Hoa Sữa.

captivaltz

Xe điện
B&O viết
Đọc bài của bác Đẻ tự do em cũng thấy nao nao.Tối qua lúc đi off về qua đường Hoàng Diệu ,trong cái se lạnh của điều hòa dưới tiết trời thu ,văng vẳng bên tai bài Top of the world của Richarc Clayderman ,em ngửi thấy mùi hoa sữa và kỷ niệm thời sinh viên nó lại ùa về ào ạt trong em ...hichic :(
Hôm qua.., off Văn Cao, về sớm...., nhà thì ở trên Bác Cổ...thía mà sao lại đánh võng qua đường Hoàng Diệu được nhỉ, hay là còn đưa nhau ra Vườn Hồng ngồi chơi như hồi vưỡn còn teen :^) :^) :^) :^) :^)

chauchau

Xe điện
Ngửi 1 lúc thôi... E có đứa Bạn nó bảo ghét nhất mùa này vì ko thể chịu được mùi hoa sữa. Nhà nó ở Nguyễn du trước nhà có 1 cây hoa sữa cổ thụ.

@ Bác đẻ : Bác kể chuyện con thạch sùng của Bác đê...:D
hơ, nhà có cây hoa sữa trước cửa thì không thể nào mà ngủ được, ghét là phải rồi.

Cái thứ hoa này chỉ thoang thoảng thôi, ấy vậy nên phải dùng xe đạp chứ đứng lại mà hít hà thì lộng óc lên mấy

Anh nào có ảnh hoa sữa thì post lên cho em ngắm với.

Không biết bao giờ em mới trở lại những con đường hoa sữa nồng nàn và đắm đuối, những hàng cây đẹp đẽ và buồn rầu, còn ánh đèn đường thì vàng vọt đến nao lòng...

Em cũng là một fan của Hoa Sữa đây, chỉ tiếc là hoa chỉ nở có khoảng 20 ngày trong 1 năm mà thôi, hoa thường nở làm 2 đến 3 đợt. Cứ mỗi độ thu về, lần đầu tiên thấy hoa sữa là em lại nhớ đến mối tình đầu đầy thơ mộng, ngày đó không hẹn thề mà thành lệ, cứ nhìn thấy lần đầu tiên hoa sữa ở đâu là em hái bằng được để tặng người yêu dấu, sau này dù đã chia tay em vẫn làm như vậy cho đến khi cô ấy có người yêu khác, chỉ dám cài hoa ở cổng mà không dám gặp mặt, sợ trái tim đã liền sẹo lại ứa máu !!!!!!!!!!!!
Em còn biết Hoa Sữa ở Vinh nở sớm hơn Hà Nội khoảng 1 tháng và ơ Hải Phòng nở muộn hơn Hà Nội cũng chừng ấy.
Đúng là cái cảm giác đi giữa phố phường tràn đầy mùi Hoa Sữa, trong lòng lại nao lên một nỗi niềm khó tả, có lẽ cũng đây cũng là một lý do để em dốc hết tâm huyết tự lắp ráp một em mui trần, và năm nay em đã được thỏa ý nguyện nguyện......thật tuyệt vời khi Việt Nam ta có Hoa Sữa !!!!!!

chai.dau1784

Xe điện
Website
vietwingshanoi.com
Tối, đi trên đường chợt thoảng nghe mùi hương hoa sữa. Bấc giác nhìn lên hàng cây hoa sữa ven đường, hoa đã nở trắng cây. Mùi hương hoa sữa, nhẹ nhàng, nhưng cũng nồng lắm. Mỗi năm, cứ vào độ này, hễ nghe thấy mùi hương hoa sữa là biết thu đang đến....

Trong cái tiết trời se se lạnh khi màn đêm buông xuống của mùa thu,hương hoa sữa bay xa,có khi đi trên đường thấy mùi hoa sữa đấy nhưng mà chẳng thấy cây đâu...

Nhưng bây giờ Hà Nội ngập tràn hương hoa sữa,đi trên bất kì con đường nào cũng thấy hoa sữa ,hoa nở trắng cây...đẹp lắm ,thơ mộng lắm...trời gió, hàng cây hoa sữa lao xao, hoa rớt đầy trên đường, trên áo, cả trên đầu nữa. Hoa sữa màu trắng ngà, nhỏ, nhỏ lắm, lấy tay phủi tóc, nhưng vẫn còn sót lại một vài bông, lấm chấm... Mình có thể cảm thấy mùi hương thoang thoảng của những bông hoa sữa còn vương lại trên đầu....
...mùa thu...hoa sữa...se se lạnh....đôi khi thấy mình cô đơn quá....

Thu về trên khắp những góc phố anh qua,

nỗi cô đơn theo anh đi đi mãi

Giọng nói em tiếng cười ấy tựa vai anh và thì thầm,

lời nồng ấm em mong Thu về trên lối

Giờ đây Thu sang nhưng em ở nơi đâu

Nhặt từng chiếc lá để thấy bóng hình em

Mùa Đông đến sẽ lạnh lắm và cô đơn từng ngày dài

Không có em Đông là mãi mãi
............

Trên là cảm xúc của em khi mùa hoa sữa về.Em trích từ Blog của em ra

Viva_110

Xe đạp
Em thì chả có kỷ niệm gì với hoa sữa cả,nhưng mà em thấy cái mùi hoa sữa nó nồng nàn lắm!mùa thu về thật dịu êm quá đi

taplai

[Tịch thu bằng lái]
Nói thẳng ra là thèm gái trẻ đi lại còn bày vẽ sữa Hà nội mùa thu:)

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Nói thẳng ra là thèm gái trẻ đi lại còn bày vẽ sữa Hà nội mùa thu:)
Hố hố, chính xác là "ai" thèm bác nói thẳng ra hộ em cái. Em đọc từ đầu tới giờ cũng mang máng đoán được ý bác nhưng không chắc lắm.:)

Cool-max

Xe tải
Cuộc đời con người từ khi sinh ra đến khi chết đi lúc nào cũng gắn với "sữa" nhỉ?

Lập Tái

Xe điện
Hôm qua em về muộn, đỗ xe ở bãi Phùng Hưng, đi bộ về nhà thấy " mùi hoa sữa nồng nàn " , thế là nhớ lại hồi sinh viên ...mấy thằng kéo nhau đi bụi uống nước chè đêm ở Bà Triệu ...Nhớ làn gió thu thổi tấm thảm lá sấu vàng trên đường Phan Đình Phùng...đẹp như Levitan...
Hôm nay hì hụi mãi mới vào được mạng... nhìn thấy có nhiều người đồng cảm quá...
Chẹp....chẹp.....cũng đã đến tuổi thạch sùng rồi...tiếc....

Changiaychandep

Xe máy
Em lại nhớ những đêm mùa thu, 1 mình đạp xe trên đường Nguyễn Du ban đêm. Mùi hoa sữa hăng hắc hòa với hơi lạnh se se của mùa thu nhẹ nhàng luồn vào tóc, ngấm qua làn áo mỏng. Sao thấy thân thương, gần gụi mà dịu dàng. Mới đó mà cũng đã hơn 15 năm...... biết bao kỷ niệm đã qua, mình cũng trải qua biết bao thăng trầm, nhưng hôm nay cảm giác cũ vẫn còn nguyên như thời học sinh ngày nào. Nghĩ lại sao buồn quá.

Queen_hp

Xe buýt
Em ở dưới Hải Phòng xa xôi, nhưng vẫn có mấy bao tải kỷ niệm về thu Hà Nội đấy ạ :P Nghe chị Liễu nhắc tới cái sân thư viện Bách khoa mà lại :'( Chả là hồi xưa bạn em học Bách Khoa. Những con đường Hà Nội, con đường nào cũng nhiều kỷ niệm, hương hoa Sữa như đang thoang thoảng đâu đây (l) Dưới Hải Phòng mùa này cũng đã ngát hương hoa Sữa rồi các bác ạ, buổi tối đi trong hương thơm dìu dịu này thật dễ chịu tuy cũng thấy man mác buồn nhưng thấy tâm hồn lâng lâng, thư thái.
Hồi bé em sợ mùi hoa sữa lắm, nhà em không có cây trồng trước cửa nhưng papa em hay thuê truyện trên thư viện TP (trên đg Điện Biên Phủ) em hay phải đứng dưới trông xe, đứng dưới gốc cây hoa sữa mà cứ phải bịt mũi, chẳng dám nói, vì em đinh ninh rằng trên đó có vài ổ con Bọ Xít nên mới hắc như vậy :)) Hí hí nhớ lại mà lòng nao nao (l)

vili

Xe tải
@BF: bác mà vào Đồng Hới mùa này thì đảm bảo bác có cái nhìn khác về Hoa Sữa. Túm lại cái gì vừa phải - có chút kín chút hở bao giờ cũng lãng mạn :D :D

FeRAM

Xe điện
Hoa Sữa, cũng giống con gái thì phải, chỉ thoang thoảng thôi thì rất thích, chứ nếu mà đậm đặc quá thì rất khó chịu. Riêng em, không hiểu sao cứ ngửi thấy mùi hoa sữa là rất buồn tè. Thế mới củ chuối, :D.

Hình như có bác nhạc sỹ gì viết bài Hoa Sữa ấy, bác này đã thú thật là, tôi viết bài hát này khi được nghe kể về hoa sữa, chứ lúc sau ngửi thử thì thấy ... gắt lắm (Thông tin ko được kiểm chứng, ko rõ nguồn, độ ko đảm bảo là cao).

@BF: bác mà vào Đồng Hới mùa này thì đảm bảo bác có cái nhìn khác về Hoa Sữa. Túm lại cái gì vừa phải - có chút kín chút hở bao giờ cũng lãng mạn :D :D
Em biết, bao nhiêu các bố lãnh đạo các TP khác vì yêu cái bài " Hoa Sữa " của ông Hồng Đăng kia mà trồng chi chít định biến TP của mình thành giống HN. Khổ nỗi các TP đó là ở miền Nam có mùa thu quái đâu. Thành ra khi nó nở, đêm đến, nhiệt độ 30-35 độ C nó phát tán ra thì khóc ra tiếng...mán :D :D :D
Trước cửa nhà em (ở khu bác đang ở) hiện có 2 cây be bé đây, cả dãy phố là cả dãy hoa sữa mấy chục cây luôn, em đang kiến nghị bỏ bớt mà chưa thấy hồi âm. :| :| :|