[Funland] Hoa Học Trò: tờ báo một thời phủ sóng Việt Nam

hmkh7

Xe hơi
Ko phải cụ ạ. Là do nội dung nó xuống cấp đấy. Ngày xưa viết báo rất chỉn chu, chăm chút cho đứa con tinh thần của mình. Còn giờ trình độ nhà báo đã xuống rồi mà còn chạy show viết bài kiếm nhuận bút nên càng xuống tợn. Giờ bảo tìm đám tuổi tầm 20 viết truyện hay như hội bút Hương Đầu Mùa ngày xưa chắc gần như ko có. Tư duy ăn xổi nó quen rồi nên viết cũng ko đc sâu sắc nữa.

Em nhớ ngày xưa có anh Phan Xi Păng viết truyện dài "Chưởng môn phái Ngọc Điểm" rất hay, kiểu truyện võ thuật ấy. Hoàn toàn có thể phát triển thành tiểu thuyết hay thành phim đc. Thế mà cuối cùng chìm vào dĩ vãng. À, mới search thì anh ý có post trên blog riêng của mình. Cụ nào thích có thể đọc thử.
Phan Xi Păng quá hay luôn ạ. Nhưng em nghĩ giới trẻ khó viết dc như ngày xưa một phần do các bạn ấy dùng Tiktok, Fb, vốn từ còn đâu mà viết.

• Vodka
Reactions: cod

hmkh7

Xe hơi
Thật ra khi Internet bùng nổ HHT muốn giữ vị thế thì rất khó, họ phải thành lập ngay báo điện tử, nhưng ko phải sở trường
giờ để kenh14 chiếm mất ngôi, nhưng ko thành quán quân cũng phải thành á quân, nhưng họ đã thua toàn diện

hmkh7

Xe hơi
Cá nhân em thấy đọc bằng báo giấy , vẫn ghi nhớ tốt hơn là đọc bằng smartphone . Em không hiểu tại sao cho giù cùng một chủ đề
có thể do ngôn ngữ thiết kế cụ ạ,đọc smartphone em ko thể đọc dài đc

ntpine

Xe tải
giờ để kenh14 chiếm mất ngôi, nhưng ko thành quán quân cũng phải thành á quân, nhưng họ đã thua toàn diện
Thắng thua gì thì giờ tất cả lại nhường ngôi cho truyền thông xã hội bác ạ, quy luật không cưỡng được

meodenminh

Xe điện
Em ở trong nam, đọc báo Khăn quảng đỏ thấy hơn HHT

Abram

Xe điện
Em còn được đăng mấy bài truyện cười : Nhất quỷ nhì ma.
Cứ có thư là lại đạp xe lên Hoà mã lĩnh 15k/ bài. Sau tăng 20k/ bài.
Đến toà soạn là lần đầu tiên trong đời em được đi thang máy.
Sau này mới biết ông Chánh văn cũng chỉ tầm tuổi mình ( ko thể tin đc ) chắc chắn phải nhiều Chánh Văn.
Dạo đấy báo này và tờ SVVN em hay chơi. Địa chỉ số 5 (thì phải?) Hòa Mã em có đến một lần.
Em cũng kiếm được tí tiền ở chỗ này. Mấy lần có tiền họ gửi đều đặn, một lần không rõ vì sao em không nhận được, em phi lên...Hòa Mã để hỏi cho ra lẽ :))
Sau nó thoái trào, các diễn đàn mạng nở ra, em chuyển sang phét lác ở các diễn đàn mạng là chính cho đến tận bây giờ.

mypleasure

Xe buýt
HHT đến tầm 200x toàn nhạc nhẽo boyband nhảm nhí, chứ thời 199x trở về trước mới đúng tâm trạng bay bổng, lãnh đãng của tuổi học trò. Các bài tản văn, truyện cười, truyện trinh thám thời đầu đọc rất thích.
Em nhớ có đợt có mấy anh viết truyện trinh thám sau HHT tổ chức luôn cuộc thi viết dòng này. Hình như có cụ nào đó tên Hưng, SV Kiến trúc thì phải viết rất cuốn.

turnviet

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
carcam.vn
Dạo đấy báo này và tờ SVVN em hay chơi. Địa chỉ số 5 (thì phải?) Hòa Mã em có đến một lần.
Em cũng kiếm được tí tiền ở chỗ này. Mấy lần có tiền họ gửi đều đặn, một lần không rõ vì sao em không nhận được, em phi lên...Hòa Mã để hỏi cho ra lẽ :))
Sau nó thoái trào, các diễn đàn mạng nở ra, em chuyển sang phét lác ở các diễn đàn mạng là chính cho đến tận bây giờ.
Sau ttvnol ra thì cũng nhạt và lúc đó cũng lớn tuổi hơn rồi, sinh hoạt online các club vui hơn

gld

Xe điện
Em đọc Nhi đồng từ 1985, sau đó là thiếu niên tiền phong, đến 1990 thì có Hoa học trò
Hồi ý có mục của lão Chánh văn, cũng làm cho kha khá các em teen rụng trứng
Từ 1992-1995 thì chuyển sang Thể thao văn hoá, lúc đầu thì tuần 1 số, sau lên 2 số, rồi mới ra báo ngày
Giờ thì các báo giấy đều lay lắt, và mình thì cũng đã già, giờ đi khắp các phố mua đc tờ báo giấy rất khó

caphedahp

Xe tải
Cụ có nhớ 1 anh tên Đông, chuyên viết truyện ngắn hóm hỉnh, vui và hay (như Nguyễn Nhật Ánh :P )? Hình như anh ý ở Ninh Bình. Viết hay không kém cạnh Hoàng Anh Tú.
Thời HHT làm cho em cũng ấp ủ viết truyện gửi báo, đúng trend viết blog yahoo 360 sau này :D
Đàm Huy Đông thì phải

Rong Ruổi

Xe container
Hồi ấy các chuyên gia bóng, số khu E sáng nào cũng có tờ báo bóng đá dắt đít. Lê la từ quán ăn sáng đến quán trà đá vỉa hè.
Và cuối cùng các báo thủ cũng đổi được nhà thành công. Chuyển từ nhà to sang nhà bé và từ nhà bé thành đi thuê nhà :D

fanmu12345

Xe điện
Em ở trong nam, đọc báo Khăn quảng đỏ thấy hơn HHT
mẫu giáo có Rùa Vàng (10 năm gần đây)

Cấp 1 có Nhi Đồng

Cấp 2 có Khăn Quàng Đỏ

Cấp 3 gồm : miền Nam có Mực Tím + Áo Trắng, miền Bắc co Hoa Học Trò.

Đến năm 1997 khi đi làm rồi em vẫn đọc Mực Tím và Hoa Học Trò chung tiền mua với con bé hàng xóm học cấp 3.

Xét về cách hành văn, rõ ràng báo Hoa Học Trò của miền Bắc sâu sắc, già dặn hơn báo Mực Tím của miền Nam

Napolong

Xe điện
HHT một thời tinh túy nhất cho lứa tuổi học sinh, thiếu niên. SVVN tuy cùng nguồn song chưa đạt đến chất lượng thế.

Không thể làm theo cách cũ, song để có một ấn phẩm hoặc sản phẩm thành công thì không thể thiếu cái tinh thần ấy. Nó hướng vào cái hay, cái đẹp và tích cực.

TuTanhThien

Xe hơi
từ hồi 95-86 hay sao ấy cụ nhỉ. Em nhớ có tác giả nào hay viết theo phong cách Sherlock Holmes. Có vụ hai cậu học sinh phá vụ án ăn cắp vật liệu trong xóm và vụ chơi đàn violon ở trường.

Thiếu niên Tiền phong đợt có mục Ly Kỳ Quán, toàn đăng truyện kinh dị do các bạn học sinh tự viết, ngắn nhưng rất hay.
Vâng, truyện thám tử 5T là khoảng hồi 95-96. Ban đầu là 1 truyện, rồi về sau thành phong trào, hầu như số nào cũng đăng. Em nhớ nhất là truyện có cô gái mặc nguyên cả quần bò để đi ngủ, rồi đêm hôm đó bị nhát ma

Hồi đó, một số gia đình bắt đầu có máy vi tính, nên mới có truyện có chi tiết chơi game Tam Quốc, chọn mấy nhân vật như Quan Công, Lữ Bố, Điển Vi để đánh nhau

rgbhis

Xe tăng
HHT đến tầm 200x toàn nhạc nhẽo boyband nhảm nhí, chứ thời 199x trở về trước mới đúng tâm trạng bay bổng, lãnh đãng của tuổi học trò. Các bài tản văn, truyện cười, truyện trinh thám thời đầu đọc rất thích.
E nhớ tầm năm 1999 trở đi là hết sức nhảm nhí rồi, toàn boyband girlband. Ko phải các ban nhạc này nhảm nhí, mà đám bồi bút H2T thời đó cậy có internet (ở thời điểm đa số dân chúng chưa có net) nên bắt đầu lười biếng, chỉ nhăm nhăm vào báo lá cải nước ngoài, dịch và đăng đủ thử tin linh tinh về các boyband girlband nên nó thành ra rẻ tiền.

TuTanhThien

Xe hơi
E nhớ tầm năm 1999 trở đi là hết sức nhảm nhí rồi, toàn boyband girlband. Ko phải các ban nhạc này nhảm nhí, mà đám bồi bút H2T thời đó cậy có internet (ở thời điểm đa số dân chúng chưa có net) nên bắt đầu lười biếng, chỉ nhăm nhăm vào báo lá cải nước ngoài, dịch và đăng đủ thử tin linh tinh về các boyband girlband nên nó thành ra rẻ tiền.
Chuẩn rồi cụ, từ năm 99 trở đi là bắt đầu toàn bài viết âm nhạc, thể thao dịch từ báo nước ngoài, ko còn tự viết nữa

Phỗng new

Xe điện
Cây bút này em nhớ k nhầm lúc ấy cụ í là sv của trường Kiến trúc hay Xây dựng gì đó.
KT Hà Nội (HAU) mợ ạ. Cả Bản cô nương Trăng tròn cũng HAU.

Hôm trước lắp mấy cái rèm cửa, thấy cậu thợ lắp rèm hỏi "anh biết anh Chánh Văn ko?" Biết". "Cửa hàng rèm này của anh ấy anh ạ"

Không biết thông tin về rèm và "anh Chánh Văn" này chuẩn không?

TuTanhThien

Xe hơi
Em nhớ hồi đó có cái tích "chị Chánh bán cá" :))

hmkh7

Xe hơi
em thấy nhiều tay bút Hoa lúc ấy viết hơi cá nhân quá, lên bài nói xấu BTC Grammy vì ko trao giải cho BSB, r ấy bác fan Boyzone chửi Westlife, đăng tin Westlife chết nữa... Báo cho cộng đồng ko nên như vậy.