Hoa Sữa.

Giờ mới thực sự là mùa thu Hà nội. Trời se lạnh và gió miên man đuổi nhau trên những vòm cây, gió mơn man làn da của các em teen ríu rít trên đường. Cả tuần nay tối nào em cũng xách xe 2 bánh ra đường hít căng ngực mùi hương hoa sữa . Hoa sữa dính với mối tình đầu thời sinh viên khốn khổ nhưng không thiếu lãng mạn :) Nhìn các em tự nhiên thấy...hmmm...mình già qué. :'( :'( :'(
Hơ, tự nhiên buồn man mác, buồn vì thời gian trôi nhanh vùn vụt không ai nhận thấy, mới đấy mà đã bao nhiêu năm từ hồi vào đại học. Ngẩn ngơ năm thứ nhất, bắng nhắng năm thứ 2, cáo già năm thứ 3, thành tinh năm thứ 4, thẫn thờ năm cuối cùng, rồi ra đời.....bầm dập (u)
Bác nào có chuyện hay hay với hoa sữa kể anh em nghe với.

Hic, chả có gì hay, em sợ cái mùi hoa sữa :)

thinh

Xe đạp
Hà nội đẹp nhất mùa thu, Sài gòn thua HN ở mùa thu và mùa đông nhi?
Em vẫn bảo mấy đứa nhân viên là " cả năm chỉ có khoảng chục ngày ntn, tranh thủ mà cà phê cà pháo tận hưởng đi. Ra được hồ Thuyền Quang thì càng tốt.

Hoa sữa thơm..........nhưng ở sát nó thì hăng hắc..............

em yêu mùi hoa sữa , em nhớ nó và nghĩ về nó với 1 kỷ niệm nhỏ...........nơi đó C1 mùi hoa sữa bên thư viện..........tình yêu đầu của em lúc đó khô khan chỉ biết nhặt những hòn sỏi nhỏ có hình thù kỳ lạ và những bông hoa sữa đầu mùa có sẵn sát bên thư viện ( bách khoa )
nhớ lại mà nao lòng...........
Tình yêu trèo lên với tay và.... để có đc 1 nhành hoa sữa.... thấy hạnh phúc với cái tình yêu giản dị đơn sơ.... mỗi tội mang hoa về nhà bị ba má mắng té tát vì nó quá hắc cả nhà k thể ngủ đc..............
Mỗi mùa thu về em lại nhớ đến nó.............tình yêu của em............. yêu lắm í............k thể quên đc.... càng ko thể quên đc mỗi khi vô tình ghé chân qua chỗ cũ.... nơi hẹn hò............ C1 - C9................ nơi căng tin.............chén nước chè với thanh kẹo lac................nhất là lúc thời tiết thu chuyển sang đông................gió se se lạnh... ngồi bên nhau hít hà mùi chè sen.... nhai lộp cộp thanh kẹo...... rồi hôm nào giàu hơn 1 chút ăn mì gói với ít thịt bò chỉ có giá 2000VNĐ.............ôi nhớ ơi là nhớ nhất là những lúc rảnh rỗi tình yêu chở em đi dạo phố .... vừa đi vừa hít lấy hít để mùi hoa sữa dọc phố Nguyễn Du..... Thể Giao................hic..........nhớ quá

Lexus fan

Xe điện
Có đưa mùi lên forum đc không bác admin ơi :))
Mùi này thơm, em thik (l)

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Giờ đây đi trên đường Nguyễn Du, mùi hoa sữa nhắc lại cho em nhớ lại kỷ niệm lần đi bộ cạnh hồ Thuyền Quang. Hôm đó vừa đi em vừa nghĩ về nàng, về lần đầu tiên em được nắm tay nàng, khi xếp hàng trong lớp.

Hồi đó em đang học lớp 1.

Raubac

Xe tăng
Mỗi lần ngửi mùi hoa sữa nhu cầu yêu và được yêu của em nó lại trỗi dậy :))

Giờ đây đi trên đường Nguyễn Du, mùi hoa sữa nhắc lại cho em nhớ lại kỷ niệm lần đi bộ cạnh hồ Thuyền Quang. Hôm đó vừa đi em vừa nghĩ về nàng, về lần đầu tiên em được nắm tay nàng, khi xếp hàng trong lớp.

Hồi đó em đang học lớp 1.
Mợ cũng lãng mạn sớm nhể :)) Hồ Thiền Quang chứ chả có Thuyền Quang đâu nhá :D

chauchau

Xe điện
Hơ, tự nhiên buồn man mác,....mới đấy mà đã bao nhiêu năm...
bác Đẻ làm em giật mình...trời thu se lạnh quyệt với hương hoa sữa...ôi, giờ thấy nó xa xỉ với mình rồi bác nhỉ...

hay mấy hôm nào thảnh thơi bác làm bài cảm nhận tuổi "thạch sùng" đi...có gì em rút kinh nghiệm với???

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Mợ cũng lãng mạn sớm nhể :)) Hồ Thiền Quang chứ chả có Thuyền Quang đâu nhá :D
Thôi chết, mấy chục năm nay cứ đinh ninh Thuyền chứ không phải là Thiền:))

hay mấy hôm nào thảnh thơi bác làm bài cảm nhận tuổi "thạch sùng" đi...có gì em rút kinh nghiệm với???
Em chưa hỉu ý bác lắm !? :s Là sao bác?

Các bác đã xem phim và nghe bài hát trong phim " Hà nội mùa chim làm tổ " chưa? Hồi đấy 1977-78 gì đó em xem phim này thấy đời đẹp thế, Hà nội đẹp thế, lãng mạn xây dựng XHCN đẹp thế .....:D Hòi SV em hát bài này hay cực nhớ, khôí em mê...(l)

Hoa sữa Hà Nội

Da diết và khắc khoải như hương hoa sữa tỏa lan trong gió, ca khúc đưa người nghe trở về với ký ức thật đẹp của Hà Nội một thời bom đạn. Gọn gàng cô đọng như một bài thơ, những cung bậc âm thanh cứ mải miết vươn cao, rồi bất chợt chùng xuống bùi ngùi thầm thĩ với những kỷ niệm ngọt ngào. Bài hát buồn nhưng vẫn chứa chan niềm tin, niềm hy vọng vào con người và cuộc sống.

Em vẫn từng đợi anh
Như hoa từng đợi nắng
Như gió tìm rặng phi lao
Như trời cao mong mây trắng

Mỗi khi nghe bản gốc Hoa sữa do NSND Lê Dung thể hiện trong bộ phim Hà nội mùa chim làm tổ, tôi lại nghĩ đến những con phố Hà thành yên bình trong chiến tranh, giữa những đợt bom và tiếng máy bay quần đảo, thời khắc mà "em vẫn đạp xe ra phố, anh vẫn tìm âm thanh mới". Nỗi đợi chờ của người con gái thật tha thiết dịu dàng. Nỗi nhớ thì bao la như bầu trời, mênh mông như ngọn gió và êm đềm như những khoảnh khắc tĩnh lặng hiếm hoi. Tình yêu thời chiến ấy là mối tình của những ký ức đẹp đẽ, trong trẻo mà lắng sâu, chỉ hai màu trắng đen như những thước phim âm bản chân thực. Niềm tin và hy vọng luôn ở bên họ bởi còn điều gì tự nhiên hơn “trời cao mong mây trắng”. Âm thanh rất ít nhưng nhớ mong vẫn thật nhiều.

Em vẫn từng đợi anh
Trên những chặng đường quen
Tiếng hát ai xao động
Thoáng mùi hoa êm đềm

Hoa sữa của Hà nội mùa chim làm tổ nhẹ nhàng bao nhiêu, yên ả bao nhiêu thì Hoa sữa qua giọng ca Thanh Lam lại khát cháy và nồng nàn bấy nhiêu - nồng nàn như những đêm thu quanh hồ Thiền Quang mà có ai đó đã gọi là "đêm hoa sữa". Nghe Thanh Lam hát lại Hoa sữa, tôi chợt nhận ra một Hà Nội trở mình - rất khác, nồng nhiệt và dịu êm, cởi mở và lặng lẽ. Tình yêu cũng vậy, bản ngã hơn, cá tính hơn và bộc lộ nhiều hơn. Đã có chia tay và đổ vỡ, có tiếc nuối và khoảng cách. Kỷ niệm như những mảng màu lúc ẩn lúc hiện ám ảnh. Thanh Lam đã hát đầy khát khao và không gian tình yêu do giọng hát ấy tạo nên đã tìm thấy sự đồng cảm nơi những người trẻ hôm nay. Lam hát lên “tiếng hát ai xao động”, trong lòng tôi cũng xôn xao những mảnh ký ức không tên vội vã ùa về.

Kỷ niệm ngày xưa vẫn còn đâu đó
Những bạn bè chung, những con đường nhỏ
Hoa sữa vẫn ngọt ngào đầu phố đêm đêm

Có lẽ nào anh lại quên em

Có lẽ nào anh lại quên em...

Hà Nội giờ nhiều cao ốc bêtông và ít đi ngói cũ tường xưa. Nhiều ôtô xe máy và vắng bóng xe đạp mang theo những chiếc cặp lồng. Đèn hạt đỗ vỉa hè xưa đã nhường chỗ cho những dãy đèn cao áp sáng trắng. Nhưng không gian hoa sữa thì vẫn vẹn nguyên như tình yêu ngày ấy. Hoa sữa vẫn ngọt ngào đầu phố đêm đêm - cho những đôi tình nhân, cho những con phố quen và cho những ký ức chẳng thể nào phai nhạt. Bởi cô gái đã hát "có lẽ nào anh lại quên em" mà như một lời dặn dò với người yêu, như một lời hẹn tái ngộ trên con phố không còn bom đạn, chỉ có những mái ngói xấp xô, những mảng tường cũ kĩ và loài hoa tình yêu không bao giờ nhạt hương mỗi độ thu về.

Anh Minh

Chỉnh sửa cuối:

jolie2003

Xe tăng
Website
www.vicvietnam.com
Gần đó có cái bến xe buýt , làm em nhớ đến............... nhưng hình như hôm đó hoa sữa chưa có thì phải :)

chauchau

Xe điện
thôi thì thổ lộ với các bác nhé

em đã từng cho hoa sữa vào thư gửi cho cô bạn đi xa...

...ấy vậy mà cô bạn vẫn chẳng về.

@BF: bác nhớ sự tích con thạch sùng không?

thôi thì thổ lộ với các bác nhé

em đã từng cho hoa sữa vào thư gửi cho cô bạn đi xa...

...ấy vậy mà cô bạn vẫn chẳng về.

@BF: bác nhớ sự tích con thạch sùng không
?
Hề hề bác thâm bỏ mẹ, nói xa xôi thế ! Chuyện tặc lưỡi tiếc rẻ hả, hỉu , đã hỉu :D
Nhưng mà nhiều lắm, kể ra thì cũng hay, có bác đòng cảm có bác không đòng cảm lại rủa " cheap shot" thì ngượng lém ....:) Hay là bác "thạch sùng" trước đi cái....(y)

moihocdi

Xe tải
Hoa sữa thơm..........nhưng ở sát nó thì hăng hắc..............

em yêu mùi hoa sữa , em nhớ nó và nghĩ về nó với 1 kỷ niệm nhỏ...........nơi đó C1 mùi hoa sữa bên thư viện..........tình yêu đầu của em lúc đó khô khan chỉ biết nhặt những hòn sỏi nhỏ có hình thù kỳ lạ và những bông hoa sữa đầu mùa có sẵn sát bên thư viện ( bách khoa )
nhớ lại mà nao lòng...........
Tình yêu trèo lên với tay và.... để có đc 1 nhành hoa sữa.... thấy hạnh phúc với cái tình yêu giản dị đơn sơ.... mỗi tội mang hoa về nhà bị ba má mắng té tát vì nó quá hắc cả nhà k thể ngủ đc..............
Mỗi mùa thu về em lại nhớ đến nó.............tình yêu của em............. yêu lắm í............k thể quên đc.... càng ko thể quên đc mỗi khi vô tình ghé chân qua chỗ cũ.... nơi hẹn hò............ C1 - C9................ nơi căng tin.............chén nước chè với thanh kẹo lac................nhất là lúc thời tiết thu chuyển sang đông................gió se se lạnh... ngồi bên nhau hít hà mùi chè sen.... nhai lộp cộp thanh kẹo...... rồi hôm nào giàu hơn 1 chút ăn mì gói với ít thịt bò chỉ có giá 2000VNĐ.............ôi nhớ ơi là nhớ nhất là những lúc rảnh rỗi tình yêu chở em đi dạo phố .... vừa đi vừa hít lấy hít để mùi hoa sữa dọc phố Nguyễn Du..... Thể Giao................hic..........nhớ quá
Ủa thế bác này học Bách khoa à học K nào đấy

chauchau

Xe điện
hoa sâu hả bác Camel? em chưa biết đây, bác chỉ đi?

B&O

Xe tăng
Đọc bài của bác Đẻ tự do em cũng thấy nao nao.Tối qua lúc đi off về qua đường Hoàng Diệu ,trong cái se lạnh của điều hòa dưới tiết trời thu ,văng vẳng bên tai bài Top of the world của Richarc Clayderman ,em ngửi thấy mùi hoa sữa và kỷ niệm thời sinh viên nó lại ùa về ào ạt trong em ...hichic :(

Ngửi 1 lúc thôi... E có đứa Bạn nó bảo ghét nhất mùa này vì ko thể chịu được mùi hoa sữa. Nhà nó ở Nguyễn du trước nhà có 1 cây hoa sữa cổ thụ.

@ Bác đẻ : Bác kể chuyện con thạch sùng của Bác đê...:D

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Đọc bài của bác Đẻ tự do em cũng thấy nao nao.Tối qua lúc đi off về qua đường Hoàng Diệu ,trong cái se lạnh của điều hòa dưới tiết trời thu ,văng vẳng bên tai bài Top of the world của Richarc Clayderman ,em ngửi thấy mùi hoa sữa và kỷ niệm thời sinh viên nó lại ùa về ào ạt trong em ...hichic :(
... Và em rút ra kết luận, xe của bác bật điều hòa và lấy gió ngoài...