Hòa Bình, những điểm đến...

feroza_hb

Xe tăng
KenketChỗ này ngày xưa gọi là TT Bưng đúng ko cụ, cam với mía ở đây là đặc sản rồi, ngon tuyệt !:-bd
Đúng Cam Bưng Cụ ạ, trước đây là Nông trường cam Cao Phong, bây giờ Nông trường vẫn còn nhưng đất cho dân thuê trồng cam hết rồi, mía cũng là đặc sản của vùng này...

xe thủng lốp Được mấy em này mà đánh tiết canh thì tuyệt
Tưởng là Cụ hóa ra là Mợ ah? Thấy có avatar lấy chồng Hàn mà ko nghĩ ra..#:-sLợn cắp nách Mợ thủng ạ...chất lượng thiên nhiên..Mà cái món đánh chén cũng là sở trường cũng là sở đoản của fe em đấy ah ( vì cũng thích đánh chén nhưng lại hay say rượu).
Fe em lại cùng AE nhấn ga...
Mía đồi..Tân Lạc..

Đồng hành cùng các phuoter khoai Tây

Taluy ngày đêm thi công mà vẫn chưa xong

welcome Muong Khen

Song hành cùng các phuoter nhà ta..

Đến Lồ rồi...rẽ trái đi Chợ Lồ...Lũng Vân

Bây giờ là 9h26'

Chỉnh sửa cuối:

LÁ CHANH

Đi bộ
ở đây đẹp quá mình cũng muốn đến đây.........

20K6644

Xe buýt

Uầy, lâu lắm rồi em cũng không đi cung này về Yên Thủy, toàn theo đường ông Cụ thôi. Cũng bởi đường từ Tân Lạc về xấu quá.

xe thủng lốp

Xe container
Hòa bình thì em chỉ mới đi qua chứ chưa dừng chân thưởng thức các đặc sản hi vọng có ngày đc lên thăm đất HB :)

A380

Xe tăng
Đọc thớt kụ lại nhớ đến giai đoạn 2000- 2005 em tung hoành khắp các huyện của HB

Đặc biệt nhớ những người bạn và những quán nhậu
Lẩu thập cẩm cá tôm sông đà với lòng mề gà ( Quán này ở đầu ngay chỗ vòng xoay đầu cầu )
Thịt dê nhà sàn chỗ bờ sông ( vừa ăn vừa ngắm đập tràn xả lũ )
Quán Huơng cau có món xôi nếp ngon tuyệt .

feroza_hb

Xe tăng
Lá Chanh: ở đây đẹp quá mình cũng muốn đến đây........
Mợ ah? Nếu Mợ đến nhớ đem theo lá chanh + thịt gà đồi nhé.
20K6644 Uầy, lâu lắm rồi em cũng không đi cung này về Yên Thủy, toàn theo đường ông Cụ thôi. Cũng bởi đường từ Tân Lạc về xấu quá.
Theo đường này chắc khoảng 2 năm nữa mới ổn Cụ ah, mấy lần Cụ về HB mà chưa có dịp off...nhỉ
xe thủng lốpHòa bình thì em chỉ mới đi qua chứ chưa dừng chân thưởng thức các đặc sản hi vọng có ngày đc lên thăm đất HB :)
Có dịp Mợ qua HB, Mợ dừng chân chút nhé...
A380: Đọc thớt kụ lại nhớ đến giai đoạn 2000- 2005 em tung hoành khắp các huyện của HB
Đặc biệt nhớ những người bạn và những quán nhậu
Lẩu thập cẩm cá tôm sông đà với lòng mề gà ( Quán này ở đầu ngay chỗ vòng xoay đầu cầu )
Thịt dê nhà sàn chỗ bờ sông ( vừa ăn vừa ngắm đập tràn xả lũ )
Quán Huơng cau có món xôi nếp ngon tuyệt .
Vậy từ thời gian đó đến nay Cụ chưa có dịp trở lại HB?
AE vẫn đều chân ga...đã đến địa danh Phú Cường, Tân Lạc...phía trước là chân dốc sương mờ mây vẫn phủ

Sương mờ...

Dừng chân. nghỉ hóng sương mây

Lót dạ mấy bắp ngu

Loanh quanh,,ngó xem nào...Rau dướn?...ko rau dớn..!

Hoa B40
Cua suối..

Củ đậu

Rau xanh tươi
Khoai này

Khoai mà chấm mật thì tuyệt..

Chỉnh sửa cuối:

Kenket

Xe điện
AE vẫn đều chân ga...đã đến địa danh Phú Cường, Tân Lạc...phía trước là chân dốc sương mờ mây vẫn phủ
Chỗ này là dốc Đá Trắng, cách đây hơn 2 chục năm (khoảng 90-91) đêm sương mù e gặp 1 chiếc Uoat của Sở LN HB đi Mai Châu về bị tai nạn chỗ này, trời mù vào cua tay áo xe lao xuống vực, 4 ng trên xe thì 1 ng tạch 8-x

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

feroza_hb

Xe tăng
Chỗ này là dốc Đá Trắng, cách đây hơn 2 chục năm (khoảng 90-91) đêm sương mù e gặp 1 chiếc Uoat của Sở LN HB đi Mai Châu về bị tai nạn chỗ này, trời mù vào cua tay áo xe lao xuống vực, 4 ng trên xe thì 1 ng tạch 8-x
Đường trước đây khỏi nói rồi Cụ ơi...chỉ phượt là sướng...QL6 vừa nhỏ lại vừa nguy hiểm...
fe em tiếp tục ủn thớt...
Phía dưới thung lũng màn sương vẫn giăng giăng..

Cháu thêu hoa văn chữ thập...kim thêu mải miết

Chú cứ choạc thoải mái
Thôi, nóng chỗ rồi...vọt tiếp thôi..

Lên là lên...

Mai Chau, welcome

Chỉnh sửa cuối:

feroza_hb

Xe tăng
Tiếp tục...
Lên đỉnh và bắt đầu xổ dốc Thung Nhuối..phía trước có vẻ quang đãng và có tín hiệu của ánh sáng mặt trời..

Điểm cột cờ nhìn xuống thung lũng Mai Châu

Trời lại đẹp rồi...

Biển báo Mai Châu- Sơn La

Hướng Sơn La, bò lên dốc Đồng Bảng..
Đã chạm mốc điểm A, chuẩn bị vào cung đường theo dự kiến...nói thật là cung này mới chạm bễn Tàu bãi sang thôi...còn Tân Mai, Tân Dân chỉ nghe nói đến...

Chỉnh sửa cuối:

Kenket

Xe điện
Giờ mới tới mốc A hả cụ, xem lại bản đồ của cụ e thấy từ A đến B cung này xấp xỉ 70km đường rừng !

Suzz

Xe điện
Hôm nọ e vừa đi SL, qua Mai Châu sửa đường xấu vãi lúa, nhão nhoét bùn

feroza_hb

Xe tăng
KenketGiờ mới tới mốc A hả cụ, xem lại bản đồ của cụ e thấy từ A đến B cung này xấp xỉ 70km đường rừng !
A đến B, ước khoảng 40 km Cụ ạ, trước thì xấu lắm, đi mới biết nay chỉ còn vài km đường chưa đẹp thôi...
Hôm nọ e vừa đi SL, qua Mai Châu sửa đường xấu vãi lúa, nhão nhoét bùn
Còn mấy đoạn đường thấy làm mãi chưa xong!
tk Cụ đã rót, fe em uống tiếp tục vọt đây...
Dừng đợi ngã ba Đồng Bảng một lúc mới thấy Hilux đến

Cùng xác định hướng...

Lộ trình phía trước kia rồi..vọt thôi

Đã chạm một đoạn đường bị sạt lở lâu chưa sửa...

gặp những xe chở luồng lặc lè...tránh cho an toàn..

Bên đường dòng suối trong mải miết chảy xuôi về lòng Hồ...

Chỉnh sửa cuối:

feroza_hb

Xe tăng
Cụ vô tình vấp $, AE vọt toàn vấp ổ trâu bò, sống trâu thôi...
...2 xe vẫn mãi miết trải nghiệm...ổ trâu, ổ bò, sống trâu, sống voi trên đường có những lúc đường dịu êm đến lạ...rồi gặp những đứa trẻ vô tư chơi bên đường, chỉ ngước mắt trông khi có tiếng động cơ...
Đây bến Tàu và chợ bãi sang...

Con đường quanh co nhỏ hẹp...

Lòng hồ thấp thoáng...
Đường thiên nhiên là đây

Chợt òa mở phóng khoáng

Cham mốc trung tâm Phúc Sạn....

Chỉnh sửa cuối:

Kenket

Xe điện
Có ảnh nào cụ cứ up hết lên nhé, lúc rảnh rỗi e cũng rất thích đc lang thang những chốn sơn cước như thế này. CN tuần trước e lên Xuân Mai, buổi trưa xong việc thấy còn sớm, e một mình vọt lên Thung Nai chơi, ngồi với 3 con cá nướng 60k + xị rượu ngắm hồ xong lại về :D

feroza_hb

Xe tăng
Có ảnh nào cụ cứ up hết lên nhé, lúc rảnh rỗi e cũng rất thích đc lang thang những chốn sơn cước như thế này. CN tuần trước e lên Xuân Mai, buổi trưa xong việc thấy còn sớm, e một mình vọt lên Thung Nai chơi, ngồi với 3 con cá nướng 60k + xị rượu ngắm hồ xong lại về :D
Nếu Cụ thích thật, dịp tới mời Cụ về HB offroad trải nghiệm với AE nhé...thời gian trước đây có công việc thi thoảng đến trung tâm các huyện là chính, còn các xã thì ít đến...thời gian gần đây tranh thủ vọt tận thôn, bản mới nhiều điều suy ngẫm...trải nghiệm
tiếp tục nhấn ga...con đường thật zích zắc đi hết quãng bên này sang đường bên kia nhìn lại như với tay được nhau được...ko gian vắng lặng..chỉ có tiếng động cơ của fe và hilux...
Thi thoảng qua ngầm...những đoạn này mưa lũ thì khó có thể qua...

Con đường nhỏ hep, hai xe đi ngược chiều tránh nhau phải lựa...fe và hilux đến đây gặp chiếc xe đang đỗ, cụ lái xe tải sang đề nghị với cụ 2b tiến lên một chút, cụ 2b thì đủng đỉnh "..từ từ thôi.." sốt duột

Con đường có vể ko có gì là xấu, ngược lại thấy quá ngon..thoải mái vi vu

Rẽ phải rồi...trèo dốc luôn nhé

Con đường vắng lặng...cứ đẹp như này thì chả mấy chốc thì đến...Bác Thức nói cách đây năm xấu khủng khiếp...xe ngủ rừng thì biết rồi đấy!
Bực nhất đang nhấn ga thấy cảnh đẹp là muốn dừng choạc tí, thấy cảnh đẹp mà ko dừng lại thấy tiếc..Thi thoảng phóng tầm mắt xa xa thật mãn nhãn...ở nhà chỉ thấy mấy ngọn núi vây quanh...

Chỉnh sửa cuối:

Heosua_HN

Xe điện
Nếu Cụ thích thật, dịp tới mời Cụ về HB offroad trải nghiệm với AE nhé...thời gian trước đây có công việc thi thoảng đến trung tâm các huyện là chính, còn các xã thì ít đến...thời gian gần đây tranh thủ vọt tận thôn, bản mới nhiều điều suy ngẫm...trải nghiệm
tiếp tục nhấn ga...con đường thật zích zắc đi hết quãng bên này sang đường bên kia nhìn lại như với tay được nhau được...ko gian vắng lặng..chỉ có tiếng động cơ của fe và hilux...
Thi thoảng qua ngầm...những đoạn này mưa lũ thì khó có thể qua...
Con đường nhỏ hep, hai xe đi ngược chiều tránh nhau phải lựa...fe và hilux đến đây gặp chiếc xe đang đỗ, cụ lái xe tải sang đề nghị với cụ 2b tiến lên một chút, cụ 2b thì đủng đỉnh "..từ từ thôi.." sốt duột

Rẽ phải rồi...trèo dốc luôn nhé

Con đường vắng lặng...cứ đẹp như này thì chả mấy chốc thì đến...Bác Thức nói cách đây năm xấu khủng khiếp...xe ngủ rừng thì biết rồi đấy!
dừng lại thấy tiếc..Thi thoảng phóng tầm mắt xa xa thật mãn nhãn...ở nhà chỉ thấy mấy ngọn núi vây quanh...
Em thích nhât kiểu này. Xin hóng tiếp ạ :D

feroza_hb

Xe tăng
Thời gian nhích dần đến con số 11, kiến đã bò bụng, điểm B thi thoảng lại chuông reo...Nhưng vẫn phải dừng khi thấy những khung cảnh mới..
Phía dưới kia, nhà dân làm sát mép Hồ, có lẽ họ chủ yếu sinh sống bằng nghề cá, khai thác rừng trồng...độ dốc ở đây rất lớn.

Dừng nghỉ vào nhà dân nơi đây hỏi thăm xem tuyến đường phía trước thế nào??...

Phía sau núi cao mây phủ vần vũ

Sảng khoái thật...
Nguồn nước được dẫn đường ống từ suối xa...

11 h rồi vẫn loanh quanh chụp choạc

Chỉnh sửa cuối:

bc fun

Xe hơi
Đáng đói nhìn mấy món nướng thèm quá, hic hic.

goatgold

Xe máy
thèm đi như các kụ quá