[Funland] Hoa Học Trò: tờ báo một thời phủ sóng Việt Nam

4X4=16

Xe điện
Tên thật: ĐCH.
Bút danh: ĐCLH, Chánh Văn.
Hiện làm sếp ở Bộ TT và TT, sắp hưu.
(vì quyền riêng tư, nên xin phép viết tắt)
Đủ để biết nhiều hơn cụ chưa? cụ còn muốn biết gì thêm ko?
Cụ có chém, thì chém cho đúng, đừng tỏ ra ta đây biết, làm nhiễu thông tin các cụ trên này.
Đã bảo là không thèm chém rồi, chứng tỏ HHT không phải có 1 anh Chánh văn mà là 1 team, cụ chắc cũng chẳng biết Hoàng Anh Thiếu Hoa là ai đâu nhỉ.
Hộ cụ, chắc cái ông gì sắp hưu của cụ là chánh văn phòng

Chỉnh sửa cuối:

maximax903

Xe điện
em cũng thích TGM, hồi đầu báo ng lớn chỉ đọc ANTG và CAND vì nhiều phóng sự hay. Tình cờ một hôm thấy TGM trong nhà, ban đầu em cầm đọc tưởng truyện vì khổ nhỏ. Đọc bìa mới biết hóa ra là báo. :)) Cái số ấy bìa em vẫn nhớ là họ lấy cái hình của bách khoa toàn thư Window, còn tít đề là "Kỹ nghệ làm phim video của phương Tây", vào thời kỳ rực rỡ nhất của băng VHS.
Em nhớ nó gọi là Tạp chí TGM, có đánh số thứ tự mỗi tuần 1 số, khổ giấy cỡ A5 như quyển Doẻmon & tạp chí Tri Thức Trẻ ấy cụ. Em cũng hay đọc báo ANTG, CA.TPHCM. Nói chung hồi đó em cũng thuộc loại ham đọc cái mới, mỗi tội học vẫn dốt của lớp ;)

Thích Nói Phét

Xe điện
Cụ chuẩn. Hồi đó e đến nhà bà chị chơi, cầm mấy cuốn H2T của đứa cháu học lớp 10 lên xem toàn thấy bài vở nhí nhố, nội dung quan trọng nhất được hứa đi hứa lại là tờ ảnh poster của band nào đó đính ở trang giữa của tạp chí để tặng cho fan.

Một nội dung nóng khác nữa là hỏi đáp tư vấn yêu đương, tâm sinh lý abc ... không khác gì mấy mục report trên Trời đất, Xàm, Mốc sau này ... Phát choáng luôn, và e cũng dự là báo này chắc đang thoi thóp.
Mục anh Chánh Văn hay thế mà cụ ví nó như trời đất thì chịu rồi... Mà báo này chết rồi chứ thoi thóp gì nữa? Giờ mấy em thời nay nó lên trời đất hết rôuf :))

Jetu

Xe điện
Đã bảo là không thèm chém rồi, chứng tỏ HHT không phải có 1 anh Chánh văn mà là 1 team, cụ chắc cũng chẳng biết Hoàng Anh Thiếu Hoa là ai đâu nhỉ.
Hộ cụ, chắc cái ông gì sắp hưu của cụ là chánh văn phòng
Trên, còm #311, nhà cháu đã nói về team Chánh Văn, cụ đọc lại.
Hoàng Anh Thiếu Hoa là bút danh hồi đầu của HAT, kỷ niệm một mối tình nên mới thành "Thiếu Hoa".
Còn về Chánh Văn - ĐCH, là Cục trưởng, ko phải chánh văn phòng như cụ tào lao nhé, và ở còm #318, nhà cháu đã cập nhật, về hưu từ 1/12/2022.
Cụ đừng tỏ ra là mình biết, để rồi toàn đưa thông tin sai, người biết người ta cười cho, tốt nhất là cụ nên im đi là hơn, càng nói càng sai. Cụ không biết cụ đang tranh luận với ai đâu :))

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Sau có cả văn, lý, hóa, tin tuổi trẻ nữa cụ ạ, vẫn sống lay lắt đến giờ

Ngoài ra còn có tạp chí toán học và tuổi trẻ giáo sư Nguyễn Cảnh Toàn tổng biên tập, ko hiểu giờ có còn tồn tại hay không. Hồi nhỏ em còn photo sưu tập cả những số báo từ những năm 196x. Giờ nghĩ lại chỉ có chút ít thời gian mà xã hội phát triển chóng mặt thật, điều kiện khác hẳn, chắc ko còn cảnh lưu trữ tủ bí kíp theo đúng nghĩa đen nữa.

Em có đồng nào toàn mua quyển Thế Giới Mới, eChip, thậm chí cả báo giấy mà người lớn hay đọc nên em thấy báo HHT (H2T) em ko để ý. Em nhớ thời đọc TGM mới bắt đầu nói về xa lộ thông tin (mạng internet), vào trong ấy như lạc vào mê cung, rồi căn bệnh thế kỷ AIDS thời mông muội còn bảo cầm vào cốc, bắt tay người bệnh cũng bị lây :D
Thế Giới Mới có những kiến thức rất hay trong cái thời phải mòn mông ngồi tra cứu ở thư viện
Em cũng từng mua và giữ cẩn thận trong nhiều năm

maximax903

Xe điện
Thế Giới Mới có những kiến thức rất hay trong cái thời phải mòn mông ngồi tra cứu ở thư viện
Em cũng từng mua và giữ cẩn thận trong nhiều năm
Em cũng giữ rất cẩn thận, lần lượt theo từng số. Những lúc ko có gì đọc em lại mang những quyển cũ ra xem lại. Sau rồi chuyển nhà cửa cũng thất lạc hết.

hoathaneitc

Xe buýt
Nhớ thời em học cấp 2 =)) vì 1 số HHT số đặc biệt mà suýt toang với cả ny.

cod

Xe buýt
Phan Xi Păng quá hay luôn ạ. Nhưng em nghĩ giới trẻ khó viết dc như ngày xưa một phần do các bạn ấy dùng Tiktok, Fb, vốn từ còn đâu mà viết.
Em thấy truyện "Chưởng môn Ngọc Điểm" của anh ấy mà có bên nào mua tác quyền, làm phim cũng rất OK.

mypleasure

Xe buýt
Cụ nhớ đỉnh thật, hình như bác Hưng ấy viết theo phong cách Sherlock Holmes, nhân vật chính và một ng dẫn truyện
Em thích món này nên nhớ lâu cụ ạ. Bác ấy có biệt tài suy luận từ các chi tiết bình thường thành các căn cứ để giải bài toán, rất thông minh. Ngoài ra câu chuyện thường rất gần gũi, mình thậm chí có thể học được.

Duykhanh12

Xe đạp
Trên, còm #311, nhà cháu đã nói về team Chánh Văn, cụ đọc lại.
Hoàng Anh Thiếu Hoa là bút danh hồi đầu của HAT, kỷ niệm một mối tình nên mới thành "Thiếu Hoa".
Còn về Chánh Văn - ĐCH, là Cục trưởng, ko phải chánh văn phòng như cụ tào lao nhé, và ở còm #318, nhà cháu đã cập nhật, về hưu từ 1/12/2022.
Cụ đừng tỏ ra là mình biết, để rồi toàn đưa thông tin sai, người biết người ta cười cho, tốt nhất là cụ nên im đi là hơn, càng nói càng sai. Cụ không biết cụ đang tranh luận với ai đâu :))
Cụ này nói chuẩn này. Anh Chánh Văn đời đầu trả lời hay nhất, vừa thông minh, vừa dí dỏm, vừa bí ẩn làm nên sự hấp dẫn riêng do anh ấy không lộ diện (ngược lại, lão Hoàng Anh Tú là thế hệ "Chánh Văn" sau này thì gáy khắp nơi rằng mình là "Chánh Văn", mặc dù lão này trả lời chán òm). Ngày đó nhóm bút Hương Đầu Mùa hay đến trường chuyên của các tỉnh giao lưu, bọn em cũng từng hóng anh Chánh Văn là ai nhưng các anh chị trong nhóm bút không tiết lộ. Nên HHT từng đăng một truyện ngắn hài viết về anh Chánh Văn đời đầu là quần áo lôi thôi, ống quần vặn lò xo, bút giắt tai, ngoài viết lách ra thì chả được tích sự gì, vợ đanh đá bán cá nuôi gia đình...
Ảnh bìa số HHT đầu tiên là bạn nữ tầm 14-15 tuổi mặc bộ đồ dân tộc màu xanh có nụ cười rất xinh, em nhớ không nhầm bạn này là học sinh trường dân tộc nội trú ở Tuyên Quang. Thời đó bài viết trên HHT thực sự chất lượng, nhiều cây bút học trò sau này đã theo nghiệp viết như Nguyễn Thị Châu Giang, Phong Điệp, Bình Nguyên Trang... Rồi đến giai đoạn trang bìa cuối có ảnh 3D làm bọn em phải lác hết cả mắt để nó nổi hình lên. Đến thời kỳ ảnh các boyband, girlband tràn ngập mặt báo thì bài viết nhạt dần. Chớp mắt cái đã mấy chục năm rồi :)

Jetu

Xe điện
Cụ này nói chuẩn này. Anh Chánh Văn đời đầu trả lời hay nhất, vừa thông minh, vừa dí dỏm, vừa bí ẩn làm nên sự hấp dẫn riêng do anh ấy không lộ diện (ngược lại, lão Hoàng Anh Tú là thế hệ "Chánh Văn" sau này thì gáy khắp nơi rằng mình là "Chánh Văn", mặc dù lão này trả lời chán òm). Ngày đó nhóm bút Hương Đầu Mùa hay đến trường chuyên của các tỉnh giao lưu, bọn em cũng từng hóng anh Chánh Văn là ai nhưng các anh chị trong nhóm bút không tiết lộ. Nên HHT từng đăng một truyện ngắn hài viết về anh Chánh Văn đời đầu là quần áo lôi thôi, ống quần vặn lò xo, bút giắt tai, ngoài viết lách ra thì chả được tích sự gì, vợ đanh đá bán cá nuôi gia đình...
Ảnh bìa số HHT đầu tiên là bạn nữ tầm 14-15 tuổi mặc bộ đồ dân tộc màu xanh có nụ cười rất xinh, em nhớ không nhầm bạn này là học sinh trường dân tộc nội trú ở Tuyên Quang. Thời đó bài viết trên HHT thực sự chất lượng, nhiều cây bút học trò sau này đã theo nghiệp viết như Nguyễn Thị Châu Giang, Phong Điệp, Bình Nguyên Trang... Rồi đến giai đoạn trang bìa cuối có ảnh 3D làm bọn em phải lác hết cả mắt để nó nổi hình lên. Đến thời kỳ ảnh các boyband, girlband tràn ngập mặt báo thì bài viết nhạt dần. Chớp mắt cái đã mấy chục năm rồi :)
Cụ nhớ chuẩn, và có quan điểm rất đáng chú ý.
Giá mà siêng gõ hơn, em sẽ kể hầu các cụ nhiều chuyện thú vị.
Âu cũng là một thời để nhớ, tuổi hoa.
Cảm ơn cụ.

Đông Gioăng

Xì hơi lốp
OF vẫn còn 1 cây bút nữ của HHT thời đầu 2K đấy các cụ ạ, truyện của nàng đã từng thành Film

Chỉnh sửa cuối:

alolaco

Đi bộ
Vào mục này chắc đa số là các cụ thế hệ 7x, ngày đó em cũng hay đọc báo HHT, mục đầu tiên đọc là mục gỡ rối của a Chánh văn, thông minh, dí dỏm. Mặc dù khá tò mò về a Chánh nhưng mãi sau này mới biết. Thông tin về thần tượng thế hệ 7x đây ạ.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Vào topic này làm em tự nhiên nổi hứng đọc báo, đi khắp mấy con phố chỗ ngày xưa người ta hay bán báo, với ra cả bưu điện định mua mấy tờ như Văn Nghệ quân đội với Tuổi trẻ cười về đọc lại xem sao mà không tìm thấy chỗ nào bán, bưu điện giờ người ta cũng bỏ bán báo rồi.
Thế bây giờ người ta mua báo kiểu gì các cụ nhỉ? chẳng nhẽ phải đặt dài hạn rồi gửi chuyển phát à.
Báo đặt từ nhiều năm trở lại rồi mà bác. Cá biệt vẫn có vài nơi bán. ( khu phố cổ) nhiều nhất,Lý thường Kiệt,Trần Hưng Đạo...
Tuy nhiên báo giấy giờ quảng cáo quá nhiều,thông tin cập nhật chậm. Hoài niềm thì mua 1 tờ ngồi cà phê hay trà đá lướt thôi.
Chất lượng bài viết,văn phong,câu từ thì...với cá nhân em là vứt. Quảng cáo cũng kín 60% tờ báo...

hmkh7

Xe hơi
Các cụ có biết chỗ nào bán báo cũ ko ạ

hmkh7

Xe hơi
Em còn nhớ ngày xưa báo HHT có cái vụ gì mà giải đố để trúng thưởng. Xong em giải ra mật mã đầu tiên là "Nhà Hát Lớn", hí hửng sáng 6g lên đó nhận mật mã thứ 2 thì thấy có đến cả trăm đứa như em đã có mặt :)) .

Tặng các cụ 1 bài thơ trên báo HHT từ 30 năm trước mà em vẫn nhớ:

Lòng rất là vô lí
Muốn lớn hết dại khờ
Nhưng dại khờ vừa hết
Lại muốn về tuổi thơ.

(em quên tên tác giả).
Tác giả đây cụ ơi

Cụ có nhớ 1 anh tên Đông, chuyên viết truyện ngắn hóm hỉnh, vui và hay (như Nguyễn Nhật Ánh :P )? Hình như anh ý ở Ninh Bình. Viết hay không kém cạnh Hoàng Anh Tú.
Thời HHT làm cho em cũng ấp ủ viết truyện gửi báo, đúng trend viết blog yahoo 360 sau này :D
Anh ý là Đàm Huy Đông, giờ là thầy giáo ở Hưng Yên. Em thế hệ sau nhưng cũng thích đọc văn thơ anh ý.
" Thế là hết chẳng yêu nhau được nữa.
Đàn chim bỏ đi mở cắp theo mùa.
Kỉ niệm gửi vầng trăng cắt giữa.
Trôi qua đời những bóng thời gian"

JWalker

Xe buýt
Nhớ kỷ niệm xưa, thằng học khối A văn chưa bao giờ quá 7. Đọc hht nhiều tập toẹ viết truyện ngắn, ai ngờ chuyện đầu tiên đã được đăng. Đến khi nhuận bút gửi bưu điện về mới biết, hình như được 600k. Rồi cũng quên bẵng đi, k được định hướng thành ra cách xa nghiệp văn chương.

Chỉnh sửa cuối:

Vomoicuoi

Xe tăng
Nhớ kỷ niệm xưa, thằng học khối A văn chưa bao giờ quá 7. Đọc hht nhiều tập toẹ viết truyện ngắn, ai ngờ chuyện đầu tiên đã được đăng. Đến khi nhuận bút gửi bưu điện về mới biết, hình như được 600k. Rồi cũng quên bẵng đi, k được định hướng thành ra cách xa nghiệp văn chương.
Em chả biết năm nào , nhưng 600k là lớn đó cụ. Em cũng một lần được đăng ở trang văn nghệ báo tỉnh nhà thôi, 30k năm 1996. Ngày ấy học lớp 11 . Thế mà nghĩ số tiền ấy lớn lắm . Vì từ trước đến nay chỉ đi học , đã làm gì ra tiền đâu