[Funland] Hoa Lan và câu trả lời về giá trị

Maybach Tàu

Xe container
Thể nào hôm nay thấy 2 ông bạn ngồi xem livetream fb cũng bình luận phi điệp đột biến abc thơm lắm... Cuối cùng cũng thấy có anh Grabber đưa đến 1_hộp nói có chục cây con...
Em dự là đầu nậu bơm thổi đầu hàng thôi:D

tony tí

[Tịch thu bằng lái]
Đợt cái hòn đá vũ trụ ở bên mỹ của đại gia x mua về tặng chùa ..thây a em trên of tấm tắc khen mà cưùi đau cả cơ bụng. :))

s63 AGM

Xe tăng

Khóm lan này em chả biết tên gọi là gì, năm ngoái ông anh bán 35tr mà em choáng, nay được nhìn 2 cái mầm mới nhú mà 16tr làm em tý ngất. Thế này trồng lan nhanh giàu hơn trồng sâm Ngọc linh.
cùng là phi điệp nhưng cái 16 triệu kia là đột biến thì phải cụ àh.

TungThoc

Xe điện
Cháu cũng thích nhưng chỉ mua của đồng bào dân tộc về tự ươn, một vài trăm gọi là chút kỷ niệm núi rừng. Cháu chả đú theo phong trào làm gì cùng hội chơi mà cụ nào thích cháu tặng.
Cụ giống em quá, hiện cụ có loại gì? Em cũng có vài loại đã nhân kie, em với cụ trao đổi đi

Xe nội lước

Xe container
Lan gì ăn ngon thế ạ? Em biết có loại ở nc ngoài nó vốn là đồ ăn, nhưng quên mất tên rồi :P
Giò này ăn được k cụ? 1 cành dài cắt hoa ra đếm đc 49 bông.
Ăn đc cụ ạ.nhưng đẹp thế thì cụ nên tìm rau ngổ dại xào thịt bò ăn tạm..cũng thơm lắm an

thaibom

Xe buýt

Em đang ngồi thưởng trà ngắm hoa cùng mấy ông bạn chơi thân đây, nhưng em ko chơi nhưng thấy mấy ông nói chuyện có giờ lan đáng giá cả con vios thần thánh là chuyện thường!
Lúc đầu cứ nghĩ mấy ông chém gió nhưng lại là thật đấy ạ!
Giờ nhà ông này đang làm 2 vườn ươm lan rộng như cái nhà xưởng, đủ các chủng loại đắt có, rẻ có, từ những loại ươm trong chai, ra bảng gỗ, lên chậu...

STF399

Xe điện
Bây giờ bị cái làm giá hơi nhiều, trò này trong bds vẫn diễn ra thường xuyên , giao dịch thật , tiền thật nhưng ảo lòi

Xe_om_day

Xe buýt
Cụ nào trồng phi điệp rồi thì thấy rất rõ điều này:
1. Giò thuần thì nó cứ tự nhiên lớn, chả phải chăm gì cả. Chỉ cần tưới nước là cũng lớn như thường.
2. Dù giò dài cả mét hoặc hơn thì nó cũng chỉ có hoa khoảng 20cm tới 40cm tính từ thắt ngọn.
3. Chả cần kích, chả cần thuốc gì nó cũng tự ra mầm gốc và đẻ cây con (kie) từ thân mẹ.
4. Nó mọc như cỏ nên em nghĩ giá thổi là do con buôn.
Mục 4 không phải nghĩ mà thực tế nó vậy. Bỏ ngoài yếu tố làm trò tung hứng lẫn nhau giữa các chủ trại gà thì đa phần các cụ mua về không phải để giữ chơi mãi mãi mà thực chất chỉ mong muốn đẩy đi với giá cao hơn, kiểu giống như đa cấp, thằng vào sau nuôi thằng vào trước :D

Xe_om_day

Xe buýt
Chắc Cụ để thiếu nắng nên không ra hoa mà đẻ cây con.
Em để nắng từ sáng đến trưa cụ ơi. Chiều thì nhà che mất nên ko có, còn vác đi vác lại thì lích kích quá. Em nghĩ do chăm nó quá tưới nhiều nên đẻ kie, bằng chứng là 1 chậu treo cùng nhưng em để vất vưởng thì hoa lại ầm ầm :))

fromantoan

Xe tăng
Giả hạc (giả hạt) với phi điệp là một mà, chỉ là tên gọi khác nhau của 2 vùng nam bắc. Như ngoài bắc gọi là kiều trong nam gọi là thuỷ tiên thôi.

Hôm nay đi lấy con cu gáy gặp 1 bà gánh lan rong. Em mua một 3 trăm (ngàn VNĐ) 4 cái giò phi điệp gắn sơ sài, nhưng mớ lan bỏ gỗ đi chắc phải hơn 2 ký. Em treo lượt thượt trên 2B, dài quá, ngọn quét xuống đường, nhưng chúng trước sau cũng hỏng nên em mặc kệ.
Lúc về có ông đuổi theo xe hỏi giá, em nói 3 trăm làm ông ấy chẳng tin "Phi điệp mà...!". Lúc sau lại thấy đuổi theo hỏi mua ở đâu. Em trả lời có bà bán rong trên đường bây giờ chẳng biết bà ấy ở đâu,...!
Chắc cái loại kia đột biến, khác thường giá mới như vậy. Còn giả hạc rẻ hơn phi điệp nhiều vì hoa rất sai, nhưng lại chóng tàn. Nhóm lan này đắt nhất là hoàng thảo kèn của Hòa Bình và Tây Bắc!

fromantoan

Xe tăng
Em có giò này để trong nhà thơm ngát: lan kiếm - địa lan

Đây là lan dừa, gốc Nam Mỹ , ở VN có 2 nguồn là Thái và Đài Loan, Đài Loan hoa thơm hơn , lá dài hơn chứ địa lan kiếm gì hả cụ.

fromantoan

Xe tăng

15cm45p

Xe điện
Đây là lan dừa, gốc Nam Mỹ , ở VN có 2 nguồn là Thái và Đài Loan, Đài Loan hoa thơm hơn , lá dài hơn chứ địa lan kiếm gì hả cụ.
Hề hề em có biết đâu, cụ nào bảo thế em biết thế=))
Cơ mà thơm mùi kẹo ngọt thích thật:x

fromantoan

Xe tăng
Chưa nói những loại khác nhưng riêng hoàng thảo, thuần chủng được những loại như đơn cam, trúc mành, lông đen, senile lông trắng hay kim điệp nhựa ở môi trường thành phố cũng là 1 kì công không hề nhỉ cụ nhỉ?
người chơi lan bây giờ đa số chỉ theo phong trào thôi. Đa số họ chỉ biết một hoặc một vài loại lan, chơi như thế thì có gọi là chơi hay không ?
thời em còn trồng lan thì đặc điểm chung là:
1. sưu tầm càng nhiều loại lan càng tốt. Bởi vì mỗi loại lan đều có đặc điểm và thời điểm riêng. Vd như giáng hương bây giờ thấy bán mắc nhưng thời đó tụi em chỉ trồng nó vì bộ rễ phát triển đẹp thôi. Hay như lan kiếm quăng đâu cũng sống mang về cột gốc khế cho vui....
2. Trồng những loại lan khó trồng vd như Đơn Cam trồng để nó sống, phát triển và thuần hóa nó là cả một vấn đề.
3. Không sử dụng phương pháp hóa học như phân bón, thuốc kích thích nhưng vẫn đảm bảo tốt, phát triển và đặc biệt muốn kích bông lúc nào thì kích không phân biệt thời gian ( cái này gọi là thuần hóa).

Bây giờ thấy nhiều vị hàn lâm quá nhưng biết có mỗi phi điệp, hay thêm một vài loài khác. Thứ mà cắt đốt cột xơ dừa cũng đâm chồi ra rễ

0762226789

[Tịch thu bằng lái]

Em 3 cụm lại thêm g !
Bán rẻ 5.3 tỷ !!