[Funland] Hoa hồng trong kê đơn thuốc và luật ngầm phong bì mổ

BloodOwl87

Xe điện
Em thấy mở khoa chất lượng cao để thay thế "phong bì" thực chất cũng chỉ là thay đổi hình thức nhận tiền từ kín đáo thành công khai thôi.
Người bệnh đã đủ khổ rồi nhưng vẫn phải cố để sang chất lượng cao vì sợ bên thông thường quá đông, sợ bác sĩ bên chất lượng cao tốt hơn, sợ thiết bị bên chất lượng cao tốt hơn và sợ mình bên chất lượng thường thì việc điều trị không tốt.
Ngay ung bướu Hà Nội, chỉ cách 1 cánh cửa thôi 1 bên điều hòa mát lạnh, 1 bên quạt trần vù vù cũng không đủ mát. Sự phân biệt quá như thế ảnh hưởng tới tâm lý điều trị bênh của bệnh nhân quá nhiều.
Thay vì mở dịch vụ chất lượng cao thì hãy để bệnh nhân được điều trị, chăm sóc như nhau. Những người có tiền hơn thay vì vào viện công thì hãy điều trị ở viện tư. và nhà nước thiết lập 1 hệ thống các bác sĩ hỗ trợ chuyên môn cả công cả tư ( ăn 2 lương). Giờ công nghệ thông tin phát triển rồi, hội chẩn online,hay họp, hỗ trợ điều trị online em nghĩ cũng không khó.
Nguồn lực có hạn thì hưởng theo điều kiện thôi cụ.
Cứ cào bằng thu ít tiền thì bác sĩ chết đói bỏ nghề hết.

haivanphe

Xe container
Thực ra (trộm vía) nhà em toàn bệnh hắt hơi xổ mũi thôi nên ít đi viện, khám qua loa thì em hay ra phòng khám bsi quen hay viện tư cho nhanh, đóng bảo hiểm bao năm may mắn là gần như đều vứt đi cả.
Mấy lần đi viện của gia đình thì xong xuôi đâu đấy mới cảm ơn chút ít, nhiều ng ko nhận tiền chỉ nhận hoa quả thôi.
Anh trai em làm bsi ở bvien TƯ bảo em là ko có chuyện vòi vĩnh trc khi xử lý vì bệnh nhân đến toàn bệnh nặng, vòi xong thì chắc bệnh nhân chết luôn rồi :(
Em chứng kiến có những bệnh nhân anh em ko nhận tiền biếu (sau chữa), ng nhà mang gạo và gà biếu tết cả mấy năm ấy, ko nhận thì ng ta lại cảm thấy áy náy. Cơ mà ông anh em từ bé tới lớn, nói năng thì như chó cắn ma, cả ngày chả cười với ai mấy khi, bao gồm cả ng nhà nên chắc bệnh nhân cũng ko thích lắm.
Cu cậu nhà này hôm tham gia phụ ca mổ phẫu thuật thần kinh, rồi chăm bệnh nhân sau mổ. Lúc ra viện thì người nhà cho cân mực khô, con đem về bố nướng uống bia mà thấy mực ngọt vô cùng :D. Đội bác sĩ làm chuyên môn ít nói, lầm lì lắm, cu nhà này cũng thế, còn chưa một mảnh tình vắt vai, chắc do gái nhìn thấy lầm lì nên chê :D.

Smile1102

Xe container
ngoài mức bảo lãnh thanh toán thì đóng bình thường .

còn do VSS thanh toán thì gần như phải dương tiền trong tài khoản bệnh án , trừ cấp cứu .
Mọi ng cứ bảo bọn Tây nó ko phải đóng tạm ứng, nhưng ví dụ Mỹ thì trên 90% có mua bảo hiểm tư (vì nhà nc ko care vụ này) vậy nên khi vào bệnh viện mặc nhiên là có bảo hiểm bảo lãnh trả tiền rùi (tùy theo plan mà bệnh nhân trả bao nhiêu), chưa kể mọi thu nhập trả theo tài khoản nên ko trốn đc, chứ bọn Mỹ nó là tư bản sòng phẳng, ko có chuyện thả gà ra bắt. Còn VN mình mà ko deposit thì bệnh viện sạt nghiệp ấy.

Smile1102

Xe container
Cu cậu nhà này hôm tham gia phụ ca mổ phẫu thuật thần kinh, rồi chăm bệnh nhân sau mổ. Lúc ra viện thì người nhà cho cân mực khô, con đem về bố nướng uống bia mà thấy mực ngọt vô cùng :D. Đội bác sĩ làm chuyên môn ít nói, lầm lì lắm, cu nhà này cũng thế, còn chưa một mảnh tình vắt vai, chắc do gái nhìn thấy lầm lì nên chê :D.
Cũng tùy thôi cụ ơi, anh em có mấy anh bạn giỏi lắm mà nói chuyện nhẹ nhảng dễ chịu cực kỳ, nên là tùy người.

lta500

Xe buýt
Nguồn lực có hạn thì hưởng theo điều kiện thôi cụ.
Cứ cào bằng thu ít tiền thì bác sĩ chết đói bỏ nghề hết.
Vâng giải pháp thì em nghĩ cũng có nhiều. Có điều lãnh đạo muốn làm đến đâu thôi. Chứ em thấy các bác sĩ, y tá em quen đều ổn cả, và rất yêu nghề. Và chắc chắn những người em quen này đều không vòi phong bì hay ăn hoa hồng đơn thuốc. :D

DrH2012

Xe buýt
Tất nhiên nó là nhu cầu của cá nhân, của gđ nhưng vì nhu cầu đó mà đang tâm làm t.i.ề.n người bệnh thì ...
Em thấy bên BV đại học Y HN hiện tại ko có nạn pbi, đương nhiên chi phí mà người bệnh phải trả sẽ phải cao hơn. Em nghĩ sự cân bằng nó nằm ở đó.