[Funland] Hố vôi và những câu chuyện xung quanh

xonline

Xe buýt
Hiện có 4 cụ cũng đang nghía cái thớt này. (2 lái chính và 2 lái phụ)

Hai lái phụ em biết là ai rồi nhá. Đây là thành viên ĐRC của em ở nơi khác. Còn một cụ ẩn danh hử?

focus_S

Xe điện
Bác này viết cứ như hồi ký của mình vậy.

Mapu

Xe tăng
Em kéo nó lên cái, tiếp đi cụ ơi. Cụ đoạn đầu cụ viết về em hay quá.

Bình X-Five

Xe container
Phải chăng giờ đang là thời kỳ quá độ của dân nhiếp ảnh Amatoi chúng ta nhỉ?
Mới vài ngày mà em đc đọc dững 2 thớt tự sự đời hiếp ảnh thế này :D :D :D
Cơ mà hay, quê em nó gọi là "hiện thực phê phán" ;))

vh_savatage

Xe điện
Ơ, tự sự này hay quá :D em ngồi hóng tiếp

xonline

Xe buýt
Nhiều tay máy sau một thời gian chụp thì những bức ảnh chụp ra chả có tí lỗi kỹ thuật nào. Ảnh sáng đủ, bắt nét chuẩn, bố cục chắc. Ấy vậy mà hình như ảnh không có gì đặc sắc. Chẳng chê nhưng cũng khó có cái để khen. Giống như ta đối diện với một phụ nữ xinh đẹp vừa đủ hiểu biết để tiếp chuyện. Nàng có thể tiếp chuyện mình mọi thứ vừa vặn trong chủ đề câu chuyện. Nhưng rõ ràng ai cũng muốn nàng khác đi một chút với các chân dài khác, dù đó là thiêu thiếu. Cái thiêu thiếu hình như là cánh cửa cho bất cứ ai để tiếp tục ham muốn, tiếp tục chinh phục những kỳ diệu đằng sau nó. Chợt nhớ đến một kẻ thành đạt và trải đời có chiêm nghiệm: Ghét nhất sự hoàn hảo. Hoàn hảo là thứ không có trên đời. Nếu ta không phát hiện ra mặt trái của nó có nghĩa là ta không đủ trình độ nhận ra. Chẳng có gì trên đời hoàn hảo cả. Ảnh cũng thế. Phải có cái thiêu thiếu nho nhỏ bên cạnh sự đặc sắc, như vậy mới đúng, như vậy mới là đời.

Cảm xúc mỗi người khi xem một tấm ảnh là một thế giới vô thẩm thấu cùng rộng. Có những bức ảnh thoạt nhìn ta thấy đẹp tuyệt, ngây ngất vì nó. Một tháng sau ta thấy nó hơi đẹp thôi. Một năm sau ta thấy nó bình thường và thời gian dài hơn nữa ta bảo nó lỗi mốt rồi không thèm xem nữa. Nhưng cũng có những bức ảnh thoạt nhìn ta thấy bình thường, một tháng sau ta thấy nó cũng đâu đến nỗi tệ. Một năm sau nhìn thấy khá đẹp. Quả là khó kiểm soát được cái thẩm thấu cảm xúc của chính mình. Có một ông nghệ sĩ FINAP nọ tự tay chụp ảnh cho đám cưới con gái mình. Ông ấy mang bộ ảnh đến một Prolab để in bộ ảnh đó. Ông ấy đã từng được giải này giải nọ, là thành viên của Hội nọ Hội kia nên khá khó tính. Ông ta hói nửa đầu. Người viết gọi là L Hói cho nó đúng tên vẫn gọi ông ấy. L Hói ngồi cùng kỹ thuật viên lab số chỉnh từng tấm trên máy tính trước khi in ra. Cẩn thận từng crop, từng sự tương phản ánh sáng... mất đến 3 tiếng cho 400 tấm ảnh. Kỹ thuật viên chật vật mệt mỏi với sự kỹ tính của L Hói. Rồi thì cũng xong. Duyệt lần cuối trên máy rồi in ra. In xong, cầm chồng ảnh cao chất ngất L Hói xem lướt qua rồi nói:

KTV: - Trông nó cứ như thế nào ấy em nhỉ?
KTV: - Sao ạ?
L Hói: - Trông nó cứ làm sao ấy em nhỉ?
KTV: - Đúng như anh em mình làm trên máy mà, có khác tí nào đâu.
L Hói: - Ừ nhưng trông nó cứ làm sao ấy. Không được. Tao là nghệ sĩ nhiếp ảnh mà cầm ảnh này về sao được.
KTV: - Ơ! Anh chỉnh từng ảnh với em trên máy. In ra không khác tí nào. Giờ anh bảo làm sao là làm sao?
L Hói: - Không biết. Nhưng trông nó cứ làm sao ấy.
KTV: - Anh lạ nhỉ! A ngồi mấy tiếng cùng em chỉnh từng tấm giờ anh lại nói thế. Thế anh bảo ảnh làm sao? Thiếu vàng, thiếu đỏ, cháy hay bị gì?
L Hói: - Thì nhìn trên máy thế nhưng khi in ra TRÔNG NÓ CỨ LÀM SAO ẤY.
KTV: - Thôi anh về đi. Đừng ngồi cạnh em nữa. Em chỉnh lại rồi in cho anh bộ khác. Sáng mai 9h anh qua lấy.
KTV cầm đống ảnh vứt toẹt vào thùng rác với thái độ bực tức. L Hói về. L Hói vừa khuất cửa KTV bảo lễ tân cầm nguyên bộ ảnh vừa vứt ra ngoài xếp lại cẩn thận, đóng bó đàng hoàng.

9h Sáng hôm sau L Hói đến với vẻ mặt sẵn sàng nghênh chiến. Lễ tân đưa bộ ảnh đó ra. L Hói vỗ đánh đét xuống bàn:
ĐẤY! TRÔNG NÓ PHẢI NHƯ THẾ CHỨ!

Chỉnh sửa cuối:

xonline

Xe buýt
E moi lên để mai kể tiếp vài chiện quanh hố vôi

XeĐiên

Xe đạp
cụ Xom đa tài thật! thế này cụ nhẩy cả sang hố vôi của hội nhà văn mất thôi. 1 hố đã khổ 2 hổ cụ khổ biết nhường nào!

babetnhe

Xe điện
Giờ kinh tế suy thoái em thấy trào lưu thanh lý hố vôi đang phát triển, số còn lại thì chũng chỉ lâu lâu vén quần lên xem vết bỏng thôi !
Người có trách nhiệm còn phải khắc lên trán mấy chữ Im lặng = thất vọng mà !
Chuyện của cụ hay quá, cứ như cụ nói hộ lòng em vậy !

danglong

Xe tăng
Cụ viết hay đới! Oánh dấu vào đây phát đọc dần

xonline

Xe buýt
Câu chuyện thứ nhất:

Để tiếp tục những câu chuyện xung quanh hố vôi và những hệ lụy. Em xin trích nguyên văn một bức thư của một người vợ "nhà hiếp ảnh" gửi lên một diễn đàn chơi ảnh cách đây đã vài năm.

"Kính gửi các già làng, trưởng bản của cái “bóc” này,

Em viết thư ngỏ này hay nói đúng hơn là cái đơn khiếu nại này lên cho các già làng (Mod) hay các trưởng bản (Admin) của cái phòng này mong được giải quyết.

Chả là cách đây 2 năm nhà em ở quê mới bán được mảnh đất ra phố nhờ chụp ảnh kỉ niệm ngôi nhà trước khi cho nó ra ở riêng. Không ngờ tìm thợ thuyền mãi không được, chồng em cú tiết xách tiền ra hàng mua ngay một cái máy ảnh về chụp cho oách.

Mả mẹ cái con bán máy ảnh ở trên Hà Nội, thấy nhà em bán được đất có nhiều tiền tư vấn tư véo thế nào mà chồng em vác máy cái máy ảnh to tổ bố về đề chụp. Giời ah em cáu tiết em chửi các pác bỏ qua cho em. Máy ảnh đó là máy ảnh pro hay bán pro gì đó. Thằng chồng em trước trồng rau biết mẹ gì thế là nó đang 6x quyết định thành 7x lao vào nghiên cứu trên mạng để tìm cách sử dụng.

Chả hiểu vô phúc hay có phúc mà nó lạc vào cái trang của các pác. Được hướng dẫn dắt tay đầy đủ, tập chơi máy ảnh. Em hạnh phúc được 2 tuần đầu khi chồng em bắt em và lũ con nhà em, bố mẹ nhà em, hàng xóm nhà em, chó mèo hoa cây cạnh nhà em, con ôsin, bà đồng nát làm “mẫu” cho nó chụp. Em và con sướng lắm vì được cái ảnh nào nó cũng khoe. Em hãnh diện ra mặt. Rồi một cái ảnh chồng em lúc say rượu chụp bắt thế nào vồ được cảnh ông 70 đang tòm tem bà đồng nát. Chồng em đặt tên là “Hạnh phúc lúc xế chiều” pót trên trang photo này. Thế mà các pác nhảy vào phê phế, bình bình hỉ hả lắm thế là chồng em sướng. Sướng hơn nữa là khi có tờ báo lấy bức ảnh “Hạnh phúc lúc sế chiều” mình hoạ cho bài báo “AIDS không chừa lứa tuổi nào”. Thế là các già làng trưởng bản sui chồng em kiện, khiếu nại. Khổ nỗi các báo kia sợ và nhuận ảnh cho chồng em được mấy trăm và kể từ lúc đó chồng em có thêm chức nhiếp ảnh giả. Vì không phải nhiếp ảnh sao các báo lại “ăn cắp” ảnh của chồng em.

Ngày vui ngắn tựa tày gang, giờ các pác cho em kể khổ.Kề từ đó chồng em thay đổi, em đếm cho các pác xem nhé
1. Đêm thành ngày, ngày thành đêm. Tối nó 1-2h mới ngủ sáng 9-10 giờ mới dậy. Nói không phải cuộc sống chăn chiếu của em là đang ngủ thì một bóng đen đề xuống nhấp nhổm ít phút. Khí không phải, chồng em chứ thằng hàng xóm em cũng chả biết vì em đang ngái ngủ. Mà em bực nhất là “dạo nhạc” nó bỏ hẳn. Thế mà em nghe nói có pác còn bảo là đếch cần vợ, nghệ thuật là nhất
2. Lúc nào cũng vào forum để đâm với chả chém, rồi bình phẩm rồi khen mèo dài đuôi. Chồng em nó bảo mình không vào khen ảnh người ta thì chẳng có ai khen mình rồi thì mình không phê người ta thì người ta bảo mình gà. Sếp chồng em đang tính gợi ý cho nghỉ việc, vì lúc nào chồng em cũng đăng bận phê và chém, bận offline, bận giao lưu, bận thiết kế chương trình dã ngoại. Hai tay lúc nào cũng tư thế ALT+Tab để giấu sếp giấu nhân viên. Em nghe nói bác trưởng bản lại còn là sếp sòng của một công ty nọ mà nhân viên tìm sếp như thể tìm “trim”.
3. Lên đời máy ảnh. Nhà em không phải là nhà dư dả nhưng cũng chả nghèo hèn gì. Nhưng chồng em đú súng với đạn với các pác, không biết thắng thua thế nào mà việc kinh tế gia đình em lo ¾. Trước thật thà có bao nhiêu đưa hết, giờ thì còn có quỹ riêng.
4. Vụ này em đau nhất đây, trước chồng em còn ngăm nghĩa chụp em được mấy ảnh. Giờ thì khẩu vị chồng em phải là bà già ông già răng móm, vợ xinh không bằng mấy mẫu nửa mùa, cảnh thì phải trần tục nhất không thì phải thần tiên nhất. Em góp ý các pác nhé. Em nè, con các anh nè cuộc sống là đó chứ không phải là thứ ngoài đường
5. Cả tuần vợ chồng em đi làm tưởng chủ nhật là được gặp nhau ai ngờ chuyện đó hiếm vì chồng em bận giao lưu, bận đón bạn bận lên chương trình dã ngoại, giờ muốn chồng em đưa em và con đi chơi hay về nhà ngoại. Chao ôi là hiếm là quý. Chồng ơi đi từ thiện có biết vợ cũng đang cần từ thiện đây. Từ thiện chút tình cảm, chút thời gian riêng tư dành cho vợ và con.
6. Bố ơi bố biết con nặng bao nhiêu cân không, sữa tuần ăn hết mấy hộp hay học kì này con thế nào. Cái này Mr. Google không có đâu bố ơi. Àh bố ơi, hay tha cho con. Không hiểu con có thừa hưởng ở bô không cái gien di truyền nghệ thuật mà mấy lần cầm cái máy hỏng của bố, con chụp đại được bao nhiêu người khen lên tận mây xanh. Con hoan hỉ lẳm nhưng con sợ tinh hoa phát tiết ra ngoài thế thì dễ bạc phận. Tha cho con! bố nhé.
7. Anh ơi về với em. Em nói thế này vì em là đàn bà vốn dĩ ích kỉ và hẹp hòi. Em biết anh cũng không có gì lăng nhăng đâu nhưng mà em là đàn bà. Em muốn anh dành cho em phần hơn được không. Đừng chia tim ra ba mảnh bằng nhau, một mảnh dùng cho ảnh ọt, mảnh cho bạn bè, mảnh cho em và gia đình. Hãy cho e mảnh nhỉnh hơn anh nhé.
8. Xin lỗi các pác, đơn thư của e dài quá mai em viết tiếp vì con em nó quấy quá. Em dỗ nó tý rồi quay lại dỗ các pác mong các bác khuyên chồng em quay trở lại con đường chính nghĩa.
"

(Nguồn photo.vn)

xonline

Xe buýt
Đi lướt danh điểm nick các cụ mợ chơi ảnh DSLR (Digital Single-lens reflex camera) sẽ thấy một điều hiển hiện rằng họ chụp ảnh chỉ vì thích chụp, để thỏa mãn cái chất chứa trong lòng về tình yêu cái đẹp. Mấy ai trở thành những "con gà đẻ trứng vàng" với những tấm ảnh giải nọ giải kia hay với phong danh FINAP này nọ đâu. Thế mới thấy các cụ mợ trên này vodka cho lão Sơn, lão X5, lão N68, mụ Dím, Mèo bẩn ...v.v quả là không phí rượu nếu đứng trên quan điểm Chí Phèo. Nhìn những tấm ảnh còn chưa hoàn hảo post lên ai đâu hiểu các cụ mợ đó đã phải chịu bao lời nhẹ nhàng có, đay nghiến có....v.v của các F ở nhà. Ngắm những tấm ảnh phóng sự VOC với hình ảnh những cụ vác vài cân trên cổ ròng rã trưa nắng liệu có nặng hơn đeo gông thời phong kiển (?).

Tuy nhiên cũng có một số ông chơi ảnh sau một thời gian bị ngộ nhận bởi những lời khen vung trời. Những comment đầy động viên như một liều ma túy để kẻ chơi ảnh đáng thương phê chính mình. Những ly vodka trở thành nguy hiểm hơn bao giờ hết... Một loạt các Photographer, các office photo, studio wedding, cộng tác viên ảnh ra đời....v.v với những bài học tan mộng với thời gian nhanh nhất chuẩn bị được cục thống kê ghi lại.

Continued...

Chỉnh sửa cuối:

USD

Đi bộ
Cháu vào ỐEp cũng đã lâu nhưng toàn đi tàu ngầm xem trộm bài của các cụ.
Đây là một trong những thớt cháu rất tâm đắc và đọc nghiến văn ngấu ngay từ bàii đầu.

Cháu cứ tưởng n.hiếp ảnh ló cao sang dư lào hóa ra cũng thường các cụ nhể =))
Thật may cho cháu và mụ vợ già gian ác nhà cháu là cháu chả có cái Dê ét lờ rờ nào :))

xonline

Xe buýt
USD
Đi bộ

Biển số OF-59322Mua xe ngày Mar 2010Số km 1 Động cơ OF 0 mã lực
Sợ cụ này quá cơ. Nhưng cũng tks cụ đã xem bài của em và còm đầu tiên. Nói theo ngôn ngữ dân gian gọi là phá ... ấy nhỉ :D

Aries204

Xe điện
Bài thì hay mà cụ cứ mắc bệnh táo bón thế này thì chết. =))

hoangminhtnvn

Xe điện
may quá không phải chuyện về em, em mà không rơi xuống hố vôi thì vợ e nó cũng đẩy xuống, xuống để còn mò cua bắt ốc

Anhct305

Xe buýt
Website
www.kyluc.vn
Bài viết rất sâu sắc, hơi táo bón tí thôi nhưng đọc khá hấp dẫn. Không biết có phải giọng văn của cụ X...online không hay là hồn nhập nhỉ?
Vodka cụ phát... (b)

xonline

Xe buýt
Bài viết rất sâu sắc, hơi táo bón tí thôi nhưng đọc khá hấp dẫn. Không biết có phải giọng văn của cụ X...online không hay là hồn nhập nhỉ?
Vodka cụ phát... (b)
Ơ hơ! Cảm ơn cụ Chủ tịch

Dims

Xe điện
Website
glaptop.com
......Thế mới thấy các cụ mợ trên này vodka cho lão Sơn, lão X5, lão N68, mụ Dím, Mèo bẩn ...v.v quả là không phí rượu nếu đứng trên quan điểm Chí Phèo. Nhìn những tấm ảnh còn chưa hoàn hảo post lên ai đâu hiểu các cụ mợ đó đã phải chịu bao lời nhẹ nhàng có, đay nghiến có....v.v của các F ở nhà. Ngắm những tấm ảnh phóng sự VOC với hình ảnh những cụ vác vài cân trên cổ ròng rã trưa nắng liệu có nặng hơn đeo gông thời phong kiển (?).

Tuy nhiên cũng có một số ông chơi ảnh sau một thời gian bị ngộ nhận bởi những lời khen vung trời. Những comment đầy động viên như một liều ma túy để kẻ chơi ảnh đáng thương phê chính mình. Những ly vodka trở thành nguy hiểm hơn bao giờ hết...

Continued...

niu cái liu tiu phiu!!! May quá nhà em chưa phê nên vẫn chưa tới đỉnh ạ vì thế vẫn chưa biết thế nào nghiện vodka và ma túy từ những comment kia, không thì cứ lơ lửng trên mây thì tiêu đời, nhà em vẫn là là mặt đất. Thế nên con đường là n.hiếp ảnh ra với em còn dài lém.

Em lót dép hóng tiếp chuyện nhà lão!!! *** mà lão uống bia lắm mà sao vẫn mắc bệnh *** dắt thế hử!!!