[Funland] Hỏa thiêu tại ấn độ

ngocvt

Xe buýt
Cụ không hiểu nguyên lý và quy trình nên nghĩ thế thôi. Quy trình đốt có 3 giai đoạn...trong đó có giai đoạn " thổi" tro của quan tài, vải liệm....
Mà thôi, em k đi sâu nữa. Trả thớt thôi:D
ông nói thì nói cho rõ ra, nhấp nha nhấp nhổm, nta chưa biết thì comment dài 1 bài ra xem trình tự các bước như nào, cứ giới thiệu đẩu đâu quen biết sếp nọ lọ sếp chai mệt người ;))

NNS

Xe ngựa
ai cũng như cụ thật tốt, cá nhân E thấy cũng ko thiếu các dịp khác để đi, việc gì cứ phải đi trong lúc chưa thật sự an toàn như này. Nhưng để rồi xem, mấy nữa từ Sầm Sơn, Mỹ Khê, Vũng Tàu,... sẽ đặc người là người.
em vẫn còn treo 10 củ quy đổi vé mái bai hủy chuyến ra voucher từ hè năm ngoái, từ giờ đến tháng 7 mà ko đi khéo hãng nó xí xóa, mịe, đi chơi phải thoải mái vui vẻ, chứ vừa đi vừa rón rén nhòm ngó, hay dịch vụ lởm khởm thì em cứ nằm mẹ nó ở nhà cho nhàn

minhmo

Xe cút kít
Quê e toàn táng ở đồi đá sỏi nên khô. Gặp cụ nào mà xạ trị hay hóa chất, tiêm móc phin nữa thì xác định kinh khủng. 10 ca ung thư thì đều vậy E thì chỉ nghe kể mà khiếp.
Mở ra còn nguyên hình người và quần áo. Thịt thì nửa khô nửa ướt (chắc kiểu bò khô hay mực rim).
Một người can đảm xuống bế thi hài lên. Đặt lên tấm vải đã chuẩn bị. Dùng kéo và dao lọc ra. Ám ảnh 1 đời.
Vậy nên các cụ quê em rất ủng hộ hỏa táng. Ai cũng muốn.
Cách đây chục năm bốc mộ bố vợ em. Buổi tối hôm đó mấy anh em gọi ông là chú ruột ra bãi tha ma kéo điện ngồi trông. Các bác ấy ở quê ra Hà Nội dự lễ, nên nghĩ như ở quê là đào lên, đợi đến gần sáng bốc nên phải trông (cũng có lẽ do tình cảm của các bác ấy với bố vợ em). Em cũng đi cùng cho phải phép, oánh xe ra đỗ trên đường bê tông chính của nghĩa trang cách mộ của bố vợ em khoảng chục mét.
Mấy anh em trèo lên xe xem video, nghe nhạc, tán phét đến lúc người bốc đến làm nhiệm vụ, định nổ máy thì yếu điện không nổ máy được. Xe số tự động nên chả làm thế nào để nó nổ máy vào lúc 4h sáng ấy.
Đúng lúc đó thì có một ông ở đâu tới bảo: anh chuyển xe đi giúp để em bốc mộ nhà em. Dụi mắt nhìn, hóa ra cả đêm mấy anh em canh cái mộ đào rồi, đã mở ván thiên cách xe có khoảng 2 mét . :P Một cái xe tang lễ tiến vào khiêng xuống một cái quan tài. Họ bế cái xác chưa phân hủy tí nào đặt vào quan tài mang đi thiêu.8-x

Chỉnh sửa cuối:

Moon

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
ruouvangminhnguyet.vn
Cảm giác mạnh!
Mấy ông thầy dạy luật mà từng làm bên VKS mới kinh, kể mấy ông bên khám nghiệm đi nhậu sau khi công tác mà không thèm rửa tay :) :) :) có thể là do đã uống trước khi làm công tác :)
Thằng bạn em chơi cùng, nó làm bên đội khám nghiệm tử thi, hồi mới đi làm nó kể về không ăn được cơm, sợ, mùi ám ảnh. Giờ thì quen rồi, nó bảo thấy bình thường 🤣

cuonglhvt

Xe tăng
Thằng bạn em chơi cùng, nó làm bên đội khám nghiệm tử thi, hồi mới đi làm nó kể về không ăn được cơm, sợ, mùi ám ảnh. Giờ thì quen rồi, nó bảo thấy bình thường 🤣
Thực ra mình quote bài của bác hd-vt cho nó oai thôi, chứ mình chả xem clip.. nên mấy hôm nay vẫn ăn ngon lành :)

hd-vt

Xe container
Cách đây chục năm bốc mộ bố vợ em. Buổi tối hôm đó mấy anh em gọi ông là chú ruột ra bãi tha ma kéo điện ngồi trông. Các bác ấy ở quê ra Hà Nội dự lễ, nên nghĩ như ở quê là đào lên, đợi đến gần sáng bốc nên phải trông (cũng có lẽ do tình cảm của các bác ấy với bố vợ em). Em cũng đi cùng cho phải phép, oánh xe ra đỗ trên đường bê tông chính của nghĩa trang cách mộ của bố vợ em khoảng chục mét.
Mấy anh em trèo lên xe xem video, nghe nhạc, tán phét đến lúc người bốc đến làm nhiệm vụ, định nổ máy thì yếu điện không nổ máy được. Xe số tự động nên chả làm thế nào để nó nổ máy vào lúc 4h sáng ấy.
Đúng lúc đó thì có một ông ở đâu tới bảo: anh chuyển xe đi giúp để em bốc mộ nhà em. Dụi mắt nhìn, hóa ra cả đêm mấy anh em canh cái mộ đào rồi, đã mở ván thiên cách xe có khoảng 2 mét . :P Một cái xe tang lễ tiến vào khiêng xuống một cái quan tài. Họ bế cái xác chưa phân hủy tí nào đặt vào quan tài mang đi thiêu.8-x
Mũi cc có vấn đề rồi, xác người nhiều chất, em dự kém gì mùi chuột chết. Hôm đấy biết vậy, hỏi vọng xuống nhờ vả con...nô, gần gũi nhau gần đêm còn gì hehe.
Một số người mũi kém, vài lần cơm có mùi phân gián, bảo mọi người xem lại nhưng chả ai nhận ra, em thì chịu, đưa vào là ọe.

pain

Xe ba gác
ông nói thì nói cho rõ ra, nhấp nha nhấp nhổm, nta chưa biết thì comment dài 1 bài ra xem trình tự các bước như nào, cứ giới thiệu đẩu đâu quen biết sếp nọ lọ sếp chai mệt người ;))
Giờ mới đọc.
Xin lỗi, bác nói thế này phí công tôi tiếp chuyện. Lớn tí đi!

Cụ cứ mạnh dạn lên, họ quay cũng không sát gần đâu, như kiểu trông xa xa ấy mà.
Em xem rồi cụ ạ. Ông chồng cõng xác vợ lên núi. Tay làm nghề điểu táng cầm con dao giống cái liềm. Cắt hai đường chéo chữ X sau lưng, khoanh mấy khoanh ở đùi, rạch bụng. Xong. Mời các ông kền kền xuống rỉa.

dpl

Xe lăn
Hồi 2004-2005 em đi onsite bên Ấn gần 1 năm. Bọn Ấn làm cùng nó rủ mấy đứa Việt bọn em đi chơi ở Varanasi, thành phố linh thiêng miền Bắc Ấn, nơi mà các cụ hay nhìn thấy ảnh dân Ấn xếp hàng tắm sông làm lễ.
Bên Ấn thì ấn tượng nhất với em là nó bẩn kinh khủng, dù em làm việc ở Bangalore cũng rất văn minh rồi. Nhưng khi đến Varanasi thì phải nói là bẩn ngoài sức tưởng tượng khi mà khắp mọi nơi là rác, bùn, nước cống, và kinh nhất là xác chết.
Đây là thành phố thiêng mà nhiều người Ấn sẽ tìm về để chờ chết. Nhiều người tu kiểu không tắm, không cắt tóc, móng,... trong 20-30 năm mà vẫn chưa được chết. Trên đường, đặc biệt quanh các đến thờ có vô số người như thế, và có người nằm cạnh đường thì chết rồi mà chưa có người đến mang đi :|
Ngoài bờ sông lúc nào cũng có vài nghìn người tắm gội, giặt quần áo, thiền, ăn uống. Phía trên thượng nguồn 1 chút là khu lò thiêu xác. Và thường nhà giàu mới được thiêu trong lò như này (dịch vụ thiêu thành tro để rải xuống sông). Nhà bình thường khá chút thì thiêu ngoài trời, có bàn ghế ngồi, có lễ đài riêng được xếp củi để thiêu. Còn nhà nghèo thì họ tự đi mua củi về xếp cạnh bờ sông, cho xác lên rồi thiêu, xong rồi họ đẩy luôn đống đấy xuống sông. Ca nào đen đủi (hết củi hoặc trời mưa) không thiêu hết được thì ủn cả cái xác cháy dở xuống sông.
Cho nên đứng bờ sông, nhìn xa xa có những đám lập lờ củi gỗ với mấy con chim là thể nào cũng thấy vài cái tay, cái bụng trương phình nhô lên. Có cái dạt vào ngay cạnh bờ, cách đám người đứng tắm chục mét.
Mất đứa Việt mình nhìn thấy phát nôn ọe mà cố nhịn sợ thất lễ, còn bọn Ấn nó tỉnh bơ như mình đứng chờ đèn đỏ ở cạnh sông Tô lịch thôi. Chúng nó vẫn xuống rửa mặt, thậm chí uống nước đấy để làm lễ cầu may. Mà em thấy bọn Ấn bảo là dọc thượng nguồn sông Hằng có 5-7 thành phố kiểu như thế.
Cũng là khác biệt văn hóa thôi nhưng cả cái địa cầu này đến đấy đều nôn ọe trừ người Ấn ra.
Nhà giàu thì vào đây thiêu
Giai-ma-bi-an-ngan-nam-tuc-le-hoa-tang-ben-song-Hang-386-1573693217-width1000height667.jpg

Nhà khá giả trung lưu thì thiêu khu ngoài trời, có lễ đài riêng.

Nhà nghèo thì cứ chỗ trống ven sông chất tí củi rồi nổi lửa là xong đám
Giai-ma-bi-an-ngan-nam-tuc-le-hoa-tang-ben-song-Hang-390-1573693217-width1024height662.jpg

Trên sông thì thi thoảng lại thấy cái xác thiêu dở, có cái còn không thiêu, quấn cái khăn rồi trôi, xung quanh tắm cứ tắm, uống cứ uống.
Youtuber khoa pug cũng đi review kiểu này và nôn :(

L.C.D

Xe container
Ngũ vị hương, em đoán thế kkk.
Hồi nhà em có việc lớn, khi xong, được chỉ mua gói thanh tẩy nhà cửa 2 trong 1 - bụi và âm khí. Cho vào hãm như trà rồi lấy ra lau, tổng hợp các mùi (chắc cha Ấn đụ nào sx) làm em kinh đến tận giờ. Hôm rồi con ngan nó quên, lại mua gói nhỏ để lau chùi ngày ông Công Táo. Vãi linh hồn hehe.
Nhà em bao sái ban thờ, lau bát hương chỉ dùng rượu trắng cùng gừng tươi.

hd-vt

Xe container
Nhà em bao sái ban thờ, lau bát hương chỉ dùng rượu trắng cùng gừng tươi.
Ok ròi.
Nghiêm túc nhé. Trước bà Bô em dặn, sau tao không cần gì, chúng mày cứ hoa và nước hoa cúng tao là được rồi.
Giờ em làm đúng thế, hoa thì có lọ chung cả bàn thờ, riêng dưới ảnh bB em có cái đĩa để chai nước hoa, thỉnh thoảng em ấn hai phát xịt xịt, hôm có thắp hương cũng ấn. Xong, thật là đơn giản hehe.

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Ở thớt này nhiều cụ nói về địa táng ở ta
Chỗ e như này
Khi chôn cất cứ phải 5 đến 10 năm mới dám bốc ,mà muốn bốc cũng khó phải xem thầy xem đc bốc hay ko
Quá trình bốc như sau
Con cháu (hoặc thuê) đào đất trước ,xong để đến tối thì bật nắp quan (quá trình làm là thuê người),trước khi bật phải đốt 1 đống nửa to và cho bồ kết vào ,mở nắp quan hình người còn nguyên người phụ trách mò xương sẽ đổ rượu vào ,rồi bắt đầu làm ,khi xong sẽ đc rửa sạch dùng bàn chải đánh răng để rửa (cấm dùng vật liệu khác để rửa) ,khi xong sẽ xếp xương vào tiểu ,người ko làm quen sẽ xếp thừa nha các cụ ,xong sẽ đổ nước thơm ,gồm ngọc hồi nói chung là ngũ vị hương .
Cụ nào nói róc xương chứng tỏ ngôi mộ ấy chôn nơi khô cạn .
Khi chôn phải có chè khô đổ vào.3,5 năm mở ra khô cong xương vàng ươm

Bupket

Xe điện
Chả vấn đề gì đâu cụ . Năm ngoái em cũng tham dự mấy buổi bốc mộ ( ông, bà ngoại vk, bác ... ) . Ngày nào nghĩa trang cũng đông như hội, đèn điện sáng như SVD , bàn chán, phỏm la liệt . Có lúc ngồi xung quanh các mộ ( chuẩn bị bốc ) , còn đi ngó nghiêng xem bình thường . Chỗ em thường ít nhất cũng ngoài 5 năm mới bốc nên cũng ngon lành cành đào lắm :D
Giờ các cụ đều lót sẵn tấm lưới vào trong áo quan, nên khi bốc thì kéo mỗi tấm lưới lên rồi rửa sạch từng bộ phận cho vào quách thôi ( như ngày xưa chưa bọc lưới, phải mò mẫm mới vất ) .
Em tham dự 9-10 buổi bốc mộ rồi, thấy rất bình thường . Cứ nghĩ các cụ được sang " nhà mới " khang trang, sạch sẽ chắc sẽ phấn khởi, hoan hỉ là mình cảm thấy nhẹ nhàng .

buikhacthinh

Xe tăng
Chả vấn đề gì đâu cụ . Năm ngoái em cũng tham dự mấy buổi bốc mộ ( ông, bà ngoại vk, bác ... ) . Ngày nào nghĩa trang cũng đông như hội, đèn điện sáng như SVD , bàn chán, phỏm la liệt . Có lúc ngồi xung quanh các mộ ( chuẩn bị bốc ) , còn đi ngó nghiêng xem bình thường . Chỗ em thường ít nhất cũng ngoài 5 năm mới bốc nên cũng ngon lành cành đào lắm :D
Giờ các cụ đều lót sẵn tấm lưới vào trong áo quan, nên khi bốc thì kéo mỗi tấm lưới lên rồi rửa sạch từng bộ phận cho vào quách thôi ( như ngày xưa chưa bọc lưới, phải mò mẫm mới vất ) .
Em tham dự 9-10 buổi bốc mộ rồi, thấy rất bình thường . Cứ nghĩ các cụ được sang " nhà mới " khang trang, sạch sẽ chắc sẽ phấn khởi, hoan hỉ là mình cảm thấy nhẹ nhàng .
Do phong tục tập quán ngoài Bắc như vậy nên ai cũng phải theo,trong Nam kg có tập tục bốc mộ như ngoài Bắc.

APhu9D

[Tịch thu bằng lái]
Mấy ông thầy địa lý bảo là hoả thiêu thì không yểm được mộ nên tâm lý nhiều người vẫn thích chôn sau đó sang cát.
Hoả thiêu nó nóng lắm, cứ địa táng với thuỷ táng cho mát mẻ cụ nhỉ :)
Văn hóa Việt (nhất là miền Bắc) thích giữ nguyên xương cốt (~địa/cải táng) mà hỏa thiêu lò điện hiện chỉ giữ được 1 phần xương và bị mềm+vỡ vụn kha khá==>> gần đây có 1 vài công ty ở nước Bắc Âu giới thiệu công nghệ xử lý xác chết lạnh âm độ sâu rồi quay ly tâm tốc độ cao (tách sạch các phần mềm...) chỉ còn lại xương nguyên vẹn ==>> không biết phương thức táng lạnh ly tâm này đã được thử nghiệm ở VN chưa nhỉ???:-/
Công nghệ đông lạnh xác quay ly tâm này có lẽ là văn minh hơn và liệu có thể thay thế tốt cho phương thức điểu táng, cải/địa táng? :-?
P/S: Dân đạo Hồi (Indo, Trung Đông....) cũng ăn bốc như Ấn (...) thì họ có hỏa thiêu/thủy táng thả sông Nil hay hỏa thiêu lấy tro cốt cho vào bình thờ cúng nhỉ??

Cụ không hiểu nguyên lý và quy trình nên nghĩ thế thôi. Quy trình đốt có 3 giai đoạn...trong đó có giai đoạn " thổi" tro của quan tài, vải liệm....
Mà thôi, em k đi sâu nữa. Trả thớt thôi:D
Cũng may mà bốc mộ toàn làm về đêm, lại coi trọng tâm linh không ai quay phim chụp ảnh post lên mạng nên thế giới nó không biết. Nếu không chắc bọn tây lông cũng coi mình là mọi cụ nhỉ
Mời cụ, phóng sự của Discovery

dvhung243

Xe điện
Thôi các cụ quay về chủ đề covid tại Ấn độ nhé , lan man sang chủ đề khác làm gì

Xinxàphòng

[Tịch thu bằng lái]
Quê nội nhà cháu thì phong tục là con cháu phải cất bốc (hiện tại thì có đội chuyên nghiệp, nhưng ông con trưởng vẫn phải đỡ và rửa hoa cái - xương sọ). Nhà cháu cũng phải tự tay bốc cho mấy ông bác rồi, chả sao cả, đại để cũng chỉ việc nhặt cho đủ, bên phải xếp bên phải, bên trái xếp bên trái cho đỡ nhầm thôi. Nói chung là chả có mùi gì cả, 15-20 phút là xong phim.

Đào Tử Thi

Xe container
Quê nội nhà cháu thì phong tục là con cháu phải cất bốc (hiện tại thì có đội chuyên nghiệp, nhưng ông con trưởng vẫn phải đỡ và rửa hoa cái - xương sọ). Nhà cháu cũng phải tự tay bốc cho mấy ông bác rồi, chả sao cả, đại để cũng chỉ việc nhặt cho đủ, bên phải xếp bên phải, bên trái xếp bên trái cho đỡ nhầm thôi. Nói chung là chả có mùi gì cả, 15-20 phút là xong phim.
Chả vấn đề gì cụ nhỉ, nhưng cụ làm tranh việc của bọn em thế này cũng là cái tốt :)