[Funland] Hoa Lan và câu trả lời về giá trị

ceiling

Xe máy

Cái nàỳ là lan gì các cụ. Thấy nó đang chuẩn bị ra hoa. Cháu trồng mà ko biết tên haha
Phi điệp-giả hạc đấy. Loại đang hót hiện nay. Vùng miền nào khó biết, chỉ đoán loại ở miền bắc. Cây phía dưới đang hoa nhé, cây trên không phải.

Chưa hoa nên khó đoán giá. Nói thật mất lòng nhưng để cụ ở trên mây xuống khẻo lại ngã nhào vì tưởng sắp thành tỷ phú.
Dự là hoa giống mấy hình các cụ phía trên khoe. Giá chỉ vài trăm. Cây cụ thì dưới 2 triệu.

leenamtuankorea

Xe tăng
Phi điệp-giả hạc đấy. Loại đang hót hiện nay. Vùng miền nào khó biết, chỉ đoán loại ở miền bắc. Cây phía dưới đang hoa nhé, cây trên không phải.

Chưa hoa nên khó đoán giá. Nói thật mất lòng nhưng để cụ ở trên mây xuống khẻo lại ngã nhào vì tưởng sắp thành tỷ phú.
Dự là hoa giống mấy hình các cụ phía trên khoe. Giá chỉ vài trăm. Cây cụ thì dưới 2 triệu.
Hihi. Thank cụ nhiều. Cây này gây 3-4 năm rồi đó cụ à. Ủa chỉ có một ổ đó cháu gây thôi mà. Để hôm nào ra hoa cháu lại post lên, tại cháu thấy hình giống các cụ đang đưa lên. Nó ra hoa mà được giống đột biến thì nhà cháu lại kiếm mớ keke.
Tiện thể cụ cho hỏi: Nó nở hoa màu gì, loại nào thì có giá nhất để cháu về om như kiểu oánh vietlot biết đâu nó ra đúng màu. o:-)o:-)o:-). Cây này lấy Phú Thọ về cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

ceiling

Xe máy

TungThoc

Xe điện
Cập nhật giá cả hàng Phong lan đột biến cho các cụ

CHỚP-6 MẮT
Thái Bình: 200k/cm
Hòa Bình: 400k/cm
Sấm: 2.000k/cm

TRẮNG:
(Thực Hà, Vũ Tuấn Anh, Đại Ẩm, Hà Đông, Tam Ngọc...): Dao động khung giá từ 200-500k/cm
Di Linh: 600k/cm
.....
5 CÁNH TRẮNG:
Tuyết Ngọc: 350k/cm
Gái Nhảy: 500k/cm
Boong Hây: 500k/cm
Bột Sắn: 500k/cm
Minh Vũ 1: 600k/cm
Mắt Nai: 600k/cm
Sơn Động: 800k/cm
Việt Bắc: 1.000k/cm
Bùi Việt: 1.000k/cm
Sài Gòn: 1.000k/cm
Chumoray: 1.500k/cm
Lâm Thồn: 1.500k/cm
Dũng Phương: 1.500k/cm
6789: 2.500k/cm
Phú thọ: 2.000k/cm
Củ Chi: 2.000k/cm
Long Điền: 2.500k/cm
Mắt Nâu: 2.500k/cm
Hà Tĩnh: 2.500k/cm
Kim Bôi: 2.500k/cm
Xuyên Đêm: 3.500k/cm
Mặt Trời Băng Cốc: 2.000k/cm
Thanh Sơn - Đăk Lăk: 4.000k/cm
Anh Cả: 4.500k/cm
Chơn Thành: 5.000k/cm
Ruby: 5.500k/cm
Thanh Tú: .....
Bắc Kạn: ......
Hiển Oanh: 7.000k/cm
Hà Nam: 6.000k/cm
Phủ Trì: 8.000k/cm
Sao Bay: 8.000k/cm
Thúy Vân: 8.000k/cm
Cụ Lý: 9.000k/cm
Hải Dương 1: 10.000k/cm
BK 97:....
BK 98: 10.000k/cm
Nhị Long: 10.000k/cm
Chị Sáu: 15.000k/cm
Lâm Xung: 20.000k/cm
Kiều Phi Yến: 25.000k/cm
Nha Trang: 21.500k/cm
Bạch Tuyết: 40.000k/cm
Phan Rang: 25.000k/cm
HPR: 25.000k/cm
Vọng Xưa: 30.000k/cm
Thiện Tâm: 30.000k/cm
Độc Lập: 5500k/c
Lạc Long Quân: .......
Tường An: 35.000k/cm
Giải phóng: .....
Người đẹp Bắc Kạn: ........
Thỏ Ngọc 66: 120.000k/cm
Vĩnh Bảo:......
Mắt Trâu: 60.000k/cm
Nắng:....
Gió:.....
Sen:.....
Trường Sa: 100.000k/cm
Vô Thường: 200.000k/cm
Bảo Duy: 200.000k/cm
Sơn Nữ Sơn La: 200.000k/cm
Tiên Sa: ......k/cm
.....
HỒNG:
Hổ Phách: 500k/cm
Thiên Lôi: 5.000k/cm
K1: 6.000k/cm
Yên Thủy: 8.000k/cm
Tây Hồ: 8.000k/cm
K2: 9.000k/cm
Nhũ Hoa: 10.000/cm
Xòe: 12.000k/cm
Cái Bang: 12.000k/cm
Mỹ Nhân: 15.000k/cm
Nguyệt Anh: .....k/cm
Á Hậu: 15.000k/cm
Gia Lai: 15.000k/cm
Minh Châu: 15.000k/cm
Thanh Hóa: 15.000k/cm
Hồng Ngọc Sông Đà:....
Bích Quyết: 20.000k/cm
Nhật Hạ: 25.000k/cm
Nguyệt Lãng Thiên Môn: 30.000k/cm
Mắt Ngọc: 25.000k/cm
Lâm Hải: 30.000k/cm
Gần đây em hỏi thầy em: Phong Lan Phi điệp Đột biến ở Việt Nam sao nhiều thế?
Thầy nghi ngờ rằng: do hậu quả chất độc da cam?
Em thì không thống nhất ý kiến vậy. Trên thực tế em nghĩ chỉ có 2-3 loại đột biến thôi. Sau đó người ta mang các giống cây này đi trồng ở các vùng miền khác nhau nên cây tự thích nghi khí hậu thổ nhưỡng và các hóa chất chăm bón... mà mặt hoa khác đi đôi chút. Người buôn bán dựa vào sự khác biệt đó mà thổi lên rằng là loại mới. Thực tế kiểm nghiệm đối với một cây đột biến điển hình lâu năm ở miền bắc là bông 5CT Phú Thọ, đến giờ có đến 3 cây khác nhau cùng có mặt hoa giống đến 99,9% bông 5ct Phú Thọ gồm: 5ct Phú Thọ Cổ tiết - có lá lỗi trên thân, 5ct Phú Thọ thường, 5CT Phú thọ loại 3 chả biết gọi là gì nữa. Về mặt đa dạng sinh học theo xác xuất 1/10.000 để có một cây đột biến thì không thể có đến 3 cây 5CT Phú Thọ cùng đột biến được cả. Vì vậy em cho rằng cả VN chỉ có vài ba loại Phi điệp thực sự là đột biến mà thôi.
Nhưng em thì lại không chơi đột biến vì cây yếu dễ chết dễ bệnh, nghi ngờ cây bị kích thích quá mạnh qua nhiều chủ, nhiều đời thì độc hại đến người chơi, người xung quanh rất nặng nề.
Giàn lan nhà em, em trồng vài chục loại phi điệp, nhưng em rất cực đoan, cây nào yếu hay bệnh hoặc trông ẻo lả là em loại thẳng tay không thương tiếc dù nó có là cây quý hiếm đi chăng nữa. Em chỉ chọn những cây khỏe khoắn nhất để chơi, trồng tự nhiên kiêng mọi loại kích, phân bón chỉ dùng loại hữu cơ tự nhiên.

Chỉnh sửa cuối:

ceiling

Xe máy
Hihi. Thank cụ nhiều. Cây này gây 3-4 năm rồi đó cụ à. Ủa chỉ có một ổ đó cháu gây thôi mà. Để hôm nào ra hoa cháu lại post lên, tại cháu thấy hình giống các cụ đang đưa lên. Nó ra hoa mà được giống đột biến thì nhà cháu lại kiếm mớ keke.
Tiện thể cụ cho hỏi: Nó nở hoa màu gì, loại nào thì có giá nhất để cháu về om như kiểu oánh vietlot biết đâu nó ra đúng màu. o:-)o:-)o:-). Cây này lấy Phú Thọ về cụ ạ.
Phú Thọ thì có hy vọng vì 5 cánh trắng Phú thọ nổi tiếng toàn quốc.
Toàn thân phải xanh mướt không chút màu tím. Nụ hoa cũng xanh không vẫn dấu vết nhỏ màu tím nào kìa. Cụ xem nụ hoa nhất là cái cuốn nụ phải thật xanh.

5 cánh trắng giờ là số 1, toàn giao dịch tiền tỷ. Thực ra 5 cánh trắng tuy khó tìm nhưng có vô số. Trong đống vô số đó chỉ vài em may mắn được lọt mắt đại gia mới có giá tiền tỷ thôi. Không đơn giản như như các cụ nghĩ là rau muống đâu.

leenamtuankorea

Xe tăng
Phú Thọ thì có hy vọng vì 5 cánh trắng Phú thọ nổi tiếng toàn quốc.
Toàn thân phải xanh mướt không chút màu tím. Nụ hoa cũng xanh không vẫn dấu vết nhỏ màu tím nào kìa. Cụ xem nụ hoa nhất là cái cuốn nụ phải thật xanh.

5 cánh trắng giờ là số 1, toàn giao dịch tiền tỷ. Thực ra 5 cánh trắng tuy khó tìm nhưng có vô số. Trong đống vô số đó chỉ vài em may mắn được lọt mắt đại gia mới có giá tiền tỷ thôi. Không đơn giản như như các cụ nghĩ là rau muống đâu.
Vâng thank cụ đã chỉ giáo, cháu trồng cho vui thôi cụ. Để chiều về dòm xem là giống gì. Thế mà có video youtube bố nào bảo phải có viền tím quanh lá mới là 5 cánh phú thọ. Ông bác vợ nhà cháu ở PT giờ toàn gây cái này để bán, ô bỏ cả bán sơn doanh thu khá tốt. Thấy thu nhập cụ giờ cao lắm. Chắc đang sốt Lan.

ceiling

Xe máy
Vâng thank cụ đã chỉ giáo, cháu trồng cho vui thôi cụ. Để chiều về dòm xem là giống gì. Thế mà có video youtube bố nào bảo phải có viền tím quanh lá mới là 5 cánh phú thọ. Ông bác vợ nhà cháu ở PT giờ toàn gây cái này để bán, ô bỏ cả bán sơn doanh thu khá tốt. Thấy thu nhập cụ giờ cao lắm. Chắc đang sốt Lan.
Lá viền tím thì cánh hoa cũng sẽ viền tím. Loại viền tím trong Nam đầy.

Cánh trắng Phú thọ có điểm đặc biệt khác toàn bộ cánh trắng khác là lá ở mầm gốc hoặc ki mới ra thoáng viền màu tím ở đầu lá, sau đó thì phai mất, chỉ còn sắc tố xanh hết, không chút màu tím nào. Các loại khác thì xanh toàn bộ từ mầm, thân, lá tới nụ, cuốn hoa.

leenamtuankorea

Xe tăng
Lá viền tím thì cánh hoa cũng sẽ viền tím. Loại viền tím trong Nam đầy.

Cánh trắng Phú thọ có điểm đặc biệt khác toàn bộ cánh trắng khác là lá ở mầm gốc hoặc ki mới ra thoáng viền màu tím ở đầu lá, sau đó thì phai mất, chỉ còn sắc tố xanh hết, không chút màu tím nào. Các loại khác thì xanh toàn bộ từ mầm, thân, lá tới nụ, cuốn hoa.
Ra được cái hoa như này là ngon hả cụ. keke

TungThoc

Xe điện
Ra được cái hoa như này là ngon hả cụ. keke

Bông trắng toàn phần này thì lại không được chuộng bằng bông vẫn còn tim màu tím và phớt nhẹ vài vạch tím trên mắt hoa. Thị hiếu là vậy.

TungThoc

Xe điện
Cụ giữ vững niềm tin, cây của cụ biết đâu lại xổ ra 5ct và cánh lưỡi đẹp mĩ miều, lúc ấy cụ sẽ có tiền tỷ (nếu cơn điên loạn hiện nay chưa khỏi hẳn).
Giống như người mua xổ số, khi mua nghĩ mình trúng đến nơi rồi
:D :D :D

Babetta6868

Xe tăng
E nghe thấy có ông chủ vườn lan to ở Hà Nội chia sẻ Bên TQ - Đài Loan nó gieo trồng gây giống phi điệp (giả hạc) 5ct như trồng rau muống luôn! Chẳng biết dư lào

Tướng cướp

Xe điện
Em nghĩ riêng dòng Phi điệp 5 cánh trắng thì một vài năm tới chưa vỡ bóng bóng được, mà có vỡ thì vẫn giữ ở một mức giá nhất định. Bời vì, đặc điểm nuôi trồng dòng Phi điệp nó khác các loại khác như xanh, si, lộc vừng, chó cảnh, chim cảnh... như sau:

1. Mấy cây thân gỗ này khi đẩy giá lên cao, thì chỉ đại gia mới mua được, chứ không được phổ cập đến tất cả mọi người, nên khi nhà vườn ôm vào mà vỡ bong bóng là vỡ nợ.

2. Nó khác các cây thân gỗ ở chỗ nó là thân thòng, đặc tính mỗi năm thân mẹ đẻ ra thay ít nhất một mầm gốc và rất nhiều kie trên thân mẹ (vòng tuần hoàn sống của cây phi điệp là một năm, khi hết chu kỳ sinh trưởng của cây mẹ thì nó đẻ mầm gốc và một loạt cây con trên thân mẹ (kie)), đây là được điểm mà nhà vườn nó không bị ôm bom, vì họ mua một khóm 5ct ví dụ HO Hòa Bình hoặc Cổ tiết Phú Thọ, về chăm cho chồi kie là họ đã xuất hàng loạt mầm con cho tất cả mọi người, giá dao động từ 5tr đến 30tr /1 mầm kie, như vậy là mỗi gốc họ đã gỡ được gần hết vốn rồi, còn lại bộ mầm gốc họ chăm tiếp sang năm lại ra kie để xuất tiếp, như vậy có vỡ bong bóng thì họ cũng thu đủ tiền đầu tư rồi.

3. Dù nó có đắt như thế nhưng một giò Phi điệp mấy trăm triệu, nhưng khi nhân kie ra để bán cho mọi người, cứ mỗi người bình quân 10 củ thì nguyên lý ôm bom như các loại khác là không tồn tại, vì em và các cụ nếu bảo bỏ vài chục triệu hoặc hàng trăm triệu để mua một giò Phi điệp về chơi thì chả ai dại mà mua, còn mỗi loại làm một kie tầm 10 củ thì chắc là vẫn cố được.

Đấy là những đặc điểm khác biệt của Phi điệp so với những loại khác như xanh, si, lộc vừng, chó, chim cảnh... các loại kia bị đẩy giá lên cao, không chia nhỏ ra để giải phóng bớt vốn đầu tư được nên khi vỡ bong bóng là cụ nào ôm bom đầu tư là chế sặc tiết và chỉ đại gia mới giám mua về chơi, chứ không phổ cập đến mọi người như Phi điệp. Còn Phi điệp nhà vườn nó đầu tư về đến nhà là nó cắt kie chia cho mọi người chơi rồi, nó có ôm một đống nợ đâu mà lo vỡ. Nên đừng hi vọng nó vỡ bong bóng trong một vài năm tới.

Vì vậy, em khuyên các cụ nếu có đam mê và chỉ là người chơi thôi thì nên mua một vài ki 5ct mà chơi, chứ chờ nó rẻ thì khó lắm, nhất là thuốc HO, bây giờ nhà vườn nào có kie khoảng 10tr/1kie để giao bán thì đảm bảo các cụ nhà ta tranh mua như ăn cướp vậy.

PS: em chỉ là người chơi, đam mê chứ chưa bao giờ là người bán, may mà năm ngoái em cũng đầu tư đủ một số dòng 5ct phổ thông giá bình dân rồi ạ!

ceiling

Xe máy
Cụ giữ vững niềm tin, cây của cụ biết đâu lại xổ ra 5ct và cánh lưỡi đẹp mĩ miều, lúc ấy cụ sẽ có tiền tỷ (nếu cơn điên loạn hiện nay chưa khỏi hẳn).
Giống như người mua xổ số, khi mua nghĩ mình trúng đến nơi rồi
:D :D :D
Cây trên gốc Phú Thọ, loại rẻ tiền nhất trong 5 cánh trắng. Nếu cây trên thực sự là 5 cánh trắng Phú thọ thì giá thị trường hiện nay chỉ khoảng 100 triệu thôi. Không đến tiền tỷ đâu.

fromantoan

Xe tăng
Gần đây em hỏi thầy em: Phong Lan Phi điệp Đột biến ở Việt Nam sao nhiều thế?
Thầy nghi ngờ rằng: do hậu quả chất độc da cam?
Thật ra mấy anh 5ct đang làm mưa gió trên thị trường hiện nay không chính xác là đột biến vì đột biến var alba hoặc var album là chỉ những cá thể bị mất đi chi tiết phổ biến của loài và chỉ còn màu trơn, hoặc trắng cả, hoặc xanh cả, hoặc vàng cả có thể do lỗi có thể đột biến gien. Về cơ bản, đột biến thường là không có lợi cho sinh tồn, thường bị chết yểu hoặc hạn chế trong quá trình sinh sản, phát triển thế hệ sau vì trải qua bao nhiêu năm chọn lọc tự nhiên, thằng nào không phù hợp đã bị tuyệt chủng, thằng nào phù hợp mới tồn tại cho đến ngày nay. Voi trắng, trâu trắng, sư tử biển trắng là ví dụ, rất dễ bị lộ khi săn mồi hoặc bị săn mồi.
Tuy nhiên đột biến, biến dị lại là 1 cánh cửa mở để tăng tính đa dạng và chọn lọc sinh tồn khi có những thay đổi môi trường đáng kể. Gấu trắng cũng là 1 loài trong họ gấu, trong quá trình di cư lên phía bắc săn mồi, những cá thể biến dị với lông màu nhạt hoặc trong suốt, không rụng lông khi vào hè để có màu sẫm hơn cho giống môi trường rừng núi , hóa ra lại phù hợp với môi trường băng tuyết , dần ra sinh sản tăng lên hình thành chủng loài mới có bộ lông trong suốt. Hoặc trong chi lan giáng hương Aerides có loài quế lan hương Aerides odorata, phổ thông có màu trắng tím sọc nhưng những đột biến quế trắng Aerides odorata var alba hoặc quế vàng var flava lại khá phổ biến, không hiếm lắm vì căn bản nó được môi trường chấp nhận và dễ dàng truyền đặc tính biến dị cho đời sau. Trong khi với tụi lan khác , ví dụ như lan hài, kiếm được cây đột biến hài gấm, hài râu, hài hồng khá là khó khăn.

Nói chung trong thú đam mê vẫn còn truyền cái câu Nhất cổ nhì độc, nhất kì nhì dị, giá cả bị thổi lên kinh khủng cũng vì đánh giá mấy cái chữ này.

fromantoan

Xe tăng
Lão ấy là người chơi lan gạo cội ở Hải phòng đấy cụ ạ , em biết nick lão ấy cách đây mười mấy niên khi còn chơi trên dalatrose :)):)):))
Hì, cụ là nick nào trên dalatrose thế. Đợt này nhờ có facebook nên mấy anh em chơi lan ngày trước như vutuananh, Tung Huynh, viviakid, Tuấn Khanh, culanluasg, Dung bà rịa vẫn giao lưu với nhau đó.

tuongcap

Xe buýt
em ở Thái Bình mà, tuy nhiên cũng thường xuyên TB-HN, khu nhà cụ nts là khu nào vậy? có tiện đường em qua xin chén trà ,ngắm bông hoa, tặng vài kie lạ.
nhà em có khoảng 20 loại song chưa hề có mặt hoa, tại vì toàn giao lưu đổi chác với anh em khắp nơi, mỗi loại em có vài kie.
bông hoa của cụ đẹp, cánh bay, gần ám, gần xước.
Em ở khu ngã tư sở cụ ạ. Nhà Cc bé treo ban công từ th9 năm ngoái. Em có khoảng 30 pđ. Chủ yếu còn nhỏ. Bông thứ 2 em ươm kie lên r. Cụ rảnh lên hn giao lưu nhé. Em chơi vui ko buôn bán. Báo em trc nhé.

fromantoan

Xe tăng
E nghe thấy có ông chủ vườn lan to ở Hà Nội chia sẻ Bên TQ - Đài Loan nó gieo trồng gây giống phi điệp (giả hạc) 5ct như trồng rau muống luôn! Chẳng biết dư lào
Về rồi cụ ơi, nhiều là đằng khác và đều quảng cáo là ki của những cây tiếng tăm, đảm bảo mặt hoa đẹp. Ai đó nói mấy ông 5ct không cấy mô được là có ý định chăn gà.

ceiling

Xe máy
Không phải bây giờ mà từ 3-5 năm trước người ta đã gửi cây 5 cánh trắng loại dễ sống nhất, khỏe nhất là 5 cánh trắng Phú Thọ (tất cả các loại khác trừ loại Hòa Bình và Phú Thọ cực kỳ yếu và khó trồng) sang các phòng thí nghiệm ở ĐL và TL để nhân giống hàng chục ngàn cây về bán.

Sau khi bọn nó nhân giống loại cây mạnh nhất VN rồi cho ra hoa xem thử, ở VN lập tức giá 5 cánh trắng lên sao Hỏa 2 năm nay. Các cụ đoán biết vì sao rồi.

Kitcat

Xe container
Vậy cụ k biết rồi, những thứ cụ kể là nhân tố để rất nhiều ng có thể ôm bom. Ai cũng nghĩ m ôm về 1 năm là hòa vốn, khuyến khích ông khác mua vào như mình. Lan có rất nhiều dòng, giống đẹp, thơm các mùi vị khác nhau, nở các mùa khác nhau, tội gì mua 1 ki bé tí cả chục triệu trong khi tiền ấy mua phi điệp tím, trầm, thiên cung, long tu, đuôi cáo, đuôi sóc, ... cũng đc 1 giàn tha hồ mà chơi ? ;))

Phi điệp tím nhà e.

Quá đẹp, e thấy suất sắc hơn mấy giò tr
Em nghĩ riêng dòng Phi điệp 5 cánh trắng thì một vài năm tới chưa vỡ bóng bóng được, mà có vỡ thì vẫn giữ ở một mức giá nhất định. Bời vì, đặc điểm nuôi trồng dòng Phi điệp nó khác các loại khác như xanh, si, lộc vừng, chó cảnh, chim cảnh... như sau:

1. Mấy cây thân gỗ này khi đẩy giá lên cao, thì chỉ đại gia mới mua được, chứ không được phổ cập đến tất cả mọi người, nên khi nhà vườn ôm vào mà vỡ bong bóng là vỡ nợ.

2. Nó khác các cây thân gỗ ở chỗ nó là thân thòng, đặc tính mỗi năm thân mẹ đẻ ra thay ít nhất một mầm gốc và rất nhiều kie trên thân mẹ (vòng tuần hoàn sống của cây phi điệp là một năm, khi hết chu kỳ sinh trưởng của cây mẹ thì nó đẻ mầm gốc và một loạt cây con trên thân mẹ (kie)), đây là được điểm mà nhà vườn nó không bị ôm bom, vì họ mua một khóm 5ct ví dụ HO Hòa Bình hoặc Cổ tiết Phú Thọ, về chăm cho chồi kie là họ đã xuất hàng loạt mầm con cho tất cả mọi người, giá dao động từ 5tr đến 30tr /1 mầm kie, như vậy là mỗi gốc họ đã gỡ được gần hết vốn rồi, còn lại bộ mầm gốc họ chăm tiếp sang năm lại ra kie để xuất tiếp, như vậy có vỡ bong bóng thì họ cũng thu đủ tiền đầu tư rồi.

3. Dù nó có đắt như thế nhưng một giò Phi điệp mấy trăm triệu, nhưng khi nhân kie ra để bán cho mọi người, cứ mỗi người bình quân 10 củ thì nguyên lý ôm bom như các loại khác là không tồn tại, vì em và các cụ nếu bảo bỏ vài chục triệu hoặc hàng trăm triệu để mua một giò Phi điệp về chơi thì chả ai dại mà mua, còn mỗi loại làm một kie tầm 10 củ thì chắc là vẫn cố được.

Đấy là những đặc điểm khác biệt của Phi điệp so với những loại khác như xanh, si, lộc vừng, chó, chim cảnh... các loại kia bị đẩy giá lên cao, không chia nhỏ ra để giải phóng bớt vốn đầu tư được nên khi vỡ bong bóng là cụ nào ôm bom đầu tư là chế sặc tiết và chỉ đại gia mới giám mua về chơi, chứ không phổ cập đến mọi người như Phi điệp. Còn Phi điệp nhà vườn nó đầu tư về đến nhà là nó cắt kie chia cho mọi người chơi rồi, nó có ôm một đống nợ đâu mà lo vỡ. Nên đừng hi vọng nó vỡ bong bóng trong một vài năm tới.

Vì vậy, em khuyên các cụ nếu có đam mê và chỉ là người chơi thôi thì nên mua một vài ki 5ct mà chơi, chứ chờ nó rẻ thì khó lắm, nhất là thuốc HO, bây giờ nhà vườn nào có kie khoảng 10tr/1kie để giao bán thì đảm bảo các cụ nhà ta tranh mua như ăn cướp vậy.

PS: em chỉ là người chơi, đam mê chứ chưa bao giờ là người bán, may mà năm ngoái em cũng đầu tư đủ một số dòng 5ct phổ thông giá bình dân rồi ạ!

hm.tuan

Xì hơi lốp
Xào không được, luộc cũng không, băm nấu cám cho lợn nó cũng chê!
Chả bằng củ sắn, củ khoai..., ăn vào còn sống người đc.
Em thì dẹp ba cái thứ vó vẩn đấy ngay lập tức!