoảng 30 nghìn người Việt chết và 60 người bị thương thay cho người Pháp ở Châu Âu.
Cụ trả giá cho 1 người chết được bao nhiêu, 1 người bị thương được bao nhiêu để em đưa vào mô hình tài chính.
Thôi cụ ạ, em chỉ muốn tìm hiểu một góc nhỏ của vấn đề, nếu cụ không thích tham gia thì thôi, đừng nâng cao quan điểm rồi đứng trên đỉnh cao đạo đức nhòm xuống :))

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Áp hội chứng này vào không giống lắm :D

Có lẽ hợp lý hơn khi mô tả việc thực dân xâm lược các đất nước lạc hậu hơn như là quá trình va chạm giữa các nền văn minh, va chạm "cứng" chứ không phải va chạm "mềm", giống như thiên thạch rơi xuống trái đất ấy.

Quá trình này tạo ra nhiệt độ và lực va đập phá hủy, gây ra tổn thương đối với nền văn minh yếu hơn, nhưng cũng mang đến những sự thay đổi, mầm sống, chất liệu mới.

Tùy theo cái nhìn từ góc độ nào thì ta sẽ thấy sự va chạm đó là đúng hay sai, lợi hay hại, tốt hay xấu. Nhưng cần phải chấp nhận tính hai mặt của vấn đề, chứ chỉ khăng khăng một quan điểm, một góc nhìn thì cãi nhau đến cuối đời không hết :D

Cháu Jochi Daigaku có thông tin gì về vấn đề này không?
Em xin lỗi, đáng ra em phải ví dụ em va chạm cứng va chạm mềm với vợ ai đó mí chuẩn :))

belo

Xe điện
Giờ em mới rút ra
- Pháp là đế quốc xâm chiếm thuộc địa.
- Pháp bắt dân ta đi Lính WW1, WW2.
- Thời Pháp phần đa dân số mù chữ.
- Thời Pháp dân cơ cực vì 1 cổ 2 tròng.
....
Ngoài ra:
- Pháp kinh doanh cũng ngu, lỗ nặng :))
Vậy là tử quốc nên thông cảm cho mẫu quốc. Mẫu ngu thì tử phải chịu chứ.
Thế Du me Đại nhân kêu lỗ trong trường hợp nào thế, tử quốc đến xin tiền đầu tư, hay đi xin tiền đầu tư từ Quốc hội Pháp vậy. Lỗ trong 1 năm, 5 năm, 10 năm hay 50 năm. Mong cụ giảng.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Vậy là tử quốc nên thông cảm cho mẫu quốc. Mẫu ngu thì tử phải chịu chứ.
Thế Du me Đại nhân kêu lỗ trong trường hợp nào thế, tử quốc đến xin tiền đầu tư, hay đi xin tiền đầu tư từ Quốc hội Pháp vậy. Lỗ trong 1 năm, 5 năm, 10 năm hay 50 năm. Mong cụ giảng.
Mẫu nào nhỉ? chắc 8% người bị chức Sờ Tốc Hôm nhận đó là mẫu quốc, không có em ná. Bác hỏi lại đi rồi em giả nhời bác :))

IP man

Xe lăn
Thôi cụ ạ, em chỉ muốn tìm hiểu một góc nhỏ của vấn đề, nếu cụ không thích tham gia thì thôi, đừng nâng cao quan điểm rồi đứng trên đỉnh cao đạo đức nhòm xuống :))
Em có mô hình tính thật mà, nhập số là ra kết quả nhưng mạng người thì nó lại không tính được.
Hay em bảo như này, cụ chắc cũng là người Việt hoặc ít nhất cũng có bố mẹ ông bà là người Việt. Cụ áng chừng giá trị mạng sống nhà cụ khoảng bao tiền/người. Em nhân lên 1 phát là ra số ngay :D

Trâu ngáo

Xe hơi
Chả có đầy tớ gì đâu. Chỉ có triều đình/hoàng gia nhà Nguyễn bị làm tôi tớ thôi, còn dân thì vẫn thế thậm chí no đủ hơn.
Vì nó mở mang đường xá để giao thương, xây dựng nhiều công trình to lớn mà bây giờ mọi người vẫn thấy, và nó bỏ tiền ra thuê, ai thích làm thì làm chứ nó không ép buộc.
Còn vấn đề nô lệ nô liếc thì không có đâu. Nó không coi người Việt là nô lệ, bằng chứng là nó từng muốn xây dựng Hà Nội thành một Paris ở châu Á, và nó không hề ngần ngại dậy cho dân Việt Nam những kiến thức cao cấp như xây cầu, y tế, và đó là lý do thời đó Việt Nam có những người chuyên môn rất giỏi như giáo sư Tôn Thất Bách chẳng hạn.

Có ai xây trường này cho nô lệ học không?
View attachment 5513739
Vậy là Pháp hy sinh người và của đi xâm lược là để làm cho dân thuộc địa sướng hơn. Còn đem tiền của đầu tư cho thuộc địa giàu lên.
Vậy Pháp sẽ được lợi gì khi đi xâm lược?
Chẳng lẽ Pháp ngu?
Dân thuộc địa VN sướng vậy sao lại theo Sản chiến đấu?

Chỉnh sửa cuối: